ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ป้า หน้ามันเอาเรื่องเหมือนกันนะเนี่ยะ
  • ในนี้เราคุยกันได้ทุกเรื่องครับ บรรยากาศไม่เสียแน่นอน เพราะคุยแบบมีสาระครับ
  • ทักทายยามดึกด้วยค๊าฟ
    ;;)
  • เเวะมาเยี่ยมคร้าบผม ^^
  • วัดดีคับเพ่มาร์ค มีเรื่องจะปรึกษาหน่อยคับ
    ผมพาหมาไปตัดหูมาตอนอายุ3เดือนแต่หูข้างนึงมีปัญหาคับเพ่
    หูมันไม่ยอมตั้งตอนนี้ก้ออายุ4เดือนแล้วยังไม่ตั้งเลย
    มีทางแก้ป่าวคับ
  • สวัสดียามเช้ากับ บรรยากาศดีดี
  • หูมันตั้งเองไม่ได้ต้องดามครับ

สวัสดียามเช้าของวันทำงานวันแรกของสัปดาห์ เช้านี้อากาศเย็นสบายไม่ร้อน เมื่อคืนฉลองกันที่ดีวันจนดึกถึงเที่ยงคืนกว่า สนุกมากครับ
  • ตื่นมาอีกครั้งยามบ่ายกับอาการแฮงค์โอเว่อร์ นิดๆ กาแฟร้อนๆน่าจะช่วยให้สดชื่น มาดื่มด้วยกันครับ

ใครมีอะไรจะระบายในห้องนี้ก็ตามสบายเลยครับ เน้นบรรยากาศชิวๆ สบายๆ เป็นกันเองครับ
  • วัดดียามเย็นคับเพ่..
    อย่างนี้เราใช้สก็อตเทปแปะได้ป่าวคับ...หรือต้องใช้อะไร...
    แล้วต้องให้กินแคลเซียมเสริมด้วยหรือป่าวคับเพ่...
  • ยอมรับอย่างไม่อายว่าดามหูหมาไม่เป็นครับ อิอิ
  • นี่เลยครับ วิธีดามหู ส่วนตัวผมยังไม่เคยได้ทำตามคลิป ฟังไม่รู้เรื่องแต่คงพอจะเดาออกได้ว่าอะไรเป็นอะไรครับ

แหล่งความรู้มีอยู่มากมายในที่แห่งนี้และนี้คือสิ่งดีดีอีกสิ่งหนึ่งที่นำมาแบ่งปันครับจากกระทู้เก่าๆของสมาชิกท่านหนึ่ง

http://pitbullzone.com/community/discussion/26668
  • ขอบคุนคับเพ่..เด๋วผมจะลองไปทามดูเลยแล้วกัน :)
  • สวัสดีตอนเช้าครับผม ฮ่าๆไม่เช้าเท่าไหร่เมื่อคืนนอนดึกจัดเยอะไปหน่อย ปวดหัวตึ๊บๆเลย
  • เมื่อเช้าวุ่นวายหลายอย่างเลยไม่ได้แวะมาทักทาย กำลังฝึกกรามล๊อคเล่นสปริงโพลล์ หัดมันตั้งแต่เล็กๆเลย :-))
  • มือใหม่ฝากตัวค่ะ ขอคำแนะนำการให้อาหาร ลูกสุนัข 1 เดือนค่ะ จำนวนครั้งในการให้อาหาร ปริมาณ ตอนนี้เค้าทาน นมวัวแดง อย่างเดียวค่ะ
  • เทคนิคการให้อาหารสุนัข
    Mafia ธันวาคม 2008 Permalink ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่สัตวแพทย์ ไม่ใช่นักโภชนาการ ไม่ใช่นักทฤษฎี
    แต่ผมเลี้ยงหมามานาน สิ่งที่เขียนเป็นประสบการณ์จากการเลี้ยงหมามาตลอดหลายสิบปี และใช้แล้วได้ผล

