ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

American Pitbull/Bully Club of Thailand (ABC)
  • ผมว่าพี่มาร์คลองทำแบบสติกเกอร์ หรือนำสิ่งของมีค่าของแต่ละท่าน มาลองประมูล
    เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในเบื้องต้นก่อน ก็ดีนะครับ น่าจะช่วยผ่อนเบาภาระต้นทุนไปได้บ้าง
    ไม่มากก็น้อย

อย่างน้อยๆ ผมว่าการบริจาคโดยคนรักสุนัขสายพันธุ์นี้ น่าจะได้จำนวนเงินอยู่พอสมควร
    เลยทีเดียว อีกทั้งเงินตรงนี้ก็ไม่น่าจะไปไหน ยังไงเสียมันก็ต้องย้อนกลับมาเป็นประโยชน์
    ต่อสังคมชาวพิทบูล ไม่วันใดก็วันหนึ่ง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อยู่แล้วใช่ไหมครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ

คิดแล้วก็เหนื่อยแทนเหมือนกันครับ แต่เอาใจช่วยครับ:o008:
  • ขอบคุณครับเฮียใหญ่...
  • มีอะไรบอกครับ พร้อมช่วยได้ทุกเรื่อง ขอแค่ให้พิทบูลเราพัฒนาต่อไปพอครับ แค่นั้นครับพี่
  • กระทู้นำเข้าหมาบูลลี่นอกของผู้หมวดหายไปไหนแล้วล่ะคับ
  • เขาโทรมาขอให้ลบออกครับ น้าผีมีอะไรหรือเปล่าครับ
  • เอามาตรฐานของ ABKC ภาษาอังกฤษมาอ้างอิง
    มีกี่คนในบอร์ดนี้ที่สามารถอ่านแล้วแปลออกอย่างถูกต้อง
    น่าจะใจกว้างแปลเป็นภาษาไทยให้ศึกษากันอย่างเผยแพร่หน่อย
  • ผมว่าตั้งเป็นสมาคมน่าจะดีกว่าครับ
    เพราะบริษัทมันดูเหมือนแสวงหาผลประโยชน์จากการนำหมามาขึ้นทะเบียน

เรื่องทุนตั้งสามคมผมว่าเปิดบัญชีเพื่อรับบริจาค ผมว่าคนที่พร้อมบริจาคเพื่อช่วยให้ตั้งสมาคมสำเร็จมีมากอยู่แล้วครับ
  • ถามหน่อยครับ ของที่ได้จากการเอาเงินที่บริจาคไปซื้อ จะตกเป็นกรรมสิทธ์ของไคร???
    แล้วเงินที่ได้จากลงทะเบียนจะตกเป็นของไคร???? มันคงไม่กลับไปคืนคนลงทะเบียนนะครับ
    อย่าอ้างเรื่องกิจกรรม เพราะว่าส่วนมากจะได้รับบริจาคเงินจากผู้ใหญ่
    แล้วไครจะได้ผลประโยนช์มากที่สุด ดูๆแล้วไม่น่าจะเป็นคนเลี้ยงพิทบูลแล้วเอาไปจดทะเบียน

ขอโทษนะครับคำถามอาจจะตรงๆไปหน่อย อยากให้กระจ่างมากกว่านี้ครับ
  • ไม่อยากเชื่อว่าจะมีคำถามควายๆแบบนี้นะครับ ฮ่าๆๆๆ ฮิ้วๆๆๆๆ โคตรขำเลยว่ะ

เงินก็เป็นของชมรม สิ่งของก็เป็นของชมรม
    และการทำชมรมมันก็ต้องมีการทำบัญชีรายรับรายจ่าย มีคณะกรรมการดูแล
    สมาชิก มีกี่คน หมามีลงทะเบียนก็ตัว ก็คำนวนดูซิครับว่า รายได้เท่าไร
    ซื้ออะไรก็เอาบิลมาลงบัญชี และไม่ต้องกลัวว่าจะซื้อแพงเกินความจริง
    เพราะคอมชุดละสามหมื่น ไปซื้อมาห้าหมื่น แบบนี้มันก็โกงแหง๋ๆอยู่แล้ว

เงินเหลือก็เอามาทำกิจกรรม ไม่ต้องไปเรี่ยไรจากใคร ผลประโยชน์ก็ตกไปที่สมาชิกทุกคน
    ในบ้านเราคนที่มีกำลังจัดงานใหญ่ๆ โดยไม่ต้องขอรับบริจาคจากใคร มีไม่กี่คน

ที่ผ่านมา ตอนทำกิจกรรม ก็มีคนสนับสนุนค่าใช้จ่ายบ้าง แต่ส่วนมาก เจ้าภาพจะควัก เยอะสุด
    และคณะกรรมการที่สละเวลามาทำชมรมนี้ เขาก็ไม่ได้รับเงินเดือน ทำไมไม่ห่วงเขาบ้างว่ะ

