ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

American Pitbull/Bully Club of Thailand (ABC)
  • ขอแยกมาตั้งอีกหนึ่งกระทู้ หลังจากงานเลี้ยงปีใหม่ของเราเสร็จสิ้นไปแล้ว

งานใหญ่ต่อไปของพวกเราคือจัดตั้ง American Pitbull / American Bully Club ของเราเอง
    สมาคมนี้จะช่วยให้สุนัขที่เรารัก มีองค์กรรองรับอบ่างเป็นทางการเสียที ผมอยากได้สองชื่อนี้ครับ

AKC หรือ ABC ไม่ทราบว่าพวกท่านมีความเห็นว่าอย่างไร

พ่วงด้วยมูลนิธิ พิตบูลโซน เพื่อดำเนินกิจการสาธารณะกุศล มูลนิธินี้จะช่วยสร้างภาพพจน์ให้สังคมภายนอกรับรู้ว่า
    พวกเรา ถึงจะเลี้ยงหมาสายพันธ์โหด แต่เราไม่ใช่คนไร้สาระ พวกเราก็คือกลุ่มคนคุณภาพที่มีความห่วงใยปัญหาของสังคมจริงๆ เช่นกัน

ตอนนี้ ได้ที่ทำการเรียบร้อยแล้ว ระเบียบการต่างๆก็มีร่างไว้หมดแล้ว
    ระบบคอมพิวเตอร์ ระบบฐานข้อมูล เว็บไซต์ ก็มีการเตรียมการไว้หมดแล้ว
    ขาดเพียง เจ้าหน้าที่และอุปกรณ์สำนักงาน เราก็ดำเนินการได้เลยครับ

อีกหนึ่งก้าวสำคัญของพวกเรา

อยากระดมความคิด และข้อคิดเห็น ไม่ทราบว่าพวกท่านมีอะไรจะนำเสนอบ้างครับ
  • ขอรายละเอียดเพิ่มเติมอีกสักนิด
    :o030:
  • สุดยอดคับพี่..
    .....vios-pitbullpathumthani
    ไฟล์แนบ
    70[1].jpg 76K
  • เห้นด้วยครับ แต่อยากรู้เรื่องรายละเอียดต่างๆครับ วัตถุประสงค์ กิจกรรม การดำเนินการ เป้าหมาย การคัดเลือกสมาชิกครับ(ยินดีช่วยครับเรื่อง art&brand )
  • เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

ชอบชื่อ ABC ครับ เรียกง่ายดี
  • จะแวะเอารูปงานปีใหม่ไปลงกระทู้นู้น พอดีเหลือบมาเห็นก่อน

อยากให้เน้นเรื่องของการขึ้นทะเบียนตัวนะ ป๋า ให้แม่นยำ ถูกต้อง
    เพื่อความเป็นสากล และความน่าเชื่อถือของสมาคมเราเองนะป๋า
  • เป้าหมายหลักๆก็เพื่อเป็นองค์กรดูแลให้ความรู้และบริการสมาชิกผู้เลี้ยงสุนัขสองสายพันธ์ คือ อเมริกันพิตบูลและบูลลี่ ในประเทศไทย

โดยหน้าที่หลักๆก็เช่น
    1.การออกใบรับรองประวัติ ขึ้นทะเบียนตัว และประวัติทางสายเลือด (เพดดีกรี)
    2.จัดกิจกรรมเสริมสร้างความสามัคคีหมู่สมาชิก ทั้งการประกวด และการแข่งขันด้านความสามารถ
    3.ส่งเสริมการให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับสายพันธ์ วิธีการดูแล และการควบคุมสุนัขอย่างถูกต้อง ถูกวิธี

ระเบียบการต่างๆก็คล้ายกับสมาคมโดยทั่วไป แต่เราจะให้การรับรองเพียงสองสายพันธ์เท่านั้น
    และที่น่าจะแตกต่างก็คือ ความเข้มงวด โปร่งใส ตรงไปตรงมา และมุ่งเน้นพัฒนาคุณภาพของผู้เพาะเลี้ยงจริงๆ
  • อยากให้เป็นรูปเป็นร่างเร็วๆแล้วหละครับพี่มาร์ค

ยังไงเอาใจเชียร์ เอาใจช่วยนะครับ หมาในภูมิภาคนี้
    อาจจะมาจดทะเบียนกับทางเราแทนก็เป็นได้เลยนะครับเนี่ย

:m001::m001::m001:
  • อย่ากให้มี TH ใว้นิดนึงครับ จะได้รู้ว่าเป็น ของ ไทย
  • ให้สนับสนุนอะไรบอกมาได้เลย จะได้ไม่ต้องไปเสียค่ากระดาษจากเมืองนอก อยากให้เงินมันหมุนอยู่ในสมาคมดีกว่าครับป๋า ลุยโลดป๋า
  • ที่เน้น A เป็นตัวแรก เพราะตัว A มันแทน Asean Asia American ได้หมดเลย