เมื่อรับลูกสุนัข เข้ามาบ้านใหม่ๆ เราจะเลี้ยงมันอย่างไร จึงจะเป็นหมาที่กินง่าย
    ปกติผมจะเลี้ยงแค่เช้ากับเย็น เพราะว่ากลางวันผมไม่มีเวลา และไม่ได้อยู้บ้าน

แรกเริ่ม เราแยกเขามาจากแม่และพี่น้อง เขาอาจะยังไม่อย่านม
    จึงไม่คุ้นเคยกับการกินอาหารเม็ด เราต้องปรับตัวให้เขาก่อน
    เอาอาหารเม็ดกะพอประมาณ แช่ในนมให้นิ่มให้กินตอนเช้ากับตอนเย็น
    ถ้าไม่สบายใจจะเพิ่มมื้อกลางวัน ก็ไม่ว่ากัน ต้องแช่นมให้นิ่ม แล้วค่อยลดปริมาณนมลงทีละนิด
    จนท้ายสุดกลายเป็นอาหารเพียวๆ เลิกนมได้อย่างถาวร

หากต้องการจะให้สามมื้อต่อวัน ต้องให้ในปริมาณน้อย หากให้เยอะเกินไป มันจะกินไม่ครบทกมื้อ และเจ้าของต้องมีเวลาอยู่บ้านทั้งวันด้วย
    ไม่ต้องกังวล ลองนึกถึงหมาที่อยู่ในธรรมชาติ มันไม่มีตู้เย็น ไม่มีอาหารเม็ดขาย มันจึงไม่มีทางกินได้ครบสามมื้อ ตามหลักทฤษฎี
    หมาที่อยู่ตามธรรมชาติ จะกินเมื่อหิว อย่างเก่งไม่เกินวันละมื้อ ล่าไม่ได้ อดอีกต่างหาก แต่ทุกมื้อที่มีโอกาสจะฟาดเต็มคราบ

หลักสำคัญในการฝึก อย่าวางอาหารทิ้งไว้ โดยเด็ดขาด
    มีเยอะพวก รักหมาเกินเหตุ กลางวันไม่อยู่บ้านเอาอาหารใสจานวางทิ้งไว้
    หมาก็เลย กินแบบไม่รู้เวล่ำเวลา อยากกินก็กิน ไม่อยากกินก็ไม่กิน

การฝึกให้หมากินง่ายและรู้หน้าที่ รอจนมั่นใจว่าเขาหิวมากแล้ว
    ก่อนให้ วางอาหารลงใกล้ๆตัวหมา หากเขาเข้ามากินโดยที่ยังไม่สั่ง ให้ดุ โดยออกคำสั่งว่า ไม่ แล้วหยิบอาหารออก
    การห้ามไม่ให้กินตอนที่เขาอยากกิน จะเป็นการกระตุ้นให้เขาอยากกิน เวลาให้กินจริงๆจะได้ไม่เรื่องมาก

ต่อมา วางอาหารลงอีกครั้ง แล้วสั่งให้กิน เมื่อเขากินให้ชม ทำแบบนี้ทุกครั้งเขาจะรู้หน้าที่

เทคนิคการเช็คปริมาณว่าควรให้ต่อมื้อในปริมาณเท่าไร จึงจะเหมาะสม สำหรับสุนัขแต่ละตัว
    คือเริ่มให้น้อยๆก่อน หากกินหมด ห้ามเติม ให้ไปเติมในมื้อถัดไป
    ค่อยๆเพิ่มทีละนิด จนเราทราบปริมาณที่เขาสามารถกินอิ่มพอดี
    ปริมาณอาหารกะให้กินหมดภายใน 10 นาที กินไม่หมดยกออกทันทีอย่าวางทิ้งไว้
    จะเสียนิสัย แล้วมื้อต่อไปอย่าลืมลดปริมาณอาหารลง

หวังว่า ปัญหาหมาไม่กินข้าว กินข้าวยากจะหมดไปเสียที
    หมาที่กินยาก เป็นเพราะเจ้าของ ไปสร้างนิสัยเสียให้มัน
    หมาใครกินยาก อย่าโทษหมา ให้โทษตัวเอง
    วิธีแก้ เอาหัวโขกชามอาหารวันละสามครั้ง แล้วท่องในสิ่งที่ผมบอกไปวันละสามรอบ
    รับรอง ท่านจะไม่มีปัญหาอีกต่อไป

