ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาดใหญ่ The Heavy Hitter dog meeting วันที่ 26/06/53
  • สวยครับพี่โดม

แต่ตี้ใจเย็นๆ เด๋วของดีมา ตอนนั้นแหละเต็มที่ไปเลย อิอิ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16523&page=1#Item_30
    อันนี้ต้องรอหน่อย
  • วันนี้เลิก 5 ทุ่ม คับ นิว

ชอบชุด เชียงใหม่ กับ ของ คุณ coke มากกว่า อ่ะพี่โดม บูลลี่ บ่ เอา
  • :008:Hot Spot ในสุนัขเกิดขึ้นได้+ป้องกันอย่างไร เป็นโรคติดต่อหรือไม่:008:

Hot Spot หรือ Acute Moist Dermatitis หรือ Pyotraumatic Dermatitis เป็นภาวะที่เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนัง ซึ่งเป็นผลตามมาจากการที่สุนัขคันตรงส่วนของผิวหนังที่มีการอักเสบแล้วเริ่ม ต้นด้วยการ เลีย กัด แทะ เกา และถู จนทำให้ผิวหนังบริเวณนั้นเกิดความเสียหายแล้วมีการติดเชื้อของแบคทีเรียตาม มา โดยลักษณะของผิวหนังตรงนั้นจะดูแฉะ เยิ้ม บวม แดง ซึ่งสภาวะของอากาศที่ร้อน ชื้น จะเป็นตัวส่งเสริมทำให้เกิดภาวะนี้ได้ง่ายขึ้น ซึ่งเป็นสภาวะอากาศที่พบได้ตามปกติในประเทศไทย สุนัขพันธุ์ที่มีลักษณะขนยาว หรือ สุนัขที่มีขนที่แน่นหนา เหล่านี้จะเป็นพันธุ์ที่มีปัจจัยเสี่ยงต่อการเกิด Hot Spot ได้ง่ายกว่าสุนัขพันธุ์อื่น ๆ โดยสาเหตุที่ทำให้เกิดการคันนั้นมีได้หลายประการเป็นต้นว่า

* การพบสุนัขมีหมัด หรือ เห็บ ซึ่งเป็นตัวการหลักทำให้เกิดการแพ้น้ำลายของเห็บ–หมัด ทำให้เกิดการคันและเกา อย่างมากที่ผิวหนังตรงตำแหน่งที่ถูกเห็บ หรือ หมัด กัด แล้วตามด้วยการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนังตามมา
    * การพบสุนัขมีการติดไรที่ผิวหนังและขน ซึ่งไม่ว่าจะเป็น ไรขี้เรื้อน หรือ ไรขน อันเป็นสาเหตุให้เกิดการคันขึ้น หรือการพบสุนัขมีเหาของสุนัข
    * การแพ้หรือไวต่อสิ่งต่าง ๆ รอบตัว เป็นต้นว่า ภาวะการแพ้อาหาร การแพ้ละอองเกสร
    * การเกิดความเสียหายที่ผิวหนังจากปัจจัยภายนอกเป็นตัวกระทำ เช่น มีแผลจากการถูกหรือสัมผัสกับความร้อนที่ใบแบตตาเลี่ยนในช่วงที่มีการตัดขน
    * การเกิดผื่นแพ้จากการสัมผัส เช่นการแพ้น้ำยาที่ใช้ตรงบริเวณพื้นที่นอนของสุนัขแล้วเกิดมีการตกค้างของ น้ำยาดังกล่าวซึ่งมีฤทธิ์ระคายเคืองต่อผิวหนัง

