ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครว่า บูลลี่ ลากน้ำหนักไม่ได้ !!
  • สาวแกร่งของวงการ
  • สุดยอดจากัวส์ลูกรักของพี่ฝน =D>
  • ทำไม่ได้ หรือ ยังไม่ได้ทำ แต่สำหรับ พิทนนท์ ได้ไม่ได้ ก็จะทำ คับ ใจถึงก็ไปถึงคับ สู้ๆ คับ พิทนนท์
  • รากได้ 900 ทุกตัว แต่ สนามหน้า เราไม่หยุดที่ 900 แน่นอน คับ
  • ชอบจังเลยกับคำพูดประโยคนี้ของน้องฝนทิพย์ "ฝากไว้ นะค่ะ การฝึกแบบผิดๆ ไม่ศึกษาไม่เรียน จาก แหล่งต่าง
    อาศัย แค่ความอยาก ความสะใจ ความต้องการของเจ้าของ มันไม่ต่างจากการเอาหมาเราไป " ทรมาน " ค่ะ

-อยากให้ทุกคนตระหนักมากๆๆ รับฝังความเห็น ความรู้ และประสบการณ์ จากคนก่อน คนรู้ บ้างแล้วนำมาปรับปรุง กับตัวเอง :013:
  • บลูลี่ซับสนุ่นอายเลยพี่สู้.... :063:
  • ไม่กล้าวิจารณ์นะน้องสู้ น้องฝน และน้องๆๆพิตบูลนน มาถูกทาง มาได้ มาดี ทุึกตัวอัลเริทร์ มากๆ ครับ แต่อยากให้หาทางการเริ่มออกตัวให้เจอครับ อาดูแล้ว ตัวที่กัดสายลากนะ คือเพชรครับ แต่เจียรนัย มุม เหลื่ยม ยังไม่เข้าที่เข้าทางครับ และต้องคุมเกมส์มัน อย่าให้มันคุมเกมส์เรา เวลาฝึกซ้อม แต่ไม่บอกนะว่าทำอย่างไร "เด็กดื้อ คือเด็กฉลาด" ครับ
  • :063: เด็กดื้อ คือ เด็กฉลาด ที่เราต้อง (..............) จัดหนักๆ แฮะ แฮะ ( เติมคำในช่องว่างเอาเองนะครับ ) :-D
  • ดูคลิปจากัวส์ลากแล้วอึ้งเลย บูลลี่ใจเกินร้อยจริงๆ.. \m/ :063:
    ในอนาคตคงต้องขอชิมลางดูบ้างซะแล้ว :-D
  • :-)) เย้ๆๆปธ.หนุ่ม :-ss [-X
  • ดูกระทู้นี้แล้วมีกำลังใจ ของหนุก็บลูลี่จะพยายามฝึกให้ดีที่สุดนะคร๊ :)
  • พิทนนท์สู้เค้านะ :)>- =D>
  • =D> =D> :006: :006: :006: :006: :006: :006: :006: :006: :006: =D> =D>

ขอปรบมือดังๆๆๆๆๆๆ ให้เหล่านักรบ บูลลี่ และแฟนซี ของเจ้าของที่นำเข้ามาร่วมแข่งขัน :063:

แค่คิด....ก็ชนะแล้ว
    เป้าหมายไม่ใช่เพียงแค่รางวัล แค่ได้ลงแข่ง
    แค่ได้ให้พิตมีกิจกรรมทำร่วมกับเจ้าของที่เค้ารัก แค่คิดก็สุขเกิน

รางวัลอาจมีเพียงหนึ่ง แต่มิตรภาพมีเกินร้อย สำหรับคนหัวใจนักสู้ :062: :062: :033:

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1626.JPG 179K
    IMG_1625.JPG 204K
    IMG_1627.JPG 155K
  • ซัน พิตบูลโซน นนท์ & โกโก้