อาจจะใช้ชื่อ Asean American Pitbull/Bully Kennel Club (ABC) เท่ห์ดี ฮ่าๆๆ
    ไม่แน่หากเราพัฒนาคุณภาพ จนเป็นที่ยอมรับว่า ไม่มั่ว ไม่สวม ไม่โกง เราอาจจะเป็นศูนย์กลางในภูมิภาคนี้ได้
    และแทนที่เขาจะไปจดกับประเทศอเมริกา เขาอาจจะมาจดประเทศไทยแทน เพราะน่าจะถูกกว่ากันเยอะ

แต่ผมจะทำสำเร็จหรือไม่ อันนี้น่าห่วงกว่า มันมีอะไรอีกมากมายที่ต้องดำเนินการ
    ผมก็หวังว่า คนที่เข้ามาเป็นสมาชิก จะไม่กดดันให้ผมทำในสิ่งที่ฝืนกับความรู้สึกนะครับ
    ผมต้องการ ความถูกต้อง เที่ยงตรง โปร่งใส มากกว่า ทำเพื่อกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง หรือถูกใจคนใดคนหนึ่งครับ
  • ถ้าจะเอาทั้ง อาเซียน ก็ต้องตัดประเทศไทย ถ้าจะเน้นประเทศไทย ก็ต้องตัดคำว่าอาเซี่ยน เช่น

American Pitbull/Bully Club of Thailand แต่ตัวย่อเราก็ยังเป็นตัวเดิม (ABC)

นี่คือเหตุผล ว่าทำไม ผมถึงต้องขึ้นต้นด้วยตัว A ครับ
  • เข้าใจแล้วครับลูกพี่ หายเมายังครับ ถ้ายัง จั๊งซี่มันต้องถอน
  • ถือว่ากระทู้นี้ ทำเพื่อประชามตินะครับ เปืดโอกาสให้แสดงความเห็นได้เต็มที่ หากมีข้อสงสัย

ยินดีรับฟัง คำเสนอแนะ และพร้อมจะชี้แจงความสงสัยทุกเรื่องเท่าที่จะตอบได้ครับ
    แต่ไม่อยากได้ยินคำวิจารณ์ในลักษณะบั่นทอนกำลังใจ หลังจากที่ทีมงานได้สรุปและพร้อมจะเดินหน้าแล้ว

ตอนนี้ผมได้ที่ทำการชั่วคราวแล้ว ผมแบ่งพื้นที่ของออฟฟิตให้หนึ่งห้อง เพื่อใช้เป็นสำนักงาน และให้เจ้าหน้าที่ทำงาน
    อุปกรณ์สำนักงานเบื้องต้น ก็คงเท่าที่จำเป็นเช่น โทรศัพท์ แฟกซ์ คอมพิวเตอร์ และปรินซ์เตอร์
    โต๊ะทำงาน ที่เก็บเอกสาร ก็จะค่อยๆจัดหา เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย

รายได้ของสมาคมจะมาจาก ค่าธรรมเนียม จากสมาชิก ค่าบริการออกใบรับรองต่างๆ และเงินบริจาค

ช่วงนี้ จะเป็นช่วงก่อการ หลังจากที่เริ่มเป็นรูปเป็นร่าง เราจะมีการเลือกตั้งคณะกรรมการทำงานในลำดับต่อไป
  • แจ่มเลยครับพี่มารค์
  • :063: เป็นแนวทางที่ดีครับ พี่ ผมจะค่อยเป็นกำลังใจให้
  • ขอถามสักนิด AKC หรือ ABC ที่จัดตั้งขึ้นมา เสียเงินค่าลงทะเบียนหรือเปล่า ถ้าเสียก็หน้าคิดอีกว่า ทำไมเราไม่ไปจดทะเบียนกับเพดดรีกรีของไทยไปเลยในเมื่อคนในประเทศไทยส่วนใหญ่ยอมรับเพดดรีกรีมากกว่าและเสียเงินเหมือกัน หรือไม่ ก็จะจดทะเบียนไปทำไมในเมือเราจดกับเพดดรีกรีไปแล้วแล้วก็จดกับUKC ไปแล้ว แล้วพวกคนที่เลี้ยงหมาพันธ์อื่นๆแล้วอยากหันมาเลี้ยงหมาพันธ์นี้จะยอมรับมาตรฐาน AKC หรือ ABC หรือเปล่าเพราะไม่ได้เป็นที่ยอมรับพูดไปก็ไม่มีไครรู้จัก แล้วอีกอย่างส่วนที่เค้ายอมรับมาตรทั้งไทยและเทศก็คือ UKC ถึงแม้หมาUKCบางตัวแมร่งโครตทุเรทก็มีคนยอมรับ(ลองดูจากเรื่องจริงๆในกลุ่มก็ได้ มีเยอะแยะ)
  • มีค่าบริการสมาชิกครับ เก็บทุกอย่างครับ ค่าบำรุงประจำปี ค่าขึ้นทะเบียนตัว ทุกอย่างเหมือนกับสมาคมใหญ่หมด
    แต่ที่ไม่เหมือน TKC หริอ UKC แน่นอนครับ เพราะทั้งสองสมาคมนั้น เงินเข้าไปแล้วไปลับไม่กลับมา