ตอนเฮียใหญ่จัดงาน เฮียโฟก จัดงาน ออกตังไปสี่ห้าแสน ทำไมไม่เห็นไปช่วยแกออกบ้าง

ฆวย ไหมครับน้าผี ขอโทษนะ ด่าตรงๆไปหน่อย กรูรำคาญมรึง มีอะไรหรือเปล่า
  • แล้วที่กำลังจะตั้งขึ้นมาก็ไม่ใช่เพื่อพวกเราเหรอครับน้าผี
    ถามว่าตั้งขึ้นมามีรายจ่ายไหม ต้องจ้างคนไหม ต้องเช่าพื้น
    ที่ไหม ต้องเติมน้ำมันไหมเวลาไปตามงานต่างๆ ผมก็พอจะ
    เข้าใจน้าผีนะครับ แต่อยากให้ดูเจตนามากว่า อย่างทุกวันนี้
    เราพึ่งใบจากต่างชาติสมควรไหมมันเคยมาช่วยไรเราบ้าง
    แล้วสมาคมที่เรากำลังจะตั้งขึ้นมาสามารถนำรายได้ไปช่วย
    พี่น้องเพื่อนเราได้เช่นตอนน้ำท่วม จะดีกว่าไหม อย่าลืม
    ว่าไม่ได้บังคับให้มาร่วม
  • ฝากถึง ไอ้ผีส้นตรีนตัวสุดท้าย มรึงคงจะโกงเขาจนเป็นสันดานใช่ไหม มรึงถึงคิดว่าคนอื่นจะเป็นแบบมรึง
    ก่อนที่จะถามคำถามควายๆอะไรออกมา อยากให้มรึงนึกถึงความรู้สึกของ พวกกรูบ้างนะ

ถึงพวกกรูอาสามาดำเนินการ แต่พวกกรูก็เหนื่อยเป็น น้อยใจเป็น
    ก่อนมรึงจะสำรอกอะไรออกมาอีก มรึงใช้สมองคิดเยอะๆหน่อยนะ อย่าใช้ส้นตรีนคิด
    พวกกรูไม่ยากจนขนาดต้องหาแดกกับ เงินบริจาคหรอกโว๊ยย สาดดดดดด

ขอโทษนะพี่น้อง ผมไม่อยากดัดจริตบอกว่าไม่โกรธ ไม่อยากเสแสร้งแกล้งทำ
    เพราะผมก็คือคน มีความรู้สึก รัก โลภ โกรธ หลง มีส่วนดี ส่วนเสีย เช่นเดียวกับคนอื่นๆครับ

แต่จิตใต้สำนึกที่จะโกง หรือหาแดกกับเงินบริจาค ไม่เคยมีอยู่ในหัวครับ
    แต่ละปี ก็พยายามกันเงินสวนตัว มาทำกิจกรรม และบริจาคเพื่อสาธารณะกุศลโดยสม่ำเสมอ
    ผมทำได้ตามกำลัง ไม่เคยเว่อร์ มีเงินก็ทำ ไม่มีก็ไม่ทำ ทำแล้วเดือดร้อนก็ไม่ทำอีกเช่นกัน
    อย่าทะลึ่งอีก จำใส่กะโหลกไว้
  • พี่ผมว่าสมาคมนะยากอยู่ครับ ผมรู้ว่าคนรักพิทบูลมีเยอะ อ่านมาก็เจอที่ว่าช่วยกันบริจาคเด๋วก็รอด

คนเลี้ยงเยอะจริงแต่คนทุกคนต่างมีภาระของตัวเอง ถึงเวลานั้นจริงๆมันไม่สดใสอย่างตอนวาดฝันกันหรอกครับ

ก็จะมีหน้าเดิมๆที่มีเงินจริงๆต้องบริจาคเพื่อพยุงสมาคมไว้ ถึงเวลานั้นผมถามทุกๆคนว่าจะบริจาคให้ได้ไหม

ทำเป็นบริษัทอย่างเฮียใหญ่เค้าว่าดีกว่าครับ จะได้ไม่มีผีเหี้ยๆมาคอยจับผิดทั้งๆที่มันไม่ทำอะไรให้ดีขึ้นเลย

แล้วผมว่ามันจะเป็นอะไรที่มั่นคงและทุกๆคนก็จะได้มีส่วนร่วม ถ้ามันไปได้ดีทุกคนได้ดีหมด ถ้ามันล่มทุกคนก็จมหมด

ลงเรือสำเภาลำใหญ่ลำเดียวช่วยกันซื้อช่วยกันกางใบช่วยกันบังคับหางเสือก็ไปถึงถึงฝั่งกันหมด ถ้าแยกเรือกันเรือลำใหญ่

เรือลำเล็ก ไปกันไม่หมดหรอกครับ เรือเล็กล่มเรือใหญ่ช่วยได้แต่จะช่วยได้กี่คน ช่วยหมดเรือใหญ่บรรทุกไม่ไหวก็ล่ม