ปัญหามากกว่า แฟนซีจมูกดำ ทั้งกัดสาย ทั้งเวลาซ้อมน้อย และสนามแรก

แต่ความตั้งใจจริง จบที่ 900กก แบบลากไป กัดไป :063:

image
    image

ก้อง พิตบูลโซน นนท์ & วินเซน ไอดอล... บูลลี่บ้าพลัง
    ไม่มีกิจกรรมอะไรที่ บูลลี่ซาตาน ศิลปินพญายม ตนนี้ ทำไม่ได้
    เพราะก้อง เจ้านายเซน เคยพูดไว้ว่า...หมา...เป็นได้อย่างที่เราอยากให้เป็น :063:

image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1553.JPG 186K
    IMG_1551.JPG 197K
    IMG_1725.JPG 217K
    IMG_1568.JPG 198K
  • โจ & ฮะเก๋า 3อาทิตย์ กับการฝึกซ้อม
    โดยคำแนะนำ จากD1 และความมุ่งมั่นของโจ ยืนยันว่า3 อาทิตย์จริงๆ
    เพราะก่อนน่านั้น มองข้ามความสามารถ ฮะเก๋า มัวแต่จะไปหา เรดโนส ตัวใหม่ มาฝึกลงสนาม

แต่ไอ้เก๋า มันก็แสดง ให้เห็นแล้ว ถ้านายมั่นใจเก๋า เก๋าต้องทำได้ครับ 1100 กก สุดยอด :063:

image
    image

หนึ่ง ยังเตริ์ก กับ ข้าวสวย และยอดรัก
    ไม่ต้องมีคำอธิบาย ของเค้าแรงส์จริง ดีจริง มาด้วยใจจริงๆ :063:

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1692.JPG 214K
    IMG_1588.JPG 205K
    IMG_1605.JPG 203K
    IMG_1616.JPG 214K
    IMG_1617.JPG 168K
  • :063: "เป็นได้อย่างที่เราอยากให้ัเป็น" :065:
  • แรมโบ้ อีกหนึ่งจอมพลัง จากยังเตริ์ก :063:

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2376.JPG 167K
    IMG_2373.JPG 191K
    IMG_2377.JPG 164K
  • หมาเป็นอะไรก็ได้ ที่นายอยากให้เป็น ถ้าไม่เชื่อดูฮะเก๋าสิ
    หรือง่ายๆลองทำเองแล้วจะรู้ว่ามันทำได้(แต่เราต้องมีใจ มีเวลา และต้องเชื่อมั่นในตัวขอมันด้วย)
    บูลลี่อ้วนๆขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคับ
  • ฮะเก๋าพลังเสือ 5555 ถูกนายว่าเป็นอย่างอื่นเลยแกล้งลากไม่ไหวเลย55555
  • ตอนเราเค้าใจกันแล้วคับพี่ก้อง5555
  • ตอนงาน 9 ธ.ค.55 ที่งาน D 1 เห็นแรมโบ้ลากล้อรถใหญ่แล้ว บอกว่าน่ากลัวมากๆๆหมาตัวนี้ ภาวะนางานเชียงใหม่ ขอให้อย่้าได้เจอกันเลย แต่ก็ไม่เป็นผล เจอกันจนได้กับเจ็ทโด้ ซึ่้งผลปรากฎว่า ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เรามั่นใจของ ของเราทำของเราให้ดีที่สุด ทุกอย่างก็ราบคาบไปเอง เป็นคติ เตื่อนใจให้รุ่นหลังๆนะครับ อย่าได้กังวล อย่าได้กลัว กับสิ่งที่มายังไม่ถึง ไม่แน่เมื่อสิ่งนั้นมาถึง เราอาจเป็นผู้ชนะก็ได้55555555555งั่้น บารอน ฝากไว้ก่อน เมืองทอง ขอคืนละกัน กิ้วๆๆๆๆimage
    ไฟล์แนบ
    6557.jpg 220K
  • เจ็ดโด้เก๋าเกมส์กว่า เบาๆออกตัวไม่ต้องคุยเลย แต่พอน้ำหนักมาก อาทลูศรีเป่าของใส่เจ็ดโด้ตลอดเลย พลังมาลากผ่านตลอด ของที่เป่าใส่บั้งไฟ อบต. อาจเป็นดินปืนที่ใส่เพิ่มไปก็เป็นได้ 5555 ผมสังเกตุดูหลายทีแล้ว
  • ช่างสังเกตุ........นี่แหล่ะครับน้องๆ ผู้ที่เล่นทีหลัง หรือกำลังจะเริ่มเล่น ที่เคยบอก ที่เคยพูดไว้ เสมอว่า เรื่องน้ำหนักที่ลาก อย่าเพิ่มไปคิด อย่างเพิ่งไปรีบร้อนกับมัน เอาเรื่องที่เราให้มันทำอะำไร ให้มันรู้ก่อนว่าต้องทำอะไร และทำตามในห้วงเวลาที่กำหนด ที่ต้องการ เพราะถ้ามันไม่เข้าใจแม้แต่น้ำหนักรถเปล่าๆๆๆมันก็อาจจะไม่เดินก็ได้ เมื่อมันรู้ว่ามีสิ่งของถ่วงหลังมันอยู่ ครับ
  • ขออนุญาติปรมมือดังๆให้กับสิงห์นักลากบูลลี่อีกทีครับเยี่ยมมากๆครับทุกท่านเลยครับ