ส่วนรายได้ของเรา จะนำมาเพื่อจัดทำกิจกรรมสำหรับสมาชิกเราครับ ผมชอบนะครับคนพูดตรงๆ ถามกันตรงๆ
    และเพื่อให้การออกเสียงหรือแสดงความเห็นมีน้ำหนัก ขอความกรุณาล๊อคอินด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
  • สำหรับคำถามที่ว่า คนเขาจะยอมรับมาตรฐานของเราหรือไม่
    อันนี้เราต้องถามตัวเราเองครับ ว่าเราทำให้ตัวเองมีศักดิ์ศรีพอที่เขาจะยอมรับหรือเปล่า

การทำเพดดีกรี หากเลี้ยงเล่นๆ ไว้สำหรับเฝ้าบ้าน ไม่ต้องการขยายพันธ์ บางครั้งก็ไม่จำเป็นเลย
    แต่ถ้าเพื่อการค้าขาย เพื่อเป็นหลักฐานในการเป็นเจ้าของ หรือเพื่อพัฒนาสายพันธ์ก็จำเป็นมากครับ

ส่วนเพดดีกรี จะมีค่าหรือไร้ค่า มันก็อยู่ที่พวกเรานี่เอง
    หมาที่ผลิตออกมาขาย หากคุณภาพดีเหมาะแก่การขยายพันธ์ต่อ
    ราคาก็คงสูง คนบรีดก็น่าจะต้องยอมเสียเงิน เพื่อบริการลูกค้า ทำใบเพดให้เรียบร้อย

แต่หมาที่ไม่เหมาะจะขยายพันธ์ ถึงแม้จะมีใบเพ็ดดีกรีก็ตาม
    หากคนขายเขาทำหมันและขายในราคาถูก คนซื้อจะยอมรับสภาพไหมที่ไม่สามารถขยายพันธ์ต่อ

เรื่องที่ผมเขียนไปนั้น มันไม่ได้อยู่ที่สังกัดสมาคมไหน แต่มันขึ้นอยู่กับคุณภาพของคนครับ
  • เราจะทำให้เป็นมาตรฐาน ที่ยอมรับกันอย่างแพร่หลาย โดยเฉพาะในแถบเอเชียอาคเนย์ !!!

เป็น AMERICAN PITBULL TERRIER อย่างเต็มภาคภูมิ !!!
    ไม่ใช่ STAFFORD !!!

อนาคต คุณถือใบเดียว ABC !!!

:o061::o060:
  • มาถึงเรื่องมาตรฐาน ง่ายมากเลย เขามีไว้ให้เรียบร้อยแล้ว

พิตบูล ใช้ มาตรฐานของ UKC
    บูลลี่ ใช้มาตรฐานของ ABKC

การประกวด ก็ยึดตามกติกา และส่วนมากกติกาเขามักจะระบุไว้ชัดเจน เช่น

ว่าหมาต้องตื่นตัว โชว์การเคลื่อนไหว การเคลื่อนไหวต้องไหลลื่น สวย สง่างาม โดยไม่มีอาการขลาดกลัว
    หมาที่ไม่โชว์ ไม่วิ่ง เจ้าของลากคอกันในสนาม แสดงอาการหวาดกลัว ตื่นสนาม หมอบ แว้งกัด
    พวกนี้ต้องโดนคัดออก ต่อให้สวยเทพแค่ไหนก็ตาม หากชัดเจนแบบนี้ กรรมการก็ทำหน้าที่ได้ง่าย

กติการะบุว่า หมาต้องมีโครงสร้างสมส่วน กลมกลืน สวยกล้าม เต็มไปด้วยกล้ามเนื้อ
    ใครส่งหมูลงมา โดนคัดออก ก็อย่าโวยวาย การประกวดมันถึงจะพัฒนา

หมาบางตัว สวยจริง ดังจริง แต่ยามลงสนามไม่มีความพร้อม ก็ต้องยอมรับ
    เช่น สภาพการดูแลไม่ถึง อ้วนเกิน ผอมเกิน สุขภาพไม่ดี ขนร่วง มีอาการแพ้ สกปรก
    หมาใครไม่พร้อม ไม่มีการเตรียมตัวมา ก็อย่าส่งลงสนามประกวด

กรรมการก็ต้องกล้า ที่จะรับผิดชอบ ในการตัดสินของตัวเอง ชี้แจงได้ อธิบายถูก
    ใครไม่กล้าฟันธง กติกาไม่แม่น สภาพจิตใจไม่พร้อม กลัวโดนด่าก็อย่าอาสามาตัดสิน

ผมว่าหากจะเอากันจริงๆ มองที่ส่วนรวมเป็นหลัก อย่าแปลเจตนาเข้าข้างตัวเอง ไม่มีอะไรยากครับ
  • อีกหนึ่งเสียงที่เห็นด้วยกับการจัดตั้งสมาคม American Pitbull Club of Thailand

เพราะจะทำให้เจ้าของสุนัขและตัวสุนัขอเมริกันพิทบูลในบ้านเราดูมีความน่าเชื่อถือมากขึ้น:005:

ส่วนเรื่องกิจกรรมความสามารถของสุนัขอเมริกันพิทบูลก็อย่างที่รู้กันอยู่มันทำอะไรได้หลายอย่าง

