ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

American Pitbull/Bully Club of Thailand (ABC)
  • :063:ชอบที่ พี่ มาร์ค เขียนมากครับ นั้นมันคือความจริงครับ ผมเห็นด้วยอย่าแรง:063:
  • มานั่งเกาะขอบจอรอตั้งแต่ตี 5 เลยครับ :o028:
  • เปิดมาปีใหม่ อาทิตย์แรกจะเริ่มดำเนินการรับสมัครสมาชิกก่อนเลยครับ

เดี๋ยวจะเอาระเบียบการมาลงให้อ่าน
  • ร่างระเบียบการเบื้องต้น สมาคมของเรา

ASAEN AMERICAN PITBULL/BULLY KENNEL CLUB (ABC)

การเป็นสมาชิก
    - ค่าธรรมเนียมปีละ 300 บาท ( สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนพร้อมเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง 1 ชุด )

การขึ้นทะเบียนคอก
    - ค่าธรรมเนียมราย 5 ปี 500 บาท และสามารถเปลี่ยนชื่อคอกสุนัขได้โดยเสียค่าใช้จ่าย 100 บาท สามารถใช้ชื่อคอกนำหน้าชื่อลูกสุนัขได้

การขึ้นทะเบียนตัวสุนัขและเอกสารประกอบ
    - ค่าธรรมเนียมตัวละ 300 บาท
    - ใบพันธุ์ประวัติ ( PEDIGREE ) ที่ได้รับการรับรอง ตัวอย่างเช่น
    - ใบ EXPORT PEDIGREE (เอ็กซ์พอร์ทเพดดีกรี) ของประเทศที่สมาชิกสั่งสุนัขนำเข้ามา
    - ใบ CERTIFIED PEDIGREE (ใบรับรองพันธุ์ประวัติ) ของสมาคมผู้พัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย (TKC.)
    - ต้องนำมายื่นเพื่อประกอบการสมัครโดยสมาคมฯ จะทำการประทับตราของสมาคมฯ บนเอกสารทั้งหมดด้วย

การโอนเปลี่ยนเจ้าของ
    - ค่าธรรมเนียมตัวละ 300 บาท

การแจ้งผสม ต้องกระทำภายใน 1 สัปดาห์ หลังจากวันที่ผสม พร้อมภาพถ่ายประกอบ
    - การแจ้งผสมสุนัขให้สมาชิกแจ้งได้ภายใน ระยะเวลาที่กำหนด (โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย) และสามารถแจ้งได้ทั้งทาง อีเมล์ โทรสาร ทางจดหมาย หรือมาแจ้งด้วยตนเอง โดยแนบรูปถ่าย สุนัขขณะทำการผสมพันธ์พร้อมรูปเจ้าของพ่อพันธ์ แม่พันธ์ และพยานอีกอย่างน้อยหนึ่งท่าน หากเกินกำหนดระยะเวลา สมาคมจะไม่รับการขึ้นทะเบียนตัวสุนัข
    - สมาชิกแจ้งผสมเกินกว่ากำหนดระยะเวลาแต่ไม่เกินหนึ่งเดือนคิดค่าปรับ 1,000 บาท เกินกำหนดหนึ่งเดือน สมาคมจะไม่รับแจ้งผสมพันธ์ ลูกสุนัขที่เกิดมามาจะไม่มีประวัติทางสายเลือด ต้องขึ้นทะเบียนเป็น No Record

เมื่อสุนัขเกิด ต้องมีการส่งภาพถ่ายหลักฐาน มาเพื่อทำการแจ้งเกิดโดยเร็วที่สุด (ฟรี ไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ต้องเป็นสุนัขที่มีการแจ้งการผสมพันธ์ไว้แล้ว)
    - การแจ้งเกิดต้องกระทำภายในหนึ่งสัปดาห์หลังสุนัขคลอดพร้อมแนบภาพถ่ายของลูกสุนัขแต่ละตัว กรณีที่แจ้งเกิดเกินกว่าระยะเวลาชมรมฯ จะคิดค่าปรับ จำนวน 1,500 บาท (ขั้นตอนนี้สำคัญมาก เราต้องการความใส่ใจ ซีเรียส และจริงจังของผู้ผสมพันธ์)

การแจ้งเกิดลูกสุนัข ต้องภายใน 90 วันหลังจากวันที่ลูกสุนัขเกิด (ทำได้ในกรณีแจ้งเกิดไว้แล้ว)
    - การแจ้งเกิด มีค่าธรรมเนียมในการตั้งชื่อลูกสุนัขและค่าธรรมเนียมใบทะเบียนตัว (REGISTRATION CERTIFICATE) ตัวละ 250 บาท)
    - และต้องทำให้เสร็จสิ้นภายในกำหนดระยะเวลา 45 วัน แต่ไม่เกิน 60 วัน หากเกินกำหนดคิดค่าปรับเพิ่มตัวละ 300 บาท
    - เกิน 60 วัน แต่ไม่เกิน 90 วัน คิดค่าปรับเพิ่มตัวละ 500 บาท
    - แจ้งเกิดสุนัขเกิน 1 ปี โดยมีเหตุผลที่สมควร คิดค่าปรับเพิ่มตัวละ 1,500 บาท ( สมาคมฯ ขอสงวนสิทธิในการไม่รับจดทะเบียนในกรณีไม่มีเหตุผลที่สมควร )
    - การแจ้งผสมสุนัขในกรณีที่ผู้ผสม (Breeder) เป็นเจ้าของสุนัขตัวเมีย แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของสุนัขตัวผู้ ให้ผู้แจ้งขอสำเนาบัตรสมาชิก หรือบัตร
    ประชาชนของเจ้าของสุนัขตัวผู้ พร้อมทั้งเซ็นรับรองการผสมพันธุ์มายื่นด้วย
    - แม่พันธุ์สุนัขต้องทำการพักท้องเป็นเวลา 6 เดือนหลังจากการแจ้งเกิดลูกสุนัขครอกล่าสุด
    - การผสมสุนัข สมาคมฯ กำหนดอายุขึ้นต่ำของพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์สุนัข ดังนี้
    - American Bully (ABKC TYPE) พ่อและแม่พันธุ์ต้องมีอายุ 12 เดือนขึ้นไป
    - American Pit Bull (UKC TYPE) พ่อและแม่พันธุ์ต้องมีอายุ 12 เดือนขึ้นไป
    - American Pi Bull (ADBA TYPE) พ่อและแม่พันธุ์ต้องมีอายุ 18 เดือนขึ้นไป
    - การแจ้งผสม แจ้งเกิดลูกสุนัข หรือการแจ้งผสมย้อนหลัง สมาคมฯ จะรับเฉพาะสุนัขพ่อพันธุ์และแม่พันธ์ที่ขึ้นทะเบียนไว้กับสมาคมฯแล้ว
    เท่านั้น สมาคมฯจะไม่รับแจ้งผสมและแจ้งเกิดย้อนหลังในกรณีที่สุนัขพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนหรือมาจดทะเบียนพร้อมแจ้งเกิดลูกย้อนหลัง ยกเว้นจะมีเหตุผลอันสมควรอนุมัติ เช่น ผสมติดท้องมาจากต่างประเทศ อยู่ในระหว่างรอเอกสารจากต่างประเทศ หรือเหตุผล อื่น ๆ ที่เหมาะสม โดยผู้แจ้งต้องชี้แจงมาเป็นลายลักษณ์อักษรซี่งจะนำเสนอเข้าที่ประชุมคณะกรรมการฯ เพื่อพิจารณาภายหลัง การรับแจ้งจดทะเบียนในกรณีเช่นนี้ขึ้นอยู่กับมติของคณะกรรมการฯ เป็นราย ๆ ไป

