ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงคุณมาเฟียร์
  • เห็นด้วยกับคุณป๋ามาร์คอย่างยิ่งค่ะ :-bd
  • like like like :063:
  • อย่าเบี่ยงประเด็นซิคะคุณอา
    หนูเคยอวดตัวเองหรือว่าหนูเก่ง
    หนูว่าคุณอาต่างหากที่อวดเก่ง แต่ยอมรับค่ะว่าคุณอาเป็นคนเก่งจริง
    แต่เก่งกับ การพูดจาน่าเชื่อถือมันคนละเรื่องกันนะคะ
    เรื่องตะขาบกัดมันไม่ใช่ประเด็นหรอก แต่เป็นตัวอย่างส่วนหนึ่งของประเด็นการมั่วข้อมูลต่างหาก
    ที่มักใช้ความรู้สึกของตัวเองจินตนาการข้อมูลขึ้นมาสรุปตัดสินผู้อื่น
    มั่วตัดสินผิดมาเท่าไหร่แล้ว และยังไม่ได้เอ่ยคำขอโทษหนูเลย
    แต่ไม่เป็นไร หนูไม่ได้เอามาใส่ใจโกรธคุณอาหรอกนะ และขอบคุณที่คอยปกป้องหนูมาตลอด
  • ใจเย็นๆคับน้องuniteen
    ในเมื่อน้องว่าหมาโดนตะขาบกัดไม่ตาย
    น้องอยากรู้จิงน้องก็ไปเอาตะขาบมาลองกัดหมาของน้องดูซิคับ
    จะได้นำมาเถียงพี่มาร์คแกได้ว่าตายหรือไม่ตาย
    ก็แค่นั้น แล้วเรื่องอยากเอาชนะนี่คงไม่มีใครว่าหรอกคับหนูไม่ได้อวดเก่งหรอกแต่การแสดงออกนี่มันมาเต็มๆ
    เลยนะคับและน้องลามปามเกินขอบเขตแล้วนะคับ
    ในเมื่อผู้ใหญ่เปิดโอกาศให้แสดงออกก็ควรแสดงออกให้ถูกวิธี
    ไม่ใช่มั่นใจในตัวเองเกินกว่าเหตุแล้วแสดงออกที่ผิดวิธีนะคับ
    ในเมื่อน้องคิดว่าน้องเก่งที่สุดในนี้ใครพูดอะไรน้องก็ว่าผิดหมดน้องถูกทุกอย่าง
    แล้วน้องจะลดตัวมาเล่นที่บอร์ดนี้ทำไมหล่ะคับในเมื่อบอร์ดนี้ไม่คู่ควรกับคนเก่งๆอย่างน้อง
    คนในบอร์ดนี้ไม่มีใครเก่งสู้น้องได้ซักคน
  • เคยได้ยินมั้ยที่เค้าบอกว่าความรู้ต่อให้มีมากเหมือนกำแพงสูงซักเท่าไหร่
    ซักวันความรู้เหล่านั้นจะหล่นมาทับตัวเอง