และที่สำคัญต้องแสดงความสามารถให้คนส่วนใหญ่ได้รู้ว่าอเมริกันพิทบูลที่ดี ขอย้ำ อเมริกันพิทบูลที่ดีนั้นเป็นอย่างไร:005:
  • อนาคตใช้มาตรฐาน ABC เลยพี่...การตัดสิน ส่วนใหญ่กรรมการจะมีวิธีการดังนี้
    1. เดินโชว์
    2. ยืนโพสต์
    3. ตรวจสุขภาพ
    4. นิ่ง (ไม่วอกแวก, ไม่ก้าวร้าว)
    *****รีบๆ ฝึกกันไว้เลยนะครับ

และไปดูมาตรฐาน "บูลลี่" ของ ABKC กันนะครับ

http://theabkcdogs.org/breeds/american-bully/standard/

1. Standard
    2. Pocket
    3. XL
    4. Extreame
    5. Classic

*****ปล. ถ้ามีงบประมาณในการจัด อนาคตจะแยกรุ่นตามนี้เลยครับ :o060:
  • บูลลี่ ต้องแยกตามลักษณะ ของสุนัข แบบข้างบน ที่พี่ต้อมกล่าวมา เพราะบูลลี่มีหลายแบบหลายสไตล์มาก
  • เราสั่งหมา มาจาก UKC เราก็ใช้มาตรฐาน UKC สำหรับพิตบูล
    ส่วนหมาบูลลี่มาเริ่มจากอเมริกาและตอนนี้บูลลี่ก็มีมาตรฐานของตัวเองแล้ว

หากเราเห็นด้วย เราก็เอามาตรฐานสองอันนั้นมาใช้เลย
    โดยเอาโครงร่างของทั้งสองแบบเขียนใหม่ขึ้นเป็นมาตรฐานของ ABC
    มันจะได้ไม่เสียเวลา มาตรฐานที่เขากำหนดไว้ มันก็น่าจะมีการกลั่นกรองมาดีพอสมควรแล้ว
    หากเราจะมาร่างใหม่กันเอง มันอาจจะไม่ง่าย เพราะคนก็จะกำหนดไปทางหมาที่ตัวเองถืออยู่
    ซึ่งกว่าจะเถียงกันจบ คงแท้งก่อนแน่ๆ

ส่วนสแตฟเขามีของเขาเองอยู่แล้ว ใครชอบแนวนั้นก็ไปขึ้นกับสมาคมไทย
  • มาถึงเรื่องมาตรฐาน ง่ายมากเลย เขามีไว้ให้เรียบร้อยแล้ว

พิตบูล ใช้ มาตรฐานของ UKC
    บูลลี่ ใช้มาตรฐานของ ABKC

---------------------------------------------
    ผมแนะนำว่า คนที่ลงประกวดรุ่นมาตรฐาน ukc นั้น ให้ไปลงในรุ่น classic ของ amercanbully ( abkc ) ผมคิดว่ามันก็เกือบจะเหมือนกันเลยครับ แต่มาตรฐานของ abkc นั้นเปิดกว้างสำหรับทุกท่านมากกว่า ukc ทุกคนสามารถร่วมสนุก สามารถเอาสุนัขมาลงประกวดได้ โดยเฉพาะ สุนัขที่มีลักษณะฟันอันเดอ หางคต เหล่านี้จสามารถ ลงด้โดยไม่โดน dis qualify ซึ่งผมคิดว่ามันจะแตกต่างจาก AKC และ UKC และเหมาะกับคนเล่นพิทบูลมากที่สุด เพราะฉนั้น ไม่ต้องมีรุ่น UKC .... ตัดออกไปเลยครับ

ขอบคุณครับ
  • อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ... ในกรณีเรื่อง pedigree ของ ABC ในเอเซียหรือสากลเขายังไม่ยอมรับ แล้วลูกหมาจะส่งออกได้หรือครับ หรือเน้นเอื้อให้เฉพาะหมาใน หรือหมาที่ไม่มีใบเพ็ดในไทย ขายเฉพาะในไทย แล้วรุ่นต่อๆไป จะย้อนกลับไปทำกับ UKC หรือ ABKC ก็คงไม่ได้แล้ว ที่นี่ไม่ยิ่งกว่าหมาเถื่อนเหรอครับ

ส่วนเรื่องการทำฐานข้อมูลของเพ็ดดีกรี ใครจะดูแลและจะดูแลรักษาไปนานแค่ไหน หากตั้งสมาคมแล้วอีก 4-5 ปีข้างหน้าปิดตัวไป หมาที่เกิดในช่วงที่ยังมีสมาคมก็ถูกลอยแพซิครับ

เรื่องเพ็ดดีกรีนี่ ผมว่าจะเอา UKC หรือ ABKC ไว้เหมือนเดิมก็ได้ เพียงแต่หาทางติดต่อทางสมาคมทั้ง 2 เพื่อทำการขอ License ในการจัดทำเพ็ดดีกรีได้เองในไทย จะได้หรือไม่ คิดว่าน่าจะดีกว่า
  • แล้วเรื่องขึ้นทะเบียนในครั้งแรกล่ะครับ
    จะอ้างอิงจากไหน เพดดีกรีในpitbullzone หรือจากTKC/UKC

