ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้ที่ให้อาหารสดกับสุนัข
  • อยากทราบครับว่าเมื่อให้อาหารสดแล้ว สุนัขเป็นยังไงมั้งครับ

แล้วเราต้องผสมผักให้ด้วยหรือเปล่าหรือให้แค่โครงไก่ ปีกไก่ เนื้อวัว เนื้อไก่

อย่างเดียวก็เพียงพออยากขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ

เมื่อให้อาหารสดแล้วมีโรคอะไรที่ต้องดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ ? ?

พวกโรคพยาธิ ข้อต่อ อะไรทำนองนี้ ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ

ขอขอบพระคุณทุก ๆ ๆ คอมเม้นที่ให้ความรู้ครับ
  • เพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่อะครับว่าจะให้กินแบบนี้ดีไหม

เพราะยังกลัวเรื่องพยาธิและก็กระเพาเป็นแผลอ่าครับ

แล้วเรื่องการเจริญเติบโตให้ผลเป็นยังไงมั้งครับ
  • ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    การให้กินอาหารสด ขอดี : จะให้สารอาหารครบท่วน 100% เพราะไม่ได้ผ่านกรรมวีธีอะไรเลย หมาจะได้เต็มที่
    ขอเสีย : พยาธิก็จะตามมา เราต้องหมั่นถ่ายพญาธิ แล้วก็จะเพิ่มความยุ่งยากในการเลียงสุนัขแต่ถ้ามีเวลา
    ก็ไม่ว่ากัน....คริ คริ อีกอย่างแล้วท่านจะแน่ใจใด้อย่างไรว่าอาหารที่ท่านให้ สารอาหาร ครบท่วนตามความต้องการของสุนัขหรือเปล่า
    นี้แหละสำคัญ มากไปหรือน้อยไปก็ไม่รู้

ผมคิดว่า อาหารสุนัขเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด เพราะเค่าผลิตมาเพื่อสุนัขโดยเฉพาะถ้าต้องการเพิ่มเติมอะไรก็มีอาหารเสริม อีกหลายอย่าง
    ผมว่าหน้าจะเหมาะกับสุนัขนะครับ แล้วก็สะดวกกับผู้เลี้ยงเองด้วย ผมว่าชิวิตประจำวันของเราทุกๆ คนไม่ได้มีแต่หมานะครับ คิดดูต้องทำงาน
    ทำนูนทำนี้ แล้วต้องไปตลาดซื้อโครงไก่หรืออย่างอื่นๆ ทุกวัน แลกๆก็ไหวครับ หลังๆ ผมว่ายากนะครับ แล้วพอมาเปลียนทีหลังหมามันก็จะไม่ชิน
    แรกๆมันก็จะไม่ยอมกินอาหารสุนัขถ้าท่านใจแข็งก็ได้ แต่ถ้าใจอ่อนท่านก็ต้องหาอาหารสดให้มันไปตลอดอีกเป็นสิบปี อิอิ

ส่วนของผมที่บ้าน F1 + นม + อาหารเสริม และพาออกกำลังกายเป็นประจำครับ
  • ให้ทั่งสองอย่างดีกว่าครับ สลับกัน หลากหลายดี
  • ระวังไอ้เหี้ยมาร์คมันมาตอบอีกนะ มันยิ่งชอบอารมณ์เสีย เวลาใครมาถามเรื่องการบำรุงหมา ระวังตัวไว้ อีกไม่นานแน่ 5555+
  • แหม คุณผี ก็พูดแรงไป....
  • โครงไก่สดกินแล้วขนไม่ร่วงครับสุขภาพดี แต่สารอาหารคงไม่ครบถ้วน

ทุกวันนี้ให้ โครงไก่สับ+f1+ไข่+นมคาร์เนชั่น+ข้าว ครับ:005:
  • น้าผีเก็บกดอะไรอะเป่า

หรือเป็นพวกรักหมาปัญญาอ่อนวะ ฮ่าๆๆๆ
  • ระวังหมาโดนพยาธิกินเน้อ
  • เเล้วจารู้ว่ายาถ่ายพยาธิที่เค้าว่าถ่ายได้ๆๆๆอ่ะ มันได้ถ่ายนานเเค่ไหน

สุดท้ายยก้อเห็นเป็นอาหารพยาธิทั้งนั้น อายุไม่เคยตายตามวัยซักตัว
  • ไม่น่าแนะนำอาหารเม็ดสำเร็จรูปให้เค้านะครับรู้ทั้งรุ้ว่ามันทั้งเค็ม ทั้งทำให้ไตพัง หมาผมตายเพราะอาหารเม็ดนี่แหละ สะดวกแต่ไม่เคยตายตามวัยสักตัวเหมือนคุณพี่ข้างบนว่า
  • ให้โครงไก่ หมากินเสร็จจะรู้สิกได้เลยครับว่ามันจะเห้า คึก ก็ไม่ต้องให้บ่อย อย่างไงกินเสร็จก็ต้องกินอาหารเม็ดตามอยู่ดี ลองดูครับ แรก ๆ ก็ไม่กล้า ที่คุณผีว่าอาหารเม็ดเค็ม คุณผีต้องพิสูจทางแลบครับ แล้วบอกยี่ห้ออาหารไปเลยครับ เพื่อพี่น้อง จะได้ทราบแล้วก็เลิกให้กันไป