ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

งานลากน้ำหนัก 2/2557 เชียงใหม่
  • เนื่องจากสถานที่เดิม จำนวนห้องพักไม่พอ อยู่ไกลจากสนามแข่ง และราคาอาจจะสูงไปสักนิด ผมกำลังจะหาสถานที่จัดงานเลี้ยงและที่พักกลางคืนแห่งใหม่ ที่สามารถรองรับพวกเราได้มากขึ้น จะได้พักอยู่ที่เดียวกันทั้งหมด ราคาค่าห้องพักจะพยายามให้อยู่ประมาณ 500 ประมาณวันจันทร์ จะเอารายละเอียดมาแจ้งให้ทราบครับ

ตอนนี้ใครยังไม่มีที่พัก อย่าเพิ่งกังวลครับ :-D
  • ช่วยไม่ได้จริงๆครับ เสธ. ก็อยากไม่รีบต่อสัญญา ปล่อยหลุดมือเอง พี่เลยรีบคว้ามาเข้าสังกัด และรับรองจะไม่มีทางปล่อยให้ไปอยู่ในมือคู่แข่งแน่ๆ 55555
  • อย่าเผลอนะเดี๋ยวจะไปชิงตัวมา :p
  • คงยาก เซ็นสัญญาไว้ 20 ปี แถมต่อสัญญาได้เรื่อยๆ โดยไม่ต้องบอกล่วงหน้า 55
  • ฝากด้วยพี่ :033:
  • เสธไม่ต้องห่วงครับ จะดูแลอย่างดี ถ้าไม่เกเร ฝีมือการต่อสู้ไม่ตก มีดสั้นใช้คล่อง ยิงปืนแม่น จะปรับให้มาเป็นบอดีการ์ดส่วนตัว 55
  • เรื่องยิงปืนแม่นเนี้ย ตัดไปได้เลย เล็งขาอาจมีพลาดไปโดนหัวบ้าง เล็งแขน อาจพลาดเข้าหัวใจ 5555
  • งั้น ถือว่าฝีมือใช้ได้ เพราะพี่ชอบให้ยิงขู่ ปกติบอกเล็งขาตลอด 5555
  • http://www.tsngrouphotel.com/gallery.php

053 812 891 รีบจองกันเลยก่อนเต็มครับ

สถานที่พักและจัดงานเลี้ยง ชื่อบ้านทัศนาจร
    ตอนนี้มีบ้านดังนี้
    ห้องพัก 2 คน มี 20 ห้อง ราคา 400 บาท
    ห้องพัก 5 คน มี 5 ห้อง ราคา 1000 ยาท
    ห้อวพัก 20 คน มี 18 ห้อง ราคา 2000 บาท

แต่วันที่ 1 ห้อง 5 คนหมดแล้ว วันที่ 2 ยังมี
    ใครจะจองห้อง ติดต่อคุณวิเชษ 081 951 3143
    บอกว่าจากพิตบูลโซนครับ
  • สำหรับท่านที่เดินทางตอนกลางคืนและไปถึงเช้ามืดวันที่หนึ่ง ผมจองห้องพักห้องใหญ่เตรียมใว้ 2 ห้อง พักได้ประมาณ 40 คน ไปพักที่นี่ก็ได้ครับ เอาไส้ ล้างหน้า ล้างตาพักหมา เก็บของ จะได้จองห้องพักวันที่สองแค่คืนเดียว
  • ใครได้โทรไปจอวห้องแล้ว และมากันจำนวนกี่คน ช่วยบอกด้วยครับ จะได้ทราบจำนวนคน เพร่าะต้องเตรียมอาหาร สำหรับการจัดเลี้ยงครับ

ขอบคุณมากครับ
  • เรื่องที่พัก รบกวนเร็วหน่อยนะครับ เพราะถ้าเราช้าเขาจะต้องบ่ล่อยห้องให้คนอื่น ฝากบอกต่อๆกันที่ อยากให้อยู่ที่เดียวกันทั้งหมดครับ ทีมใหญ่มาหลายคน เอาห้องใหญ่ คุ้มครับ ไม่ถึง 20 คน เขาลดราคาได้
  • image

ฝากประชาสัมพันธ์ ให้ทราบโดยทั่วกันครับ
    ไฟล์แนบ
    ชม57.jpg 104K
  • รบกวนพี่มาร์คจองให้ 2 ห้องครับ 2 คืน วันเสาร์ - อาทิตย์ ออกวันจันทร์
    ในนาม RawDog by Red Blood Society and Dog Fun Park