แล้วหมาที่ขึ้นทะเบียนกับADBAล่ะครับ เข้าสมาคมได้มั้ย

สุดท้ายครับ เจ้าหน้าที่ที่มีทำงานนี่หามาจากไหนหรือครับ
  • ถ้าต้องการให้โลกยอมรับ ทุกคลับต้องขึ้นกับ FCI หรือสมาคมสุนัขโลกแต่มาดูซิว่าวันนี้ใครบ้างที่ขึ้นกับสมาคมสุนัขโลก
    บ้านเรา TKC ขึ้นตรงกับ FCI แต่ FCI ไม่รับรอง พิตบูลและบูลลี่ ให้การรับรองแต่พันธ์สแตฟฟอร์ต
    ดังนั้นหากต้องการแค่เพดดีกรี ก็เอาสุนัขไปขึ้นทะเบียนได้เลย แต่ต้องขึ้นในชื่อ พันธ์ อเมริกัน สแตฟฟอร์ด
    หากต้องการเพียงแค่นั้น ก็ไม่ต้องตั้ง ABC ให้เสียเวลา

แต่เรากำลังเลี้ยงหมาพิตบูล และหมาบูลลี่ ที่โดนสมาคมสุนัขโลกต่อต้านครับ

เมื่อสมาคมโลกต่อต้านพิตบูล บูลลี่ คนที่เลี้ยงหมาสองพันธ์นี้ หาทางออกกันอย่างไร
    สมาคม UKC ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อหมาพิตบูล แต่ก็เฉพาะแค่ในอเมริกา เขาเป็นเอกเทศ ไม่ขึ้นตรงกับใคร เพราะตั้งมารองรับ พิตบูลโดยเฉพาะ
    วันนี้มีการก่อตั้ง ABKC ขึ้นมาเพื่อ รองรับหมาบูลลี่เพียงพันธ์เดียวปัจจับัน แต่ทั่วโลกก็ยังไม่ให้การยอมรับครับ ไม่ต่างอะไรกับ ABC ที่เรากำลังจะทำครับ
  • แล้วหมาที่ไม่มีพ่อแม่คือสืบไม่ได้ว่ามาจากไหนหรือรู้แค่พ่อแม่ไม่รู้มากกว่านั้น

ลงทะเบียนได้หรือไม่
  • อย่าหลงประเด็นนะครับ ทุกอย่างมันต้องเริ่มจากก้าวแรก เรากำลังจะทำหมาเถื่อนให้เป็นที่ยอมรับจากสังคม
    ไม่ใช่หมาอีแอบที่ไม่มีองค์กรของตัวเอง ต้องไปอาศัยขอพึ่งใบบุญจากองค์กรที่เขารังเกียจเราอย่าง FCI

เรากำลังจะทำสมาคม เพื่อรองรับ หมาพิตบูลและหมาบูลลี่ สำหรับหมาที่เกิดในประเทศไทย อันนี้คือก้าวแรกของเรา
    แต่เป้าหมาย เราไกลกว่านั้น คือการเป็นศูนย์กลาง หมาสองสายพันธ์ในภูมิภาคนี้ แต่จะทำได้หรือไม่ มันก็อยู่ที่ก้าวแรกก้าวนี้ครับ

สมมุติว่า หากหมาที่เราทำขึ้นมา มีความสวยงาม ประเทศในแถบเพื่อนบ้านให้การยอมรับ เขามาซื้อหมาจากเราไป
    เราก็ให้ประวัติทางสายเลือกเขาไป หากเขาสั่งหมาตัวต่อไปจากเราอีก เราก็ให้ประวัติทางสายเลือดเขาไปอีก
    หากหมาทุกตัวสั่งจากประเทศไทย สิ่งที่เขาต้องการคืออะไร ใช่ความถูกต้องทางสายเลือดใช่ไหมครับ
    เพราะเมื่อเขาวางแผนผสมพันธ์ เขาต้องการ ความถูกต้องชัดเจนของสายเลือดหมาครับ ไม่ใช่ต้องการว่าใครออกใบเพด
    อย่าลืมนะครับว่า หมาสองสายพันธ์นี้ มันไม่มีสมาคมไหนให้การยอมรับอยู่แล้ว ยิ่งหากประเทศเขาเป็นสมาชิก FCI
    การมีใบ UKC หรือ ABKC ก็ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าจะเอาไปขึ้นกับ FCI ก็ต้องเอาหมาที่ FCI รองรับ ซึ่งอันนั้นมีอยู่แล้วครับ

สรุป เราต้องการอะไรกันแน่ครับ
  • :063::063::063::063::063:
  • หมาที่อ้างอิงประวัติยังไม่ได้ มีทางเลือก คือ
    ต้องมาขึ้นทะเบียนตัว เป็นหมาไม่มีประวัติ แต่เมื่อผสมพันธ์ลูกหมาจะมีประวัติพ่อแม่ แต่ยังไม่มีปู่ย่าตายาย
    ในรุ่นหลาน เหลน โหลน ก็จะมีเพดดีกรีเต็มใบในที่สุด อย่าลืมเรากำลังจะทำประวัติทางสายเลือด
    เพื่อการวางแผนผสมพันธ์ หากหมาเราสวยเพียงพอ เราก็สามารถสร้างสายหมาที่เป็นของเราเองได้
    หมาสวยๆ แต่ไม่มีประวัติทางสายเลือด มันมีคุณค่ากว่าหมาห่วยๆ แต่เพดดีกรีสวยเสียอีกครับ