การขอใบพันธุ์ประวัติ PEDIGREE
    - ค่าธรรมเนียมใบพันธุ์ประวัติ 3 ชั่วอายุ (3 GENERATIONS PEDIIGREE) ตัวละ 500 บาท
  • สมาชิกประเภทชมรม ทางสมาคมมีการกำหนดระเบียบสำหรับสมาชิกประเภทชมรมไว้ดังนี้
    1. ชมรมที่เป็นสมาชิกของสมาคมฯ จะต้องมีสมาชิกของชมรมไม่น้อยกว่า 20 คน
    2. การขอสมัครเป็นสมาชิกประเภทชมรม ให้ประธานชมรมยื่นคำขอเป็นหนังสือต่อนายกสมาคมฯ พร้อมแนบข้อบังคับของชมรม, รายชื่อ ที่อยู่ ของกรรมการชมรมและผู้เป็นสมาชิกชมรมมากับคำขอด้วย เมื่อนายกสมาคมฯได้รับคำขอสมัครเป็นสมาขิก พร้อมทั้งข้อบังคับของชมรม รายชื่อ ที่อยู่ของกรรมการชมรมและสมาชิกชมรมแล้ว นายกสมาคมฯ จะนำเข้าที่ประชุมคณะกรรมการสมาคมฯ เมื่อคณะกรรมการสมาคมฯได้พิจารณาแล้ว มีผลเป็นประการใด เลขานุการสมาคมฯจะแจ้งผลให้แก่ชมรมทราบภายใน 30 วันนับแต่วันที่ประชุมคณะกรรมการสมาคมมีมติ
    3. ชมรมจะต้องมีข้อบังคับของชมรม โดยข้อบังคับของชมรมอย่างน้อยต้องมีรายการดังต่อไปนี้
    3.1 ชื่อชมรม
    3.2 วัตถุประสงค์ของชมรม
    3.3 ที่ตั้งของชมรม
    3.4 วิธีการรับสมาชิก และการขาดจากสมาชิกภาพ
    3.5 ข้อกำหนดเกี่ยวกับคณะกรรมการของชมรม ได้แก่ จำนวนกรรมการ การตั้งกรรมการ วาระการดำรงตำแหน่งของกรรมการ การพ้นจากตำแหน่งของกรรมการ และการประชุมของคณะกรรมการ ทั้งนี้ประธานชมรมจะต้องมาจากการเลือกตั้ง และต้องให้ สิทธิ์สมาชิกของชมรมสามารถเรียกประชุมใหญ่วิสามัย เพื่อแต่งตั้งและหรือถอดถอนคณะกรรมการของชมรมได้
    4. การแต่งตั้งกรรมการของชมรมขึ้นใหม่ทั้งชุด หรือการเปลี่ยนแปลงกรรมการของชมรมให้กระทำตามข้อบังคับของชมรม และชมรมจะต้องแจ้งเป็นหนังสือให้แก่นายกสมาคมทราบภายใน 30 วัน นับแต่วันที่มีการแต่งตั้งหรือเปลี่ยนแปลงกรรมการของชมรม
    5. ชมรมจะต้องจัดให้มีการประชุม หรือสัมมนา หรือสัมมนาหรือกิจกรรมใดๆ เป็นการให้ความรู้ในเชิงวิชาการเกี่ยวกับสุนัขที่ชมรมเกี่ยวข้อง เผยแพร่ให้แก่สมาชิกของชมรม และหรือประชาชนทั่วไปได้รับทราบ รับรู้ หรือร่วมกิจกรรมกับชมรม หรือจัดประกวดสุนัขอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง แต่ทั้งนี้จะจัดประกวดสุนัขชิงแชมป์ประเทศไทยโดยการรับรองของสมาคมได้ไม่เกิน 2 ครั้งต่อปี หากจะจัดเกินกว่านี้จะต้องได้รับการอนุมัติจากคณะกรรมการสมาคมฯ
    6. ชมรมจะต้องชำระค่าบำรุงสมาคมฯเป็นรายปี ในอัตราปีละ 2,000.-บาท
    7. ในกรณีที่ชมรมค้างชำระค่าบำรุงสมาคมฯ หรือค่าธรรมเนียมใดๆ และได้รับหนังสือเตือนให้ชำระจากเลขานุการสมาคมฯแล้ว แต่เพิกเฉยไม่ยอมชำระภายในกำหนดที่ระบุไว้ในหนังสือเตือนดังกล่าว คณะกรรมการสมาคมอาจมีมติถอดถอนสมาชิกภาพของชมรมได้
    8. ชมรมจะต้องปฏิบัติตามข้อบังคับ และระเบียบของสมาคมฯโดยเคร่งครัด
    9. หากชมรมได้ดำเนินการใดๆ เป็นการขัดต่อข้อบังคับ หรือ ระเบียบของสมาคมฯ หรือมติใดๆ ของคณะกรรมการสมาคมฯ หรือกระทำการใดๆอันอาจก่อให้เกิดความเสียหายแก่สมาคมฯ และหรือสมาชิกอื่นใดของสมาคมฯ คณะกรรมการสมาคมฯอาจมีมติถอดถอนสมาชิกภาพของชมรมได้
    10. ในกรณีอื่นๆที่ไม่สามารถปฏิบัติตามที่กำหนดไว้ในระเบียบนี้ให้อยู่ในดุลยพินิจของคณะกรรมการสมาคมฯ
    11. ในกรณีที่สมาชิกประเภทชมรมของสมาคมฯได้เป็นสมาชิกอยู่ก่อนหน้าที่ระเบียบปฏิบัตินี้มีผลบังคับใช้ ให้ชมรมนั้นปฏิบัติตามระเบียบปฏิบัตินี้ ให้แล้วเสร็จภายในกำหนด 90 วัน นับแต่วันที่ระเบียบปฏิบัตินี้มีผลบังคับใช้
  • จดโดเมนเนมเรียบร้อยแล้วครับ ABC Dog Club จำง่ายๆ