ขอบคุณครับ
  • ใครที่จะมาถึงกลางดึกของคืนวันเสาร์ หรือเช้าตรู่ของสันอาทิตย์บ้างครับ เพราะผมมีจองสองห้องใหญ่เอาไว้ให้ สำหรับเก็บของ พักหมา ล้างหน้าล้างตา แต่ถ้าไม่มีใครเอา ผมจะได้ยกเลิกครับ

เห็นมีบางท่านชอบเดินทางกลางคืน มาถึงเช้า กลัวมาถึงแล้วจะไม่สะดวก ผมก็เลยเตรียมห้องเอาไว้ให้

รบกวนช่วยแจ้งด้วยครับ ฟรี ครับ ไม่ได้เสียตังค์ แต่ถ้าไม่มีใครใช้ผมจะได้ยกเลิกครับ 2 ห้องก็ 4 พัน ไม่อยากทิ้งไปเฉยๆครับ

รบกวนแจ้งภายในวันนี้นะครับ ขอบคุณมาก
  • อีสานทีมส่วนใหญ่ได้ที่พักแล้วคับ เห็นบอกว่าอยากจะพักที่เดียวกัน ถ้าไม่ได้ยังไงจะรีบแจ้งมาคับพี่
  • ขอทราบประมาณการเรื่องจำนวนคน ที่จะมาร่วมงานเลี้ยงหน่อยครับ จะรีบคอนเฟิร์มเรื่องอาหารครับ
    ขอความร่วมมือสักนิดเถอะครับ
  • ของผมไปสองคนครับ
  • imageimage
    ทีมนนท์ ซ้อมเบาๆ คืนนี้ ....งานนี้ไอผมต้องลาก
    ไฟล์แนบ
    2014-02-12-20-04-50_deco(1).jpg 143K
    2014-02-12-20-03-12_deco(1).jpg 176K
  • imageimageimageimage โอวัลตินไม่ได้ไป ยังซ้อมขนาดนี้.........
    ไฟล์แนบ
    2014-02-12-22-25-25_deco(1).jpg 179K
    2014-02-12-22-24-53_deco(1).jpg 183K
    2014-02-12-22-24-04_deco(1).jpg 183K
    2014-02-12-22-23-16_deco(1).jpg 163K
  • imageimageimageimage โทเชน ซ้อมรอ สนามหน้า เจอกันคับ...
    ไฟล์แนบ
    2014-02-12-22-58-25_deco.jpg 227K
    2014-02-12-22-58-46_deco.jpg 262K
    2014-02-12-22-59-07_deco.jpg 240K
    2014-02-12-22-59-39_deco.jpg 231K
  • อีสานทีมมีทั้งหมด17คนนะคับได้ที่พักแล้วคับ

• เห็นทีมนนท์ซ้อม ขอซ้อมมั้ง อิอิ

แต่ซ้อมถ่ายรูปนะคร๊าบ
    image
  • อยากเจอแบบ 3 ครั้ง ไม่มีซ่อม ผมว่ามันตื่นเต้นดี ใครพลาดตกรอบเลย ... ถ้าใช้กติกานี้ จะกล้ากันไหม 55
  • วัดกันไปเลย ไม่ใช่แค่หมาเก่ง แฮนด์เล่อร์ต้องวางแผนเก่งด้วย ใครเรียกน้ำหนักพลาด ก็มีสิทธิ์น้ำตาตกง่ายๆ แบบนี้มันเร้าใจดี ใครชอบความเร้าใจ แข่งแบบนี้น่าจะชอบนะ ..
  • พี่มารค์มีรุ่นมือใหม่หัดลากป่าวคราฟ
    เฉพาะพี่ๆน้องๆที่ยังไม่เคยลงสนามลากครั้งแรก
    ผมว่าน่าตื่นเต้นกันดีนะพี่รุ่นนี้น่าจะมีนะคราฟ
  • เห็นด้วยเลย
    จัดรุ่นหมาหน้าใหม่สนามแรกแข่งเฉพาะหมาหน้าใหม่
    แล้วเอาน้ำหนักที่ลากได้หารด้วยน้ำหนักตัว
    ตัวไหนได้มากกว่ากัน หมารุ่นใหม่ๆจะได้มีกำลังใจพัฒนาต่อครับ
  • จากประวัติศาสตร์หมาลากน้ำหนัก 5555 หมาใหม่ลงสนามครั้งแรก ทำหมาเก่าหลายสนามน้ำตาตกมาเยอะนะครับ
  • อย่าไปพยายามสร้างเงื่อนไขเพื่อเพิ่มโอกาสให้ตัวเองเลยครับ เพราะในสนามแข่ง ตัวที่เตรียมตัวมาดีที่สุดเท่านั้นที่ควรเป็นผู้ชนะ หมาเก่าหลายตัวลงทุกสนาม ก็ไม่เคยสัมผัสถ้วย เพราะไม่ยอมพัฒนาตัวเอง แต่หมาใหม่หลายตัวลงครั้งแรกก็ประสบความสำเร็จแล้ว เพราะเขาใส่ใจ

