ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพิ่งซื้อพิตบูล2เดือนถามหลายคำถาม
  • เพิ่งซื้อพิตบูลมา 2 เดือนอยากถามหลายคำถามครับ (มีรูป)
    2 เดือนกว่าๆเป็นเพศเมีย สายโชว์ อยากถามว่าให้มันกินอะไรเถิงจะให้มัน ตัวใหย่ๆ สวยๆ กล้ามเยอะๆ
    เดียวนี้ให้กินอาหารสุนัข pedigree แบบ ลูกสุนัข อาหารเม็ด กิน 2-3 วันมันก้อเบี่อ
    ไม่รู้จะให้มันกินอะไรดีเมื่อโตมาจะได้ตัวใหย่กับเค้าบ้าง ผมเป็นมือใหม่ ครับ
    เลยอยากถามพี่ๆว่าแต่ละคนให้อะไรมันกิน กินวันละกี่ครั้งเถิงดี เวลาไหน
    แล้วอาหานสำเหร็จรูป ตัวไหนดีๆ สำหลับพิตบูล แนะนำผมด้วยนะครับ
    อยากให้มันตัวใหย่ๆแบบนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    C4[1].jpg 81K
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=75&page=1#Item_64

เข้าไปอ่านซะ
  • น่าจะศึกษาก่อนค่อยเลี้ยงครับ แต่ไม่เป็นไรครับ สู้ สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ
  • เอาน่า เอาน่า.....ค่อยๆศึกษาครับ
    สู้ๆ
  • ของผมให้กินอาหารเม็ดF1เช้า-เย็น กินก็กินไม่กินก็เก็บให้เวลา 10นาที แรกๆก็ไม่กินหลังๆก็ไม่เหลือคับ นม ขนม อาหารเสริมก็มีให้กินบ่างตามโอกาศ
    ถ้ามันเป็นพันธุ์ใหญ่โตมาเดี๋ยวก็ใหญ่ตามกรรมพันธุ์ครับ ส่วนกล้ามเนื้อตอบได้คำเดียวว่าต้องออกกำลังกายเอาครับ
  • พ่อแม่มันใหญ่ประมาณนี้รึป่าวคะ ตามกรรมพันธุ์ค่ะ บวกกล้ามเนื้อต้องออกกำลังกายค่ะ
  • ถ้าหยากใหญ่ๆ อ้วนๆ หนาๆ แบบหมูในภาพต้องไปบวชเป็นพระ
    เพราะ
    1.ไม่ต้องทำมาหากิน มีญาติโยมเอาเงินมาถวาย เราก็เอาเงินนั้นมาเลี้ยงหมา
    2. อาหารจากคนที่มาทำบุญวันละมากมาย มีทั้งเนื้อ นม ไข่ เลือกเอาที่ดีๆให้หมา ส่วนเศษเดน ให้เด็กวัด
    3. ขังหมาไว้ อย่าให้มานออกกำลังกายมาก และอย่าออกไปข้างนอกบ่อยๆ เป็นพระจูงหมาไปมิ้ตติ้ง มานทุเรศ
    4. ยางนึกไม่ออก รอผีตัวอื่นมาช่วย

ผีไม่กัวพระ
  • ผีนรก ไม่ควรเอาพระมาเล่น
  • ผีข้างบน ผมไม่รู้นะว่าคุณนับถือศาสนาอะไร
    แต่คุณรู้หรือปล่าวว่าพระสงฆ์ เขามีหน้าที่อะไร
    ผมว่ามึงคงไม่รู้ ถ้ารู้คงไม่แสดงความถ่อยออกมา
    พระสงฆ์มีหน้าที่สืบทอดศาสนาพุทธ ตามเจตนารมของพระพุทธเจ้า เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
    ขนาด ผู้ที่อยู่เหนือเกล้าปวงชนก็ต้องไหว้
    แล้วมึงเป็นใคร
    การที่คุณมาพูดแบบนี้ ผมบอกได้เลยว่า ไม่มีเจริญ
    เพราะแค่นี้กูก็รู้แล้วว่าคุณมีสติแค่ไหน
    เวรกรรมมีจริง เก่งแต่ในเว็บ
  • น้องผีอย่าเล่นกับ ความรัก ความเชื่อ ความศัทธา ศาสนา บุพการี ควรยกเว้น