www.ABCdogclub.com หรือ
    http://www.abcdogclub.com

อนาคตจะเริ่มปรับปรุงเปลี่ยนแปลงข้อมูล ให้เป็นเนื้อหาเกี่ยวกับสมาคม
    ช่วงนี้เอาของเก่า Pitbull Sport Club มาลงไปก่อน ไม่ให้หน้าเว็บว่างนะครับ
  • คาดว่าหลังปีใหม่ อะไรคงเริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น ทั้งสถานที่ทำงาน อุปกรณ์ คน และภารกิจเร่งด่วนที่ต้องทำหลังจากนี้คือ

1. เปิดรับสมัครสมาชิกทั้ง เป็นแบบบุคคล และชมรม
    2. ขึ้นทะเบียนตัวสุนัข และขึ้นทะเบียนคอก
    3. จัดสัมนาให้ความรู้เกี่ยวกับ มาตรฐาน พิตบูล บูลลี่ และ กิจกรรมที่เหมาะสมสำหรับสองสายพันธ์นี้ แก่สมาชิกทั่วไป
    4. จัดอบรม หลักสูตรการเป็นกรรมการตัดสินสุนัข เพื่อรองรับกิจกรรมการประกวด
    5. จัดงานประกวดเพื่อพัฒนาด้านโตรงสร้าง และ การแข่งขันเพื่อพัฒนาความสามารถ ของสุนัข
    7. จัดเตรียมเอกสารเพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์กิจกรรมของสมาคม
    8. จัดทำเว็บไซต์ ทะเบียนประวัติ และวางระบบการบริหารงานสมาคม
    9. แต่งตั้งคณะกรรมการ และ ทีมงานดำเนินการ

จะเห็นว่ามีงานมากมายรออยู่เบื้องหน้า ผมจึงต้องขอความร่วมมือจากสมาชิก เพื่อรับการสนับสนุน และอย่างสร้างความปั่นป่วน
    ช่วงเริ่มต้น มันเป็นช่วงที่ยากที่สุด ผมจึงต้องขออำนาจเด็ดขาดในการตัดสินใจ เพื่อให้งานลุล่วงและรุดหน้า มันอาจจะไม่ตรงกับใจใครๆ
    แต่ก็อยากให้เข้าใจว่า การทำงานกับคนหมู่มาก หากไม่เด็ดขาด ไม่มีการตัดสินใจ งานก็จะหยุดชงักและไม่สามารถเดินหน้าได้เสียที
    การพูด การเสนอความเห็น การวิพากวิจารณ์ การทำงานด้วยปากง่ายมาก แต่ไม่สามารถทำภารกิจให้ลุล่วงได้เหมือนกับการลงมือทำจริง
    ผมเป็นคน คิดเร็ว ทำเร็ว อาจจะไม่รอบคอบไปบ้าง แต่ก็ยืนยันว่าต้องการให้ การก่อตั้งสมาคมเป็นรูปเป็นร่างเสียที

เราพูดเรื่องนี้กันมานานแล้ว แต่ก็แค่พูด ไม่มีอะไรคืบหน้า ผมจึงจำเป็นต้องรวบรัดตัดตอน อะไรที่ทำได้ก็ลงมือทำไปก่อน

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจและการสนับสนุนครับ
  • :002:ผมเป็นอีกคนที่โดนหลอกขายลูกสุนัขมาครับ
    ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ
  • ใครมีแบบนี้บ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    extreme.jpg 48K
  • โดนมาแบบไหน มาพูดลอยๆแบบนี้ ไม่มีผลดีหรอกครับ
  • ใครสนใจอยากเข้ารับการอบรบหลักสูตร การเป็นกรรมการตัดสินสุนัขบ้างครับ
    ลงชื่อไว้เลย ผมจะหาวิทยากรมาเปิดการอบรมให้ สถานที่อาจจะใช้โรงแรมใดสักแห่ง
    เราจะเปิดอบรมกันแบบจริงจัง แต่อาจจะมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อย เป็นค่าอาหารกลางวัน และ ค่ากาแฟ ตอนเบรค

ผมจะพยายามทำหลักสูตรให้ครอบคลุม ตั้งแต่ความเป็นมา การเลือกลูกสุนัข การฝึกเพื่อประกวด และการเป็นกรรมการตัดสิน
    เพื่อให้สมาชิกมีความรู้ความเข้าใจในสุนัขสายพันธ์นี้มากขึ้น ลงประกวดเองก็สนุก รับเชิญเป็นกรรมการตัดสินก็ได้
  • อยากสมัครพี่แต่อายุน้อย ยังหนุ่มอยู่เลย ยังไม่เลข4เลย
    ถ้าไงไปอบรมเฉยๆได้ปะพี่ อยากมีความรู้เอาไว้ประดับตัว
  • เข้าอบรมได้ทุกคนครับ ถือเป็นการเพิ่มเติมความรู้และพัฒนาตนเอง
    อายุไม่ใช่อุปสรรค์ครับ สมัยนี้เขาเน้นความรู้ความสามารถกันมากกว่า

ตอนนี้อยากทราบจำนวนคนที่สนใจ อยากได้สัก 20-30 ท่าน ถ้ามาเป็นร้อยได้ยิ่งดี
    ตอนนี้กลุ่มเราขาดแคลนกรรมการตัดสินการประกวดอย่างหนัก
    และผู้เลี้ยงพิตบูลเองก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับการประกวด
    การเปิดอบรมกรรมการจึงเป็นทางออกที่ดีที่สุดในตอนนี้ครับ