แต่หมานำเข้าที่มีเพดดีกรีอยู่แล้ว ก็สามารถนำประวัติมาลงต่อในของเราได้เลย เพราะหมาเราส่วนมากนำเข้าจากอเมริกา
    สุนัขหลายตัวจึงมีบรรพบุรุษร่วมกัน เราสามารถเช็คประวัติได้ จึงเป็นการป้องการการผสมพันธ์แบบสายเลือดชิด

อย่าหลงประเด็นตรง ใบเพด กับคุณค่าในตัวหมานะครับ
    หมาห่วยๆ ต่อให้เพดสวยก็ไม่ควรนำมาขยายพันธ์
  • หนับหนนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คับป๋า
  • :m001::m001:แจ่มเลยครับ เห็นด้วยมากๆครับ
  • คนไทยทำไรไม่แพ้ชาติไดในโลก คับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
  • มาตรฐาน AKC หรือ ABC ทำไปก็ไม่มีคุณค่า เพราะคุณค่ามันอยู่ที่คนเลี้ยง
    ส่วน UKC ทำไมถึงมีคุณค่า เพราะมันขายนอกได้ ที่นู้นเป็นมาตรฐานการยอมรับ
    ลองดูแล้วกัน ขนาดหมามีเพดดรีกรี ไอหรั่งยังไม่ยอมรับซะเท่าไหร่เลยเผลอๆไม่เอาด้วย
    ของคนไทยก็มีอยู่แล้วมาตรฐาน เพดดรีกรี พูดให้ไครฟังยังร้องอ๋อ แต่ถ้าเป็น AKC หรือ ABC ยืนงงตึ๊บ
    มาตรฐานไม่มีหลอก ขนาดประกวดหมางานคอนถม ยังมีโกงกันเลย
  • หมาจะมีคุณค่าหรือมาตรฐาน มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับใบอะไรทั้งนั้นแหละ
    มันขึ้นอยู่ที่ตัวเราเอง ว่าทำให้มันมีคุณค่ามากแค่ไหน ส่วนใบพวกนี้ถ้าไม่ขายหมาหรือรับผสม มีไปก็เท่านั้น
    ที่บ้านมีอยู่2-3ใบไม่เห็นเอาไปทำอะไรเลย เช็ดตูดยังไม่ได้เลย
  • ของคนไทยมีด้วยหรือ บอกหน่อยสมาคมไหนว่ะ ฮิ้วๆๆๆๆๆ

อยากฟังอะไรที่มันสร้างสรรค์ครับ พวกเอาเท้าราน้ำมาแบบป่วน ขอความกรุณาอย่าก่อกวนครับ
  • สนับสนุนครับ จะได้รู้ประวัติพ่อแม่ ปู่ย่าตายาย เรื่องมาตรฐานไม่มีไม่เป็นไร ค่อยๆพัฒนามาตรฐานไปครับ
    บัตรประชาชนเราไม่ค่อยได้ใช้ เราก็ยังมีกันเลยครับ
    ไม่อยากเห็นพิทบูล เป็นอย่าง อาเซ ร็อต ฯลฯ ครับ
  • ช่วยกันระดมแรงและสมองกันนะคับ...........มติออกมาแบบไหนก็เอาแบบนั้นด้วยคนนะพี่มาร์ค :062::062::062:
  • เห็นด้วยกับ ABC ครับพี่ ... ทำให้ดี..ทำให้ได้....
  • ผมว่าถ้าสมาคมนี้ถูกจัดตั้งขึ้น แน่นอนแรกๆย่อมขลุกขลัก หลายคนคงลังเล
    แต่ผมเชื่อว่า นานวันเข้าหลายๆท่านคงได้พบข้อพิสูจน์ไปเองครับ

ขอให้กำลังใจพี่มาร์คอีกแรง อีกอย่าง ผมว่าเมืองไทยเราตอนนี้เรียกว่า
    ติดอันดับในบรรดาประเทศที่เลี้ยงพิทบูลมากที่สุดในบรรดาประเทศอาเซียนด้วยกัน

หากเราริเริ่มทำ ผมว่าอนาคตมีแน่นอนครับ แถมเรื่องการประกวด หากเราสามารถ
    ที่จะทำได้อย่างยุติธรรม โปร่งใส มีการประกวดประจำปี กำหนดวันตายตัว เพื่อส่งเสริม
    สมาคม

ผมว่ายิ่งจะทำให้สมาคมที่จะจัดตั้งขึ้น แข้มแข็งขึ้น และเป็นองค์กรสาธารณะกุศลที่ช่วยเหลือ
    สัตว์ต่างๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอแรงพี่ๆน้องๆที่เลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ ร่วมแรงและร่วมใจช่วยกันด้วยครับ

