ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Thailand Weight Pull Champion ship Jun 30, 2556
  • แต่งานนี้พี่สันต์ ทำดี และดีที่สุดในรุ่นจริงๆ 55
  • ดีไม่พอมาหลายสนาม...ขอบคุณนะคร้าบบบ ฮ่า ๆๆ
  • ขอบคุณพี่มาร์คและทางทีมงานผู้จัดทุกๆท่าน และผู้ร่วมงานทุกคน ม่วนแต้ๆครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0287.JPG 189K
  • ขอบคุณผู้จัดทุกท่านจริงๆและขอบคุณทีมพิทฯนนท์คับ ที่อำนวยความสะดวกให้ที่พักและอาหารมื้อที่อิ่มท้องคับขอบคุณ คุณซันมากคับ เจ้าของบ้าน ส่วนงานหน้าที่ขอนแก่นเราจะขอดูแลท่านตอบแทนกันบ้างนะคับฮ่าๆๆๆ
  • image

เตรียมตัวกันให้พร้อมกับ การแข่งขันลากน้ำหนัก สนามที่สาม ที่ขอนแก่น วันจันทร์ที่ 12 สิงหาคมนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    ขอนแก่น.jpg 46K
  • เตรียมแน่นอนคับ ขอพักร่างกายทั้งคนทั้งหมาสัก 7 วันก็พอ ที่เหลือจัดเต็มฮ่าๆๆๆๆ
  • จัดแบบไม่เต็มได้ป่ะคุณไท คนอะไรส่งหมา 3 ตัว ได้ที่หนึ่งทั้งสามตัว
    สุดยอดด๊อกแมนตัวจริงแห่งภาคอีสาน
  • ถ้าเป็นคะแนนคงต้องให้ 100 % เต็มครับสำหรับทั่นอุทัย

ส่งสามตัวได้แชมป์หมดทั้งสามตัว สุดยอดครับ =D>
  • เพิ่มน้ำหนัก ครั่งละ 200 น่าจะดี กว่านะ จะได้จบเร็วๆ คัยซ้อมมาไม่ดี จอดไวแน่ๆ
  • เพิ่งฟื้น วันนี้ขอโอกาศจัดเต็มๆให้เหล่านักกีฬาผู้กล้าบ้างนะครับ
    มีโอกาสจับกล้องน้อยไปหน่อยแต่ตั้งใจถ่ายมาได้หลายคนหลายซ็อตงามๆอยู่
    โดยเฉพาะพี่สันต์พิตนอร์ท ขอแสดงความยินดีด้วยจากใจสุดๆครับ สุดยอด :m01: :m01: :m01:

พูม่า & เดอะ พี่สันต์ ดีพร้อม :m66:

image
    image
    image
    image
    image
    image

ขออนุญาตไปย่อภาพที่เหลือตามประสา คนโลเทค คร้าบบบบบบ :"> :o027:
    ไฟล์แนบ
    1s.JPG 98K
    2s.JPG 86K
    3s.JPG 115K
    4s.JPG 109K
    5s.JPG 90K
    6s.JPG 95K
  • ขอบคุณภาพและคลิป สวยๆงามๆจากทุกๆท่านนะครับ