สงสัยสนามหน้า Monster เจ้าปีศาจแก่ต้องเตรียมฟิตความแข็งแกร่งให้มากกว่านี้ซะแล้ว

ก่อนอื่นขอเสริมที่พี่ไพฑูลย์เจ้าของรางวัล " แมนอ๊อฟเดอะแมทซ์ " ได้กล่าวใว้ข้างบนนี้อีกหน่อยครับว่า

หัวใจหลักๆของการฝึกลากต้องเน้นการสั่ง ( การสื่อสาร ) ให้นักกีฬาทำตามคำสั่งในทุกๆครั้งที่เราสั่ง

ฉะนั้นในขั้นตอนการฝึกเราควรเริ่มฝึกจากให้ลากที่น้ำหนักน้อยๆก่อน ( สังเกตุดูอาการเดินแบบเหนี่ยวๆ )

แล้วจึงค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไปเรื่อยๆที่สำคัญช่วงที่เพิ่มน้ำหนักแล้วนั้นเราต้องใส่ความมั่นใจให้ตัวสุนัข

โดยตัวเราเองต้องอยู่ใกล้ๆตัวสุนัขและหากสุนัขไม่เดินควรจับตัวเค้าหรือใช้สายจูงพาเค้าเดินเลยก็ได้

แต่เราต้องออกคำสั่งไปควบคู่กันไปและในเวลาต่อๆมาถ้าเค้ามั่นใจแล้วเราก็งดการใช้สายจูงได้เลย

มาถึงตรงนี้เป็นเพียงแค่การเริ่มต้นในการเพิ่มความพยายามให้ตัวสุนัขนะครับ หากแต่ยังอีกมากมาย

แล้วแต่สูตรของใครเพราะสุนัขแต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ ผมเพียงแค่ใส่เนื้อหาในแบบกลางๆ

เพื่อให้ท่านๆเหล่าพลพรรคแฮนด์เล่อร์ที่มีใจเริ่มรักและอยากฝึกสุนัขลากน้ำหนัก

ได้นำไปทดลองใช้กับเพื่อนแท้สี่ขาของท่านเอง แต่เหนืออื่นใดพยายมให้ความสมดุลย์ให้การฝึกนะครับ

เพราะ " สุนัขไม่สามารถคิดเองได้ ตัวเราผู้เลี้ยงต่างหากที่คิดเองเอ่อเองทั้งนั้น "
  • รูปแบบการฝึกแบบทรหดอดทด เป็นอีกรูปแบบหนึ่งที่ทำให้สุนัขแกร่งขึ้นและสร้างความมั่นใจให้ตัวสุนัข

รูปแบบนี้คือการเดินระยะไกลหรือเดินในเวลานานๆนั่นเอง ทำได้ดังนี้ครับ

คือให้สุนัขเดินลากโซ่หรือขวดทรายหรือยางรถเก๋ง ( ให้น้ำหนักที่ลากอยู่ประมาณ 1ใน3 หรือ 1ใน4 ก็ได้ )

ด้วยน้ำหนักที่เบาสุนัขจะเดินได้นานแต่จะเหนื่อยขึ้นเรื่อยและเหนื่อยมากๆ สิ่งสำคัญเราต้องเตรียมน้ำติดตัวไปด้วย

และสิ่งสำคัญอีกอย่างคือพื้นที่พาสุนัขเดินจะต้องไม่แข็งเช่นดินเหนียวที่แห้งๆ,ถนนลูกรัง,ถนนราดยาง,ถนนคอนกรีตฯ ห้ามนะครับ

ถ้าให้ดีต้องเป็นพื้นหญ้า,ดินล้วน,ดินทรายหรือดินที่นุ่มๆครับ แต่ดินทรายจะยากหน่อยเพราะขาสุนัขจะจมลึก

ดินทรายจึงเหมาะกับสุนัขที่ลากได้ดีแล้วระดับในหนึ่งครับ

มาว่ากันต่อตรงที่การพาสุนัขเดินลากน้ำหนักเป็นเวลานานๆ อาจแบ่งออกเป็น SET ก็ได้นะครับ สัก 3 SET