โตมากจนอ่านออกเขียนได้ สิ่งที่ควรที่ถูก เป็นเรื่องสำคัญ

อย่าเล่นจนเอาล่อ เอาเถิด

เล่นแต่พอสมควร เล่นในสิ่งที่สมควรเล่น
  • ถ้าหยากใหญ่ๆ อ้วนๆ หนาๆ แบบหมูในภาพต้องไปบวชเป็นพระ
    เพราะ
    1.ไม่ต้องทำมาหากิน มีญาติโยมเอาเงินมาถวาย เราก็เอาเงินนั้นมาเลี้ยงหมา
    2. อาหารจากคนที่มาทำบุญวันละมากมาย มีทั้งเนื้อ นม ไข่ เลือกเอาที่ดีๆให้หมา ส่วนเศษเดน ให้เด็กวัด
    3. ขังหมาไว้ อย่าให้มานออกกำลังกายมาก และอย่าออกไปข้างนอกบ่อยๆ เป็นพระจูงหมาไปเที่ยว มานทุเรศ
    4. เอาเวลาไปขุนหมา ไม่ต้องศึกษาพระธรรม เพราะเรามาเกาะผ้าเหลืองกิน เดี๋ยวเรารวยแล้วก็สึกออกไปใช้ตังค์สบายใจ
    5. ยางนึกไม่ออก รอผีตัวอื่นมาช่วย

ผีไม่กัวพระ
  • http://pitbullzone.com/community/search.php?PostBackAction=Search&Keywords=%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3&Type=Comments&btnSubmit=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2

ขออภัย เฮียใหญ่ด้วย พาดพิงถึงลูกค้าเฮียเต็มๆ
  • "พระสงฆ์มีหน้าที่สืบทอดศาสนาพุทธ ตามเจตนารมของพระพุทธเจ้า เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
    ขนาด ผู้ที่อยู่เหนือเกล้าปวงชนก็ต้องไหว้"

แล้วถ้าพระจัญไร เราต้องกราบไหว้ด้วยเหยอคัฟ
  • ที่ผีพูดก็มีส่วนถูกคับแต่จงอย่ามองส่วนเลวของคนอื่นอย่างเดียวมองมุมดีๆของคนอื่นบ้างเหตุผลของผีบางตัวผมว่าอิจฉาหมาของพระมากกว่าอยากได้อย่างเขาแต่ไม่มีปัญญาหารู้ๆกันอยู่ผีพวกนี้เป็นใครมีไม่กี่กลุ่มในเชียงใหม่หรอกคับอย่างนี้ไงวงการหมาถึงไม่เจริญหมาของพวกกูเจ๋งของคนอื่นต้องโจมตีอยากผสมแต่เขาคิดแพงก็ด่าเขาเฮ้อแต่ก็ต่างคนต่างใจต่อหน้าแกล้งเป็นชมลับหลังก็ว่าเสียๆหายๆถ้าคิดว่าบวชแล้วรวยมีตังค์ซื้อหมาไม่ต้องทำงานเชิญท่านผีข้างบนลองไปบวชดูบ้างดิคับ
  • มาพูดเรื่องอาหานต่อเหอะ 555+