^:)^ [-O< ^:)^ [-O< ^:)^ [-O< :019:
  • พี่สันสุดยอดแต่เราไม่ยอมเดี๋ยวขอนแก่นเจอกันอิอิ
  • ขอบคุณพี่สันและพี่มุ๊คับ สนามขอนแก่นรอพี่มุ๊มาปราบนี้แหล่ะคับฮ่าๆๆ
  • สงสัยต้องส่งมู๊ดดี้ไปสังดัด thai_mk ซะเดือน 555555
    เพราะเราไม่เจอกันในรุ่นมู๊ดดี้
  • ฮ่าๆๆๆยินดีต้อนรับคับพี่ฮ่าๆๆๆ
  • สนามนี้ มีเพชรน้ำงามเกิดขึ้นมากมายเลยจริงๆ แสดงว่าทุกทีมมีการตื่นตัว และเตรียมพร้อมมาค่อนข้างดี สนามหน้าที่เซนทรัลขอนแก่น น่าจะมันกว่านี้
  • ยินดี กับความสำเร็จ ทุกๆท่านนะครับ ตั้งแต่ที่ 1 ถึง ที่ไม่ยอมออกลาก ทุกตัวได้ใจจริงๆๆครับ "พวกเราไม่ใช่หมา พวกเราคือพิตบูล"
  • อยากฝากไว้สักหนึ่งเรื่องนะครับ อยากให้ช่วยหาทางออก เนื่องจากสุนัขเยอะมาก เวลาจึงไม่พอ และการแข่งที่ยืดเยื้อยาวนานเกินไป ช่วงท้ายมันดูเนือยๆ ไปนิด
  • เสนอให้แต่ละตัวลากได้ไม่เกิน4ครั้ง เพื่อที่จะให้นักกีฬาวางแผนมาได้ล่วงหน้าครับ
  • ขอเสนอด้วยครับให้แต่ละตัวเรียกน้ำหนักเองลากไม่เกิน3ครั้งไม่ผ่านจบเอาแบบแข่งยกน้ำหนักเลยครับ
  • ผมว่าน่าจะเริ่มต้นที่800คับ
  • Slop up 5 cm. คือคำตอบสุดท้าย...
  • ดูจากสถิติของนักกีฬาในการแข่งขันรอบนี้ ที่สโลบเท่านี้ ทำน้ำหนักกันได้เยอะมาก ผมว่าควรจะเริ่มต้นที่1000 กก. แล้วเพิ่มน้ำหนัก ครั้งละ 200 กก. น่าจะเซฟเรื่องเวลาไปได้พอสมควรครับ
  • ผมว่าสโลบ 3 ซม. อ่ะดีแล้วครับ ดูตื่นเต้นเร้าใจ ตั้งแต่เริ่ม สุนัขน้ำหนักตัวน้อยๆมีกำลังใจ ผู้ชมก็ลุ้นกันสนุก ติดตามชมกันจนงานเลิก คนเยอะกว่าปีก่อนๆ สโลบ 5 ซม.ก็ไม่ค่อยจะทันเวลานะครับ ถ้าไม่แก้กันเรื่องการโหลดน้ำหนัก หรือวิธีการเรียกน้ำหนัก บวกกับทุกๆครั้งสุนัขเข้าแข่งขันมากขึ้นเรื่อยๆ ยังไงก็ฝากทางผู้จัดพิจารณาด้วยนะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ
  • สำหรับความเห็นของผม สิ่งที่ผมอยากให้พิจารณามีสามประเด็นหลักๆ ดังนี้

1. ผมว่าสโลป 3 เซนต์ เหมาะสมแล้วครับ มันไม่โหดกับหมาจนเกินไป ข้อดีคือ คนดูก็สนุก หมาหลายตัวทำผลงานได้ดีขึ้น แฮนด์เล่อร์เองก็มีกำลังใจ การฝึกหมาให้ลากที่ 5 เซนต์ มันค่อนข้างยาก โดยเฉพาะช่วงที่ใช้น้ำหนักสูงๆ และหากแฮนด์เล่อร์ไม่มีประสบการณ์ ก็มักจะประสบปัญหา หมาไม่ยอมออกตัว จนเป็นเหตุทำให้หลายคนถอดใจ และเลิกลงแข่งในที่สุด

ขอยกตัวอย่าง เจ้าทองเทพ 5 เซนต์ 800 กก ยังไปไม่รอด เพราะว่าเท้าฟรี ไม่ใช่ว่ามันลากไม่ไหวนะครับ แต่เป็นเพราะเท้ามันฟรี และมันก็อยากจะลากใจจะขาด แต่มันลื่นจริงๆ แต่พอเปลี่ยนมาสโลปสามเซนต์ มันลากได้ถึง 1,700 กิโลกรัม และ ตอนที่ยังใช้สโลป 5 เซนต์ หมาที่ได้แชมป์ อย่างน้อยสามรุ่นแข่งจบที่น้ำหนักเดียวกัน จึงต้องตัดสินผลการแพ้ชนะกันที่น้ำหนักตัว

2. การลงสนาม ผมอยากให้ลองพิจารณาวิธีการแข่ง โดยให้สิทธิ์ลงสนามคนละ 5 ครั้ง โดยจะลงที่น้ำหนักไหนก็ได้ ข้อดีคือ มันจะบังคับให้หมาที่น้ำหนักตัวมากกว่า ต้องลากในน้ำหนักที่สูงกว่า หากอยู่ในรุ่นเดียวกัน ยกตัวอย่างนะครับ