การเกิด Hot Spot จึงเป็นการเกิดการอักเสบที่ผิวหนังของตัวสุนัขเอง ไม่ใช่โรคติดต่อหรือโรคติดเชื้อที่เป็นแล้ว สามารถถ่ายทอดโรคนี้ไปยังสุนัขตัวอื่น ๆ ที่อยู่ในบ้านเดียวกันได้ ดังนั้นสิ่งสำคัญที่สุดของการรักษาสุนัขที่เป็น Hot Spot ก็คือ หาสาเหตุที่เป็นตัวการทำให้เกิดการคันหรืออักเสบที่ผิวหนังให้ได้ แล้วทำการควบคุมและรักษา เป็นต้นว่า สุนัขมีเห็บ หรือ หมัด ก็ต้องควบคุมกำจัด เห็บหรือหมัดอย่างต่อเนื่องและให้หมด ก่อนที่จะลุกลามแล้วนำไปสู่การติดเชื้อแบคทีเรียแทรกซ้อนตามมา ส่วนในรายที่เป็นแล้วก็คงต้องใช้การควบคุมรักษาการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิว หนัง ซึ่งมีตั้งแต่ การใช้แชมพูยาเพื่อควบคุมการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนัง การใช้ครีมหรือยาทาภายนอกเพื่อควบคุมการติดเชื้อแบคที่เรีย หรือในรายทีมีการลุมลามหรือเป็นมาก ก็จำเป็นต้องมีการให้ยาปฏิชีวนะเพื่อควบคุมการติดเชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนัง ร่วมกับการให้ยาลดการอักเสบ หรือ ยาลดการคันที่ผิวหนัง โดยอาจต้องมีการรักษาต่อเนื่องกันอย่างน้อย 2 -3 สัปดาห์ค่ะ
  • ลูกไลโอน ได้อยู่ ลองติดต่อดู ขอรูปปัจจุบันเยอะๆ
  • :065:สุนัขก็เป็นหวัดได้:065:

เจ้าของสุนัขหลาย ๆ ท่านมักมีข้อสงสัยถึงเรื่องไข้หวัดสุนัข และ ไข้หวัดในคนเอง ค่ะ ซึ่งเวลาที่เจ้าของสุนัข นำสุนัขเข้ามารับการรักษาที่โรงพยาบาล จะมีคำถามอยู่สองข้อที่ถามกันบ่อยมาก ๆ คือ ไข้หวัดของคนจะสามารถนำไปติดสุนัขได้ไหม และ ในทางกลับกัน ไข้หวัดของสุนัขเองสามารถนำมาติดคนหรือผู้เลี้ยงได้หรือไม่ คำตอบคือ ไข้หวัดสุนัข ไม่สามารถนำมาติดคนได้ และ ไข้หวัดในคน ก็ไม่สามารถนำมาติดสุนัขได้เช่นกัน ทั้งนี้เนื่องจาก ขบวนการของการเกิดโรคนั้น เกิดขึ้นมาจากเชื้อที่ก่อให้เกิดโรคในสัตว์แต่ละชนิดที่ต่างกัน ค่ะ คราวนี้เรามาอ่านกันต่อค่ะว่า การเป็นหวัดในสุนัขนั้น สามารถเกิดขึ้นได้จากสาเหตุใดบ้าง และ มีวิธีการป้องกัน หรือ แก้ไข ได้อย่างไรบ้าง ค่ะ
    การที่เราพบสุนัขเป็นหวัด ซึ่งหมายถึงว่า เจ้าของสุนัขพบว่าสุนัขของตนเองมีอาการน้ำมูกไหลนั้น สามารถเกิดขึ้นได้จากต้นเหตุหลาย ๆ ประการเลยค่ะ โดยจะขออนุญาตกล่าวถึงโรคหลัก ๆ ดังต่อไปนี้
    1.โรคหวัดและหลอดลมอักเสบติดต่อ (Kennel Cough) ซึ่งต้นเหตุ หลัก ๆที่ทำให้เกิดโรคนี้ก็ได้แก่ เชื้อแบคทีเรีย ที่ชื่อว่า Bordetella Bronchiseptica หรือเกิดจากเชื้อไวรัสอีกตัวที่ชื่อว่า Parainfluenza อาการที่เราพบในสุนัขที่ป่วยเป็นโรคหวัดและหลอดลมอักเสบติดต่อ จะเริ่มต้นจาก พบสุนัขมีอาการไอแห้ง ๆ ตลอดเวลา จากการที่เกิดการอักเสบที่หลอดลมส่วนต้น ซึ่งโดยปกติแล้วโรคนี้สามารถพบได้บ่อยในลูกสุนัข ในช่วงเวลาที่มีการเปลี่ยนแปลงของอากาศ เช่น ช่วงเวลาที่เข้าสู่หน้าฝน การเปลี่ยนแปลงสถานที่อยู่อาศัยจากฟาร์ม มาสู่บ้านผู้เลี้ยงใหม่ ส่วนการติดต่อกันในระหว่างสุนัขจะเกิดขึ้นได้จากทางลมหายใจเป็นหลัก หรือการติดต่ออาจเกิดขึ้นอีกทางได้จากการสัมผัสคลุกคลีกับสัตว์ป่วยโดยตรง ดังนั้นเราจึงมักพบสุนัขที่มีการเลี้ยงอยู่ด้วยกันหลาย ๆ ตัวในพื้นที่ ๆ จำกัดก็จะมีโอกาสเป็นโรคนี้ได้ง่ายเช่นกัน ในขณะเดียวกันหากเราปล่อยสุนัขที่ป่วยทิ้งไว้หรือละเลยมัน โรคก็จะสามารถพัฒนาจากการที่มีหลอดลมส่วนต้นอักเสบต่อไปยังปอดแล้วกลายเป็น ปอดบวมได้ ซึ่งในระยะนี้เราจะสังเกตเห็นว่า สุนัขจะเริ่มมีน้ำมูกไหล และไอมากขึ้น ได้
    การรักษาสำหรับโรคหวัดและหลอดลมอักเสบนี้จะมีการให้ ยาปฏิชีวนะเพื่อควบคุมการติดเชื้อแบคทีเรียร่วมกับยาที่ลดการอักเสบที่หลอด ลม ซึ่งอาจจะมีตั้งแต่ ยาลดการไอ ยาขยายหลอดลม หรือยาละลายเสมหะ ในกรณีที่เริ่มมีเสมหะเข้ามาร่วมด้วย โดยการรักษาอาจใช้เวลาตั้งแต่ 7-10 วัน ไปจนกระทั่งถึง 2-3 สัปดาห์ขึ้นกับความรุนแรงในแต่ละตัว ค่ะ สุนัขที่ป่วยด้วยโรคนี้ ไม่ได้สร้างความรุนแรงของโรคมากนัก เนื่องจากตัวเชื้อเองไม่ได้ก่อความรุนแรงถึงขนาดที่ทำให้เสียชีวิต
    โรค นี้มีวัคซีนที่เราสามารถนำสุนัขของเราเข้าไปที่คลินิกหรือโรงพยาบาลเพื่อขอ รับวัคซีนในการกระตุ้นภูมิต่อโรคนี้ได้ โดยวัคซีนที่มีอยู่ในท้องตลาดปัจจุบันนี้จะมีตั้งแต่ วัคซีนแบบที่ใช้หยอดจมูก หรือ วัคซีนแบบที่ใช้ฉีดเข้าใต้ผิวหนังค่ะ ซึ่งเจ้าของหลาย ๆ ท่านมักเข้าใจผิดว่า เมื่อสุนัขทำวัคซีนแล้วจะไม่เป็นหวัดอีกต่อไป แต่อย่างที่กล่าวในตอนแรกค่ะ เชื้อที่ก่อให้เกิดอาการเป็นหวัด น้ำมูกไหล ในสุนัขนั้น สามารถเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุค่ะ การทำวัคซีนจึงกระทำเพื่อ กระตุ้นภูมิที่เกิดขึ้นจากเชื้อสองชนิดที่กล่าวมาในตอนแรกเท่านั้นค่ะ ดังนั้นเราต้องมาตามกันต่อว่า แล้วมีเชื้ออื่นใดอีกที่ทำให้สุนัขป่วยเป้นหวัดมีน้ำมูกไหลได้อีก ค่ะ

