ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปลุกกระแสหมากล้าม
  • ถ้าทั้งตัวนี่ พรุ่งนี้ต้องไปว่ายน้ำหน่อยแล้ว
  • เริ่มขั้นแรกกันเลยครับ ต้องเพิ่มมวลกล้ามเนื้อกันก่อน
    ขั้นที่สองเพิ่มความแข็งแกร่ง
    ขั้นที่สามเพิ่มความคมชัด
    อันนี้เป็นสูตรที่ต่างประเทศได้ทำการศึกษาและวิจัยมานะครับ ลองดูกันครับ
  • การเพิ่มมวลกล้ามเนื้อ สูตรอาหารเสริม
    1.เวย์โปรตีน กิน 20 g ก่อนออกกำลัง และกินอีก 20g หลังออกกำลังกาย ทันทีหรือเร็วที่สุดยิ่งดี
    ช่วยเพิ่มความคมชัดของกล้ามเนื้อและเพิ่มความทนทานในการออกกำลังกาย

ขยายความ เวย์ โปรตีน เป็นผลพลอยได้จากกระบวนการแปรรูปนมให้เป็นเนยแข็ง โดยเวย์ โปรตีนจะแยกตัวออกมาจากกระบวนการดังกล่าว มีลักษณะเป็นของเหลวใสสีเหลือง เป็นโปรตีนที่มีคุณภาพ มีความบริสุทธิ์ และความเข้มข้นสูง
    ประกอบไปด้วยกรดอะมิโนชนิดจำเป็น (Essential Amino Acids) เหมาะสำหรับการเสริมสร้างกล้ามเนื้อ เนื่องจากย่อยง่ายและสามารถดูดซึมเข้าสู่ร่างกายได้อย่างรวดเร็ว
    ประกอบด้วย Branched Chain Amino Acids (BCAAs) ในปริมาณสูง ได้แก่ วาลีน (Valine), ไอโซลิวซีน (Isoleucine) และลิวซีน (Leucine) จึงช่วยเพิ่มความคมชัดของกล้ามเนื้อและเพิ่มความทนทานในการออกกำลังกาย
    อุดมไปด้วยกรดอะมิโนแอล-กลูตามีน (L-Glutamine) ซึ่งจะช่วยเพิ่มมวลกล้ามเนื้อโดยไปเพิ่มการสังเคราะห์โปรตีน ช่วยลดอาการล้าของกล้ามเนื้อ และยังมีบทบาทในการสำรองไกลโคเจน ซึ่งเป็นแหล่งพลังงานของกล้ามเนื้ออีกด้วย
    ช่วยกระตุ้นให้ร่างกายสร้างกลูตาไธโอน (Glutathione) ซึ่งมีผลกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกันของร่างกาย ช่วยบำรุงตับและมีคุณสมบัติเป็นสารต้านอนุมูลอิสระ (Antioxidants)
  • ยินดีที่จะร่วมด้วยอย่างยิ่งครับ และมาอีกชุดใหญ่imageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF4765.jpg 182K
    DSCF4778.jpg 237K
    DSCF4786.jpg 156K
    DSCF4788.jpg 198K
    DSCF5205.jpg 232K
    DSCF5257.jpg 246K
  • 2.เคซีนโปรตีน กิน 20 g หลังออกกำลังกายทันที และกิน 20 g ก่อนนอน
    ขยายความ เคซีน (Casein)
    เป็นโปรตีนหลักในนม ซึ่งโครงสร้างจะยึดเกาะกับแคลเซี่ยม
    เคซีนมีอยู่หลายแบบเช่น Calcium casinate, Sodium casinate และ Micellar casein
    มิเซลล่าเคซีนนี้ เป็นเคซีนที่ได้จากการเอานมขาดมันเนยหรือสคิมมิลค์(Skim milk)ไปกรองกับตัวกรองชนิด ultrafiltration จึงทำให้เคซีนชนิดนี้สามารถเอาไปใช้ประโยชน์ได้มากกว่าเคซีนรูปแบบอื่นๆ