สมมุติว่า เป็นการแข่งขันในรุ่น 28-31 กก
    หมาชื่อ A น้ำหนักตัว 29.5 ลงลากก่อนที่ 1,500 กก และลากผ่าน
    หมาชื่อ B น้ำหนักตัว 30.0 การลงลากที่ 1,500 กก ไม่มีประโยชน์เลย ถึงลากผ่านก็แพ้ A อยุ่ดี หาก B ต้องการเอาชนะ A เขาก็จำเป็นต้องข้ามไปลากที่ น้ำหนัก 1,600 เป็นอย่างต่ำ แต่ไม่ใช่ไล่ตามบี้ที่น้ำหนักเดียวกัน และรอจน A ลากไม่ผ่าน เพื่อเอาชนะ มันจึงเป็นสาเหตของการลงลากเกือบทุกรอบของหมาบางตัวครับ

3. การเพิ่มน้ำหนักครั้งละสองร้อยกิโล ผมว่าหมาเล็กพลาดโอกาสในการทำน้ำหนักที่ดีที่สุดของตัวเองครับ ช่วงน้ำหนักน้อยๆไม่ค่อยมีปัญหา ข้ามทีละ 500 ก็ยังไหว แต่พอช่วงน้ำหนักเยอะ การเพิ่มครั้งละ 100 กิโล มีผลต่อการแข่งขันมาก และไม่ต้องห่วงว่าจะช้า เพราะเรามีจำนวครั้งบังคับอยู่ ถ้าหมาน้ำหนักตัวเยอะกว่าลงน้ำหนักเท่ากับหมาที่น้ำหนักกว่าก็เสียประโยชน์ มันจึงเป็นการบังคับข้ามไปในตัวครับ