เชื่อว่าตอนนนี้หลายกลุ่มอยากจัดงานประกวด แต่หากรรมการไม่ได้
    เราก็ต้องเริ่มพัฒนาเอาจากคนของเราเองนี่ละ กรรมการจะได้หลากหลายหมุนวนกันไป
    ใครผ่านการอบรบ ผ่านการทดสอบ ก็มีใบประกาศให้
  • อนาคต เวลาแต่ละกลุ่มจัดงานและขอความร่วมมือเรื่องกรรมการเข้ามา เราก็ส่งท่านที่ผ่านการอบรบไปช่วย
    ตัดสินบ่อยๆก็จะเพิ่มความเชี่ยวชาญ อีกหน่อยเราคงมีกรรมการมากพอ และจัดการประกวดได้บ่อยขึ้น
  • ขอให้ประสพความสำเร็จครับคุณมาร์ค เริ่มเมื่อไรก็จะเข้าไปทันทีครับ
  • ผมซื้อบลูลี่มาหนึงตัวแล้ว!!!แต่ดูว่าเหมือนจะไม่ใช่!!
    เหมือนสุนัขกระเป๊า สี่เดือนแล้วตอนนี้
    เดี๊ยวเอารูปมาให้ดูค้าบ??
    ดูไม่ดีเองไม่ว่าใครคับผม!!!
  • เอามาลงเลย ไม่ถูกใจ ไม่พอใจอะไร โดนหลอกตรงไหน
    หากมันเป็นแบบที่คุณว่าจริงๆ คงไม่มีใครปล่อยผ่าน มีคนรอช่วยถล่มให้คุณเอง
    แต่ถ้าใส่ความชาวบ้านก็ระวังงานงอกนะทั่น

บอร์ดนี้ชอบคนจริงครับ พวกอีแอบนี่โคตรเกลียดเลยขอบอก
  • 555555 โอเค คับพี่ เอาด้วยคนคับ ผม 55555 ไม่ได้ ดู เลย เราเนี่ย
  • รอดูตัวอย่างใบเพ็ดกระดาษนะครับ ว่าจะสวยสดงดงามขนาดไหน
    ให้คนออกแบบแล้ว ไม่ใช่คนอื่นไกล คุณต้อม TNT นี่เอง
  • เริ่มไกล้ความเป็นจริงๆแล้วนะครับพี่ คอยติดตามข่าวอยู่เป็นระยะๆนะครับ :m001:
  • ปวดหัวกว่าที่คิดเยอะนะ นี่ขนาดรวบรัดตัดตอนชิงลงมือทำโดยพละการไปหลายอย่าง รีบทำคลอดออกมาให้ได้
    หากรอประชุมกันกว่าจะได้ข้อสรุปก็คงยืดออกไปอีก ตอนนี้งานอะไรที่มันเป็นเรื่องพื้นฐานและจำเป็น
    พี่ลุยไปก่อน รีบทำให้เป็นรูปเป็นร่างโดยเร็วที่สุด ค่อยๆปรับค่อยๆแก้กันไป ไม่อย่างนั้นอีกปีก็คงยังไปไม่ถึงไหนครับ
  • โลโก้ของเรา สวยไหมครับ
  • นี่มันอินเตอร์เนชั่นแนลชัดๆ สงสัยต้องหัดพูดอังกิดแล้ว เพราะสมาคมabcจะโกอินเตอร์555
  • คุณ มาร์ค คนที่อบรมนั้นมีข้อจำกัดไหม หากว่าเป็นเจ้าของคอกสุนัขเข้าร่วมได้หรือไม่
  • ไม่มีข้อจำกัดครับ เจตนาต้องการให้เข้าใจตรงกัน เรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ
  • วันนี้ล่ะครับที่ได้อ่านทำความเข้าใจ แบบเต็มทุกตัวอักษร มองเห็นว่าบางครั้งมันก็มีปัญหาอยู่บ้างในการเป็นผู้ริเริ่มก่อตั้งอะไรซักอย่าง
    แต่นั่นไม่ใช้อุปสรรค ที่จะทำให้คนที่ความตั้งใจและบริสุทธิ์ใจจริง ล้มเลิกอะไรง่ายๆ
    เป็นกำลังใจให้ครับ หากไม่มีการเริ่มต้นก็จะไม่สัมผัสกับสิ่งที่หวัง
    เอาใจช่วยให้การก่อตั้ง ABC เดินเคลื่อนไหวไปเรื่อยๆจะช้าหรือเร็วแต่ขออย่าให้หยุดชะงัก มีความคืบหน้าตลอด
    เอาใจช่วยเพราะเห็นด้วยกับการก่อตั้งสมาคมที่เป็นเอกเทศของเราเองและรวมถึงการเป็นศูนย์ของสากลต่อไปในอนาคตได้
    และที่สำคัญสมาคมนี้ที่จะเกิด เกิดขึ้นจากคนไทยและส่วนหนึ่งพัฒนาสุนัขที่เกิดในประเทศไทยด้วย ซึ่งมันก็สร้างผลดี
    จึงน่าทีจะช่วยกันสร้างความภูมิใจนี้ให้เป็นที่ย่อมรับแก่สากลมากกว่า จะขัดแค่ว่าใครจะได้ผลกำไรเพื่ออะไร ตรงนี้ไม่เห็นน่าสนใจอะไรเลย สมาคมเกิดจากการมีสมาชิกเป็นส่วนประกอบหลักอยู่ จะเกิดอะไร มันต้องเกิดจากความเห็นการตัดสินใจร่วมกันอยู่แล้ว คงไม่แย่กันถึงขนาดช่วยกันพายเรือลงเหว หากคิดแต่แง่ลบ เรื่องดีๆไม่ได้เกิดครับ สู้ๆ
    ผมกล่าวมาเป็นความคิดส่วนตัวขออภัยหากเกิดการขัดแย้ง
  • อย่าเพิ่งมองเรื่องรายได้หรือผลกำไรเลยครับ แค่หาค่าใช้จ่ายเลี้ยงตัวเองโดยไม่ควักเนื้อมากก็ดีใจแล้ว
    คอกในเมืองไทยจริงๆ มีไม่ถึง 20 คอก สมมุติว่าจดทะเบียนคอกละพัน ก็ได้เงินมาแค่สองหมื่น
    ซื้ออุปกรณ์ชุดคอมให้พนักงานไว้ทำงานยังไม่พอเลยครับ