อยู่ดีครับ ผมก็ขอแสดงความคิดเห็นไว้แค่นี้นะครับ ทุกคนต้องร่วมมือกันนะครับ
  • สมาคมดีกว่าครับ
    คำว่าจะอยู่ได้ไหมตัดไปได้เลยครับ
    เพราะตราบใดที่มีการผสมพิทบลูขาย
    เงินก็จะเข้าสมาคมเองครับเมื่อก่อน
    ไม่แรงกว่าเหรอครับคนเลี้ยงสุนัขน้อยมาก
    สมาคมยังอยู่ได้ อยู่ได้เพราะการผสมหมาขาย
    ไงครับถึงอยู่ได้ พอผสมขายก็ต้องลงทะเบียนตัว
    และตราบใดที่มีการประกวดหมาดังๆก็ออกมา
    คนที่อยากผสมหมาดังพอผสมเสร็จมีลูกก็ต้อง
    แจ้งลงทะเบียน ไหนคนที่จะเปิดฟาร์มอีกละ
    รายได้เข้ามาหลายทางครับ ผมมั่นใจว่าอยู่ได้ครับ
  • อย่ามาอ้างกิจกรรม เพราะส่วนมากได้เงินบริจาคมาจากผู้ใหญ่

คำพูดนี้แมร่งโคตรดูถูกเลยว่ะ ในฐานะที่เป็นหนึ่งในคณะผู้ก่อการ และบุกเบิกอะไรมาหลายๆอย่าง
    จะเล่าอะไรให้ฟัง ในยุคแรกเริ่มตั้งแต่ทำเว็บนี้ขึ้นมา ช่วงแรก ผมยังไม่มีเฮียใหญ่ เฮียเหลียง กลุ่มสกูบ้าพิต
    ยังไม่มีเฮียโฟลก ฯลฯ กล้าพูดได้ว่า ทุกกิจกรรม ควักเงินส่วนตัวมาโดยตลอด ไม่เคยรับเงินบริจาคจากใคร
    ทำเพราะใจรัก ทำเพราะมันสนุก มันเป็นความสุข มันสะใจ และก็ไม่เคยคิดว่าจะมาได้ไกลขนาดนี้

จัดงานมีทติ้งพิตบูลครั้งแรกในประเทศไทย งานนั้นควักเองตลอดงาน ค่าอาหาร เครื่องดื่ม
    ทำเพราะอยากรู้ว่าสมาชิกที่เล่นเว็บมีมากแค่ไหน

ต่อมานึกสนุกเลยจัดงานลากน้ำหนัก เพราะเห็นว่าพิตบูล มันเหมาะกับกิจกรรมแนวนี้
    เงินต่อรถคันแรกก็เงินส่วนตัว คันที่สอง คันที่สาม ค่าใช้จ่ายทำถ้วย ของรางวัลต่างๆ
    ผมก็ควักเองมาโดยตลอด ไม่เคยเอ่ยปากเรี่ยไรจากใคร อันนี้ไม่ได้ทวงบุญคุณ แต่อยากเล่าให้ฟัง

วันนี้มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์เพิ่มมากขึ้น มากขึ้นเพราะอะไร ทำไมเว็บนี้คนเข้าเยอะสุด
    หากว่าผมโกงกิน เอารัดเอาเปรียบคงไม่มีเพื่อนมากแบบนี้ รายได้ผมมาจากการทำงานครับ ไม่ได้โกงใครมา
    และปัจจุบัน มีเฮียๆ น้องๆ ทั้งหลายมาแบ่งงานไปจัดบ้าง และจัดได้ใหญ่กว่าที่ผมเคยทำอีก ก็ยอมรับว่าเบาไปเยอะ
    และที่ผมอาสา เข้ามาทำสมาคมให้ในครั้งนี้ ก็เพราะเห็นว่า วันนี้ไม่ได้เดินคนเดียวแล้วจึงกล้าอาสา
    หากผมคนเดียว ฝันไปเถอะ ขออยู่เฉยๆ สบายกว่า ผมทำเพราะว่า ผมมีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อยากให้ทำ

ต่อไป อยากเห็นอะไรที่มันสร้างสรรค์ อยากเห็นอะไรที่มันเป็นกำลังใจให้แก่คนทำงาน
    เราไม่เคยบังคับว่าต้องเป็นสมาชิก ถ้าไม่มาช่วยสร้างก็อย่าบันทอน ทำลาย

ขอบคุณครับ
  • คนไม่ลงมือทำไม่รู้หรอกพี่ว่าหน้าเดิมๆควักตลอด คนทีไม่ทำอะไรเลยจะไม่มีที่ติ

แต่คนที่โดนติคือคนลงมือทำ คมมะพี่555 พี่มาร์คกูขึ้นและ ขำๆพี่ก่อนนอนครับ
  • ผมอาจจะมึน เพราะกำลังนั่งดื่มไวน์ของหมวดเป๋ อยู่ที่บ้าน แต่ไม่ได้เมา สติยังดีทุกอย่าง