ข้อควรรู้สำหรับเคซีน
    หลายคนคงอ่านข้อความโฆษณาของเคซีนที่ว่า ใช้เวลาย่อยประมาณ 8 ชั่วโมงในทางเดินอาหาร ซึ่งหลายคนก็ไม่ทราบว่ามีข้อจำกัดอีกดังนี้
    - ต้องทานตอนท้องว่างเท่านั้น และห้ามทานร่วมกับอาหารที่มีเส้นใยสูง เพราะจะทำให้เคซีนเคลื่อนตัวผ่านทางเดินอาหารได้ไว
    - ขณะที่ทาน ร่างกายต้องไม่ทำกิจกรรมใดๆ เพื่อให้ระบบทางเดินอาหารเคลื่อนตัวน้อยที่สุด
    ซึ่งทั้งหมดนี้ มีอยู่ช่วงเดียวก็คือ ทานแล้ว นอนเลย

ข้อดีของเคซีนก็คือใช้เวลาย่อยนานนั่นเอง เมื่อการย่อยนานกรดอะมิโนก็จะถูกส่งเข้าไปที่กล้ามเนื้อเรื่อยๆ โดยไม่ต้องไปดึงเอามาจากมวลกล้ามเนื้อเดิมที่มีอยู่นั่นเองครับ
  • ลืมบอกนิดนึงครับ โปรตีนที่ต้องการสำหรับการสร้างมวลกล้ามเนื้อจะอยู่ที่ 2 g ต่อน้ำหนัก 1 kg ครับ
    ยังไงก่อนฟิตก็ลองชั่งน้ำหนักสุนัขท่านไว้ก่อนก็ดีครับจะได้จัดอาหารเสริมได้พอดี ไม่มากเกินจนเสียของ
  • มีอีก 4 ข้อ เดี๋ยวมาต่อครับ
  • ไม่มีอะไรยากหากเราตั้งใจ มาเรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ
  • แปลว่าเวโปรตีนของคน หมาก็สามารถกินได้ด้วยละสิ
  • มาร่วมประกวดงานเจียงใหม่ด้วยดีไหมครับ???อิอิอิ
  • เรื่องของเวย์ เอาเป็นว่าหมาบางตัวโดยส่วนน้อย อาจมีอาการถ่ายเหลวครับ เนื่องมาจากระบบการย่อยไม่สมบูรณ์
  • 3.เบต้าอะลานีน ตัวนี้ใช้เพิ่มความแข็งแกร่ง และความอึดในการออกกำลัง ครับ
    ให้กิน 2g ตอนตื่นนอน และ 2g ก่อนออกกำลัง
  • อาหารเสริมช่วยได้เยอะครับ ดูพวกนักเพาะกายนะกินทั้งนั้น แต่ต้องระวังก็คือกินแล้วต้องออกให้หนักเพื่อไม่ให้สะสม อีกจุดนึงก็คือผมว่า พันธุกรรมก็มีส่วนเยอะ นี่ลูกสาวอาก้า ตอนฟิตๆ กล้ามคมกว่าพ่อมันอีก

image
    image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 121K
    m1_resize.jpg 227K
  • อยากไปเจียงใหม่จังเลยเจ้า
  • จัดวันไหนจะได้จองตั๋วล่วงหน้าครับ
  • พฤติกรรมในวัยเด็กก็มีส่วน Mohawka เวลาจูงเดินมันจะดึงสายมากๆ ผมพามันเดิน วิ่งแต่เด็ก ซึ่งมีผลต่อกล้ามตูดมากๆ ดูบั้นท้ายดินระเบิดของมัน