ดังนี้ 15 นาที , 20 นาที , 15 นาที ช่วงพักก็ 3 ถึง 5 นาที รวมเวลา ก็ ประมาณ 60 นาที ต่อหนึ่งวันครับ

ควรเลือกเวลาที่อากาศไม่ร้อนในการฝึกนะครับ และควรให้สุนัขได้ดื่มน้ำไปเรื่อยด้วยนะครับแต่ไม่ต้องเยอะแค่จิ๊บๆ

และควรมีวันพักผ่อนบ้างเช่น ฝึก 2 วัน พัก 1 วัน หรือ ฝึก 3 วัน พัก 1 วัน เลือกเอาครับ

ทำติดต่อกันเป็นเวลาอย่างน้อย 1 เดือน แล้วมาลองฝึกออกตัวกันใหม่ รับรองลากกระจายครับ

อ้อเกือบลืมซะแล้วมั้ยหล่ะ ในขณะเราพาเค้าเดินระยะไกล ตัวเราเองก็ต้องออกคำสั่งด้วยตลอดนะครับ

เพื่อเพิ่มความเข้าใจในคำสั่งครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นควรให้ครอบครัวมีส่วนร่วมในการพาสุนัขไปเดินเล่นด้วยนะครับ เพราะใช้เวลาค่องข้างนาน

อันเป็น กุศโลบาย อย่างหนึ่งที่ส่งเสริมให้คนในครอบครัวได้มีส่วนร่วมในการได้ทำกิจกรรมกับเพื่อนแท้สี่ขาของเรา

และยังเป็นการขัดเกลาจิตใจที่ก้าวราวของสุนัขให้อ่อนโยนลงได้ดีครับ

เพราะการฝึกสุนัขลากน้ำหนักอยู่เพียงคนเดียวเงียบๆ จะส่งผลกระทบต่อตัวสุนัขเองในสนามแข่งได้หลายประการ

เช่นสุนัขตื่นสนาม , ตื่นเสียงดัง , ตื่นคนดูเยอะๆ ที่สำคัญเห็นสุนัขเยอะๆแล้วจิตหลุดก็มีครับ

ผมจึงอยากฝากอีกอย่างคือเราควรพาเค้าไปเดินลากน้ำหนักให้ที่ใหม่ๆแปลกๆสำหรับตัวสุนัขบ้าง เพื่อความเคยชิน

• ตัวอย่างงานที่เชียงใหม่ ผมขอนุญาติยกตัวอย่าง เสือน้อย พิทบูลโซน นนท์ เพราะได้คุยกับคุณเจมส์แล้วถึงบ้างอ้อเลยครับ

คุณเจมส์ฝึกเสือน้อยด้วยความมุมานะมากๆขนาดต้องจำกัดเวลางานเวลาอย่างอื่นบ้างเพื่อการได้ฝึกเสือน้อย

แต่ก็นั่นแหล่ะครับการได้ลงมือลงแรงลงใจมันย่อมมีคำตอบให้เรา

" เสือน้อย ทำหน้าที่ลาก และทำน้ำหนักได้ไม่ดีเท่าที่เคยซ้อมมา ในวันแข่งจึงเกิดคำถามคาใจคุณเจมส์ "

คำตอบคือ เสือน้อยฝึกลากน้ำหนักแต่เพียงหน้าเดียว

คือ คุณเจมส์พาเสือน้อยลากบนรางพรมอย่างเดียว ( เป็นการฝึกออกตัวซะส่วนใหญ่ )

และยังขาดการเดินเพื่อให้เค้าเกิดกำลังก่อนนำสุนัขไปฝึกออกตัว ( สุนัขควรมีกำลังก่อนจึงนำไปฝึกออกตัวถึงจะได้ผล )

และที่สำคัญบรรยากาศแวดล้อมในการฝึกก็เป็นแบบฝึกอยู่คนเดียวและสถานที่ฝึกเดิมๆ สาเหตุหลักๆมีดังนี้ครับ

สนามหน้าต้องจับตาดู " เสือน้อย " ให้ดีนะครับท่านผู้ชม

ขอบคุณ คุณเจมส์ มากๆครับ และอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยที่ผมขอยกมาเป็นตัวอย่างโดยไม่ได้แจ้งให้ทราบก่อนครับ