จะว่ากันจริงๆ ค่าใช้จ่ายช่วงก่อตั้ง หากเอากันแบบลงทุนใหม่หมด ผมว่าสามแสนยังไม่อยู่เลยครับ
    ผมจึงต้องอาศัยของส่วนตัวและสิ่งที่มีอยู่แล้วมาใช้ไปก่อน บางครั้งเวลาโดนแขวะมันจะหงุดหงิดต้องขออภัยครับ
  • ดีครับเห็นด้วย

นานมาแล้วผมถูกด่า ที่ออกมาพูดเรื่องการพัฒนาพิบูลต้องเข้าสนามประกวด ต้องเข้าสมาคม
    ต้องสร้างกติกา ต้องมีมาตราฐาน

วันนี้มีคนลุกขึ้นมาทำยินดีครับ
  • ใจจริงผมเลยนะครับ ผมเฉยๆมากเรื่อง สมาคม มาตรฐาน และการประกวด ยิ่งกับหมาพิตบูล ผมว่ามันไม่ใช่แก่น
    และผมก็เลี้ยงเล่นๆ เป็นสมาชิกในบ้าน เอามาทำกิจกรรมอยู่แล้ว สมาคมจึงไม่ค่อยมีผลกับผมเท่าไร แถมยังต่อต้านนิดๆ
    แต่เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ เขาเรียกร้องมาให้ช่วยผลักดัน ผมก็พยายามทำให้ แต่จะไปได้แค่ไหนก็อยู่ที่พวกเราๆท่านๆนี่เอง

ผมริเริ่มให้แล้ว ผลักดันให้แล้ว จะทำจนเริ่มเดินได้ หากไม่มีใครสานต่อมันก็คงไปไม่รอดแน่ครับ
  • สรุปใช้ Asian นะครับ เริ่มรับสมัครสมาชิกประมาณอาทิตย์ที่สองของปีหน้าครับ
    รอเจ้าหน้าที่มาประจำการก่อน เพื่อระดมรายได้ และ ทราบจำนวนสมาชิกและคอกที่สนใจ

ขอแก้ไขเพิ่มเติ่ม เรื่องคำธรรมเนียมหน่อยนะครับ
    ขอค่าขึ้นทะเบียนคอก คอกละ 3,000 บาท และ ค่าบำรุงปีละ 500 บาท
    ค่าสมาชิกประเภททั่วไป ขอค่าบำรุงปีละ 300 บาท สมาชิกประเภทชมรมขอค่าบำรุงปีละ 3,000 บาท
    ไม่ทราบว่าไหวกันไหม ?

ผมเดาว่าคอกในเมืองไทย ไม่น่าจะเกิน 50 คอก รายได้จากเงินค่าสมาชิกต่อปี = 25,000
    สมาชิกประเภททั่วไป สมมุติว่ามี 1,000 คน คนละ 300 บาท = 300,000 บาท
    สมาชิกประเภทชมรม สมมุติว่ามี 20 ชมรม ชมรมละ 3,000 บาท = 60,000 บาท
    รวมรายได้ต่อปี = 385,000 บาท หรือเฉลี่ยประมาณ เดือนละ 32,000 บาท

สิทธิประโยชน์ของสมาชิก
    คอกที่ขึ้นทะเบียน สามารถใช้ชื่อคอก นำหน้าชื่อลูกสุนัขได้ และสุนัขที่เกิดจากแม่พันธ์ของคอกใด
    หากผู้บรีด ไม่ได้ขึ้นทะเบียนคอก จะต้องใช้คำนำหน้าชื่อลูกสุนัข ตามแม่พันธ์ และถือว่าคอกของเจ้าของแม่พันธ์เป็นผู้บรีด
    และกรณีจำหน่ายลูกสุนัขออกไป ผู้ซื้อจะรับโอนลูกสุนัขจะต้องเป็นสมัครเป็นสมาชิกก่อนถึงจะแจ้งเปลี่ยนชื่อเจ้าของได้
    ผู้บรีดสุนัข จะเป็นผู้รับภาระในการดำเนินการเรื่องใบรับรองพันธ์ประวัติ

ผ้ซื้อสุนัข หากต้องการให้สุนัขมีใบรับรองจาก ABC ต้องสอบถามผู้ขายให้เรียบร้อยก่อนว่ามีหรือไม่
    เราไม่รับขึ้นทะเบียนและออกใบรับรองประวัติย้อนหลัง กรณีที่ผู้ผสมพันธ์ ไม่ดำเนินการให้เรียบร้อยั้งแต่ตอนแรก

ผู้ซื้อสุนัขที่ไม่มีใบรับรองประวัติ สามารถนำสุนัขมาขึ้นทะเบียนได้ แต่จะไม่มีประวัติทางสายเลือด