แต่คนบางคนมันต้องด่าแรงๆบ้าง มองแต่คนอื่นในแง่ร้าย กลัวแต่คนอื่นจะเอาเปรียบ ไม่งั้นไม่รู้ตัวครับ

ผมโคตรเกลียดเลย พวกชอบดูถูกคนอื่นนี่
  • พี่ผมไม่ได้ให้ไวน์พี่นะ ผมให้คนที่เต้นท่าชูศรีบนเวทีครับ555........ล้อเล่นนะครับพี่ แต่มันติดตาตรึงใจจริงๆกับคลิปนั้น

ผมว่าพี่เหนื่อยกับมันมาเยอะและ ปล่อยอารมณ์ออกมาบ้างก็ดีพี่ อย่ากินเหล้าเยอะนะพี่เป็นห่วงเด๋วเหล้าหมด555
  • วันนี้เหนื่อยมาทั้งวัน ออกไปข้างนอก ไปประชุม มีเรื่องหลายเรื่องให้เคลียร์
    กลับมานั่งดื่มไวน์เชลย แล้วจะอ่านเว็บให้อารมณ์ดีๆเสียหน่อย เจอประโยคแรก ปี๊ดแตกจิงๆครับ

นิสัยพี่ก็แบบนี้ละครับ ไม่พอใจก็จะพูดเลย ให้เขาเห็นเลยว่าเราเป็นแบบนี้ รับได้กับรับ รับไม่ได้ก็อย่าฝืน
    แต่คนที่ใครทำอะไรแล้วไม่โกรธ ใครด่าอะไรก็ไม่โกรธเลย พี่ว่าเสแสร้งนะ เพราะมันผิดวิสัยของมนุษย์
    และคนแบบนี้พี่ว่าอันตรายสุดๆ เพราะไม่รู้เลยว่าในใจเขาคิดอะไร

อีกสักพักต้องขอตัวอาบน้ำนอนแล้วนะครับ
  • ผมขอยกคำพูดตัวเองมาชี้แจงอีกที เผื่อบางท่านอาจจะไม่เข้าใจ หรือ สื่อสารไม่ตรงกันนะครับ

" ยังไงเสียมันก็ต้องย้อนกลับมาเป็นประโยชน์ ต่อสังคมชาวพิทบูล ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
    ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อยู่แล้วใช่ไหมครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ "

ผมขอยกตัวอย่างเช่น กรณีสมาชิกในสังคมพิทบูลบางท่านที่ได้รับความเดือดร้อน ไมทางใด
    ก็ทางหนึ่ง ถ้าเป็นเหตุอันสมควร ตัวแทนในสมาคม ก็สามารถที่จะเรียกประชุม และ หา ผลสรุป
    เพื่อช่วยเหลือสมาชิกตามสมควร โดยเป็นลำดับวาระๆไป เป็นต้นครับ

:o030:

ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับพี่มาร์ค อาจจะดูยากเห็นแสนเข็นเหมือนเข็นครกขึ้นภูเขา แต่ยอดเขา
    มันก็มีจุดยอด เราทุกๆคน ถ้าท่านใดพร้อม จะช่วยกันเข็นเพื่อให้ผ่านอุปสรรคต่างๆไปได้ ก็ยิ่งดี
    เลยทีเดียวครับ

ขอบคุณครับ :o030:
  • ทำไมมันไม่ถามบ้างว่า เงินที่จ่ายให้ UKC มันไปไหน จ่ายให้ TKC มันไปไหน

ทุกวันนี้ ใครจัดกิจกรรมก็ต้องควักทุนกันเอง เรากำลังจะจัดตั้งสมาคมมาเพื่อแบ่งเบาภาระพวกนี้
    ทำไมเขาไม่มองอะไรในทางสร้างสรรค์บ้าง ทำไมจะต้องคิดว่าจะโกง คนที่เข้ามาเป็นคณะกรรมการ
    ทุกวันนี้เขาก็ใช้จ่ายเงินส่วนตัว จัดงาน จัดกิจกรรม ให้แก่วงการเป็นประจำอยู่แล้ว

เงินลงทะเบียนก็วนกลับมาเปนค่าใช้จ่าย จ้างพนักงาน ค่าเช่าออฟฟิต ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเอกสาร ค่าใช้จ่ายจิปาถะ ฯลฯ
    ส่วนคนที่เสียเงินลงทะเบียน ก็ได้รับการบริการจากเจ้าหน้าที่ จากสมาคม ได้รับเอกสารการแสดงสิทธิ์ ฯลฯ