2.โรคไข้หัดสุนัข(Canine Distemper) โรคนี้เกิดจากเชื้อไวรัสที่ชื่อว่า Distemper ซึ่งจะก่อให้เกิดอาการของโรคได้หลาย ๆ ระบบ ตั้งแต่ระบบทางเดินหายใจ ระบบทางเดินอาหาร ระบบประสาทซึ่งจะเริ่มพบตั้งแต่ การเดินวน การไม่มีแรงลุกขึ้นเดิน มีการกระตุกของกล้ามเนื้อตามส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย ไปจนถึงการชัก และรวมไปถึงการมองเห็น ด้วย แต่ในวันนี้จะกล่าวถึงอาการที่พบจากระบบทางเดินหายใจเป็นหลัก โดยเจ้าของจะเริ่มเห็นตั้งแต่สุนัขมีน้ำมูกไหล มีปอดบวม มีไข้(ซึ่งมักพบว่าเมื่อเราวัดไข้จะมีอุณหภูมิตั้งแต่ 103 องศาฟาเรนไฮต์ เป็นต้นไป) สีของน้ำมูกจะเริ่มจากเป็นมูกใสแล้วค่อยเริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองหรือสี เขียว แล้วอาจมีไอร่วมด้วย สุนัขที่ป่วยด้วยโรคนี้สามารถส่งผลให้สุนัขเสียชีวิตได้ ทั้งนี้จากการที่เชื้อไวรัสนี้เข้าไปกดการทำงานของภูมิคุ้มกันในร่างกายทำ ให้เกิดการติดเชื้อแบคทีเรียอื่น ๆ แทรกซ้อนเข้ามาในร่างกาย แล้วแต่ระบบที่เชื้อแบคทีเรียนั้น ๆ เข้าไป อาการป่วยของโรคจะเริ่มทวีความรุนแรงเพิ่มขึ้นตามระยะเวลาที่เป็น ซึ่งจะต่างจากสุนัขที่ป่วยด้วยการติดเชื้อแบคทีเรียที่ทางเดินหายใจ โดยที่ในรายที่ป่วยจากการติดเชื้อทางเดินหายใจจากแบคทีเรียเพียงอย่างเดียว เมื่อมีการให้ยาปฏิชีวนะที่คุมภาวะของการติดเชื้อที่ถูกกับเชื้อแล้วนั้น อาการของโรคมักจะค่อย ๆ ดีขึ้นตามลำดับจนกระทั่งหายป่วย ปัจจุบันนี้ไม่มียาที่ใช้ในการฆ่าเชื้อไวรัสนี้โดยตรง การรักษาจึงทำได้เพียงการรักษาตามอาการและควบคุมการติดเชื้อแบคทีเรียที่ แทรกซ้อนเข้ามาเท่านั้น ในปัจจุบันนี้ก็มีการนำเข้าของสารละลายที่ใช้ในการต้านไวรัสเพื่อใช้ฉีดให้ กับสุนัขที่ป่วยเพื่อช่วยในการรักษาโรคด้วย โดยเราจะเรียกชื่อของมันว่า Interferon ขณะเดียวกันโรคนี้มีวัคซีนที่ใช้ฉีดเพื่อกระตุ้นการสร้างภูมิต่อโรคนี้ โดยทั่วไปจะแนะนำให้มีการกระตุ้นภูมิสำหรับโรคนี้ประมาณ 3 ครั้ง ในช่วงแรกของการทำวัคซีน หลังจากนั้นก็ทำการกระตุ้นปีละ 1 ครั้ง ต่อเนื่องกันไป ค่ะ
  • ลองดูตี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16318&page=1
  • สวัสดียามเช้าคับทุกท่าน อากาศ ดีจริงๆ คับหหาดใหญ่