ออกกำลังกายนี่พามันไปเดีนเล่นอะไรอย่างงี้ใช่ไมครับ
  • ของผมตัวนี้ครับ ท่าทางมันจะตัวใหย่ไมครับถ้าผมจะให้อาหานเเบบเต็มที่
    ไฟล์แนบ
    102_0032.JPG 121K
  • ถูกครับ พระดี ก็มี พระไม่ดีก็มี
    ก็ปล่อยให้เวรกรรมเขาลงโทษ
    อย่ามาพูดอย่างนี้
    มึงอย่าบวชนะ ถึงมึงจะบวชมึงก็ไม่มีวันได้บวชหรอก กรรมมึงมากเหลือ
  • พระเลี้ยงหมามันผิดตรงไหนว่ะ เออ ถ้าบวชเป็นพระแล้วรวยกรูก็ว่าจะไปบวชว่ะ ถวายสังฆทานทีไม่เกินร้อย นาน ๆทำที มันจะไปรวยได้งัยว่ะ กรูงง หมาก็ไม่ได้ทำให้คนมันรวยขึ้นมาได้หรอกเชื่อกรูไอ่ผี ไม่ทำงน รอแดกกะหมา มันจะรวยได้งัยว่ะ หมาไม่ได้มีขายทุกวันเหมือนผักนี่หว่า
  • กินอาหารดีดี....ออกกำลังกายเป็นประจำ

ทั้งคนทั้งหมานั้นแหละ....:063:

Aek FDP.:060:
  • f1+แคลเซียม
  • ศีล ๒๒๗ ข้อที่เป็นวินัยของสงฆ์ ทำผิดถือว่าเป็นอาบัติ สามารถแบ่งออกได้เป็นลำดับขั้น ตั้งแต่ขั้นรุนแรงจนกระทั่งเบาที่สุดได้ดังนี้ ได้แก่

ปาราชิก มี ๔ ข้อ
    สังฆาทิเสส มี ๑๓ ข้อ
    อนิยต มี ๒ ข้อ (อาบัติที่ไม่แน่ว่าจะปรับข้อไหน)
    นิสสัคคิยปาจิตตีย์ ๓๐ ข้อ (อาบัติที่ต้องสละสิ่งของว่าด้วยเรื่องจีวร ไหม บาตร อย่างละ ๑๐ข้อ)
    ปาจิตตีย์ มี ๙๒ ข้อ (ว่าด้วยอาบัติที่ไม่ต้องสละสิ่งของ)
    ปาฏิเทสนียะ มี ๔ ข้อ (ว่าด้วยอาบัติที่พึงแสดงคืน)

เสขิยะ (ข้อที่ภิกษุพึงศึกษาเรื่องมารยาท) แบ่งเป็น
    สารูปมี ๒๖ ข้อ (ความเหมาะสมในการเป็นสมณะ)
    โภชนปฏิสังยุตต์ มี ๓๐ ข้อ (ว่าด้วยการฉันอาหาร)
    ธัมมเทสนาปฏิสังยุตต์ มี ๑๖ ข้อ (ว่าด้วยการแสดงธรรม)
    ปกิณสถะ มี ๓ ข้อ (เบ็ดเตล็ด)

อธิกรณสมถะ มี ๗ ข้อ (ธรรมสำหรับระงับอธิกรณ์)

รวมทั้งหมดแล้ว ๒๒๗ ข้อ ผิดข้อใดข้อหนึ่งถือว่าต้องอาบัติ การแสดงอาบัติสามารถกล่าวกับพระภิฏษุรูปอื่นเพื่อเป็นการแสดงตนต่อความผิดได้ แต่ถ้าถึงขั้นปาราชิกก็ต้องสึกอย่างเดียว
    ......................................
    แล้วฆราวาสอย่างเราๆล่ะ มีศีลกี่ข้อ???
  • นรกจะแดกกระบาลมรึงแล้วไอ่ผีเหี้ย เลี้ยงหมาไม่เห็นจะผิดตรงไหน กูมองไม่เห็นเลยว่ะ ว่าจะผิดข้อไหน ตรงไหน แค่เลี้ยงหมา ที่ไหน ๆ เค้าก็เลี้ยงกัน

ผีดี
  • :o048: สนับสนุน เฮียใหญ่ พระถ้ายังไม่สิกขาจากความเป็นพระ ก็ยังเป็นพระสงฆ์
  • คำลาสิกขาบท....