หากมีคำถามประเภทนี้อีก ต้องรบกวนท่านอื่นช่วยตอบบ้างนะครับ
    คำถามเรื่องกิน เจอบ่อยจนเบื่อ และส่วนมากก็ไม่ค่อยมีใครตอบด้วย
    มือใหม่ ถามมาพอให้อภัย แค่รู้สึกผิดหวังตรงไม่พยามยามค้นหาอ่านในกระทู้เก่าดูก่อน

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/2065/เทคนิคการให้อาหารสุนัข#Item_53
  • สวัสดีครับ ทุกท่าน เมื่อคืนนี้ฝนตก อากาศเลยเย็นสบายมากๆเลย เมื่อคืนนอนไวมาก 3ทุ่มก็นอนแล้ว ด้วยความเพลีย วันนี้เลยตื่นเช้าสดชื่นเป็นพิเศษ เพราะอากาศหลังฝนตก มันจะเย็นฉ่ำใจ ว่าแล้วก็ลุกไปหยิบสายจูง พร้อมชุดลาก (ทำเอง) พาเจ้าหมาน้อย ไปวิ่งไปออกกำลังกายดีกว่า

เริ่มต้นวันใหม่แบบนี้ อากาศยามเช้าทำให้รู้สึกดี
  • วันหยุด วันสุข สุขสบาย วันนี้ต้องจัดหนักอีกแล้ว
  • วันศุกร์ที่ผ่านมานำอาหารสุนัขเอฟวันและเวชภัณฑ์ที่จำเป็น มูลค่ารวม 50,000 บาท
    ไปบริจาคให้ ศูนย์พักพิงสุนัข อ.บ้านบึง จ. ชลบุรี
    image

ไฟล์แนบ
    DSC00817drs.jpg 182K
  • วันอาทิตย์ที่ผ่านมา 1 เมษายน 55
    ในนามกลุ่มมิตรภาพพิตบูล นำข้าวสาร พัดลม เสื้อผ้า ผ้าอนามัย สบู่ ยาสีฟัน และเครื่องใช้ที่จำเป็น
    มูลค่ารวม 50,000 บาท ไปมอบแก่ วัดสระแก้ว จ.อ่างทองเพื่อช่วยเหลือเด็กกำพร้า

image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC00844rs.jpg 153K
    12.jpg 84K
    279902.jpg 87K
    1-6.jpg 53K
  • เยี่ยมครับ :063:
  • ขออนุญาติเรียนให้ทราบ ผมไปสิงคโปร์ 5-9 ช่วงนี้อาจจะติดต่อลำบากและไม่ได้เข้าเว็บ
    อาทิตย์นี้ก็ไม่ได้เข้าไปดีวัน ฝากพวกท่านเฝ้าบอร์ดให้ด้วยนะครับ :005:
  • วันนี้เป็นวันที่ดีนะครับ คนเหนือเค้าเรียกว่า วันเน่า ใครด่ากันในวันนี้ปากจะเน่าพูดอะไรจะไม่เป็นมงคล ถ้าทะเลาะกันในวันนี้ จะไม่เป็นมงคลตลอดปีทำอะไรจะไม่ขึ้น....สาระเล็กๆน้อยๆ

สุดท้ายนี้ ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ไปเที่ยวไหนมาไหน อย่าเมามาก เมาแล้วไม่ขับ สองสามวันที่ผ่านมา ตายไปแล้วหว่า80ศพ เดินทางปลอดภัยทุกๆคนนะครับ