ใจเย็นๆนะมีอะไรค่อยๆคุยกันอธิบายด้วยเหตุผลและยอมรับเหตุผลคนอื่นนะคับ
  • กลายเป็นกระทู้ ตะขาบกัดหมาซะแร้ว เอ้า มีใครจบ วนศาสตร์ ช่วยเติมหน่อยนะ พี่ขี้เกียจพลิกหนังสือ ก่อนอื่น ขอบอกก่อนนะว่า มีความจริงส่วนหนึ่ง ที่ตะขาบกัดคนแล้วส่วนใหญ่ไม่ตาย อาการตั้งแต่แค่ปวดบวมไหม้ บางคนก็ไข้ระบมไปหลายวัน แต่ก็มีบางคนที่ตายครับ หากโดน ตะขาบไฟ ตัวขนาดหัวแม่นิ้วโป้ง ขนาดที่คนเอาไปดองยาน่ะครับ อย่างใหญ่ หากโดนเจ็บแสบไปหลายวัน หากแพ้พิษ ภูมิคุ้มกันไม่ดี และปล่อยให้มันกัดนานปล่อยน้ำพิษมากเมื่อไหร่ ถึงตายครับ
    .....ผมจึงจะเน้นไปที่ภูมิคุ้มกันครับ ผมเชื่อว่าคนไทยภูมิคุ้มกันดีครับ โดนกัดส่วนใหญ่ไม่เป็นไรมาก ต่างจากพวกฝรั่งครับ แค่โดน ทวยมัน หรือ แมงป่องตัวเล็กๆ ก็ไข้ขึ้น เกือบตาย เพราะภูมิคุ้มกัน ผมจึงย้อนมาที่ไอ้หมาพิตบูลครับ ผมว่าหมาพวกนี้ต้องใส่ใจพิเศษ มันไม่ค่อยรู้จักสัตว์มีพิษ บ้านเรา มันเล่นท่าเดียว เจอคางคกก็จะกิน แต่หมาบ้านเราไม่ยุ่ง เจองูก็เข้าไม่เป็น โดนกัดบ่อย เจอยุงละก็บวม แพ้ไปหลายวัน ....หากใครไปเจอหมาตายเพราะตะขาบใจนึงผมก็เชื่อนะ ว่าตายจิง ถ้าโดนตะขาบตัวใหญ่ และเป็นพวกหมาฝรั่งที่ภูมิคุ้มกันไม่เหมือนบ้านเรา ครับ
    น้อง uniteen อย่าเพิ่งแซวพี่นะ พี่โตมากับป่าจ้า เกิดมาก็ป่า เรียนก็ป่าๆ อีก เจอตะขาบใหญ่ๆมาเยอะ เคยเอาตะขาบใหญ่ไปขายด้วย คนดองเหล้ายังถอดเขี้ยวพิษมันออกเลย เขาบอกดองทั้งพิษไม่ได้ ใครแพ้ แย่เลย

น้องต้องดูเวปนี้นะ http://www.siamensis.org/article/221 ว่าโคตรตะขาบเขามีกันกี่ปล้อง หรือดูที่ http://jumm73.blogspot.com/2009/04/blog-post.html ครับ ตัวเบ้งเลย
    เคยพาเพื่อนไปหาหมอเพราะงูเขียวกัด ถึงไม่ตายหรอกครับ แต่หมอก็กักตัวดูอาการครับ เพราะกลัวว่าภูมิคุ้มกันไม่ดี
  • ว่าแต่ตะขาบใสรองเท้าทีละกี่คู่คับเนี่ย
    สงสัยจัง55555
    ขำๆกันนะบรรยากาศเริ่มตรึงเครียดแล้ว
  • ตอบคุณ vespapink
    มันไม่ใส่หรอกครับ กลัวเท้าที่ไม่ได้ใส่มันงอนกัน
  • ฮ่าๆๆๆ หลานเอ๋ย ใครกันหนอที่พยายามลองภูมิอามาโดยตลอด ใครก็ไม่รู้ที่ตั้งกระทู้ต่อว่าอา ใครกันหนอที่ตอบกระทู้กระแทกแดกดันอา ใครกันหนอที่พยายามจับผิดคำพูดอา เหนื่อยใจจัง หากจะเถียงเพื่อเอาชนะอายอมแพ้ให้ก็ได้ครับ พอใจไหม แต่จะให้ไปขอโทษ อาคงทำไม่ได้ เพราะไม่รู้ว่าอาทำอะไรผิด หนูเป็นคนราวีอาก่อนแท้ๆ และที่หนูกล่าวหาอา อาก็ชี้แจงได้ทุกประเด็น แต่ที่หนูตอบคำถามอาไม่ได้ ทำไมหนูไม่ตำหนิตัวเองบ้างละจ๊ะ ไปไล่ดูกระทู้เก่าๆเอาเองนะขี้เกียจจำแล้ว มันรกสมอง

อายอมรับว่า อาชอบขู่พวกที่เข้ามาเล่นใหม่ๆ สร้างภาพให้พิตบูลมันดูโหดร้าย ขู่ให้กลัวเอาให้ขี้ไปอยู่บนสมองเลย หากไม่หนักแน่นพอ อ่านที่อาเขียนแล้วถอดใจก็ยิ่งดี อาไม่ต้องการให้พวกเลี้ยงแบบผิวเผินเป็นเจ้าของหมาพันธ์นี้ พวกนี้เข้ามาแล้วทำตัวเป็นภาระ สร้างปัญหา แต่ถ้าคนศึกษาจริงๆ และมีความมุ่งมั่นอยากเลี้ยงจริงๆ ขู่ให้ตายก็จะเลี้ยง คนจะเลี้ยงเสียอย่าง เสือเขายังไม่กลัวเลยอย่าว่าแค่หมาพิตบูล