image
    ไฟล์แนบ
    1_2_resize.jpg 148K
  • MOHAWKA ดูโหดมากเลยท่าน ส่วนเรื่องอาหารเสริมเท่าที่ผมศึกษา อาหารกินแล้วถ้าใช้ไม่หมดก็จะถูกขับถ่ายซึ่งควรเรียกว่าสูญเปล่าครับ ที่สะสมน่าจะเป็นพวกยา หรือสารเคมีมากกว่า
  • เยี่ยม :063: งามๆทั้งนั้นค่ะเห็นแล้วมีกำลังใจปั้นลูกสาวมากๆๆเลย วันนี้เริ่มพาไปวิ่งเหยาะๆมา2รอบพอเรียกเหงื่ออายุยังน้อย ความสำเร็จมันยากตอนเริ่มนับหนึ่งนี่แหละ :o017:
  • พี่แนะนำสถานที่ซื้อยาด้วยก็ดี แต่ที่ผ่านมา bully max ครับ
  • เก็บข้อมูลยาวๆคับ
  • Mohawkaกะอาก้าหุ่นโคตรฟิตเลย แน่นมากๆโดยเฉพาะอาก้า
  • ขอแนวร่วมหน่อยครับ ชาวพิทโซน รวมใจ อยากให้ร่วมสนุกกัน ลงมาเลยครับทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้
  • ขอบคุณภาพลูกสาวนักกล้ามของk.nai_lek และk.mohawka งามอย่างแรงงง มีเคล็ดลับอะไรพิเศษ แอบกระซิบบอกกันมั้งนะค่ะ
  • 4.BCAAS บล้านเชนอะมิโน
    ขยายความ Branched Chain Amino Acids
    ทำให้ออกกำลังกายได้มากขึ้น และเพิ่มความอดทนในการออกกำลังกาย

ประกอบด้วยกรดอะมิโน 3 ชนิด คือ วาลีน (Valine), ไอโซลิวซีน (Isoleucine) และลิวซีน (Leucine)
    กระตุ้นการหลั่งฮอร์โมนที่เกี่ยวกับการเจริญเติบโต (Growth Hormone) ช่วยเพิ่มกำลังให้กับร่างกาย ทำให้สามารถออกกำลังกายได้มากขึ้น และเพิ่มความอดทนในการออกกำลังกายได้นานขึ้น
    ร่างกายจะใช้ BCAAs เป็นเชื้อเพลิงในการเสริมสร้างและเพิ่มมวลกล้ามเนื้อ
    ช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอจากการออกกำลังกาย
    เพิ่มภูมิต้านทานแก่ร่างกาย ทำให้ต้านเชื้อโรคหรือสิ่งแปลกปลอมอื่นไม่ให้เข้าสู่ร่างกายได้ดียิ่งขึ้น
    ร่างกายสามารถดูดซึมที่กล้ามเนื้อโดยตรงได้มากถึง 70% โดยไม่ต้องผ่านตับ จึงสามารถใช้กับผู้ที่มีปัญหาโรคตับต่างๆ ได้ด้วย
    ช่วยลดการทำลายกล้ามเนื้อ (Catabolism) ที่เกิดจากการออกกำลังกาย
  • ชอบกระทู้นี้ของคุณโดมมากๆ จุดประกายหมาคุณภาพ คนคุณภาพ น้องหมาคุณโดมคุณภาพและการเลี้ยงดูขั้นเทพยอมรับเลยค่ะ ใครได้ไปไม่ผิดหวังแน่นอนติดตามอยู่ค่ะ :063: :063: :063:
  • คุณฝนตื่นเช้าจัง
  • 5.อาร์จีนิน เพิ่มประสิทธิภาพการไหลเวียนของกระแสเลือด และเพิ่มความอดทนต่อการออกกำลัง
    กิน 2g ตอนตื่นนอน และ 2 g ก่อนออกกำลัง
  • 6.ครีเอทีน โมโนไฮเดรต
    ขยายความ Creatine Monohydrate ครีเอทีน โมโนไฮเดรต

ใช้ในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อ เหมาะสำหรับนักกีฬาที่ต้องการพลังงานเร่งด่วน