สวัสดี ปี๋ใหม่เมืองเน้อครับ แอ่วตางใดขอหื้อม่วนๆ ร่ำๆรวยกั๋น กู้คนเน้อครับ
  • แวะมาเปิดคาเฟ่ ระบายความในใจตรงนี้ดีกว่า อยากจะเขียนอะไรก็ได้ เพราะมันเป็นพื้นที่ส่วนตัว ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็หวังว่าคงจะไม่มีใครเอากรูไปด่าผ่านเฟชบุ๊คอีกนะ คนหนึ่งชง คนหนึ่งเสริม เก่งกันจริงๆ จะบอกอะไรให้ กูเบื่อ กูเซ็ง กูรำคาญ กูไม่อยากยุ่งกับใคร ช่วยไปให้พ้นๆจากชีวิตกรูหน่อยได้ไหม อารมณ์กรูกำลังดีๆ อย่ามาทำให้หงุดหงิดเลยนะ

เรียนท่านเทวดาทั้งหลาย อยากถามอะไรหน่อย ทำไมผมต้องมารองรับอารมณ์ของพวกท่านๆด้วย ตอนยามทุกข์ก็ทุกข์อยู่คนเดียวไม่เห็นมีใครสนใจ แต่พอจะบ่นจะระบายอะไรหน่อย แม่งก็ไม่พอใจกันอีก สรุปกูไปติดหนี้ใครไว้ตั้งแต่เมื่อไร ชาติไหนว่ะ ถึงไม่มีสิทธิ์ โกรธ เกลียด น้อยใจ ดีใจ เสียใจ เลยหรืออย่างไร ??????????

ไปดีกว่า เซ็งงงงงงงงงง เบื่อพวกเห็นแก่ตัว เห็นได้ เอาแต่ความคิดตัวเอง ห่วงแต่ตัวเอง ....
  • ใครได้อ่านที่มันเขียนในเฟชบ้าง ขอความเห็นหน่อยว่า สิ่งที่เขาทำมันสมควรหรือไม่ หรือว่ากรณีนี้ผมต้องเป็นฝ่ายผิดอีก ???

ใครว่างก็แวะมาร่วมวงสนทนาไขข้อข้องใจให้หน่อย ขอบคุณครับ ^:)^
  • ใครหว่า มันช่างกล้า เสียดาย มัวแต่ เย็บผ้าม่านว่ะ ไม่ได้ ติดตามสถานการณ์

• ห้องนี้มีแต่ความจริงใจ ยินดีต้อนรับคนมีอุดมการณ์ทุกคนครับ
  • หลายๆเรื่องราว ที่ได้อ่านได้เสพในที่นี้ ผมน้ำตาคลอ ผมคิดตาม ผมมองป๋าไม่ผิดจริงๆครับ ผมคิดว่า การที่คนเราจะสอนคนได้ขนาดนั้น ต้องผ่านอะไรมาเยอะมากมายไม่รู้ว่าป๋าจำผมคนนี้ได้ไหม ผมชื่อมิน ที่วันนึง หยิบโทรศัพขึ้นมา เพียงเพื่อว่า อยากโทรหาป๋า อยากบอกความในใจให้ป๋าได้รู้ไว้ ว่าป๋าไม่ได้ยืนอยู่คนเดียว ผมเป็นใครป๋าไม่รู้หรอก ผมรู้แค่ว่าวันนั้นป๋ารู้สึกยังไง เสียใจแค่ไหน เป็นผม คงร้องไห้ไปแล้ว จากที่โดนมาแบบนั้น จากที่ใครๆก็รู้กันว่าป๋าโดนอะไรมาบ้าง ที่ผมทำได้แค่เพียงหยิบโทรศัพ โทรหา ผมบอกป๋าว่า ป๋าไม่ต้องรู้ผมเป็นใคร ผมแค่อยากโทรหา อยากให้รู้ว่าป๋าไม่ได้เดินอยู่คนเดียวเป็นกำลังใจให้

จะว่าผมเป็นหมาก็ได้ หมาที่รักคนที่ให้ความรู้ให้คำสอน ผมเป็นหมาตัวเล็ก เดินช้า แต่ซักวันผมจะเดินให้ทันป๋า วันไหนป๋าเหนื่อย ผมจะคอยดึงคอยลากป๋า ผมรักที่แห่งนี้ รักทุกๆคน เราเป็นพี่น้อง ...