สมาชิกประเภทชมรม จะได้รับการรับรองอย่างเป็นทางการจากสมาคมฯ และได้รับการสนับสนุนด้านการจัดงานจากสมาคม
    โดยสมาคมฯ จะจัดสรรงบประมาณช่วยเหลือตามสมควร และ ส่งเจ้าหน้าที่หรือกรรมการตัดสินไปช่วยกรณีจัดการแข่งขันหรือประกวด
  • หลังจากก่อตั้งสมาคมได้ งานแรกที่จะทำก็คือการจัดงานสัมมนา เรื่องมาตรฐาน และเปิดอบรมการเป็นกรรมการ
  • มีข้อสงสัยอยากจะเรียนถามคับ
    1.ตอนนี้ผมไปซื้อลูกหมามาจากคอกหมาคอกนึงแถมใบเพ็ดยูเคซีมาแต่ถ้าผมจะเปลี่ยนชื่อเจ้าของ
    พร้อมกับชื่อหมาให้เป็นของผมต้องเสียเงิน2000แต่ผมไม่ต้องการเปลี่ยนชื่ออะไรเลยคือพูดง่ายๆแค่ต้องการใบเพ็ด
    ที่แถมมากับตัวหมาชื่อลูกหมาก็ยังเป็นของคอกที่บรีดลูกหมาออกมาชื่อเจ้าของก็ยังเป็นของคอกที่บรีดโดยที่ผมจ่ายตังค่าตัวหมาไปเรียบร้อยหมดแล้ว
    แต่ผมต้องการที่จะนำหมาตัวนั้นมาขึ้นทะเบียนกับสมาคมABCจะมีปัญหายุ่งยากมั้ยคับหรือต้องให้ทางคอกเซ็นโอนมาให้ผมเป็นเจ้าเรียบร้อยก่อนถึงจะทำได้(พูดง่ายๆผมต้องไปเสียตังค่าทำใบเพ็ดukcก่อน)
    2.สมาคมนี้รองรับสองสายพันคือพิทบูลกับบูลลี่แล้วถ้าวันนึงมีคนไปทำout crossเอาพิทบูลในแบบต้นฉบับกะบูลลี่สายใหม่ชื่อในใบเพ็ดจะ
    รับรองว่าเป็นพันธ์อะไรคับ
    3.แบบฟอร์มสมัครสมาชิกจะมีให้กรอกด้วยมั้ยคับ
    4.ในอนาคตจะเป็นไปได้มั้ยที่เราจะมีการฝังไมโครชิพให้สุนัข
    5.แล้วหมาแดงที่อยู่ในฐานข้อมูลของเพ็ดดีกรีออนไลน์จะออกมาให้กับเจ้าของหมาที่เป็นสมาชิกได้เลยใช่มั้ยคับ
    6.ผมซื้อหมาแดงจากพระรามสามได้ใบรับรองประวัติจากที่พี่หล่ำพระรามสามออกให้เองใบเพ็ดตรงนี้ผมสามารถเอามายืนยันในการขึ้นทะเบียนได้มั้ยคับแล้วตัวหมาตัวนี้จะขึ้นเป็นNO RECORDรึป่าว
    ปล.ผมเป็นคนนึงที่ไม่เคยซีเรียสเรื่องใบเพ็ดUKCเพราะที่ผมต้องการปัจจัยหลักคือตัวหมาและผมไม่อยากจะเสียตังโดยใช่เหตุเพื่อไปทำใบยูเคซีคับ
    ...............................................................................................................
    สุดท้ายนี้เรื่องนึงที่ผมเห็นพวกผีจะมาพูดกันบ่อยเลยก็คือเงินที่ได้จะเอาไปไหนจะซื้ออะไรค่าใช่จ่ายยังงัยโปร่งใสรึปล่าว
    เอาง่ายๆอยากให้โปร่งก็ตั้งคณะกรรมการตรวจสอบขึ้นมาสิคับกรรมการจะมาจากไหนหล่ะ?ก็พวกเราในเว็บทุกคนนี่งั้ยคับ
    โดยที่ให้ตั้งกระทู้ปักหมุดขึ้นมาซักกระทู้แล้วเอาบัญชีรายรับรายจ่ายมาให้ตรวจสอบกันดูใบเส็จค่านู่นนี่นั่นทุกอย่าง
    เพราะก็รู้อยู่แล้วคนในเว็บนี้มีคุณภาพทั้งนั้นถ้าจะโกงจิงก็คงอยู่กันไม่ได้หรอก
    .....................................................................................................................
    ขอขอบคุณที่ยังมีคนที่ยอมเสียสละยอมโดนโจมตียอมปกป้องในสิ่งที่รักทำทุกสิ่งเพือ่พวกเราชาวพิทบูล
    อย่างพี่มาร์คคับ
    ขอบคุณคับ
  • ช่วงเริ่มต้น เรายังไม่มีฐานข้อมูลเป็นของตนเอง ก็คงต้องอ้างอิงเอาจากของเดิมครับ
    หมาที่มีใบประวัติอยู่แล้ว จากของเดิมที่เชื่อถือได้ เราให้สิทธิในการลงข้อมูลให้ครับ
    คนที่มีใบ UKC สามารถมาสมัครได้เลย ไม่ต้องโอนก็ได้ครับ

หมาที่ขึ้นทะเบียนเป็นบูลลี่แล้ว ไม่ควรจะข้ามกลับมาที่พิตบูลครับ
    เราต้องเลือกแล้วว่าหมาเราจะไปในทิศทางไหนแล้วมุ่งไปทางนั้น

ส่วนเรื่องรายได้ ตอนนี้ยังไม่คิด คิดแค่ทำอย่างไรให้เลี้ยงตัวเองได้ก่อน ตอนนี้มีแต่ค่าใช้จ่าย
    แต่ก็อยากให้สบายใจ และเข้าใจว่า อาจจะมีเพื่อนๆในกลุ่มที่เขาสนับสนุนเงินมาให้
    ผมก็ต้องทำทุกอย่างให้เจ้าของเงินเขาสบายใจ และโปร่งใส เรื่องโกงกินเงินสมาคมมันคงไม่ง่าย
    ผมตั้งใจแล้วว่าต้องการเปิดเผยรายได้และรายจ่ายต่างๆ โดยเราจะนำมาสรุปให้ตอนประชุมประจำปี
    สมาชิกที่มาประชุมคงจะได้เห็น เราจะทำทุกอย่างให้โปร่งใสมากที่สุด แต่คงไม่เอามาลงในเว็บให้ดูทุกวัน
    เพราะเป็นข้อมูลภายในของพวกเรา คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกถือเป็นคนนอก จึงไม่มีสิทธิรับรู้ครับ

สมาชิกท่านใด อยากตรวจสอบ อยากสอบถาม ก็มาเข้าร่วมประชุมได้โดยไม่มีข้อห้ามครับ
    แต่คงไม่ปล่อยให้มีการสอบถามกันทุกวันผ่านหน้าเว็บ เพราะเราก็มีคณะกรรมการ เขาก็ตรวจสอบกันเองอยู่แล้ว
  • ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอเล่าอะไรให้ฟังอีกครั้งครับ เพราะความจริงก็คือความจริง คงมีคนสงสัยว่าผมทำไปเพื่ออะไร ทำไมต้องเสียสละขนาดนี้ ก็พูดกันตรงๆ แบบเปิดอกไปเลย ท่านที่เพิ่งเป็นสมาชิกที่นี่ไม่นานจะได้เข้าใจ ความจริงไปหาอ่านในเว็บเก่าๆก็ยังมีเขียนไว้อยู่
    มันเริ่มจากผมเป็นคนบ้าสุนัข ผมเลี้ยงมาแล้วหลายสายพันธ์ แต่หมาพิตบูลมันเป็นการค้นพบที่ยิ่งใหญ่ มันเป็นหมาในฝันที่เสาะหามานาน
    และยิ่งเมื่อได้มาสัมผัสกับมัน มันเปลี่ยนแปลงชีวิตผมไปอย่างสิ้นเชิง จากที่เคยมองหมาเป็นเพียงแค่สัตว์เลี้ยง แต่พิตบูลมันเป็นยิ่งกว่านั้น
    การเลี้ยงพิตบูล มันให้เพื่อน ให้พี่ ให้น้อง ให้มิตรภาพ ผมได้ทำกิจกรรมหลายๆอย่างที่ไม่เคยทำ และที่สำคัญมันยังให้ธุรกิจพ่วงมาอีกด้วย