ใครที่คิดว่าตัวเองยังเป็นมือใหม่หัดลาก อย่าเพิ่งเอาลงแข่งเลย ฟิตซ้อมให้มั่นใจก่อนลงแข่งจะดีกว่า ไม่ได้รังเกียจนะ แต่อยากให้เข้าใจ เราไม่ได้เพิ่งจัดงาน เราจัดกันมาก็นานพอสมควรแล้ว และตอนนี้เราก็ยกระดับมาจัดกันในห้าง เพร่าะเราต้องการโชว์ศักยภาพพิตบูลต่อสายตาคนภายนอก เราไม่ได้มาเพื่อสาธิตสิธีการฝึกหมาลาก ดังนั้นอย่าเอาคำว่ามือใหม่ มาลดคุณค่าความเข้มขลังของเกมส์การแข่งขันเลยครับ

ในทุกครั้งที่จัดงาน เรามีมีือใหม่เข้าร่วมทุกสนาม ถ้าตั้งกติกาเอื้อเฉพาะ มือใหม่ เราก็ไม่มีทางที่จะยกระดับการแข่งของเราให้ทัดเทียมสากลได้ครับ และในสายตาคนดู เขาอยากดูหมาที่ลากได้ ไม่ใช่ดูหมายืนนิ่ง หรือดูการลากซ่อมครับ ความสนุกตื่นเต้นของเกมส์ มันอยู่ที่หมาเก่งไล่ยี้หมาเก่ง ไม่ใช่การเชือดหมูโชว์ครับ

พี่เห็นควรว่ามือใหม่ ควรรวมตัวกันจัดแข่งแบบนอกรอบกันเองบ่อยๆ เหมือนเป็นการซ้อมใหญ่ โดยจำลองการแข่งจริง เพื่อเพิ่มประสบการณ์ แต่ไม่ใช่มาใช้สนามใหญ่เป็นที่ทดสอบหมาตัวเองครับ

ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆ เพราะอยากเห็น กิจกรรมลากน้ำหนักก้าวไปข้างหน้า ไม่ใช่ย่ำอยู่กับที่หรือยิ่งจัดยิ่งถอยหลังครับ
  • คนไทยจะมีความที่ต่างจากต่างชาติอยู่หลายๆเรื่อง ยกตัวอย่างนะครับ การชอบหยุดอยู่กับที่มากกว่าที่จะเดินต่อไปข้างหน้า คนไทยชอบการร้องขอมากกว่าที่จะไขวคว้า และ คนไทยท้อง่ายไม่ชอบทำอะไรที่ยากๆ

ผมจำได้ว่า สมัยวัยรุ่นผมทำงานกับบริษัทคนจีนแห่งหนึ่ง หัวหน้างานสอนผมว่า ให้อ่อนน้อมถ่อมตน และยอมคนที่อาวุโสกว่า ผลปรากฏว่า ผมโดนเลิกจ้าง ทั้งที่ความผิดพลาดมันเกิดจากคนที่เป็นหัวหน้า เขาเลือกที่จะปลดลูกน้อง มากกว่าที่จะลงโทษตัวเขาเอง จนผมต้องไปใช้ชีวิตที่ต่างประเทศถึง 5 ปี

ผมใช้ชีวิตที่อเมริกาเกือบห้าปี ผมค้นพบว่า ทำไมประเทศเขาเจริญกว่าเรา มีระเบียบวินัยกว่าเรา และทำไม ฝรั่งหลายๆคนประสบความสำเร็จในชีวิต ตั้งแต่อายุยังน้อย ก็เพราะเขา กล้าที่จะทำงานหนัก กล้าที่จะเดินไปข้างหน้า เขากล้าทำอะไรที่คนอื่นไม่กล้า และ เขาไม่ยึดติดกับอะไรเดิมๆ พยายามหาวิธีการที่จะทำให้มันดีขึ้นอยุ่ตลอด นวัตรกรรมใหม่ๆ จึงเกิดขึ้นจากประเทศเหล่านี้

ผมขอยกตัวอย่างนักกีฬาไทยหลายๆคน ไม่เคยมีใครยืนระยะได้นาน พอมีชื่อเสียงนิดหน่อยก็ออกอาการเหลิง ยิ่งมีเงินด้วยก็ยิ่งขาดวินัย ไม่ขยันฟิตซ้อม แทนที่จะพยายามไปต่อไปให้ถึงจุดสูงสุดในอาชีพ เขาจึงเป็นดาวดับในระยะเวลาอันสั้น ในวงการพิตบูลบ้านเราก็เหมือนกัน หลายคนมาได้แค่จุดๆหนึ่ง ก็คิดว่าตัวเองเก่งแล้ว สุดยอดแล้ว โดยไม่พยายามพัฒนาต่อ เขาจึงโดนเด็กรุ่นหลังๆแซงไปหลายช่วงตัวแล้ว ...