:o030:
  • ทุกอย่างมันต้องมีก้าวแรกครับ หากมันเป็นประโยชน์แก่สวนรวม การริเริ่มก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย
    ทุกวันนี้ในประเทศไทย เราอยู่กันอย่างเลื่อนลอย ต้องไปอาศัยแอบอิงกับองค์กรที่ต่อต้านเราให้รับรองพันธ์ประวัติให้
    และที่สำคัญ คำว่า อเมริกันพิตบูล มันทรงพลัง ยิ่งใหญ่ แต่เพียงเพื่อให้ได้ใบรับรองสายเลือดและประวัติพ่อแม่
    เราถึงกับต้องยอมลดศักดิ์ศรีให้เขาเปลี่ยนชื่อสายพันธ์ หมาที่มีประวัติยิ่งใหญ่ อย่าง อเมริกันพิตบูล เป็นพันธ์อื่น
    และสมาคมที่ต่อต้านเรา ก็ดันรับจดให้เสียด้วย อันนี้ก็เห็นได้อย่างชัดเจนแล้วว่า ไม่มีจุดยืนอย่างแท้จริง เขาทำเพื่อผลประโยชน์เท่านั้น

หรือหากอยากได้ในชื่ออเมริกันพิตบูล ก็ต้องไปจดที่ต่างประเทศ ซึ่งก็ไม่เข้าใจ ว่าหมาอยู่ที่เมืองไทย ไกลกันคนละซีกโลก
    กระบวนการตรวจสอบความถูกต้อง เขาทำกันอย่างไร และใบเพ็ดที่ได้มา มันเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหน ราคาก็แพง
    เราเสียเงินให้ต่างประเทศ เพียงเพื่อกระดาษใบเดียว และเขาก็ไม่ได้ทำอะไรให้แก่เราเลย สรุป เราซื้อหมาหรือซื้อกระดาษครับ

โดยส่วนตัวผมไม่เคยคิดที่จะจัดตั้งสมาคม ไม่เคยชอบการประกวด หากใครที่ติดตามผมมาตลอดก็จะรู้ว่าผมออกจะต่อต้านเสียด้วยซ้ำ
    ผมเลี้ยงหมาในเชิงกิจกรรม ไม่มีความคิดที่จะพัฒนาสุนัขเพื่อการค้า และสนับสนุนการเลี้ยงหมาเพียงตัวเดียวมาโดยตลอด

แต่ในเมื่อสมาชิกส่วนใหญ่เรียกร้อง ต้องการคนที่มีความเป็นกลาง ช่วยมาดำเนินการ และชื่อผมโดนเสนอเข้ามา
    และผมก็เห็นว่า มันเป็นประโยชน์ แก่สมาชิก มีผลดีมากกว่าผลเสีย ผมจึงรับอาสาที่จะช่วยริเริ่ม ผลักดัน ให้องค์กรนี้เกิดขึ้น

ผมอยากได้ข้อคิดเห็นในเชิงเสนอแนะ และพร้อมที่จะตอบทุกคำถามที่มีคนสงสัย แต่ขอให้ดูเจตนาในการจัดตั้ง
    และอยากขอความกรุณาให้อยู่ในประเด็น อย่าแสดงความเห็น หรือถามคำถามในเชิงก่อกวน เพราะมันไม่ส่งผลดีแก่ใครทั้งสิ้น

ทีมงานที่มาช่วยผมทำงาน ต่างต้องสละ เวลา และทุนทรัพย์ เพื่อการก่อตั้ง ทุกคนเหนื่อย มีภารกิจและก็งานยุ่งกันทั้งนั้น
    แต่หากไม่มีใครเสียสละ มันก็ไม่ได้เริ่มเสียที และประโยชน์ต่างๆก็จะตกอยู่กับผู้เลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้ทุกคนครับ
    โดยเฉพาะผู้ที่เลี้ยงในเชิงพัฒนาจริงๆ ก็จะไม่โดนพวกคอกเถื่อน ขายตัดราคา เพราะไม่มีต้นทุน

ผมมั่นใจว่า คนที่จะเสียผลประโยชน์ จากการก่อตั้ง ABC มีอยุ่เพียงกลุ่มเดียว คือพวกนักปั๊มหมาขาย เพราะจากเดิม
    ทำได้ตามอำเภอใจ ไม่มีใครคอยตรวจสอบ ต้นทุนก็ไม่สูง มีตัวผู้กับตัวเมีย ก็ผสมส่งๆ เอาลูกออกมาขาย
    แต่หากสมาชิกช่วยกันไม่ซื้อหมาที่ไม่มีพันธ์ประวัติ พวกนี้ก็จะหากินยากขึ้น ต้องปรับตัว
    หากจะปั๊มหมาขาย ก็มีต้นทุนที่สูงขึ้น มันก็ช่วยยกระดับราคาไม่ให้ตกต่ำไปกว่านี้
  • ผมกำลังจะจัดทำออฟฟิต จัดเจ้าหน้าที่มาเพื่อคอยรับเรื่อง จัดการระบบเอกสารเร็วๆนี้
    ใครที่ต้องการขึ้นทะเบียน คอก สุนัข สมัครสมาชิก ก็เตรียมตัว และแจ้งความจำนงค์ไว้เลยนะครับ

หากมีคนสนใจมากพอก็อาจจะต้องรีบดำเนินการให้ก่อน แต่หากคนสนใจน้อยก็จะชะลอไว้ก่อน
  • ผมสนับสนุนน่ะครับ
    แต่ผมสงสัยคือมาตรฐานอ่ะครับ
    อย่าให้พี่มาร์คช่วยเอามาลงให้หน่อยน่ะครับ