ลองนำไปประยุกต์ใช้กับตัวท่านเองและเพื่อนท้สี่ขาของท่านอย่างมีความสุขและสมดุลย์นะครับ

ปล. ข้อความข้างบนนี้เป็นเพียงประสบการณ์เล็กๆน้อยๆของผม ขาดตกบกพร่องตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ
  • ขอบคุณ สำหรับ ความรู้ มากเลยคับ ผมลองไปทำกับโกโก้ ดูคับ
  • ดีใจครับที่ได้คุยกับพี่ เรื่องที่พี่พูดล้วนเป็นเรื่องที่เจมส์ไม่เคยนึกถึงมาก่อน จะพยายามทำให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ แม้ไม่ดีกว่าตัวอื่น ก็ต้องดีกว่าเดิม
  • สำหรับ โก โก้ กระสุนเงิน เอาอย่างนี้นะครับ คุณซัน ผมว่าใจคุณเกินร้อย สุนัขของคุณซันจึงเหมือนกันกับคุณซันครับ

เรามาเริ่มนับหนึ่งใหม่ครับ ใจเย็นๆ

1.หาวิธีไม่ให้เค้าหันกลับมากัดสายลากก่อนครับ เช่น หาตะกร้อรัดปากแบบที่ไม่ให้เค้าอ้าปากได้เยอะครับใส่ให้กระชับ

2.การฝึกคุณซันควรใส่สายจูงตลอดเวลาก่อนครับ จับจังหว่ะดูว่าช่วงไหนที่เค้าจะหันไปกัดชุดลากให้กระดุกสายจูง

ไม่ให้เค้าหันไปงับสายลากได้ แต่เราต้องทำการกระดุกสายจูงก่อนเค้าจะหันตัวกลับไปได้นะครับ ( เราต้องเป็นผู้นำเค้าครับ )

3. เริ่มพาเดินระยะไกลได้เลยตามข้อมูลข้างบนที่ผมเขียนไปครับ

ที่สำคับตรงจุดที่เราสั่งเค้าได้หรือแก้ไขพฤติกรรมอันไม่พึ่งประสงค์จากเค้าได้ ให้เรารีบโอบกอดชื่นชมเค้าแบบโอเว่อร์เลยนะครับ

ทำไปเรื่อยๆครับ อย่าหักโหม ( เดี๋ยวผอมครับ อิ อิ เราต้องเอาหุ่นไปข่มเค้าใว้ครับ ) อาศัยเวลาเป็นตัวช่วยขัดเกลาเค้าด้วยครับ

4..................ส่วนข้อนี้ค่อยมาว่ากันอีกทีหลังจากที่ คุณซัน ได้ลองทำดูแล้วสัก 1 เดือน ครับ

เอาใจช่วยนะครับ โก โก้ กระสุนเงิน จะปราบ ไลแค่น ได้ หรือ ไม่ ต้องคอยติดตามชมครับท่านผู้ชม

ปล. คุณซัน ควรเปลี่ยนชุดลากให้ โก โก้ กลับไปใช้แบบเดิมๆแทน แบบโซ่ ครับ มันต่อน้ำหนักให้คู่ต่อสู้เยอะไปครับ
  • ดีใจเช่นกันครับคุณเจมส์ เพราะเราเหมือนกันครับ ( ไม่ไช่แค่รูปร่างแต่ มันอยู่ข้างในนั้นครับ ) :063:
  • กระทู้ได้ทั้งความรู้และกำลังใจมากเลยค่ะ :063:

บารอนขอเกาะกระแสบูลลี่ลากด้วย ตอนนี้ค่อยๆซ้อม พร้อมเมื่อไหร่ขอลุยด้วยคนค่ะ :-D

image
    ไฟล์แนบ
    baron_pull.jpg 264K
  • =D> =D> =D> :063: :063: :063:
  • ดีใจและมั่นใจว่า วงการลากน้ำหนักกำลังได้รับความนิยมมากขึ้น :-D
  • ใครสนใจจะทำลาก พลาดกระทู้นี้ เสียใจอย่างแรงแน่ๆ
  • ความรู้แน่นปึ๊กเลย :033:
  • ผมก็ดีใจและแอบมีความหวังเล็กๆว่า อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย ทุกๆตัวจะได้รับการดูแลที่ดีจากทุกๆฝ่ายครับ