วันนี้ผมมีรายได้ส่วนหนึ่งจากการทำธุรกิจขายอาหารสุนัข มันยิ่งช่วยทำให้ผมมีกำลังมากขึ้นที่จะตอบแทนคืนแก่สังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้
    คนที่ช่วยสนับสนุนซื้ออาหารก็คือสมาชิกที่เล่นอยู่ในบอร์ดนี้ ผมจึงยินดีที่จะให้การสนับสนุนทุกกิจกรรมที่เกี่ยวกับสุนัขอย่างเต็มใจครับ
    ผมเกิดจากพิตบูล ผมจะอยู่กับพิตบูลไปเรื่อยๆ ไม่มีทางเลิกแน่ๆ ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังไม่ได้ทำ และจะทำจนกว่าจะทำไม่ไหวครับ
    ผมไม่เคยกีดกันใคร ทุกคนมีสิทธิทำธุรกิจได้ ผมยินดีสนับสนุน ผมขอเพียงอย่างเดียว ทำอย่างมีจรรยาบรรณ และอย่าเอาเปรียบสังคม

ผมพูดได้อย่าภาคภูมิเลยว่า ปัจจุบันถึงผมจะทำธุรกิจขายอาหารหมา แต่มันเกิดมาจากการทำกิจกรรมเพื่อสังคมมาก่อน เรารวมตัวกัน ไปเที่ยวด้วยกัน มาลากน้ำหนักด้วยกัน และก่อนทำอาหารหมาก็เคยไปต่อรองขอซื้ออาหารจากบริษัทต่างๆ ในราคาพิเศษเอาไปมาใช้กันในกลุ่มก่อน เพราะว่าอาหารคุณภาพดีมีราคาแพง แต่ราคามันไม่นิ่ง ผมเอามาไม่เคยบวกเลย ซื้อเท่าไรก็แบ่งขายไปเท่านั้น ถือว่าซื้อในนามกลุ่ม แต่ก็ยังมีคนซื้อมาได้ถูกกว่าเสมอ ผมจึงทำอาหารหมาขึ้นมาเอง กำหนดแมร่งราคาเดียวไปเลย กำหนดราคาแบบไม่ต้องต่อ เพราะรำคาญจะได้ไม่ต้องต่อรองกันบ่อยๆ เป็นการต่อยอดจากสิ่งที่ตัวเองรักจนกลายมาเป็นธุรกิจได้ มันจึงแตกต่างจากบริษัทที่มุ่งทำธุรกิจเป็นหลัก แล้วจึงเข้ามาสนับสนุนกิจกรรมเพื่อสังคมทีหลัง และที่เขามาช่วยก็เพราะหวังผลตอบแทนทางธุรกิจเป็นหลักครับ

ผมชอบพูดอะไรตรงๆ คิดอย่างไรก็พูดไปอย่างนั้น ผมเกลียดสิ่งใด ผมก็จะไม่ทำสิ่งนั้น ผมเกลียดคนโกง ดังนั้นผมจะไม่โกง
    แต่ผมก็ไม่ชอบให้ใครมาคอยจ้องจับผิด มาเซ้าซี้ มาตอดนิดตอดหน่อย มันน่ารำคาญ และผมก็ขี้เกียจตามชี้แจงด้วยครับ

ต้องขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนทุกๆท่านอีกครั้งครับ
  • ขอสนับสนุนและก็ขอให้ประสบความสำเร็จ เพื่อสังคมพิทบูลจะได้แข็งแกร่งขึ้นน่ะครับ
  • เมื่อก่อนผมเป็นคนนึงที่ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับใบเพ็ดยูเคซีอยู่แล้วเพราะผมไม่ได้ผสมขาย
    ยิ่งมาตอนนี้มีสมาคมของพี่มาร์คเข้ามาทำให้ใบเพ็ดยูเคซีสำหรับผมไร้ค่าไปเลย
    เหมือนที่พี่ต้อมTNTบอกในอนาคตถือใบเพ็ดABCใบเดียวจบครับ
  • ประเทศไหนซื้อหมาจากประเทศเราไป ก็ต้องควรยอมรับใบเพดดีกรีจากประเทศเรา เพราะประเทศเราคือต้นกำเนิด
    หากประเทศเขาไม่มีสมาคมพิตบูลของตัวเอง หากจะทำใบเพ็ดต่อเนื่องก็ควรต้องมาขึ้นทะเบียนกับเรา อันนี้คือหลักการที่ถูกต้อง

แต่แน่นอน หากเขาต้องจะขึ้นตรงกับ UKC ก็ต้องสั่งหมาที่มีใบเพ็ดดีกรีของ UKC ซึ่งต้องส่งไปทำที่อเมริกาเพียงประเทศเดียว
    แต่การอ้างว่า จะขอใบ UKC เพื่อจะโอนไปขึ้นกับสมาคมสุนัขของประเทศตัวเอง จึงเป็นข้ออ้างที่ดูจะไม่เป็นเหตุเป็นผลสักเท่าไร