สังคมอื่นๆจะเป็นอย่างไร ผมคงบังคับเขาไม่ได้ แต่ในสังคมนี้ ผมอยากเห็นสมาชิกของเราก้าวไปข้างหน้า ผมไม่ชอบคนที่ชอบทำตัวเป็นภาระ วันนี้เราเดินทางกันมาไกลมากแล้ว หลายครั้งที่เราเสียเวลาคอยคนที่ขาดความพยายาม ทำให้เราเสียเวลาโดยไม่จำเป็น วันนี้ผมจึงอยากเห็นคนที่มาที่หลัง พยายามวิ่งขึ้นมาอยู่แถวหน้า แต่ผมไม่อยากได้ยินคนที่คอยตะโกนให้หยุดคอย เพียงเพราะตัวเองขาดความพยายาม

ผมเชื่อว่า วงการพิตบูล จะพัฒนา หากเราได้คนที่รักจริง ไม่ใช่คนที่ตามกะแส วันนี้ผมจึงเลือกที่จะไม่รอ ใครอยากหยุดก็หยุด ผมจะไม่มีทางง้อ ใครอยากเลิกก็เลิก ผมจะไม่ห้าม ส่วนใครจะไปข้างหน้า ก็วิ่งตามมา ผมเบื่อคนที่ทำอะไรไม่จริงจังครับ :p
  • ผมอาจจะเขียนตรง แรง แต่อยากให้อ่านแล้วคิดตามนะครับ
    ถ้าไม่เห็นด้วยตรงไหน อยากให้แย้ง จะได้ไม่มีอะไรคาใจครับ :065:
  • imageimageเสียดายจริงๆเลยคับงานนี้ ไม่ได้ไปเชียงใหม่ หมาพร้อมแต่คนดันติดงาน ....ไงก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆเพือนๆทุกคนคับ
    ไฟล์แนบ
    2014-02-23-11-00-36_deco(1).jpg 272K
    2014-02-23-11-20-53_deco(1).jpg 232K
  • พยายามกลับมาให้ทันครับซัน พี่จะรอ แข่งเสร็จบินกลับไปใหม่ 55
  • เห็นสถานที่และเครื่องเล่นแล้วอิจฉา
  • เห็นด้วยคับ 3 ครั้งไม่มีซ้อม ตื่นเต้นดีคับชอบๆ
  • เออ ให้มันได้แบบนี้ซิน้องชาย ใจสู้จริงๆ
    นี่ละครับ นักรบ ผู้ไม่หวั่นไหวในทุกสมรภูมิ
    ต่อไป จะได้เป็น มหาอำนาจวงการลากของจริง 55
  • สักวัน เดอะกรามเทพ จะขอดวลกับ เดอะเก๋า แบบนอกรอบ
    กติกา ชั่วน้ำหนักก่อนแข่ง ใครน้ำหนักน้อยกว่าเริ่มก่อน ลงลากได้เพียง 3 ครั้ง และไม่มีซ่อม

สนใจไหมน้องโจ ที่น่ารัก 55555
  • พี่ฮะเก๋ามปันหาเรื่องขาหลังต้องขอพักก่อน เปลี่ยนเป็น น้องภูผา
    ได้ไมคับพี่มาค์รสุดหล่อ เอาสนามนี้เลยคับ เบียร์ซัก2ลังเป็นไงคับ
    ได้เสียกินด้วยกันนะคับ (ไม่ได้ท้าทายนะแต่อยากขอคำชี้แนะจากรุ่นพี่คับ)
  • โอเคครับทั่น ประกบเพื่อเป็นสีสัน เพิ่มความมันตอนเชียร์

แต่ที่อยากท้า ฮะเก๋า ประลองนอกรอบ ไม่ใช่ว่ามั่นใจอะไรในฝีมือกรามล๊อคหรอกนะ แค่อยากสาธิตให้คนอื่นเห็นว่า การลงลากเพียง 3 ครั้งไม่ซ่อม มันสนุก ตื่นเต้นอย่างไร ...