เจตนาของผม ต้องการให้คนดูสนุก แฮนด์เล่อร์สนุก ได้ฝึกใช้ความคิด ได้ฝึกการวางแผน และลดจำนวนรอบในการลงลากให้น้อยลง หมาเองก็ไม่เหนื่อยมากจนเกินไปครับ ^:)^
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คที่ลงตัวละ5ทีแต่อย่าโหลดทีละ200แบบคร้งที่ผ่านมาเพราะมันมีผลต่อการแข่งแค่บังคับห้ามเกิน5ทีไม่รวมซ่อมแต่โหลดทีล100ะก็พอ แค่นี้ก็จะทราบแล้วว่าต้องใช้เวลาทั้งหมดเท่าไร
    ถึงโหลดทีละ200ก็ต้องลงทุกรอบอยู่ดี ถ้ามันเริ่มหนักทำให้ข้ามไม่ได้เลย เพราะข้ามทีเท่ากับ400โล
  • ปัญหาก็เป็นเยี่ยงนี้ "วัวพันหลัก" สโลปน้อยก็เวลาเกิน สโลปมากหมาก็ทำไม่ได้ดี เพราะจัดในห้าง ถ้าเอ้าท์ดอร์ก็คงไม่มีปัญหา เบียดบังงานเลี้ยงหลังแข่ง รอให้ผู้ชำนาญการ/ผู้อาวุโสเสนอแนวทางเพื่อความพึงพอใจของทุกฝ่ายครับ ส่วนตัวผมสโลปกี่เซนต์ก็ไม่ขัดข้องขอมีเหล้ากิน+พบปะสังสรรก็เพียงพอตามอัฒภาพครับ...
  • ท่านเล็ก สนามอีสานใกล้บ้าน ถ้าเบี้ยวอีกจะให้ลงโทษอย่างไรดี ?
  • แล้วแต่...พี่ท่านจะลงทัณฑ์ รับได้ทุกอย่างครับผม 555+++
  • ทำหมันเลยดีไหม ฮ่าๆๆ
  • พ่วงพี่ทูลศรีด้วย...ฮิ้วๆๆๆ
  • ขานั้นตอนหรือไม่ตอนมีค่าเท่ากัน เพราะหมด .... แล้ว 55
  • แล้วพี่ท่านอาการเดียว...กับพี่ทูลศรีมั้ย ฮิ้วๆๆๆ
  • จริงๆไม่อยากให้ลงหลายรอบคับ แต่ขอความเห็นหน่อยคับถ้าหมาเล็กเราจะไม่ทราบชัดเจนว่ามันจะลากได้เท่าไหร่ใช่มั้ย แต่หมาใหญ่ไม่มีปัญหาแน่เพราะดูจากตัวเล็กที่ลากผ่านมา
    แล้วถ้าเกิดว่าหมาเราลากที่ 2500กก.(รอบที่2 ) แล้วไปลากอีกตอน 2800 กก.(รอบที่3)แล้วยังทำได้แต่ก็หนักแล้ว ต่อไปเราจะรู้ได้ไงว่ามันจะไม่ไหวตอนไหนหรือตอน2900กก.(รอบที่4)หรือ 3 ตัน หรือ3ตัน1 ล่ะ แล้วมันก็เกิน 5 รอบแล้วจะทำไงคับ
    แต่ถ้าเป็นรางตัวเดิมของงานครั้งที่แล้ว(เมืองทอง)มาใช้แข่ง(ขอนแก่น)ก็ไม่น่ามีปัญหาคับสำหรับลากไม่เกิน 5 รอบ
  • ถ้าคิดในแง่ที่ว่า 3 สนามที่เราๆท่านๆแข่งกันอยู่เป็นการชิงแชมป์ น้ำหนักเริ่มต้น ไปสตาร์ที่ 1200 หรือมากกว่าเลยก็ได้ครับ สมมุติเริ่มที่ 1200 ก็ลดเวลาไปแล้วประมาณ 3-4 ชัวโมง แล้วก็โหลดน้ำหนักครั้งละ 100 เวลาน่าจะทันครับ หากดูจากการแข่งครั้งล่าสุด ครั้งหน้าก็น่าจะจบประมาณ 1 ทุ่ม
  • ฮะแฮ้มๆๆๆ........พี่เล็ก จะยอมถูกตอน และพ่วงผมไปด้วยงั่นรึ แหมๆๆๆๆ คนโตแห่งอิสาน เป็นหยังจั๊งสิออก้ำเย็นละพี่ มาอิสานเจอรางนรก รับรองร้องจ๊าก5555555555 อยู่ขอบสนาม ดื่มน้ำชา น้ำเก็กฮวยเย็นๆ ดูด้วยความแฮปปี้ ใ้หเขาขะยี้กัน จะเป็น 3 หรือ 5 ก็ไม่มีปัญหา จะกีรอบก็ได้ บางทีอาจจะลากรอบบังคับ กับรอบครองแชมป์เลยดีไหมพี่เล็ก เพราะเซพเจอเกน คริ คริ คริ ถ้าจะให้เสนอก็ขอออกความเห็นนิดหน่อย ส่วนจะเป็นอย่างไร แบบไหน มีได้ยึดตายตัว เรื่องสโลปขอ 5 เซนต์ น้ำหนักบังคับที่ 800 แต่เริ่มลากที่ 600 ส่วนตัวไหนที่ลงลากแต่ 600 พอถึง 800 จะไม่ลงก็ได้ จะข้ามไปกีน้ำหนักก็ไม่ว่ากัน ส่วนตัวที่ยังไม่ลง600 700 พอถึง 800 แล้วต้องลงทุกตัว เหมือนกับเป็นการให้นักกีฬามารายงานตัวทุกตัวว่าน้ำหนักนี้ เป็นการเช็กอิืนในเกมส์แล้วนะ แล้วตัวไหนจะไปเรียกน้ำหนักอีกที จะเท่าไรก็ไม่ว่ากัน อย่างเจ็ทโด้ ไม่ลง 600 ไม่ลง 700 แต่ 800 ต้องเข้ามารายงานตั้วกับรางลาก เมื่อผ่าน 800 ไป จะไปลงลากปิดแม๊ทที่ 2,200 กก. รับเเชมป์ รับถ้วย จบก็ไม่เป็นไร (เป็นแต่เพียงตุ๊กกานะครอบ รอคนมาขัดเกลาแต่งเติม หาคิดว่าไม่เข้าท่าก็วางลงภาชนะที่ถุึงดำรองไม่ว่ากันครับ ) รักนะ จุ๊บๆๆๆimage
    ไฟล์แนบ
    7938.jpg 223K
  • ในฐานะผู้ชมผมเห็นด้วยกับคุณมาร์คครับ
    แต่ขอสิทธิ์พิเศษให้แชมป์แต่ละรุ่นลากเพิ่มอีก 2 ครั้งเพื่อสร้างสถิติให้ตนเอง :-D
  • สวัสดียามเช้าในวันหยุดครับ พี่น้องทุกท่าน :005:

เรื่องงานลากน้ำหนักที่ขอนแก่น หลังจากผมได้พิจารณาทบทวนเป็นอย่างดีแล้ว ผมจึงจะขอเรียนให้ทราบว่า เห็นควรที่จะ งดและเลื่อนออกไปก่อน เพราะว่าความไม่พร้อมหลายๆประการ และระยะเวลาก็ค่อนข้างกระชันชิด อีกอย่างมันเป็นการแข่งขันบน ฮอลล์ที่อยู่ชั้นห้า ซึ่งโครงสร้างของ ฮอลล์ไม่น่าจะรับน้ำหนักได้ถึง 3 ตัน ผมเกรงว่าจะเกิดอันตราย จึงขอยกเลิกการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ครับ

แต่ท่านที่เตรียมสุนัขไว้แล้วไม่ต้องห่วง ผมจะพยายามหาสถานที่แห่งใหม่ และจัดการแข่งขันให้พวกเราได้มาสนุกสนานกันต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ ^:)^
  • รับทราบ รับปฏิบัติืครับ พี่ 555555555 เด่อะดู๊กไปที่ 3 ตัน 3 แล้วน่าพี่ ทำเป็นเล่น ได้ยาหยอดหูดี ไปริบจริงๆ น่าเป็นห่วงแม๊กเวต เสียดายแต่หูมาหายตอนแก่ไปนิดหนึ่ง แต่ไงก็รอเจ็ท อบต.หน่อยนะครับ พี่หู55555
  • ขอขอบคุณ ทีมงาน พิทบูลโซน นนท์ มากๆครับ ทราบข่าวว่ายังไม่หายเหนื่อยกันดีเท่าไหร่ สู้ สู้ นะครับ

และขอบคุณทุกๆท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สุดท้ายขอขอบคุณพี่มาร์คผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการครับ
  • แหม.....เสียดายจังนึกว่าจะได้จัดเต็มอีกซะแล้วเราฮ่าๆๆๆผมไม่มีปัญหาสำหรับการเตรียมความพร้อมหมาลากหรอกคับฮ่าๆๆแต่ตอนนี้ต้องงดออกกำลังไปสัก 2 อาทิตย์ไอ้บิ๊กกั๊ปกับใบหยกมันนอนจูบนั่งจูบกันประมาณ 30 นาที ตอนนี้หน้าหมากลายเป็นหน้าฮิปโปแล้วคับฮ่าๆๆๆ
  • มีคลิปไหม 55
  • มีรูปคับพี่ไม่มีคลิปเพราะไม่ได้อยู่บ้าน น้องข้างบ้านโทรมาบอก ตอนนั้นผมอยู่ในเมืองกว่าจะขับรถมาถึงบ้านก็เลือดท่วมหน้าแล้วฮ่าๆๆๆมันกัดปากกันที่อื่นไม่มีแผลเลยคับฮ่าๆๆๆ
  • แต่ไม่เป็นไรมากใช่ไหม สายเลือดเทพก็แบบนี้ละครับ เสียดายถ้าสีแดงแปรดละคงต้องขอสายเลือดมาเชยชมสักตัว
  • อาร์เช่อร์. line วันนึงต้องขอสักตัว สุดๆ
  • ลองดูๆครับพี่ยุท ^^ :063:
  • เดี๋ยวก็มีมาคับ เห็นเบนซ์บอกว่าฮีทมาแล้วเตรียมตัวสร้างทายาทหมาปีศาจอีกฮ่าๆๆๆ
  • เดี๋ยวก็ได้เกิดแล้วสายเลือดหมาปีศาจ คิลเลอร์เตรียมตัวรอแล้วพรุ่งนี้เจอกันเบนซ์ฮ่าๆๆๆ