เป็นสารที่ร่างกายสามารถสร้างขึ้นได้ในปริมาณจำกัด จากกรดอะมิโน 3 ชนิด คือ Glycine, Arginine และ Methionine
    ใช้ในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อ เหมาะสำหรับนักกีฬาที่ต้องการพลังงานเร่งด่วน เพื่อให้ร่างกายมีความพร้อมสำหรับการออกกำลังกาย
    ใช้สำหรับนักกีฬา หรือผู้ออกกำลังกายเป็นประจำ เพื่อลดอาการปวด เมื่อยล้าของกล้ามเนื้อ
    เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการพลังงานสูงเพื่อใช้ออกกำลังกาย
    สำหรับผู้ที่ต้องการสร้างกล้ามเนื้อ (Body Building) แนะนำวิธีรับประทานดังนี้:
    - วันที่ 1-4 ของการเริ่มต้น (Loading Period) ให้รับประทานครีเอทีน โมโนไฮเดรต 20-30 กรัม ก่อนออกกำลังกาย 30 นาที
    - วันที่ 5 เป็นต้นไป (Maintenance Period) ให้รับประทานครีเอทีน โมโนไฮเดรต 5-10 กรัม ก่อนออกกำลังกาย 30 นาที
  • หมาใครเหนื่อยง่าย ไม่ทนร้อน ออกกำลังกายแล้วเกิดอาการฮีตสโต๊ค อยากให้ลองดูนะครับ

image

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา เอาไปทดสอบก็ปรากฏว่าได้ผลเป็นที่น่าพอใจ หมาหายหอบไวขึ้นครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC00107.JPG 57K
  • ทั้งหมดที่เขียนมา ผมผู้เขียนยังไม่ได้ทำตามทุกอย่างนะครับ
    (ส่วนหนึ่งก็เพราะกำลังทรัพย์ไม่เพียงพอ อิอิ และของบางอย่างก็ยังหายากพอสมควรในหาดใหญ่)
    แต่ยังไงก็อยากจะเขียนให้หมดเต็มๆสูตร คิดว่าก็น่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้างนะครับ
  • ชงกาแฟมากินกันพี่มาร์ค จัดจัด
  • พี่ตื่นเช้า แต่ผมยังไม่ได้นอน ฮาฮา
  • พี่เอาไปลงโปรโมทในเฟชบุ๊คให้แล้วนะครับ
  • ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ FB ผม หรือ FB พี่อะ ครับ
  • มันน่าหนักใจตรงราคาอาหารเสริมนี่แหละครับ งานนี้คงต้องคอรัปชั่น ผบ. สส. ซะแล้ว :-D
  • อาหารน่ะเรื่องเล็กแต่มาลุยกันจริงๆน่ะเรื่องใหญ่ครับท่าน
  • ว่าแต่ว่า ท่านพร้อมจะมาลุยกับผมรึยัง
  • ทุกวันนี้ก็พาเดินวันละ 5กม. +ว่ายน้ำบ้าง เกือบทุกวันอยู่แล้วครับ มันก็ล่ำๆ ไม่มีไขมัน แต่กล้ามมันไม่ปูดครับ แหะๆ :-D ผมเองก็รอดูแนวทางผู้สันทัดกรณีในนี้อยู่ครับ
  • เอาลงให้ตรงหน้า แฟนเพจเลยนะ มีคนชอบน่าจะหลายพันครับ ใครที่กด Like ที่หน้าเพจนี้ และเพื่อนๆจะเห็นการอับเดทข้อมูลทั้งหมดครับ

http://www.facebook.com/pages/Pitbullzone/129612480421035
  • อยากเห็นกิจกรรมดีๆแบบนี้มากครับผม :063:
  • ขอแชร์วิธีการสร้างมวลกล้ามเนื้อนะครับ คุณโดม
    ว่าแต่ได้ไม้งัดปากหรือยัง ใครได้แล้วรบกวนติชม
    ด้วยครับ จะได้ปรับปรุง
  • ขอบคุณครับคุณมุ๊ ได้รับของตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ไม้สวยมากเลยครับ
  • มาว่ากันต่อ หลังจากทำการเพิ่มมวลกล้ามเนื้อจนเต็มที่แล้ว ช่วงนี้หมาอาจจะดูอ้วนๆตันๆหน่อยนะครับ
    ก็ทำการออกกำลังไปตามสเตป ขอย้อนไปนำบทความที่สมาชิกของ Pitbull Zone เคยเขียนไว้มาลงเพื่อเป็นแนวทางนะครับ
    เริ่มที่พี่มาร์คก่อนเลย
    Mafia มิถุนายน 2010 Permalink
    ผมจะเล่าประสบการณ์จริงให้ฟังนะครับ ตอนผมอยู่อเมริกา
    มีฝรั่งท่านหนึ่ง จะพาหมาเดินแทบทุกเย็นประมาณ ช่วงห้าโมงเย็น
    เขาเดินผ่านหน้าบ้านผมทุกวัน โดยหมาเดินนำหน้า กึ่งดึงกึ่งลาก เจ้าของก็เดินตามแบบช้าๆ
    หมาก็ลากไปเรื่อยๆ เดินไปไหนก็ไม่รู้ ประมาณสักชั่วโมงเขาก็เดินกลับมา