คณะกรรมการบางท่าน อย่างเฮียใหญ่ เฮียโฟล์ค เขามีเงินเป็นร้อยเป็นพันล้าน เขาคงไม่มาหากินจากเงินค่าสมาชิกแค่นี้หรอกครับ
    และเขาร่วมเป็นกรรมการ เขาก็คงไม่ยอมให้ใครมาโกงกินเงินสมาคมแน่ๆ เพราะมันเสียชื่อ โดนด่ามันโดนยกแก้งค์ครับ
  • ผมว่าเรื่องเพ็ดดีกรีนี่ จบๆไปถอะครับ ใครใคร่ทำอะไรก็ทำไป
    ใครเน้นจะขายส่งออก ก็คงไม่พ้น UKC และ ABKC ใครเน้นจะขายแต่ในบ้านเราก็จดใบในประเทศไป
    ระยะทางพิสูจน์ม้า การเวลาพิสูจน์คน
  • ปกติผมไม่ด่าใครยืดยาวแบบนี้นะครับ แต่ครั้งนี้ขอสักครั้งเถอะครับ

บอกตามตรงคนแบบนี้มันน่ารังเกียจ คอยเตะตัดแข้งตัดขาชาวบ้าน หากเราไม่ตักเตือนมันก็ป่วนไปทั่ว
    ใครริเริ่มอะไรใหม่ๆไม่ได้ โดนมองในแง่ร้ายไปหมด มันต้องแยกให้ออก ว่าอะไรสร้างสรรค์ อะไรทำลาย
    คนไทยก็มีความรู้ความสามารถไม่แพ้ประเทศอื่น ประเทศไม่เจริญหรอกหากมีแต่คนประเภทนี้

ฝรั่งทำอะไร ดีหมด แต่คนไทยทำอะไร แทนที่จะชื่นชมให้กำลังใจ แมร่งดูถูกเขาไว้ก่อน
    แล้วอีกหน่อยใครจะกล้าริเริ่มอะไรใหม่ ต้องรอประเทศอื่นทำเสร็จก่อน ไม่กล้าเป็นผู้นำ ก็ต้องเดินตามตูดฝรั่งต่อไป

วันนี้หมาบูลลี่ เป็นหมาสายพันธ์ใหม่ของโลก มันยังไม่มีองค์กรไหนที่เป็นเสาหลักชัดเจน ต่างคนต่างทำ
    และประเทศไทยก็ถือว่าเป็นประเทศแนวหน้าสำหรับหมาสายพันธ์นี้อยู่แล้ว และอย่าลืมนะว่า
    คุณโอที่ส่งหมาเข้ามาเมืองไทย และเป็นเจ้าของหมาบูลลี่ที่สวยที่ดังหนึ่งในสี่ของโลก ก็เป็นคนไทย
    เราก็มาช่วยกันพัฒนาอย่างจริงจังไม่ดีกว่าหรือ ทำให้ต่างชาติเขายอมรับหมาจากเมืองไทยบ้าง
    ทำให้เขายอมรับประเทศไทย หากเราทำได้สวย ส่งออกไป พร้อมใบรับรองจากประเทศไทย
    เราบรีดกันในเมืองไทย หากเขาอยากซื้อ อยากได้ เราก็ให้ใบรับรองของเมืองไทย ทำไมเราจะทำไม่ได้ครับ
    หรือว่าต้องรอให้ฝรั่งทำเสร็จก่อนแล้วเราค่อยตาม ตอนนี้เราบรีดแทบตาย แต่ใบรับรองให้ฝรั่งออกให้ โง่หรือฉลาดว่ะ

เกาหลี วันนี้แซงหน้าไทยไปหลายช่วงตัว ทั้งที่เมื่อก่อน ไทยยังไปช่วยรบอยู่เลย
  • ส่งออก ทำไมต้องส่งในนาม UKC และ ABKC ทั้งที่หมามันเกิดในประเทศไทย บรีดโดยคนไทย
    ฝรั่งเกี่ยวอะไร มันอยากได้หมาไทย แต่ไม่เอาใบรับรองของไทย ก็อย่าขายให้มัน คิดเยอะๆหน่อยนะพี่น้อง
  • CommentAuthorMafia CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | December 3, 2010, 9:18 am
    ส่งออก ทำไมต้องส่งในนาม UKC และ ABKC ทั้งที่หมามันเกิดในประเทศไทย บรีดโดยคนไทย
    ฝรั่งเกี่ยวอะไร มันอยากได้หมาไทย แต่ไม่เอาใบรับรองของไทย ก็อย่าขายให้มัน คิดเยอะๆหน่อยนะพี่น้อง
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    อันนี้บอกได้เลยครับ คิดเยอะๆหน่อยๆนะทางคุณแล้ว ลองถามเพื่อนบ้านในเอเซียเราก็พอว่า ถ้ายูซื้อหมาบูลลี่ในไทย เอาใบไทยหรือใบ UKC ผมบอกได้เลยครับ 100 ทั้ง 100 เขาต้องการ UKC ทั้งนั้น เพราะมันถือเป็นสากลสำหรับเขา เพราะถ้าเขาต้องการไปเพาะพันธุ์ต่อ เขาก็สามารถทำเพ็ดดีกรีของเขาเองกับ UKC โดยตรงได้ อันนี้ถามคอกต่างๆที่มีประสบการณ์ขายหมาออกนอกดูแล้วกันนะครับ

ผมว่าเรื่องเพ็ดนี่จบๆไปเถอะครับ ใครใคร่อยากทำแบบไหนก็ว่ากันไป จะ UKC, ABKC, ADBA, KCTH (Kennel Club of Thailand) หรือสมาคมที่คุณกำลังตั้ง
  • คิดได้แค่นี้เองหรือครับ ไม่คิดจะเดินไปข้างหน้าบ้างหรือครับ หรือถนัดแต่เดินตามตูดชาวบ้านครับ

ผมถามหน่อยลูกค้าในประเทศเพื่อนบ้าน มันมาเมืองไทย มันมาซื้อหมาหรือซื้อกระดาษ ???????????????