เพราะทุกวันนี้ พิตบูล และบูลลี่ ไม่ได้รับการรองรับจากสมาคมสุนัขโลกที่เป็นต้นสังกัดของสมาคมแต่ละประเทศอยู่แล้ว เขาจึงต่อต้าน พิตบูล และ หมาบูลลี่ โดยปริยาย การนำเข้าหมาจากประเทศไทย แล้วอ้างว่าจะขอใบเพ็ด UKC เพื่อที่จะสามารถนำสุนัขโอนไปขึ้นทะเบียนกับประเทศตัวเองจึงเป็นไปไม่ได้ ถ้าทำได้ก็แสดงว่าสมาคมประเทศนั้น มั่ว ยังไม่มีมาตรฐานจริง การนำใบเพด UKC ไปขึ้นทะเบียนได้ ก็แสดงว่าต้องนำ ใบเพด ABC ไปขึ้นได้เช่นกัน และการมาอ้างว่าใบเพ็ดจากประเทศไทยยังไม่ได้รับการยอมรับเป็นสากลก็อ้างไม่ได้ เพราะพิตบูล และบูลลี่ เป็นหมานอกการดูแลสมาคมสุนัขโลก ดังนั้นไม่ว่าใบเพ็ดดีกรีจากประเทศไหนก็มีค่าเท่ากัน

การจัดตั้ง ABC เป้าหมายแรก ก็เพื่อการจัดทำทะเบียนประวัติหมาที่เกิดในประเทศไทย เพื่อที่ต่อไป หมาที่เกิดในประเทศนี้จะมีข้อมูลที่ถูกต้องทางสายเลือด และอนาคตหมาที่ส่งออกจากประเทศไทย จะมีใบรับรองประวัติทางสายเลือดพ่วงไปด้วย เพียงแต่ไม่สามารถโอนกลับไปขึ้นกับ UKC ได้

ส่วนคนที่จะนำเข้าหมาจากประเทศไทย หากซีเรียสเรื่อง ใบเพดที่เป็นของ UKC ต้องการกลับไปขึ้นกับ UKC ก็ต้องซื้อหมาที่มีใบเพด UKC
    แต่ถ้าหมาที่ถือใบเพด ABC สวยงามเป็นที่ต้องการของตลาดต่างประเทศ การยอมรับใบเพด ABC จึงไม่ใช่เรื่องยาก
    มันก็อยู่ที่พวกเรา จะสามารถทำให้ต่างประเทศยอมรับคุณภาพหมาจากประเทศเราได้หรือไม่เท่านั้นเองครับ

เราต้องพยายาม ให้เขานำหมาที่ซื้อจากเราไป กลับมาขึ้นทะเบียนกับประเทศเรา ไม่ใช่ไปขึ้นทะเบียนกับอเมริกา เพราะอเมริกาไม่ได้ทำอะไรให้เราเลย เราเสียเงินซือหมามาจากอเมริกาแล้ว เรายังจะสนับสนุนให้คนที่ซื้อหมาจากเรา ต้องส่งเงินไปให้อเมริกาอีกหรือ เราเป็นคนพัฒนาขึ้นมาเองแท้ๆ ทำไมเราไม่หาทาง ดึงเงินเหล่านั้นกลับเข้าประเทศไทยบ้าง และเงินเหล่านี้จะได้นำมาพัฒนาหมาของพวกเราเอง

ก็อยากฝากไว้เป็นข้อคิดนะครับ
  • ขอบคุณที่มาให้ความรู้ครับ

เข้ามาอัพไว้จะได้ติดที่หน้าปักหมุด

ช่วงนี้เงียบเหงา เดี๋ยวจะตกลงไปซ่ะเปล่าๆ
  • อยากให้ถึงปีใหม่ซักที จะได้เริ่มดำเนินการครับพี่ จะรีบมาสมัครตัวแรกๆเลยครับ :m001:
  • ดึงกระทู้ขึ้นมาหน่อย
    ปีใหม่แล้วอยากขึ้นทะเบียนแล้วค๊าบบบบบ
  • มาช่วยอัพอีกแรงนะครับพี่ :015:
  • ขอแจ้งอีเมล์ที่ติดต่อนะครับ Add ไว้ได้เลย อนาคตจะหาสาวๆสวยๆมาคอยรับเอ็ม

abcdogclub@hotmail.com
    ไฟล์แนบ
    Logo_ABC.gif 43K
  • เห็นด้วยกับคุณผีนะ APBC ดูดีครับ
    แต่ว่าจะชื่ออะไรก็ตาม สนับสนุนเต็มที่ และขอเอาหมาผมไปสมัครด้วยครับ
  • อยากได้ Bully มากค่ะเท่าไหร่ค่ะ

อยากได้มาเลี้ยงมากค่ะ
    มีใครขายบ้างค่ะ
    ราคาเท่าไหร่ค่ะ
  • ขอแก้ค่าธรรมเนียมการจดทะเบียนคอกเป็น 3 ปี 1,500 บาทนะครับ เพราะคนที่จะทำคอกบรีดสุนัข ควรจะต้องเป็นผู้มีความพร้อมสักหน่อย ไม่งั้นคอกมันจะเยอะ ใครๆก็สามารถบรีดหมาขายหมด ลูกหมาคงล้านตลาด และคนเลี้ยงแบบสมาชิกในบ้านก็จะได้มีความชัดเจนไปด้วย
  • ไม่ทราบว่ากฏระเบียบต่าง ๆ จะถูกเรียบเรืยงแล้วประกาศแจ้งให้กับสมาชิกทราบอีกครั้งหรือเปล่า

จะได้ยังไม่เชฟเก็บไว้ รอให้สมบูรณ์แบบก่อนค่อยเชฟที่เดียว
  • รอเว็บ ใหม่เสร็จจะลงให้ครับ
  • ขอถามหน่อยครับพี่มาร์ค กรณีที่เราทราบประวัติของหมา ว่าเป็นลูกใครหลานใครมีรูปบ้างไม่มีบ้างแต่อาจจะไม่ครบสามชั้น และไม่มีใบเพ็ดมาก่อน จะต้องลงประวัติแบบไหนครับ
  • จำเป็นต้องลงแบบ No Reccord ครับ หรือถ้าจำเป็นอาจจะให้แค่พ่อกับแม่ครับ ถ้าอยากได้เต็มใบต้องมีหลักฐานอ้างอิงที่เชื่อถือได้ ไม่งั้นมันจะเกิดคำครหาครับ

• ถ้าลงแบบ No Reccord แล้ว แต่ใส่สายเลือดที่ทราบไว้ทั้งหมดที่ทราบด้วยได้เปล่าครับ ใครว่าไม่ใช่ก็แย้งไปทางสมาคม แต่มันจะทำให้สมาคมยุ่งยาก แต่ถ้าที่อ้างมาเป็นความจริงก็จะมีส่วนดีในการพัฒนาด้านการผสมพันธ์นะครับผมว่า(ความคิดเห็นส่วนตัว)