สิกขัง ปัจจักขามิ คิหีติ มัง ธาเรถะ
    ...หมายเหตุ.....
    คำว่า หี ให้ออกเสียงเป็น ฮี เพราะในภาษาไทย เป็นคำหยาบ (แต่ผู้ชายหลายคนช๊อบ ชอบ)......
    ..........
    ถ้ายังไม่กล่าวคำลาสิกขา ก็ยังคงเป็นภิกษุอยู่จ๊า
  • คุณ jack_k ลูกชาย 2 เดือนวันที่ 20 นี้แหละ กินยากเหมือนกัน แรกๆกินเพดดีกรีสุตรอย่านม-3 เดือน ต้องคลุก ตับไก่ย่าง กินได้ 2มื้อ เบื่อ คลุกปลาทอด กินได้ 1 มื้อเบื่อ จนกลุ้มใจ โชคดีที่ไม่ได้ตั้งกระทู้แต่ได้อ่านกระทู้ด้านซ้ายมือที่ตั้งหัวข้อ ปักหมุด หรือคุณถามเราตอบน่ะ คุณลองเหลือบไปมองสิคะแล้วอ่านดุ เราทำตามทุกขั้นตอนตั้งกะเค้าเริ่มได้เดือน ...เพราะทนพฟติกรรมกินยากไม่ได้ หัดได้แค่ 2 วันก็กินเก่ง ตอนนี้ กินมื้อละ 2 แก้วกาแฟ... 2 มื้อ ท้องกางทุกวัน ...และแข็งแรงส่วนจะโต หรืออ้วนใหญ่ เราว่าสายพันธุ์มีส่วนนะ... ของเราแม่เค้าแหลมเล็กลูกคงไม่ล่ำขึ้นมาได้หรอก แต่อาหารลูกสุนัขที่เค้ารับเข้าไปวันละ 4 แก้ว ทำให้เค้าสุขภาพดี ขนเป็นมัน และร่าเริงทั้งวัน แค่นั้นเราก็พอใจแล้วค่ะ .... ย้ำลองขึ้นไปอ่านกระทู้ปักหมุดสิคะ ... อ่านแล้วได้อะไรเยอะมาก ... ขอบอก
  • และถ่าพระผสมหมาขายอ่าผิดมะอ่า และถ้าพระนั่งเล่นmsnกะสาวด้วยอะผิดมะอ่า
    ถ้าผิดเราว่าน่าจะร่วมกันประนาม ถ้าถูกก็ต้องช่วยกันปกป้องอ่า
  • การโกหกผิดศีลข้อไหนของพระหรอคะ

การที่อยุ่กุฏิกับพระด้วยกันแต่เป็นแบบ...ชาย กับ ชาย - -" บอกไม่ถูกเลย

การคุยแชตกะผู้หญิง โดยมีการคุยทำนองชู้สาว แบบจีบ ผิดศีลข้อไหนคะ(เพราะถ้าคุยในการสนทนาธรรมมันก็ไม่น่าจะผิด ถูกต้องไหมคะ)

ต่ายเคยสนทนาธรรมกับพระรูปหนึ่ง(ไม่ใช่ที่กล่าวถึงข้างบนนคะ)ทางโทรศัพท์ เพื่อไขข้อสงสัยต่างๆ รวมถึงการบ้านและแนวข้อสอบ พระพุทธศาสนา และปัญหาต่างๆในชีวิต การคุยโทรศัพท์แบบ2ต่อ2 แบบนี้ผิดไหมคะ