หมาสวยมากระดับเทพ เกิดในไทย เพดไทย ABC
    กับหมาทุเรศๆ เพด UKC คุณว่าเขาจะซื้อหมาตัวไหน

ผมกำลังพูดในกรณีว่า หากหมาเราสวย มีคุณภาพมากพอ เราสามารถเล่นตัวได้
    มันจะเอาเพดนอกเราก็ไม่ขาย เพราะว่าเราไม่มี แต่ขอให้หมาสวยจริงๆเถอะ อยากดูซิว่ามันจะเอาหมาหรือเอากระดาษ
    ทุกวันนี้ เวลาฝรั่งมันมาซื้อ กว่ามันจะจ่ายเงินแต่ละตัว มันเลือกยิ่งกว่าอะไร
    ไม่เห็นมันถามหาใบเพ็ดก่อนเลย มันจะดูหมาก่อนทั้งนั้น หมาหลายตัวเพดสวย ของ UKC ด้วย ให้ฟรีมันยังเมิน
  • อย่างนี้ต้องลองถาม Squires ดูก็ได้ครับ ว่าลูกค้าจะเลือกอะไร
  • เอามาจากไหนครับที่บอกว่า100ทั้ง100เอาUKC เอาที่ไหนมาอ้างอิงบอกที
    เขาเอาที่มันป็นตัวของมันเช่นพ่อแม่มันจ่ายลูกนิ่งไหม เมื่อเอาลูกไปทำต่อจะได้เหมือน
    พ่อแม่มันไหม นี่สิที่มันอยากได้ ไม่เกี่ยวกับใบเลย คิดอีกนิดครับ
  • อยากจะซื้อหมาจากคนไทย จากประเทศไทย แต่รังเกียจเพดไทย ตลกไหม
    อยากได้ใบ UKC ก็สั่งจากอเมริกาก็สิ้นเรื่อง ฮ่าๆๆๆ

ถ้าอยากได้หลังอาน คงต้องเอาเพดไทยนะครับ
    เอา UKC ก็ได้ แต่จะสวมให้นะ ฮิ้วๆๆๆๆ
  • สั่งหมาจากโอ มันหมานอกนำเข้า ก็ต้อง UKC อะดิ ไม่เห็นต้องถามเลย ฮ่าๆๆ
  • พี่ผีครับ
    ถ้าพี่กลัวว่าเงินที่ให้สมาคมไปจะถูกเอาไปใช้เป็นเงินส่วนตัว
    พี่ก็ไม่ต้องเข้าสมาคมสิครับ ก็ไม่มีใครเอาเงินพี่ได้แล้ว
    แล้วก้อเอาเงินพี่ไปให้ฝรั่งทำUKC หรือเอาเงินไปให้KCTHก็ได้ครับ
    ยังไงก็ไม่มีใครบังคับว่าเลี้ยงพิทบูลแล้วต้องเข้าสมาคมอยู่แล้ว

พอเค้าจะพัฒนา ก็มีคนขวางแบบนี้ตลอด งั้นก็คงต้องเดินย่ำอยู่กับที่ไปตลอดแหละครับ

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่มาร์คและทุกคนที่ช่วยจัดตั้งสมาคมเพื่อพัฒนาหมาที่พวกเรารักครับ
  • นี่แหละหนา เวลาจะทำเรื่องที่เป็นประโยชน์ก็มาคนมาขัด ต้องเห็นใจคนทำคนทุ่มเทหน่อยซิครับ

การติมันง่าย และง่ายมากที่จะไม่แสดงตัว ติเพื่อความสะใจ ทั้งที่ยังไม่ทันเดินเลยด้วยซ้ำจะขัดขาเสียแล้ว

คุณๆทั้งหลายครับ ให้มัน ชมรม หรือ จะสมาคม บริษัท อะไรก็ช่าง เดินหน้าได้เสียก่อน

พิทบูลโซนแห่งนี้แหละครับมันจะเป็นกระจกส่อง เป็นเสียงสะท้อน เป็นกันชนด่านสำคัญ

พิทบูลโซน แห่งนี้ทำหน้าที่ของมันเสมอ ใครผิด ใครถูก ำิทบูลโซนแห่งนี้ ก็แสดงให้ท่านเห็นมามากมาย