ถ้าหมาผมไม่มีใบของที่ไหนเลยจะขึ้นทะเบียนไว้ได้หรือเปล่าครับ

ผมคิดว่านี่เป็นการรวมกลุ่มทำให้เราเข้มแข็งและมีสิทธิมากขึ้น
    เราจึงควรสนับสนุนกันมากกว่าน่ะครับ พี่มารค์เริ่มไว้ให้แล้วเราก็น่าจะช่วยกันพัฒนาต่อไปเพื่อประโยชน์ของพวกเราเองน่ะครับ^^
  • http://theabkcdogs.org/wp/wp-content/uploads/2010/05/standard.jpg

General Impression
    The American Bully should give the impression of great strength for its size. Compact to medium/large size dog with a muscular body and blocky head. Powerful in it’s movement and should display effortless movement at the same time. Keenly alive and alert to its surroundings. The American Bully should have the appearance of heavy bone structure with a Bully build and look.

HEAD
    Medium in length, deep through, broad skull, very pronounced cheek muscles, distinct stop, and high set ears.
    Ears- Natural or cropped
    Eyes- All colors except albinism. Eye shape is oval to slightly roundish, low down in skull and set far apart.
    Muzzle- Short-Medium blocky upper side or slightly squared to fall away abruptly below eyes.
    Jaws- well defined.
    Under jaw- to be strong.
    Lips- semi close and even, some looseness accepted (more so with the XL and Extreme varieties) but not preferred.
    Upper Teeth- to meet tightly outside lower teeth in form or scissor bite accepted
    Nose- all colors acceptable

NECK
    Heavy, slightly arched, tapering from shoulder to back of skull. (some looseness of skin is accepted with the XL and Extreme varieties) Compact to medium size should have minimal or no loose skin.

SHOULDERS
    Strong and muscular with blade being wide and set wide.

BACK
    Fairly short to medium back, slight sloping from withers to rump or straight accepted with gentle short slope at rump to base of tail. (slightly higher rears accepted for XL and Extreme varieties) but not desired in the compact medium size.

BODY
    Well-sprung ribs, deep in rear and all ribs close together
    Forelegs- set rather wide apart to permit chest development
    Chest- should be deep and broad

TAIL
    Short to medium in comparison to size, low set, tapering to a fine point
    Kinks and Knots- are faults however accepted in the show ring but not preferred

LEGS
    Front legs- straight from legs, large or round bones, pastern upright are preferred
    Feet- slight turning outwards is accepted as long as feet do not measures a 45 degree, should be of moderate size, well arched and compact
    Hindquarters- well muscled, let down at hocks, turning neither in nor out (slight turns accepted in the XL and Extreme varieties)

COAT
    Short, close, stiff to the touch and glossy

COLOR
    All colors and patterns are permissible

SIZE
    Dogs should be healthy and should NOT reach the point where it is considered obese. Height and weight should be in proportion of the body frame.
    Height-Females 16 to 19 at withers Males 17-20 at withers
    Weight- There is no particular weight for the breed

GAIT
    Should be effortless and powerful. The action must, however, be unrestrained, free and vigorous with powerful drive off the rear. (Some paddling and lumbering accepted in XL and Extreme varieties), but not preferred in compact to medium.

FAULTS
    Faults to be penalized but not disqualifications for showing are:
    Kinked tail
    Twisted tail
    Knotted tail
    Long tail
    Curled tail
    Overly Short tail
    Pink or Albino eyes
    Undershot mouth
    Overshot mouth
    Severe turn fronts
    Severe turn to rears
    cryptorchidism-undesended testicle

DISQUALIFICATIONS
    Displaying or possessing aggressive behavior towards humans

http://theabkcdogs.org/wp/wp-content/uploads/2010/05/abkc_pocket-222x300.jpg
    Pocket Bully

This is an amendment to the basic standard which a Pocket Bully is determined by its adult height. Males under 17″ at the withers. Females under 16″ at the withers

http://theabkcdogs.org/wp/wp-content/uploads/2010/05/abkc_xl-222x300.jpg

XL Bully

This is an amendment to the basic standard which a XL Bully is determined by its adult height. Males over 20″ at the withers.Females over 19″ at the withers.

Extreme Bully
    This is an amendment to the basic standard which a Extreme Bully is determined by its body structure and build.Both sex dogs with heavier body frames and more overall body mass.

Classic

This is an amendment to the basic standard which a Classic dog is determined by its body structure and build. Both sex dogs with lighter body frames and less overall body mass.

อันนี้คือมาตรฐานของ ABKC
  • ขอบคุณครับ

ยึดมาตรฐานด้านบนนี้เลยใช่มั้ยครับ
    ผมจะได้ก๊อปเก็บไว้เลยครับ
  • ABC ครับ ผมเอาด้วยคนครับ ต้องการขึ้นทะเบียน คอก สุนัข และ สมัครสมาชิก ครับ
  • ชื่ออะไรก็ได้ครับ ขอให้วงการพิทบูลมีสมาคมและระบบเป็นของเราเอง ยินดีพร้อมที่จะเป็นสมาชิกครับ...
  • ABC น่าจะเป็น APBC
    A = American
    P = Pitbull
    B = Bully
    C = Club