ในวันนี้

แล้วพวก ท่านกลับดึกกันหรือเปล่า ท่านเอก และหมอ ตั้ม
  • สวัสดีครับตี้ ไม่ดึกครับแค่เกือบๆตี 2 เอง มีผม หมอ และพี่นึกหมู่บ้านแอร์พอต วันนี้เลิกงานกี่โมง
  • :027: รีบกินก่อนจะเข้าพรรษาคร้าบบบ ทุกท่าน :027:
  • วันนี้ไปไหน สร้างสรรค์ กันหน่อย
    ไฟล์แนบ
    8.JPG 36K
    7.JPG 43K
    5.JPG 33K
    22.JPEG 69K
    12.JPEG 36K
  • สังสรรค์
    ไฟล์แนบ
    142.JPG 86K
    133.JPG 51K
    125.JPG 38K
    112.JPG 56K
    10.JPG 58K
  • ตื่นสายกันจริงๆ เลย พี่เอก พี่โดม

วันนี้เลิก บ่าย 3 คับ ผม
  • เย็นนี้เจอ
    ไฟล์แนบ
    193.JPG 99K
    182.JPG 30K
    172.JPG 106K
    162.JPG 45K
    152.JPG 109K
  • นี้ไงพี่โดม

สาย แม่
    http://pitbullzone.com/pedigree/pid/198

สายพ่อ

http://pitbullzone.com/pedigree/pid/243/lion
  • หวัดดียาวเช้า ชาวหาดใหญ่คงนอนโก้งโค้งโก้งขวิดอยู่แน่ๆเลยเช้านี้
  • ใครว่าล่ะต้องตื่น แต่เช้า มาทรมาน กับการทำงาน ที่แฮงค์ อย่างนี้ 55+

พี่เอก ป่านนี้พี่โดมอนอนก้นขวิดอยุ่แน่ 55+
  • วันนี้ไม่หยุดกันเหรอครับเนี่ยย!!
  • :m026:ผมไม่หยุดครับ กำลังทำโรงเรือนให้หมาใหม่อยู่ ทำเองเซฟเงินหน่อย เงินมีใว้แดกเหล้าอย่างเดียว
  • อิอิ!!

ขยันจังเลยนะครับพี่เอก ว่าแต่กินข้าวยังครับพี่ เมื่อคืนหนักกันแน่ๆเลย เช้านี้ถึงไม่มีใครออกมาทักทายกัน หุหุ

:m087:
  • ตกลงวันนี้ตี้ จะจองหมาใหม่แล้วใช่มั๊ยครับ มาวันไหนบอกผมด้วยนะ จะเข้าไปชมซะหน่อย
  • ว่าจะไปช่วยคุณเอกทำโรงเรือนบ้าง !!!!!!!!
    แต่ไม่ทราบว่าคุณเอกอยู่ส่วนไหนของรัตภูมิ
    ผมอยู่ข้าง รย.นิ
  • ถ้ามาจากสายเก่าเลย ร.ร.กำแพงเพชรมานิดหน่อย ซอยจะอยู่ซ้ายมือ ชื่อซอยเปี่ยมอมร ตรงข้ามอนันร์มอเตอร์ครับ เข้ามาในซอยบ้านอยู่ซ้ายมือหลังแรก ไม่ต้องมาช่วย มาเที่ยวเฉยๆก็ได้ครับ
  • ครับผม..
    เดี่ยววันไหนว้างจะแวะไปหาครับ
    พอดีวันนี้ช่วงบ่ายมีธุระ ซะแล้ว
  • วันนี้ร่วมกันทำบุญครับ
    ไฟล์แนบ
    0352.jpg 92K
    0362.jpg 100K
    0372.jpg 70K
    041.jpg 93K
    0422.jpg 61K
  • :004:
    ไฟล์แนบ
    0292.jpg 94K
    031.jpg 94K
    0322.jpg 90K
    0332.jpg 87K
    0342.jpg 92K
    ไฟล์แนบ
    0242.jpg 96K
    0252.jpg 81K
    0263.jpg 82K
    0272.jpg 85K
    0283.jpg 69K
    ไฟล์แนบ
    0172.jpg 81K
    0182.jpg 80K
    0213.jpg 107K
    0222.jpg 76K
    0232.jpg 91K
    ไฟล์แนบ
    0125.jpg 75K
    0132.jpg 65K
    0142.jpg 71K
    0152.jpg 78K
    0163.jpg 99K
    ไฟล์แนบ
    006.jpg 101K
    007.jpg 85K
    008.jpg 105K
    0092.jpg 64K
    0115.jpg 82K
    ไฟล์แนบ
    0015.jpg 125K
    0023.jpg 78K
    0034.jpg 81K
    0043.jpg 112K
    005.jpg 89K
  • สวัสดียามเช้าคับทุกท่าน เมื่อคืนท่าน ใด ไปเวียนเทียนบ้างล่ะ คับเนี่ย
  • ไม่ได้ไปเวียนเทียนเลยครับเมื่อคืน ติดภารกิจหลายอย่างเลย แล้วเมื่อคืนติดงานหรือครับตี้ เราไปคอกเอกสุ่นกัน พี่ตี๋มัสแตงก็มาเมื่อคืน
  • จริงเหรอ พี่ อยากรุ้จักด้วย