**ที่ถามเพราะโดนมากับตัวค่ะ คิดในใจนรกจะกินหัวเราไหมหว่า ที่รู้ความจริงเพราะได้คนใกล้ชิดกับพระรูปนี้มาบอกค่ะ เอะใจตั้งแต่เห็นรูปโกนหัว คิ้วจางๆ ลองค้นหาไฮไฟว์ แม่เจ้า *0* นุ่งจีวร อ๊ากกกกกกกกกกกกกกก..... เลี้ยงชิวาว่าด้วยนะ - -"
  • ไม่ผิดครับ อยู่ที่เจตนาครับถ้าอยากทราบจริงๆลองเขาเวปเกี่ยวกับศาสนาดูครับ
    ผมเห็นด้วยกับเฮียใหญ่นะครับ เล่นกันพอประมาณ แล้วพระท่านก็สามารถเลี้ยงได้นะครับไม่ได้ผิดอะไร
  • พระดีก็มี พระไม่ดีก็มีครับ
    แต่เราไม่ควร ลบหลู่พระอย่างผีข้างนะครับ
    ผมบอกได้เลนว่านรก
    ตอนนี้ยัง
    แต่ ของที่มองไม่เห็นผมเชื่อครับมีจริง
    เอาลืมบอกผี ข้างบน เวลาญาติมึงตาย ก็ให้นิมนต์หมาข้างบ้านไปหอนให้ญาติมึงฟังก็แล้วกัน
  • เฮ้อออออออออออ กลายเป็นกระทู้ฮ๊อทไปได้อย่างไร
  • เดือดร้อนคนบวชเรียนแต่เด็กอย่างผม.......
    ไม่อยากพูดมาก.....ถ้าพูดเรื่อง พระวินัย แล้วจะยาว
    ถ้าให้ง่ายก็ง่าย ยากก็ยาก
    อยู่ที่คนไหนมีความหนาบางเท่าไหร่......
    .......
    กมฺมุนา วตตี โลโก........
  • ขึ้นชื่อว่า พระภิกษุ ไม่ว่าสัตว์อะไรก็ห้ามเลี้ยงทั้งนั้นครับ
  • ถ้าเค้าจะเลี้ยง มึงไปเสือกอะไรกับเค้าวะ ไอ้ TT

image

และ พระเลี้ยงพิทบูล http://www.oknation.net/blog/19/category/09
  • เหอๆ มาแอบแล
  • สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม สาธุ
  • :o001: ท่าน mai_aoy บวชกี่พรรษาอ่ะครับ ผม 1 พรรษา ประมาณ ปีกว่า ใด้นักธรรมชั้นตรี+ใบประกาศ วิปัสนากรรมมัฎฐาน พอสิกขาก็ลืม หมดสิ้น -*-
  • ถามนิดนึงค่ะ ได้นักธรรมชั้นตรีมาตอนม.1 แล้วถ้าอยากสอบชั้นโท และชั้นเอกทำไงดีคะ (ตอนสอบกระทู้ธรรมสามารถโยงสุภาสิต2ข้อที่ไม่ได้เกี่ยวกันเลย) มาตอบได้ มั่วได้อีก แต่สอบผ่าน สงสัย เขียนเยอะเกิน3-4 A4 พระอาจารย์คงขี้เกียจอ่าน - -"

เคยอ่านพระไตรปิฏกฉบับประชาชน ซึ่งเนื้อหาไม่ละเอียด เกี่ยวกับพญาครุฑ และพญานาค สงสัยว่าเหล่านี้เป็นสัตว์เดียรัจฉาน หรือไม่ แล้วสามารถ บรรลุธรรมได้หรือไม่ ถ้าได้ถึงขั้นไหนคะ

ใครมีชีวประวัติพระรุปไหนแนะนำให้อ่านมั่งไหมคะ ตอนนี้ว่างไม่มีอะไรอ่านแล้วอ่ะค่ะ

**ปล.กระทู้นี้คงไม่กลายเป็นกระทู้พระพุทธศาสนาไปก่อนนะคะ - -"
  • ไอ้ ผีสัสนรก
  • คุณ pitbullwa
    ผมบวชเรียนตั้งแต่ ม.1 ถึง ปริญญาโทครับ....นับดูก็หลายๆพรรษาครับ ( เรียน ป.ตรี จาก มจร. ครับ - ป.โท จาก อินเดียครับ )
    แต่พอบวชนานๆแล้ว พวกเราจะไม่ค่อยยึดติดเรื่องพรรษาครับ....
    คุณบวชได้พรรษาหนึ่งก็ได้บุญมหาศาลแล้วครับ คุณคงรู้.....
    ........................................................................................