สำหรับป้าพร ป้าครับ รู้ไหมว่าที่ป้าร้องไห้ แล้วถ่ายรูปลง ... ป้าครับ หน้าป้าเหมือนแม่ผมเลย แม่ของผมที่จากไปแล้ว แม่ผมที่ร้องไห้ในวันที่ผมทำผิดครั้งใหญ่ ผมน้ำตาคลอ เลยหว่ะป้า

วันนี้ผมขอ ดราม่า ซักวันนะครับ ขอโทษจริงๆ ทุกๆท่าน แต่นี้ ออกมาจากใจ จริงๆ
  • เฮ้ย ไอเพชร ทำให้ป้า ยิ้ม แล้ว จ้า

image
    ไฟล์แนบ
    newone (Medium).jpg 49K
  • อยากจะบอกความลับอะไรให้รู้นะครับ

ใจเรามันเป็นเพียงก้อนเนื้อแค่ก้อนหนึ่ง มันจึงมีเวลาจะอ่อนแอ
    เพียงตัวเราเราพังอ้างว้างไร้ทางแก้ จึงจำใจยอมทนเก็บไว้ อยากจะบอกใครสักคน ฮ่าๆๆ

แต่ก็เพราะพลังเงียบที่แอบคอยเชียร์อยู่ห่างๆ มันทำให้ผมยังยืนอยู่ได้
    และคุณเชื่อไหมว่าวันที่คุณโทรศัพท์มาผมมีความสุขมากแค่ไหน
    มันคือยาชูกำลังที่จากสวรรค์ ขอบคุณจากใจครับ ^:)^
  • มีเรื่องที่น่าเศร้ากว่านั้นอีกเยอะครับในสังคมหมาๆแห่งนี้

คนบางคนสนิทกับผม เคยคุยกับผม ได้เห็นการกระทำของผม ก็ยังเขวทอดทิ้งผมไปเพียงได้ยินแค่คำนินทา
    และที่น่าน้อยใจ คือคนที่พูดให้เขาฟัง ไม่เคยมีคุณงามความดีอะไรให้จดจำ แต่เขาก็เลือกที่จะเชื่อมัน ..... :002:
  • อ่ะ ป้าพร จัดให้ อิอิ

• วันไหนขึ้นเหนือ มาแวะที่ตากบ้างนะป๋า ที่นี่ มีเหล้าถูกๆแต่แสนแพงด้วยน้ำใจไมตรี แม้จะน้อยนิด แม้จะยังไม่ได้เริ่มเป็นกลุ่มก้อน แต่อยากจะมีซักครั้ง ที่คนอย่างป๋าจะมานั่งคุยในวง สนทนาข้างทาง ข้างถนน ข้างริมแม่น้ำปิง มันคือความฝัน เป็นไปได้ไหมน้อออ ฮ่าๆๆๆๆ ถ้าเป็นไปได้ มันจะเป็นประวัติศาตร์
    -----------------------------------------------------------
    ถ้าคิดจะเดินไปข้างหน้า อย่าหันกลับมามองข้างหลังอย่างเสียดาย
  • ที่ไหนมีความศรัทธา แม้ไกลแสนไกลผมก็จะไป นี่คือคำสัญญาครับ
  • ที่ตากคนเลี้ยงพิทบูลเยอะ แต่ไม่มีใครเลยที่คิดจะทำกิจกรรม ผมยังเด็กจะเป็นแกนนำอะไรก็เหมือนจะข้ามหน้าข้ามตา แต่พอเงียบเฉย กลับไม่เห็นมีใครทำอะไร วันมิตติ้ง มีคนมา ผมดีใจ แต่ ... มิตติ้งอะไร คุยก้ไม่ได้คุยเลย ได้แต่คอยยื้อหมาลากกันไปมาเพราะมันจะฟัดกัน พอจะกลับ แทนที่จะอยู่ต่อกันแลกเปลี่ยนความรู้กันไม่มีหายกันหมด เหนื่อยและท้อใจ อยากแข็งแกร่งอย่างกลุ่ม พี่ๆ บ้าง สุดท้ายเหลือกัน สี่คน ผมบอกว่า พรุ่งนี้ป๋าจะขึ้นเหนือไปงานลากเชียงใหม่ เราลองโทรชวนแก มาแวะตากดีไหม มานั่งคุยกัน ฮ่าๆๆ พี่ๆเค้าบอกว่า มีกันอยู่ 4 คน มืงจะให้ป๋ามาทำอะไร อายเค้าซะเปล่าๆ รอวันไหนเราแข็งแกร่งแล้วค่อยชวนแก ยังจะดูดีกว่าอีก ผมถามว่าแล้วเมื่อไหร่ ถ้าไม่เริ่ม มันจะมาไหม สงสัย ถ้าได้ป๋ามาเที่ยวแวะที่ตาก อาจเปลี่ยนความคิดของพี่ๆ ที่เค้าเลี้ยงพิทไม่มากก็น้อย