ท่านเชื่อไหม แค่สามเดือน มันแทบจะเป็นหมาคนละตัวกับที่ผมเห็น
    กล้ามเนื้อ เส้นเลือด เส้นเอ็น ความคมชัดของกล้ามเนื้อ สวยมากๆ
    มีกล้ามครบทั้ง 9 จุดเลยครับ

หมาที่กล้ามสวยต้องมีกล้ามครบ 9 จุดดังนี้ครับ

กล้ามคอ กล้ามหัวไหล่สองข้าง กล้ามด้านข้างลำตัวสองฝั่ง
    กล้ามตรงบั้นเอวสองก้อนเหนือสะโพก และก็กล้ามขาหลังตรงบริเวณบั้นท้าย

การใช้ปลอกคอเดินจูงก็แทบจะได้กล้ามครบทุกจุดแล้วครับ

ผมอยากให้ทุกท่าน พาหมาท่านเดินเล่นทุกเย็น ท่านไม่ต้องไปหาในฝันที่ไหนอีกแล้ว
    เพราะหมาตัวที่ท่านพาเดินทุกวันตัวนั้น ภายในสามเดือน มันจะกลายเป็นหมาคนละตัว

พิตบูลเป็นสุนัขสายพันธ์เดียว ที่ทำกล้ามได้สวยงามที่สุด ทำได้ง่ายที่สุด
  • baba baba มิถุนายน 2010 Permalink
    โปรแกรมนี้ครับ รับรองหมาคุณกล้ามใหญ่แน่

ตื่นตอนเช้าให้กินโปรตีนผง (ซื้อตามร้าน GNC หรือไปถามพวกเล่นกล้ามว่าซื้อที่ไหน) 2 ช้อนตวง + นมหวาน 1 กล่อง

1 ชั่วโมงให้หลังจูงเดินให้ลาก หรือจับลากน้ำหนักเป็นเวลา 30 นาที

1 ชั่วโมงต่อมาให้กินอกไก่ดิบ (รวมหนังและกระดูก) 4 อก + ข้าว 1 ถ้วย

5 ชั่วโมงต่อมาให้กินอกไก่ดิบ (รวมหนังและกระดูก) 2 อก + ข้าว 1 ถ้วย

5 ชั่วโมงต่อมาให้กินอกไก่ดิบ (รวมหนังและกระดูก) 5 อก

1 ชั่วโมงต่อมาพาวิ่งเครื่องวิ่ง 10 นาที (แบบวิ่งเร็ว) หรือ 40 นาที (แบบวิ่งเหยาะ)

30 นาทีหลังจากวิ่งเสร็จให้กินโปรตีนผง 2 ช้อนตวง + นมหวาน 1 กล่อง

ถ้ามีใจอยากให้หมากล้ามใหญ่จริง ใช้แค่นี้ก็ได้ ถ่ายรูป และชั่วน้ำหนักไว้ด้วยนะ แล้วอีก 2 เดือนมาถ่ายและชั่งน้ำหนักเปรียบเทียบใหม่ ไม่ต้องไปซื้อสเตอร์รอยด์ หรือเม็ดแอนนาบอลให้เสียเงินฟรี
  • baba baba มิถุนายน 2010 Permalink
    สูตรขุนลูกหมาพันธุ์พิทบลู