คุณ RapbitZ
    ถ้าอยากสอบ นธ.โท เอก ต่อ ก็แค่เอาเลขที่ในใบสอบไปเข้าสอบต่อเลยครับ.......
    ....ส่วนเรื่องพญานาค เป็นสัตว์เดรฉานครับ แต่เป็นชั้นสูงมาก
    สามารถบรรลุธรรมได้ครับ ลองหาอ่านนะครับ เป็นชาตินึงของพระพุทธเจ้าครับ...( ชาตินี้ ท่านทรมานมาก ขันติบารมี)
    นี่ครับ ลองไปหาอ่านดูนะครับ เรื่องมันยาว เดี๋ยวบอร์ดเต็ม

......พระพุทธเจ้าทรงแสดงอดีตนิทานว่า พระองค์เคยเกิดเป็นพญานาค
    ดังที่ปรากฏใน อรรถกถา จัมเปยยชาดก ขุททกนิกาย ชาดก
    เล่ม ๓ ภาค ๗ หน้า ๑๘๕

.....สาธุ
  • อีกไม่นาน ร่างกายนี้
    จักปราศจากวิญญาณ
    ถูกทอดทิ้ง ทับถมแผ่นดิน
    เหมือนท่อนไม้ อันหาประโยชน์มิได้
    ไฟล์แนบ
    1222756060.jpg 68K
  • หมายถึงพระรูปนี้หรือป่าว http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11731&page=1#Item_0
    กระทู้ติดกันเลย
    ถ้าใช่ก็ขอประนามพระรูปนี้ด้วยคน
  • แง๊ว...น้าผีครับ
    ....ตอนนี้ผมเป็น ฆราวาสตั้งนานแล้วครับ......
    ไม่ได้เป็นภิกษุแล้วเนาะ.....
    ........
    อีกอย่าง ภิกษุมีศีลตั้ง 227ข้อ
    ส่วนฆราวาสอย่างเราๆ มีแค่ 5 ไม่ก็แปดข้อ (พูดถึงคนถือศีลมีดวงตาเห็นธรรมนะครับ)
    บางคนยังไม่มีศีลให้กับตัวเองสักข้อ.......ดันไปว่าพระ......(แค่บางคนนะครับ)
    .แต่หากท่านผิดศีลสักข้อ ก็ยังเหลืออีกเท่าไหร่ คิดดูเองครับ

....การเลี้ยงสัตว์สำหรับพระ ถ้าเป็นเชิงพาณิชย์ก็อาบัติ คือผิดวินัย ไม่ผิดศีล เพราะไม่ได้ไปเบียดเบียน แต่เป็นโลกวัชชะ..เท่านั้น
    ถ้าเป็นการเลี้ยงเพื่ออนุเคราะห์ ก็ได้บุญ.....ที่สำคัญ ได้เพื่อนที่ไม่ เหี้..ด้วยครับ.......
    ......
    เหมือนพระเสพย์ยาบ้า (คุณๆที่ว่าพระอยู่น่ะ) คุณว่าท่านผิดศีลไหม??????
    สังคมทั้งนั้นที่ทำให้ศาสนาเสื่อม......