รุ่นเล็กอย่างผมทำไม่ได้ สงสัย รุ่นใหญ่ต้องมาเองแล้วหล่ะ

ถ้าป๋ามานะ ผมจะจัด หงทองถูกๆให้ซัก สามกลม โซดาน้ำแข็งป๋าต้องออกเองนะ อิอิ
  • image

image

image
    ไฟล์แนบ
    z1.jpg 81K
    z2.jpg 128K
    z3.jpg 91K
  • รูปพวกนี้มันนานมาแล้วไม่ใช่หรือครับ :-|
  • 5 เมษายน 2555 นานไหม?

image
    ไฟล์แนบ
    z3a (Large).jpg 104K
  • ผมไม่รู้หรอกนะครับว่าพี่ จะสื่ออะไร
  • ทุกอย่างเกิดขึ้นที่นี่ พิตบูลโซน สุข ทุกข์ สมหวังผิดหวัง เกลียดกัน รักกัน ปลงๆกันบ้างเน้อออออออ

แต่รัปประกันว่าในห้องนี้ มีแต่ความจริงใจครับ
    กินกาแฟหลังอาหารเที่ยงแก้ง่วงดีกว่า ใครมีไรอยากระบายเต็มที่เลยครับ
    จะดื่มกาแฟรอฟัง
  • อยากตะโกนดังๆว่า สอบเสร็จไปวิชานึงแล้ว สะใจมาก ถ้าเมื่อคืนพลาดท่าไป นั่งดื่มกับเพื่อนๆ รับรองวันนี้ น้ำตาตกแน่ๆเลย
    ความสำเร็จไม่ได้ไกลอยู่ที่เราพยายามและตั้งใจทำรึปล่าว
  • แม่น เห็นด้วย
  • แต่วันนี้ จัดหนักจัดเต็ม :032:
  • ค่าเฟมันเงียบเหงา เอาวงดนตรีมาบรรเลงดีกว่า

• เงียบๆแบบนี้ ก็น่าจะเอาเพลง แบบ เบาๆฟังสบายๆ แบบนี้ไม่ไหว Rock bottom ร้อนนนนนน :o008:

• เอาแบบนี้ดีกว่าป๋า สบายๆ ฟังดีดี มีความหมายมากกกกก :o016:
  • เสาร์อาทิตย์นี้ขอหลบไอร้อนไปหาที่เย็นๆ สักสองวันนะพี่น้อง เจอกันวันจันทร์ครับ
  • สวัสดีตอนเช้า วันนี้อากาศตอนเช้าดีกว่าทุกวัน เย็นๆ สบายๆ แต่ซัก9.00เท่านั้น ร้อน มากกกกกกกกกก

• เอาคลิปไปเที่ยวจันทบุรีมาลงให้ชมครับ ท้ายๆมีการแสดงปลาโลมาด้วย
  • ดีหมดทุกอย่างยกเว้นตัวหนังสือ สีแดงอะป๋า อ่านไม่ออก ฮ่าๆๆ

เพลงนี้ ยังคลาสสิก ไม่เปลี่ยนเลย ฮิ..ฮิ...ฮิ

อยากรู้จังว่า ลีโอที่กินเข้าไปนั้น มันเย็นอะป่าวอะ