ไข่เจียวใส่น้ำมันเยอะๆ 6 ฟอง ข้าวกล้อง 3 ถ้วย เนื้อหมูต้ม 5 ขีด ผักกาด 5 ใบ นมวัว 2 กล่อง วิตามินรวม 1 เม็ด เอามาใส่เครื่องแล้วปั่นรวมกัน ให้กินวันละ 5 มื้อเช้า สาย บ่าย เย็น ก่อนนอน

พอผ่านไป 2 วัน เปลี่ยนเมนูเป็นนมวัว 2 กล่อง ซีเรียล 2 ถ้วย เนื้อวัวดิบ 5 ขีด แครอท 1 หัว ปลาทูน่า 2 กระป๋อง วิตามินรวม 1 เม็ด ใส่เครื่องแล้วปั่นรวมกัน ให้ 5 มื้อเหมือนกัน

อีก 2 วันก็เป็นสันในไก่ หรืออกไก่ bb 5 ขีด ข้าวโพด 300 กรัม นมหวาน 2 กล่อง กล้วยน้ำว้า 3 ลูก ไข่ต้ม 6 ฟอง ใส่เครื่องแล้วปั่นรวมกัน ให้ 5 มื้อ

1 วันที่เหลือให้อาหารเม็ดสูตรลูกหมา แช่น้ำให้นิ่ม ผสมกับไข่ 2 ฟอง และน้ำมันข้าวโพด 2 ช้อนโต๊ะ และก็นม 2 กล่อง คนให้เข้ากันแล้วเอาไปเข้าเวฟ 5 นาทีครับ แบ่ง 5 ส่วนให้กิน

ปล.ลองดูครับได้ผลๆ
  • yakuzaawaa พฤษภาคม 2009 Permalink
    โปรแกรมการสร้างกล้ามเนื้อ
    เข้าวันที่ 2 อย่าลืมถ่ายพยาธิก่อนเข้าโปรแกรม ถ้าพิทบูลของคุณไม่ได้ถ่ายพยาธิอยู่เป็นประจำให้คุณถ่ายพยาธิรวมและพยาธิตัวตืดก่อนก ารเข้าโปรแกรมตามที่สัตว์แพทย์แนะนำ
    วันที่ 2 หลังจากชั่งน้ำหนักหมาของคุณแล้ว ให้วิตามินC 1000 มิลิกรัม และน้ำดื่ม 250 มิลิลิตร ผสมกับน้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ (น้ำมันข้าวโพด) หนึ่งชั่วโมงก่อนการจูงเดิน จูงเดินหนึ่งชั่วโมง เวลาอาหาร ให้จัดอาหารตามอย่างวันแรก