ติดงานคับ
  • ตกลงเรื่องลูกหมาว่าไงตี้
  • ส่งรูป พ่อแม่หมาไปแล้ว
  • 0108...อยากแซ่บบบว่ามีใครเข้าพรรษาบ้างครั่บ...
  • ตี้...กะลังมองหาแดง ๆ อยู่เหรอครับ...ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงามนะครั่บ...
  • เข้าพรรษาเป็นหน้าที่ของพระครับ เราเป็นชาวพุทธต้องทำบุญตักบาตร แบบว่าเที่ยวกลับเช้าแล้วไปใส่บาตรเลยครับ เพราะถ้านอนเดี๋ยวตื่นไม่ทัน
  • พี่โดม คับพี่วัฒน์ เข้า ษา

ช้าไม่ไหวแล้ว คับ อยากได้ จัง แล้วคับ พี่วัฒน์ 55+
  • ผมไม่เข้าครับ...ผมจะสมน้ำหน้าคนที่เข้า อิ อิ..
  • เป็นไงคับรูปได้แล้วยัง คับพี่วัฒน์
  • ยังครับตี้
  • สบายใจ ขึ้น ยัง ติ๋ :o068:

อดีต น่าจดจำ :o034:

อนาคต น่าค้นหา :o058:

แต่ ปัจจุบัน สิ ที่ต้อง สู้กันต่อไป :o010:
    ไฟล์แนบ
    PICT0020rez.jpg 51K
  • ถึงคุณตี้ผมขออนุญาตแนะนำนิดนึงนะครับ คือว่าหมาแดงมีหลายแบบหลายแนวนะครับ อยากให้หาดูตัวจริงก่อนชอบแบบไหนแล้วค่อยหาลูกหมา ดูในรูปพิทบูลมันก็สวยหมดแต่แบบไหนคือสไตด์คุณแค่นั้นเองอยากให้โตมาแล้วถูกใจคุณ
  • คุณสรเทพฯ ตื่นแต่เช้าเลยนะ..แสดงว่าเมื่อคืนม่ายดึก
  • ตูตี้...ส่งรูปเด็ก ๆ มาที่นี่เลยครับ kungwing56@hotmail.com... ปล.อยากดูมั่ก ๆ
  • ส่งมาให้พี่ด้วยตี้ ทั้งหมดเลย
  • รูปยังไม่ได้เลยคับ

มีแต่รูปเก่า โต้งกลับมาแล้ว

โปรแกรมย่อรูป พี่วี เสีย คับ แต่แก จะพยยายาม

.............................................

ขอบคุณพี่ เพชร ด้วยคับ เริ่มแข็ง แรงแล้ว คับ เพราะ ได้กำลังใจ พี่น้อง ชาวหาดใหญ่ และหลายท่านในบอร์ด ก็ดีขึ้นคับ
    ..........................................................
    ขอบคุณ ท่าน king ด้วย คับที่แนะนำ ผม เจอแล้วที่ ว่า ใช่ แนว ที่ชอบ เลย คับ แต่ที่ผ่านมาอาจ ยัง มั่วๆ อยุ่
    กับหมาแดง นึกว่าต้องเป็นหมาแดงก็พอ ก็ได้คำแนะนำจากพี่อ่ะ คับ ก็เลยได้รุ้