ไม่ใช่ว่าหมาเก่งอย่างเดียว การวางแผนลงลาก หลังรู้น้ำหนักตัวเอง และของคู่ต่อสู้ก็สำคัญครับ
  • ลาก 3 ครั้งน้อยไปมั้งพี่ หมามันไม่ใช่คนที่พอจะบอกได้ว่ามันจะทำได้ประมาณเท่าไหร่ ผมว่า 3 ครั้งมันน้อยเกินไปคับ แล้วคนซ้อมหมามาไม่ดี มันก็ไม่สามารถทำได้ดีอยู่แล้วคับ แล้วถ้ามีหมาเก่ง แต่เจ้าของวางแผนไม่ถูก ก็ไม่เห็นเห็นจะเก่งตรงไหน แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามีหมาเก่งอยู่ที่ไหนหรือตัวไหนที่เก่งจริงละคับ

• ทั่นอุทัย เจตนาพี่อยากให้เกิดความตื่นเต้น สนุก และได้ลุ้นครับ
    ถ้ากติกาลากได้ไม่จำกัดจำนวนครั้ง หมาที่แข็งแรงที่สุดก็คือผู้ชนะ
    คนจึงโหมซ้อมหมา มากกว่าจะเน้นที่ การฝึกให้หมาเข้าใจในคำสั่ง
    มันก็กลายเป็นว่า เรากำลังส่งเสริม การทรมานสัตว์

การลากสามครั้ง มันเป็นการวัดใจว่าใครรู้จักหมาตัวเองดีกว่ากัน ไม่มีใครรู้หรอกว่ามาถึงหน้างาน หมาใครจะหนักเท่าไร หมาใครจะลากก่อนลากหลัง ใครจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบ จนกว่าจะมีการชั่งน้ำหนักตัว มันจะได้ฝึกการวางแผน ฝึกการคาดเดาหมาคู่แข่ง การแข่งลากน้ำหนัก หมาที่สมควรชนะ คือหมาที่เข้าใจในหน้าที่ เข้าใจในเกมส์ แต่ไม่ใช่หมาตัวที่แข็งแรงที่สุดครับ

และถ้า กติกาคือไม่มีซ่อม แฮนด์เล่อร์ที่ฝึกหมามาไม่ชัวร์ เรียกแล้วไม่ออก ก็จบเกมส์ ที่อยากใช้กติกานี้ พี่อยากให้เน้น การฝึกที่ทำให้หมาเข้าใจในคำสั่ง ฝึกการออกตัว ฝึกหมาให้รู้จักหน้าที่ มากกว่าการโหมซ้อมโดยเน้นแต่ความแข็งแรง พี่ไม่ต้องการให้ใคร ทรมานหมา ใช้งานหมาเกินกำลัง แต่พี่อยากให้แฮนด์เล่อร์ ฝึกด้วยความเมตตา ด้วยความรัก และสั่งหมาได้ครับ

ในความรู้สึกส่วนตัวกับการยืนตะคอกหมา ขู่เข็ญหมา โดยที่หมาไม่มีอาการกระตือลือล้นที่จะลาก ภาพมันไม่น่าดูเลย เราพูดกันเสมอว่า หมามันชอบ เราเลยเอามาแข่งลาก แต่ภาพที่ปรากฏตรงหน้า หมามันไม่ได้แสดงอาการชอบเลยสักนิด คนดูเขาก็คงรู้สึกในทางลบ และไม่มีทางเข้าใจ แต่ถ้าหมามันสนุกกับเกมส์ เข้าใจในเกมส์ เมื่อขึ้นยืนบนราง มันต้องลากทุกครั้ง และด้วยความสนุกสนามในทุกครั้งที่สั่งครับ

ลองคิดพิจารณาดูนะครับ
  • พี่อยากส่งเสริม การเลี้ยงด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาให้สังคม พี่อยากส่งเสริมการฝึกหมา การพาหมาทำกิจกรรม แต่พี่ไม่ต้องการให้คน มุ่งเน้นที่ชัยชนะมากเกิน จนลืมว่าหมามันก็มีชีวิตจิตใจ หมามันก็เหนื่อยเป็น หลายคนโหมซ้อมหมา โดยเน้นแต่พละกำลัง แต่ไม่เคยใส่ใจเรื่องการสอนหมาให้เข้าใจในคำสั่ง ครับ

วันนี้ เราโดนสังคมจับตามอง พยายามจับผิด ถ้าหมาไม่แสดงอาการอยากลาก พี่ไม่อยากให้เอาขึ้นมาโชว์บนรางครับ