วันที่ 3 จูงเดิน 1 ชั่วโมง ทำทุกอย่างเหมือนกับวันที่ 2
    วันที่ 4 ให้เพิ่มน้ำมันพืชเป็น 2 ช้อนโต๊ะ ก่อนการจูงเดินหนึ่งชั่วโมง จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงสิบนาที หลังจากการจูงเดินให้อาหารตามอย่างวันที่ 2
    วันที่ 5 เป็นวันพักผ่อนไม่มีการออกกำลังกาย ถ้าคุณสามารถทำได้ อย่าไปรบกวนหมาในเวลาที่มันพักผ่อนให้มันนอนอย่างสงบ และอยู่ในที่ๆ ไม่มีอะไรมารบกวนถ้าเป็นไปได้ อาหารให้กินอาหารทุกอย่างเหมือนกับอาหารหลังการออกกำลังกายของวันที่ 2 วิตามิน C ไม่ต้องให้ในวันนี้ แต่ยังคงต้องชั่งน้ำหนักและจดบันทึกความเปลี่ยนแปลงของน้ำหนักไว้
    วันที่ 6 ทำทุกอย่างเหมือนวันที่ 5
    วันที่ 7 - 9 หลังจากชั่งน้ำหนักหมาของคุณแล้ว ให้วิตามินC 1000 มิลิกรัม และน้ำดื่ม 250 มิลิลิตร ผสมกับน้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงสิบนาที หลังจากการจูงเดินให้อาหารตามอย่างวันที่ 2
    วันที่ 10 จูงเดินเพิ่มขึ้นเป็น หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที อาหารให้เหมือนเดิมทุกอย่าง
    วันที่11 ? 12 พักผ่อน
    วันที่ 13 ? 16 จูงเดิน หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที อาหารให้เหมือนเดิมทุกอย่าง
    วันที่ 17 ? 18 พักผ่อน อาหารให้ปกติเหมือนทุกวันที่พัก
    วันที่ 19 วันนี้หมาของคุณจะมีสภาพร่างกาย กล้ามเนื้อที่พร้อมสำหรับรับงานหนัก กล้ามเนื้อที่บาดเจ็บจากการเดินในช่วงอาทิตย์แรก ๆ ได้ถูกรักษาและฟื้นฟูโดยกระบวนการ การทำงานของร่างกาย โปรตีนช่วยซ่อมร่างกายให้สมบูรณ์ น้ำช่วยการทำงานของไต อาหารที่กินเข้าไปทั้งหมดกำลังทำงานอย่างได้ผลยิ่งถ้าคุณสามารถให้ CT, BC, LCT, LGM คุณจะเห็นความเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน ซึ่งรวมถึงการให้ WPI ก่อนก่อนออกกำลังกายด้วย ถ้าคุณพลิกอุ้งเท้าหมาดู คุณจะเห็นว่าอุ้งเท้ามีการปรับสภาพ มันจะแข็งขึ้น ซึ่งนั้นเป็นเรื่องดี ถ้าคุณสังเกตหมาของคุณอยู่ตลอดในการเดิน คุณจะเห็นว่าในช่วงวันที่ 13 ? 16 หมาจะดูไม่เหนื่อยมากในการเดิน หนึ่งชั่วโมงยี่สิบนาที และมันจะหายเหนื่อยเร็วขึ้นหลังจากออกกำลังกาย ตัวคุณเองก็เช่นกัน กล้ามเนื้อด้านหน้าช่วงแข้งจากที่เคยมีอาการเจ็บในช่วงอาทิตย์แรกก็จะหายไปและเริ่มม ีความอดทนมากขึ้นในการเดิน น้ำหนักหมาจะลดลงไปนิดหน่อยไม่ต้องกังวล กล้ามเนื้อรัดตัวมากขึ้น น้ำลายที่เคยขุ่นเหนียวจะเริ่มใส่ขึ้นและไม่เหนียวมากเหมือนก่อน อ้าวล่ะ คุณควรมีสายรักหน้าอก ซึ่งเป็นคนละประเภทกับสายลากน้ำหนัก สายรัดหน้าอกที่มีห่วงสามารถเกี่ยวกับสายลาก เพื่อลากน้ำหนัก เราจะใช้โซ่เป็นน้ำหนักถ่วงในการลาก ใช้โซ่ที่มีความยาวไม่ควรเกิน 60 เซนติเมตร น้ำหนักเส้นละ 3 กิโลกรัม 5 เส้น และ 2 กิโลกรัม 2 เส้น เมื่ออุปกรณ์ทุกอย่างพร้อม ในวันนี้ เราจะให้หมาของคุณเริ่มการพัฒนากล้ามเนื้อ