คุณไม่ต้องกลัวเรื่องรายได้หรอกครับ ผมกล้าพูดได้เลยว่า ตลอดระยะเวลา หลายปี ยังไม่รู้ว่าจะกำไร

หา รายได้จ่ายพนักงานได้หรือปล่าว แค่ตอนนี้คิดถึงใครคนไหน จะจ่าย จะออกตัวก่อนดีกว่า

คุณทราบหรือไม่แค่ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นเท่าไหร่ ค่าโปรแกรม เซอฟเวอร์ ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่จะตามมา

กระดาษไม่ใช่ a4 ต้องสั่งทำกันทั้งนั้น

หรือว่า ใครที่ติมีความคิดดีๆ ก็เสนอตัวมาจัดการบริหารก็ได้นะครับ ใครที่คิดว่ามีความสามารถเพียงพอ

หารายได้จาก ใบเพดได้เชิญครับ ผมก็ยังสนับสนุนเช่นกัน

จริงๆแล้ว เรื่องแบบนี้ น่าจะเป็นเรื่องน่ายินดี แต่ไหนกลับเป็นอย่างนี้ ....

พฤติกรรมแบบอำพราง จริงๆ ทีเวลาเสียให้ ukc ได้โดยไม่ต้องคิดว่าเขาดีเขาถูกไปหมด แล้วคุณได้ประโยชน์อะไรจาก ukc

มันก็คงไม่ต่างกัน กับ คุณได้ กระดาษใบเดียว ทีนำมาเก็บเอาไว้

ชมรม หรือ องค์กรนี้จะเกิด หรือ ไม่ ก็อยู่ที่พวกเราชาวพิทบูลแหละครับ ที่จะให้การสนับสนุนหรือไม่

ถ้าไม่ถูกใจในการดำเนินงาน เห็นว่าองค์กร ไม่น่าเชื่อถือ ก็ไม่ต้องสนับสนุน เราใจกันไม่สนับสนุน

ไม่นานก็เจ๋งไปเองแหละครับ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติเถอะครับ ถ้าทำแล้วดีผลประโยชน์จะตกมาสู่ พวกเราทุกคนเองแหละครับ
  • โธ่ ลูกพี่กว่าจะมา ปล่อยให้ผมเล่นงิ้วอยู่คนเดียวต้องหลายวัน
    สงสัยมันแต่เห่อคฤหาสหลังใหม่ราคาร้อยล้าน ฮ่าๆๆ

ขอกันพื้นที่น้อยๆ ทำสนามลากได้ไหม
  • ผมว่าจะหาคนบ้าๆแบบพี่มาร์คยาก หนึ่งในล้าน ทำเพื่อสังคมจนตัวเองโดนล่อทุกวัน มาล่อผมบ้างก็ได้ ยอม
  • สงสัยมันแต่เห่อคฤหาสหลังใหม่ราคาร้อยล้าน ฮ่าๆๆ

อันนี้เเน่นอนพี่มาร์คมายืนยันเลยเนี่ย 5 5 5 ตอนนี้สงสัยถมใกล้เสร็จเเล้วมั้งเนี่ย

เหลือที่ให้ยีนนอนด้วยหนึ่งห้องนะเจ็ก จองๆๆ 5 5 5 :o022:
    ไฟล์แนบ
    105.jpg 122K
  • ว่าแล้ว ลงทุนไปคุมการถมดินเองแบบนี้ ต้องมีอะไรเด็ดแน่ๆ
  • คิดดี ทำดี ถ้าพร้อมก็ลงมือทำเลยหลายๆคนก็สนับสนุนอยู่แล้ว ปัญหาอุปสรรคในการทำงานย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ
    วันเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง
    ส่วนตัวแล้ว ก็ต้องยอมรับว่าเมื่อ2ปีที่แล้วใบukc มีส่วนในการตัดสินใจซื้อหมา แต่ณ.ตอนนี้ไม่ได้ให้ความสำคัญกับใบukc เพราะหมดศรัธาไปแล้ว และไม่เคยตามหากระดาษใบนี้อีกเลย
  • ช่วงนี้เป็นช่วงเตรียมการครับ ปีหน้าคงได้เริ่ม ลุยจริงๆจังๆ
    โครงการนี้มันถอยไม่ได้แล้ว ประกาศออกมาแล้ว ต่อจากนี้ไปก็คือเดินหน้าอย่างเดียวครับ

ใครสนับสนุนก็ขอบคุณ มาช่วยกันฝ่าฟันให้ถึงเป้าหมาย มีคนแค่ไหนก็พอใจที่ตรงนั้น
    ส่วนใครไม่สนับสนุนก็ไม่ว่ากัน ต่างคนต่างอยู่ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน

ผมก็จะทำตามที่ตั้งใจเอาไว้ และต้องทำให้สำเร็จ เพื่อเอาชนะคำดูถูกทั้งหลายทั้งปวง
  • คาดว่าเดือนหน้า คงจะได้พนักงานมาประจำการ ประกาศรับสมัครไปแล้ว จากคนนอกวงการ
    กำลังจะสัมภาษณ์ จะพยายามเลือกคนที่เหมาะสมที่สุด และอยากให้อยู่ทำงานด้วยกันนานๆ
    ที่เน้นว่าต้องเป็นคนนอกวงการ เพื่อตัดปัญหา เรื่องสนิทกับคอกใดคอกหนึ่งเป็นพิเศษ ป้องกันคำครหาทั้งปวง
    และไม่ต้องการให้พนักงานที่เลี้ยงพิตบูลมาทำงาน จะได้ทำงานอย่างเดียว ไม่ข้องเกี่ยวกับการบรีดหมา ขายหมา

คนที่จะมาทำงานให้ ABC จะเป็นคนนอกวงการทั้งหมด ไม่รับเด็กฝาก ไม่รับคนที่เกี่ยวข้องกับพิตบูลโดยเด็ดขาด
    อยากให้สมาชิกสบายใจ ตัดปัญหาการลำเอียง เข้าข้างคอกใดคอกหนึ่ง และเพื่อความเป็นกลางมากที่สุด
  • ถูกต้องแล้วค้าบ แล้วเงินก่อตั้งจะเริ่มรับเมื่อไหร่ครับพี่
  • รอได้คนทำงานมาก่อน จะเริ่มเซ๊ทอุปกรณ์และโต๊ะทำงานให้ แล้วก็จะเริ่มสมัครสมาชิกครับ
  • เบิกนั่งคอยสมัครอย่างใจจดใจจ่อครับ ใกล้จะได้ใบ ABC แล้ว!!! :063::005:
    ไฟล์แนบ
    DSC09600 (2).JPG 115K
  • ฮ่าๆๆๆ อย่ากดดัน เดี๋ยวทำออกมาไม่สวยละแย่เลย ใบอาจจะได้ช้าหน่อยนะ เพราะยังไม่ได้ออกแบบเลยครับ
    ต้องออกแบบโลโก้ก่อน แล้วไปจัดพิมพ์ แล้วก็ต้องให้เขาเขียนโปรแกรมทำฐานข้อมูลอีกต่างหาก คงใช้เวลาพอสมควร
  • แต่มีหมาเทพๆรอสมัครแล้วหลายตัว ใบ UKC ทั้งนั้นเลย เขาจะมาช่วยประเดิมให้
  • :o060:ป๋าคับลองส่งแบบมาดิคับผมจะลองออกแบบดูเพื่อได้คับ จะได้ไม่ต้องไปจ้างเขาช่วยๆกันคับ ทำดีคิดดีไม่ต้องไปสนใครคับ ผมคนหนึ่งคับ
    ที่หนับหนุนป๋าเต็มที่ ถึงจะมีแรงเงินและกำลังน้อยก็จะพยามช่วยเต็มที่คับพักดันใบไทยกล้าวไกล ไปบอลโลกคับ (อ่าวโทษที่อินไปหน่อย)
    :o061:
  • เอาใบเพ็ดของใครก็ได้มาเป็นแนวทาง เราแก้ตรงโลโก และชื่อสายพันธ์ แค่นี้ก็จบแล้วครับ
    ขนาดกระดาษ Letter 8x11 นิ้ว ทำเป็นแบบฟอร์มเอาไว้ แล้วพิมพ์ชื่อหมาลงไปก็จบแล้ว
    ตอนนี้พี่กำลังหาทางให้คนออกแบบระบบฐานข้อมูล เสร็จเมื่อไรก็ง่ายแล้วละครับ

หรือใครจะออกแบบโลโก้ มาให้เลือกก็ยินดีครับ
  • ลุยเลยครับพี่ สู้ๆๆ ผมรอสมัครเป็นสมาชิกอยู่ครับ ABC จงเจริญ ไชโยๆไชโย
  • พี่มาร์คเอาให้สุดๆไปเลยครับลบคำดูถูกทั้งหมดให้ได้ครับ
    จะนานแค่ไหนก็จะรอครับพี่ หมาผมไม่เทพแต่ก็อยากเป็นส่วน
    หนึ่งของ ใบABC สัญชาติไทยครับ จะโดนด่าเท่าไหร่ก็ขอร่วม
    สู้ครับพี่ ตอนนี้ก็ออกไปช่วยบอกกล่าวตลอดทางที่ไปครับ:006:
  • ทำให้เป็นมาตรฐานของพิตบูลเลยก็ดีนะครับ ให้โลกรู้บ้างว่าเราก็ทำได้
  • พิตบูลวันนี้ มันมีหลายแบบหลายสไตล์มาก ผมจะพยายามกำหนดมาตรฐานตามแต่ละสไตล์ เพื่ออนุรักษ์หมาแต่ละแบบไว้ไม่ให้สูญหาย

ADBA
    UKC
    และ XL Pitbull

แต่ละแบบแยกประกวด เจอกันรอบเบสอินโชว์เท่านั้น เพื่อป้องกันคนสับสน