หลายครั้ง ที่มีคำถามว่าทำไมเอามันมาแข่งลากน้ำหนัก พี่กระดากปากที่จะพูดว่าหมามันชอบ หรือแม้แต่ระหว่างการแข่งขัน ทางเจ้าภาพก็ให้พยายามอธิบายต่อผู้มาชมว่า หมาสายพันธ์นี้มันชอบลาก มันบ้าพลัง และเราก็ไม่ได้ใช้การบังคับหมาให้มันลาก แต่ภาพที่อยู่ตรงหน้า มันไม่ใช่เลย พูดไปก็อายไป พี่จึงอยากปรับกติกา ให้มันเหมาะสมครับ ^:)^
  • หรือสนามนี้จะลองไม่บังคับครั้งลากเพราะสนามนี้หมาน้อย จะได้เห็ยข้อแตกต่างแล้วตอนเย็นมานั่งกันว่าอันดีไม่ดีเพราะผมเห็นว่าการวางแผนเป็นสิ่งที่ดีครับพี่มาร์ค แต่การฝึกซ้อมมันจะกลายเป็นการทรมานหมาเพราะกติกานะครับ เพราะเวลาเรียกน้ำหนักดูจากสนามที่แล้ว เรียกน้ำหนักกันแบบจัดหนักจัดเต็มโดยที่หมาเก่าและหมาใหม่ไม่ได้ยืดหมาบ้างตัวอาจทำได้ดีกว่าที่คิดก็ได้ครับ เรื่องแพ้ชนะพูดกันตรงๆต้องมีคิดกันอยู่แล้วๆไม่งั้นจะซ้อมหมามาทำไมถูกไหมครับ แต่เรื่องรางวัลมันเป็นเรื่องที่ไม่คุ้มอยู่แล้วแต่มันได้แสดงถึงความตั้งใจของเจ้าของที่เสียสละเวลาของตัวเองในการฝึกหมาของตัวเองให้ได้แสดงสมรรถนะของหมาเราทำได้แบบสุดกำลังที่ซ้อมมา ผมว่าขีดจำกัดของหมาเจ้าของแต่ละคนต้องรู้ว่าหมาทำได้แค่ไหน อย่างผมแค่หมาผมออกตัว 10 วิ ผมก็รู้แล้วว่าหมาผมทำได้หรือไม่ได้ ด้วยความเคารพครับพี่ๆทุกท่าน
  • ข้อแสดงความคิดเห็นอีกข้อนะครับ เรื่องการจัดคิวเรียกคิวสนามเมืองทองที่ผ่านมาดีมากๆ และเร็วด้วยครับ :-D
  • สนามแช่งที่เชียงใหม่ การจัดคิวและจำนวนครั้งที่ลงลาก ใช้แบบสนามเมืองทองครับ

แต่การกำหนดจำนวนครั้งในการลากไว้ที่ แค่ 3 ครั้งและยกเลิกการซ่อม พี่คิดมานานแล้วครับ อยากนำมาใช้ในอนาคต ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นนำเสนอและชี้ข้อดีข้อเสียให้เห็น แต่ถ้าสมาชิกไม่ยอมรับก็ยังไม่เอามาใช้ครับ

เป็นธรรมดาในทุกการการแข่งขัน ทุกคนฝึกซ้อมหมามา โดยมีเป้าหมายเพื่อชัยชนะอยู่แล้ว
    กติกาไหนที่ตนเองมีโอกาสชนะมากที่สุด ใครก็อยากสนับสนุนที่กติกานั้น
    แต่พี่อยากให้มองในเรื่องการพัฒนาและยกระดับไปสู่จุดที่มีมาตรฐานสูงขึ้นครับ
  • ด้วยความเคารพอยากเล่าประสบการณ์ให้รู้ครับ