ปล....ศึกษาให้รู้ลึก รู้ชัดก่อนนะครับ แล้วค่อยมาว่าศาสนาของตนเอง

สาธุ.....กมฺมุนา วตตี โลโก (โคโธ ที่ว่าพระทั้งหลาย)
  • ไอ่ผีข้างบน กรูว่ามันต้องมีตัวใดตัวนึงเป็นพระแปลงตัวมาแก้ต่างให้ตัวเองแหงแหง ตลกดีหวะ พระแปลงเปนผี กั้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • พี่mai_aoy

อยุ่จ.ไรคะ มีหนังสือชีวประวัติพระรุปไหนให้ยืมอ่านบ้างไหมคะ ^ ^

(แต่ตอนนี้อ่านหลักกฏหมายเอกชน มหาชนไปก่อน- -")สอบครั้งนี้จะตายหยังเขียดไหมหว่า
  • ถูกใจข้อความพี่ CommentAuthormai_aoy CommentTime37 นาทีก่อน ว่ะ
    แง๊ว...น้าผีครับ
    ....ตอนนี้ผมเป็น ฆราวาสตั้งนานแล้วครับ......
    ไม่ได้เป็นภิกษุแล้วเนาะ.....
    ........
    อีกอย่าง ภิกษุมีศีลตั้ง 227ข้อ
    ส่วนฆราวาสอย่างเราๆ มีแค่ 5 ไม่ก็แปดข้อ (พูดถึงคนถือศีลมีดวงตาเห็นธรรมนะครับ)
    บางคนยังไม่มีศีลให้กับตัวเองสักข้อ.......ดันไปว่าพระ......(แค่บางคนนะครับ)
    .แต่หากท่านผิดศีลสักข้อ ก็ยังเหลืออีกเท่าไหร่ คิดดูเองครับ

....การเลี้ยงสัตว์สำหรับพระ ถ้าเป็นเชิงพาณิชย์ก็อาบัติ คือผิดวินัย ไม่ผิดศีล เพราะไม่ได้ไปเบียดเบียน แต่เป็นโลกวัชชะ..เท่านั้น
    ถ้าเป็นการเลี้ยงเพื่ออนุเคราะห์ ก็ได้บุญ.....ที่สำคัญ ได้เพื่อนที่ไม่ เหี้..ด้วยครับ.......
    ......
    เหมือนพระเสพย์ยาบ้า (คุณๆที่ว่าพระอยู่น่ะ) คุณว่าท่านผิดศีลไหม??????
    สังคมทั้งนั้นที่ทำให้ศาสนาเสื่อม......

ปล....ศึกษาให้รู้ลึก รู้ชัดก่อนนะครับ แล้วค่อยมาว่าศาสนาของตนเอง

สาธุ.....กมฺมุนา วตตี โลโก (โคโธ ที่ว่าพระทั้งหลาย)

ผีพวกนี้ไม่รู้จริง พูดมั่ว ๆ พร่ำเผื่อไร้สาระ .......ดากว่ะสัด จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  • คุณ RapbitZ
    ก็พอมีอยู่บ้างนะครับ
    เอ...ว่าแต่คุณจะเอาชีวประวัติของพระสมัยใดหรือครับ
    สมัยปัจจุบัน และหรือ สมัยพุทธกาลครับ?
    .....
    ถ้าหากมีก็ส่งให้ (ยืม) อ่านได้ครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
    ที่เห็นคนสนใจเรื่องศาสนา เรื่องพระ เรื่องธรรม.......
    ......แต่คืนนี้ขอตัวนอนก่อนแล้ว.....ลูกมานั่งรอแล้วครับ......
  • ขอยกเว้นนะ เวปนี้ใครทำเหี้ยไว้ ไม่พ้นสายตาหรอกว่ะ

เลี้ยงหมาเพื่อผสมขาย ขับรถอเนกประสงค์ แอบหนี้ไปเทียว หัวโล้นแต่งตัวฮิปฮอปก็เข้ากันดีอ่ะนะ

ผีตาสัปรด
  • เห็น monster หมาพระน้ำทับหลายคอกแล้วนี่ครับ เปิดทับราคา 20.000 บาท
    สงสัยจะเอาเงินเข้าวัด
  • พี่คะ ขอเมลดีกว่าค่ะ รุ้สึกในกระทุ้นี้เราคงคุยคนละเรื่องกับพวกเค้าเดี๋ยวโดนลูกหลงอ่ะ