• วันที่ 19 หลังจากให้หมาขับถ่ายแล้ว ให้ชั่งน้ำหนักและจดบันทึก ให้วิตามิน C 1000 มิลิกรัม น้ำมันปลา 1000 มิลิกรัม LCT และ Folic Acid น้ำดื่ม 250 มิลิลิตร น้ำมันข้าวโพด 2 ช้อนโต๊ะ WPI 1 ช้อนโต๊ะ ถ้าไม่มีคุณสามารถใช้ ไข่ต้มสุก 4 ใบ ใช้เฉพาะไข่ขาว บดให้ละเอียด ผสมทุกอย่างเข้าด้วยกัน ให้หมากินหนึ่งชั่วโมงก่อนออกกำลังกาย วันนี้ให้จูงหมาเดิน 30 นาที เพื่อเป็นการอุ่นเครื่อง หลังจากนั้นให้เอาโซ่ที่เตรียมไว้ เส้นน้ำหนัก 2 กิโลกรัม เกี่ยวเข้ากับสายรัดอก ให้หมาเดินลาก 3 นาที หลังจากนั้นเดินตัวเปล่า 5-8 นาที แล้วกลับมาลากอีกครั้ง นั้นนับเป็นหนึ่งยก ในวันนี้ให้หมาลากทั้งหมด 5-6 ยก ไม่มีการพักในเวลาที่ออกกำลังกาย แต่ถ้าหมาดูเหนื่อยมากเกินไปให้หมาเดินตัวเปล่า เดินเล่นจนหายเหนื่อย เช็ดตัวด้วยน้ำ และพัก แต่ถ้ามันทำได้ดีในวันนี้ เมื่อครบ 5-6 ยก ให้หมาเดินตัวเปล่า เดินเล่นอีก 15 นาที แล้วจึงเข้าที่พัก หลังจากนั้น 15-20 นาที ให้กินน้ำจำนวนจำกัด หลังจากกินน้ำ 15-20 นาที ให้อาหารเม็ด ผสมกับ ไข่ต้ม 2 ใบ ตับ 40 กรัม อกไก่หนึ่งชิ้น (ตับและอกไก่ จำนวนที่ให้อาจมากหรือน้อยกว่าที่กำหนด ให้คำนวณตามน้ำหนักตัวหมา) น้ำมันข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะ วิตามินรวม 1000 มิลิกรัม CT, BC, LGM ผสมกับน้ำหนึ่งลิตร
    วันที่ 20 - 21 ให้ทำเหมือนกับวันที่ 19
    วันที่ 22 ? 23 พักผ่อน ให้ตัดอาหารก่อนออกกำลังกายออก รวมทั้งอาหารเสริมที่ให้หลังออกกำลังกาย ให้เหลือไว้เพียงวิตามินรวม และอาหารสด
    วันที่ 24 ทำทุกอย่างเหมือนวันที่ 19
    วันที่ 25 ให้เพิ่มการลากน้ำหนัก เป็นโซ่น้ำหนัก 2 กิโลกรัม 2 เส้น อาหารก่อนและหลังออกกำลังกายให้เหมือนเดิม จำนวนยกในการลากเท่าเดิม
    วันที่ 26 - 27 ให้เพิ่มจำนวนลากขึ้นอีกหนึ่งยก เป็น 7? 8 ยก ทุกอย่างให้ กินและทำเหมือนกับวันที่ 19
  • nol พฤษภาคม 2009 Permalink
    WPI น่าจะเป็น Whey Protein Isolated ซึ่งเขาเขียนว่าใช้ไข่ขาวต้มสุก ๔ ฟองแทนได้ (แต่จริงๆ แล้วใน Whey จะมีช้อนตวงอยู่ ซึ่ง Whey ๑ ช้อนตวงมีโปรตีนประมาณ ๒๔ กรัมครับ เท่ากับไข่ขาวต้มประมาณ ๘ ฟอง)

LCT น่าจะเป็น Lecithin แต่ก็อาจจะเป็น L-Carnitine

CT น่าจะเป็น Creatine ทำให้มีร่างกายรวมน้ำเอาไว้เพื่อให้กล้ามเนื้อมีแรงทำงานได้ดีขึ้น

BC น่าจะเป็นวิตามิน B Complex มั้ง

ที่เหลือไม่ทราบครับ
  • เริ่มแล้วนะค่ะคุณโดมยังไม่สนผลลัพธ์ นับหนึ่งไว้ก่อน เย็นวันนี้วันที่2วิ่งรอบสวนสาธารณะ3รอบเดิน2รอบ
    ก่อนออกกำลังกาย3ชม.ไข่ต้ม2ฟอง f1 และแคมเซียม1เม็ด ตอนนี้อาหารเสริมอื่นยังจัดหาไม่ทันอยู่สกลนครหลังออกกำลังกาย นม2ถุง ไข่ต้ม2ฟอง f1 เช็ดตัวด้วยเดทตอล หลับปุ๋ยไปตั้งแต่2ทุ่มแล้วสงสัยจะเพลียน่าดู