จุดประสงค์ในการที่เรานำสุนัขมาแข่งขันลากน้ำหนักนั้นมันเพื่อสิ่งใด ก็เพื่อที่คนและสุนัขจะได้มีกิจกรรมร่วมกัน พบปะสังสรรค์กันในหมู่เพื่อนฝูงที่รักในพิทบลู ส่วนที่ทำไมต้องลากน้ำหนักนั้นโดยส่วนตัวคิดว่าพิทบลูมันคือสายพันธุ์พิเศษไม่ใช่ทุกตนก็เลี้ยงได้ มีเงินอย่างเดียวอาจจะไม่พอสำหรับพิทบลูต้องมีเวลาและการดูแลเอาใจใส่ ลากน้ำหนักก็ถือเป็นกีฬาชนิดหนึ่งที่พิทบลูได้ปลดปล่อยพลังและมีปฎิสัมพันธุ์กับเจ้าของ กิจกรรมอื่นๆ เช่น สปริงโพล ว่ายน้ำ วิ่ง นั้นเป็นกิจกรรมที่ทำเพียงแต่สุนัขเท่านั่้น เจ้าของมีหน้าที่แค่ออกคำสั่งให้ทำ แต่กาจจะมีกิจกรรมอื่นๆที่ผมไม่รู้ว่ามันดีอย่างรัย ส่วนตัวผมการฝึกพิทบลูตัวหนึ่งให้ลากน้ำหนักได้นั้นมันไม่ใช่เรื่องง่ายลองผิดลองถูกมาหลายครั้ง แต่พอมันทำได้เราก็ภูมิใจ พอไปแข่งขันได้รางวัลเราก็ดีใจว่าหมาเราเก่งหมาเราทำได้ ผมจำได้ครั้งแรกที่ผมไปชมการแข่งขันสุนัขลากน้าหนักที่ ม.ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ผมมีพิทบลูอยู่สามตัวหนึ่งในนั้นคือคีย์ล่า ตอนนั้นมันอายุได้สามเดือนผมพาหมาผมนั่งรถมอเตอร์ไซค์ไปกับแฟนเพื่อจะไปช่วยงานและชมการแช่งขัน สิ่งที่ผมเห็นในงานนั้นคือมิตรภาพ และความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันระหว่างคนกับหมา มีคนที่ผมประทับใจมากคือพี่ทัย มีหมาถ่ายในในสนามทั้งๆที่ไม่ใช่หมาพี่ทัยแต่พี่เค้าไม่รังเกียจที่จะไปเก็บแทนเจ้าของหมาที่กำลังจะนำหมาลงเเข่งขัน ตอนนั้นพี่ทัยก็ยังไม่ทำหมาลากเหมือนกัน ผมเห็นงานนี้ผมชอบและอยากทำหมาลากให้ได้แบพี่ๆเค้า และผมก็ได้เริ่มฝึกซ้อมหมาตั้งแต่มันอายุแค่สามเดือนกว่าๆเอง ลองผิดลองถูก ถามจากพี่ๆทุกคนที่ทำมาก่อนแล้วเอามาปรับใช้กับหมาตัวเอง สนามแรกผมไปแข่งที่เดอะมอลงามวงงาน หมาผมไม่ได้ถ้วย แต่ผมก็ไม่ได้หยุดฝึกซ้อม จนถึงทุกวันนี้ผมดีใจทุกครั้งที่หมาผมทุกตัวลากได้ ถึงแม้มันจะไม่ได้ถ้วยผมก็ดีใจ
    ผมอยากเล่าให้ฟังครับ ไม่มีจุดประสงค์อะไร อยากให้คิดตรับว่ารางวัลที่ได้ถ้าถามถึงความคุ้มค่ามันไม่คุ้มเลย แค่มันแสดงให้เห็นถึงความภูมิใจว่าเรากับหมาเราทำได้ ก็แค่ได้ดีกว่าตัวอื่นเท่านั้นเอง แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นรัยถือว่าทำดีที่สุดทุกครั้งแล้ว
  • ส่วนเรื่องที่ว่าการลากน้ำหนักเป็นกีฬาที่ทรมารสัตว์หรือไม่ อันนี้มันแล้วแต่มุมมองครับ ถ้าคิดว่าทรมานมันก็ทรมานตั้งแต่ที่คุณคิดจะฝึกเค้าลากแล้วแหละครับ แต่มุมกลับกันคือ ถึงเราจะสั่งหรือบังคับมันมากแค่ไหนถ้าสุนัขเค้าไม่อยากทำเค้าก็จะไม่ทำครับ บางตัวถึงกับนอนหรือยืนยุบนรางเฉยๆก็มีให้เห็นกันมาเยอะมากแล้วครับ
    ส่วนที่พี่มาร์คบอกว่าไม่อยากให้เห็นคนตะโกนเรียกหมาหรือเรือกหมาเสียงดังบนรางลากนั้นอันนี้ผมร้อนตัวเองครับเพราะผมคือหนึ่งในคนนั้น การที่ผมทำแบนั้นคือการกระตุ้นให้เค้ารู้ว่าเค้าต้องลาก และผมก็ฝึกมาแบบนั้นครับ ถามว่าบังคับมันรึเปล่าผมขอตอบแบบตรงๆนะคับใช่ครับ แต่ถ้มันไม่เดินผมก็ไม่สามารถทำอะไรได้ครับมันอยู่ที่ตัวหมาคับ ผมทำให้เห็นสนามเมืองทองผมใช้โซ่กระตุกแต่กระตุกตอนก่อนออกตัวเท่านั้นแล้วปล่อยมือ่อยเรียกหมาผมแสดงให้เห็นเลยครับว่ามันกลัวมาก แล้วพวกคุณคิดยังงัยกับเรื่องนี้ ใช้รึไม่ใช้ไม่อยากให้เป็นประเด็นแล้วครับถ้าพูดถึงดารทารุณมันแสดงออกให้เห็นตรงๆ อัันนี้ก็ไม่ทราบว่าการที่หมาตัวหนึ่งก้าวร้าวแล้วเจ้าของไม่สามารถคุมได้ถือเป็นความผิดของเจ้าของหมาเอง มันเป็นแค่ข้ออ้างของคนที่คิดเข้าข้างตัวเอง ถามว่าคำว่าคนมีมั้ยที่จะไม่คิดเข้าข้างตัวเองเหตุผลทุกเหตุผลของทุกคนเข้าข้างตัวเองหมด แต่ผู้นำต้องแสดงให้เห็นว่าคุณคือผู้นำ ความคิดเห็นของทุกคนมีค่า พวกพ้องเป็นใหญ่นี่หรือคือคน ผมอยากระบายตรงๆๆ ผมออกความคิดเห็นหลายครั้งแล้วแต่ก็เป็นได้เพียงเสียงนกเสียงกาของpitbullzone กติกาส่วนตัวผมรับได้ทุกอย่างครับแต่ขอให้บอกล่วงหน้าก่อนรับสมัคร ความพอใจและสนิทใจที่จะเข้าร่วมการแข่งขันของผมเริ่มจะหายไป บอกตรงๆครับตอนนี้ไปแข่งเฉยๆแค่อยากแสดงให้เห็นว่ากติกาไหนเราก็รับได้เรามีสปิริตนักกีฬาพอ ไม่อยากให้เจ้าภาพเสียใจ แค่อิสานทีมถ้าเอาไปทุกตัวเยอะครับ แต่บอกตรงๆว่ามันอิ่มตัวแล้วครับกับการแข่งขันที่ไม่ได้มิตรภาพที่จริงใจ เหมือนว่าโกหกกันไปที่ เห็นหน้ากันก็ทำดีต่อกันไม่เคยคุยกันในเรื่องที่คุยกันในบอร์ดสักที คีย์บอร์ดมันทำให้ความหมายผิดเพี้ยนครับบาที่ กติกาอยากให้คุยกันทุกฝ่าย อยากให้ยอมรับและเปิดใจอย่ามีอคติกันเลยครับ ถ้าหมาเราเก่งจริงสนามไหนกติกาไหนเราก็แข่งได้ แต่ตอนนี้ผมทำตัวไม่ถูก พวกคุณเล่นเกมส์อะไรกันครับ