มาช่วยกันเติมเต็มนะครับ ขอบคุณครับทุกๆท่าน ที่ทำให้มีวันที่แสนดีอย่างเช่นวันนี้ครับ :-D
  • เลี้ยงพิต มีเพือ่น ได้มิตรภาพ เติ่มความสุขให้ชีวิต ผมว่าแค่นี้ก็คุ้มค่ามากเกินพอแล้วครับ
    แต่หลายคน เลี้ยงหมา เสียเพื่อน ทำลายมิตรภาพ มีแต่ความทุกข์ เพราะเขาไม่ได้เลี้ยงเพราะรักจริงๆ
  • แสดงความยินดีกับน้องสู้และน้อง ฝนทิพย์ และเหล่า "นักลากฉบับบูลลี่" ด้วยครับ ที่ทำให้ บูลลี่ได้ลืมตาอ้าปากนอกเหนือจาก สนามประกวด ;-) ณ ตอนนี้ ทั้ง จากัวส์ ฮะเก๋า มอนสเตอร์ วินเซนต์ ได้ กาชื่อ" เจ้าอาก้า " ออกจากสารบบ บูลลี่ลากไปแล้ว :-D แต่เมื่อไหร่ คนพร้อม หมาพร้อม เจอกันแน่นอนครับ :X

image
    ไฟล์แนบ
    aka1_resize.jpg 127K
  • I will be back !!!!!

image
    ไฟล์แนบ
    zakk1.jpg 129K
  • ยังมีความหวังว่าจะได้ยลโฉมเจ้า " อาก้า " บนสนามลากอยู่นะครับ พี่ตั้ม กีต้าร์เทพ ขอบคุณสำหรับการโซโล่คาราบาวนะครับ :063:
  • พูดถึง " ฮะเก๋า " สนามนี้ทำได้ดียอดเยี่ยมมากๆครับ ผมขอยกนิ้วให้เลย ด้วยบุคลิกที่เป็นกันเองแถมติดตลกอีกด้วย

ของแฮนด์เล่อร์ " น้องโจ " อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ พลังและความตั้งใจล้นเหลือจริงๆครับสำหรับน้องโจ

สนามหน้าต้องรักษาสะเต็ปใว้ให้ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :063:
  • สุดยอดครับ จากัวร์ ขนาดของผมเป็นมาแดง ยังลากได้แค่ 800 เป็น บูลี่อย่างจากัวร์ ได้ อีกอย่างอยู่ในรุ่นเดียวกันด้วย อิอิ
  • ขอบคุณ ประธานหนุ่มมากคับ สนามหน้าจะพยายามทำให้ดีกว่าสนามที่แล้วคับ
    ตอนโจและฮะเก๋าเราปรับความเข้าใจกันแล้วคับ
    มันสัญญาว่าสนามน่ามันจะไม่ทำให้พ่อมันน่าแหกอีกคับ
    สนามแรก 1100 สนามสอง 1300 เป็นอย่างน้อง เรดโน้ตระวังบูลลี่อ้วนๆให้ดีนะ
  • :-D ขอแสดงความดีใจกับสิงห์นักลากทุกคนด้วยครับ สนามนี้ทำได้ดีขึ้นมากๆทุกตัวเลย เก่งๆทั้งนั้น
    นี้จะทำให้รู้ว่า ถ้าจะมาแข่งลากน้ำหนักจะอาศัยปฏิหารหรือโชคช่วยไม่ได้ ต้องได้มากจาก การฝึกฝน
    และตั้งใจบวกกับความรักความเอาใจใส่ที่ดีเท่านั้น ถึงจะประสบผลสำเร็จ และยินดีกับ สิงห์นักลากบูลลี่ทุกตัว
    ด้วยน๊ะครับ โดยเฉพาะ น้องจากัว หรือ ฮะเก๋า ชอบมากเลยครับ สนามเมืองทองคงได้เจอกันอีกครับ :063: :063: :063:
  • ขอบคุณคับประทานหนุ่มสำหรับความรู้เดี๋ยวจะเอามาประยุกต์กับเด็กๆที่บ้าน :063:
  • ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ 55
  • สนามเมืองทอง อยากให้ถึงเร็วๆจังรู้สึกว่าจะรอนานเกินไป อยากให้เป็นเมษาหรือพฤษภาฮ่าๆๆไม่มีอะไรทำแล้วคับ เพื่อนๆก็ไม่ได้ไปมาหาสู่กันนานแล้ว เพราะมัวแต่ซ้อมหมา คราวนี้"จากัวส์"คงพร้อมสู้ศึกเต็มที่นะคับฮ่าๆๆๆ