ด้วยความเคารพ

• ความคิดเห็นผมอาจจะยาวไปหน่อยก็ขออภัยหรือไม่ถูกใจใครก็ขอโทษด้วยนะครับ พอดีเก็บกด5555
  • ขอแก้คำพูดนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด เรื่องการตะโกน ตะคอกใส่หมา ในที่นี้ ที่พี่หมายถึงคือ หมาบางตัวมันยืนนิ่ง ไม่ยอมลาก เพราะยังฝึกมาไม่ดี ยังไม่รู้หน้าที่ หรือยังไม่เข้าใจเกมส์ แต่เราไปขู่บังคับมันให้ลาก ไปกระชากโซ่คอ หรือว่ามันหมอบ มันวิ่งลงจากราง หรือหันหลังกลับ อะไรทำนองนี้มากกว่าครับ

ถ้าหมามันพร้อมจะลาก การออกคำสั่งเสียงดัง หรือกระตุ้นหมา อันนี้ไม่เป็นไรครับ ทุกคนก็ทำกันทั้งนั้นครับ
  • กติกา การลงลาก 3 ครั้ง และไม่มีซ่อม ผมแค่แสดงเจตนาว่าอยากจะใช้กติกานี้ แต่ก็ยังไม่ได้มีการประกาศใช้ครับ ส่วนเหตุผลทั้งหมดก็ได้บอกไปแล้ว

ที่สำคัญเลย ถ้าเป็นการแข่งในห้าง อยากเริ่มงานสักสิบโมงหรือสิบเอ็ดโมง และไม่เกินหกโมงเย็นอยากให้จบการแข่งขันครับ แต่ถ้าต้องมากันตั้งแต่เช้าและแข่งไปจนสี่ห้าทุ่ม ผมว่ามันใช้เวลานานเกินไปหน่อย เพราะขนาดคนให้นังดูเฉยๆ ยังทนไม่ไหว จึงอยากให้ควบคุมเวลาอยู่ราวๆนี้ครับ

ส่วนสนามเชียงใหม่ กติกาใช้ตามเมืองทองครับ ยังไม่ได้บอกเลยว่าจะเอากติกานี้มาใช้ครับ