ส่วนตัวหนู ที่อาบอกอาสอนไม่เก็บเอามาเป็นอารมณ์ก็เพราะว่าเห็นเป็นเด็ก ปกติอาตอบกระทู้แรงกว่านี้เยอะครับ โดยเฉพาะพวกชอบลองดี ลองวิชา ประสบการณ์ขนาดหนู ความรู้ขนาดหนู คงอีกนานกว่าจะตามอาทัน ขอดูถูกไว้ก่อนเลย อย่าลองดีเลยครับ
  • จริงๆแล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องตะขาบกัดหมาหรอกค่ะ
    ก็คงแล้วแต่คนแหละค่ะ ว่าจะเอาชีวิตมันไปเสี่ยงรึป่าว
    แต่ถ้าเป็นเรา เราพาไปหาหมอก่อนดีกว่า555
    ขนาดภูมิคุ้มกันคนเรายังมีไม่เท่ากันเลย
    เราก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าหมาของเราจะมีภูมิคุ้มกันขนาดไหน
    555 ไม่เอาค่ะอย่าเครียดเลย
    ถ้าคุณรักน้องหมาของคุณ ก็เลือกทางที่ดีที่สุดที่คุณทำได้แล้วกันค่ะ
  • น้องuniteenค๊ะ
    ลองเปิดใจรับฟังผู้อื่นบ้าง
    แล้วจะรู้ว่าโลกใบนี้มันมีอะไรให้เราเรียนรู้อีกมากมายค่ะ
  • สมัยวัยรุ่น ผมก็เฮี้ยวเอาเรื่อง มีนิสัยชอบเอาชนะ สู้ไม่ถอยเหมือนกัน ขนาดแก่ขนาดนี้แล้วยังดื้อไม่เลิกเลย
    แต่จะว่าไปเด็กดื้อๆแบบนี้ ความจริงก็น่ารักไปอีกแบบนะ ถ้าอาอายุน้อยกว่านี้จะปราบให้อยู่หมัดเลย ฮ่าๆๆๆ

ฮิ้ววๆๆๆๆ โดนด่าเละแน่ตู แซวหลานเล่นขำๆ นะอย่าถือสา :-D
  • นี่ป๋ายังไม่หายจากการเป็นวัยรุ่นอีกหรอเนี่ย555
    ผมว่าเราช่วยๆเตือนน้องเค้าดีกว่าเนอะ
    น้องเค้าเป็นคนเก่งนะแต่แค่มั่นใจในตัวเองไปนิสสสสสสสส
  • น่าจับไปตัดหูซะให้เข็ด ฮ่าๆ :m47:
  • บางครั้งผู้หญิงก็อาจจะชอบคนเอาใจ ไม่ชอบโดนขัดคอ ชอบความโรแมนติก
    ไอ้เราก็ลืมไปเลย เล่นตรงไปหมดทุกคน สงสัยบางคนต้องเปลี่ยนมาแนวหวานบ้างละ ฮา..........
  • ฮิๆ มีคนเฝ้าตามกระทู้เพียบเลย

มันไม่ใช่เรื่องตามราวี ลองดี ลองวิชาอาหรอก
    แต่เป็นเรื่องที่อามั่วสร้างเรื่องสร้างราวปะติดปะต่อในเรื่องที่ไม่เป็นจริงที่เคยใส่ร้ายหมิ่นประมาทหนูไว้
    ถ้ารับผิดชอบคำพูดตัวเองไม่ได้เพราะความจำไม่ยาวพอ ก็ไม่เป็นไรนะค่ะ ถือซะว่าเป็นเรื่องขำขัน
    เรื่องดูถูกหนู หนูถือว่าเป็นเรื่องปกตินิสัยของคุณอาอยู่แล้วที่ดูถูกคนไปทั่ว
    สำหรับภาพของคุณอาสำหรับหนู หนูมองว่า เป็นผู้ที่น่าสงสัยในระดับคุณธรรมคนหนึ่ง ที่ไม่เหมาะกับคำอวดอ้างยกตัวเองว่าเป็นผู้ปกป้องพิทบูลเลย

• อื้มหื้มมม มจะรุ้ได้ไงเค้าอาจจะชอบโหดๆรุนแรง ก้อได้ ถึงมาบอร์ดนี้ไง :p
  • จร้าๆๆๆๆๆ อาเป็นคนไม่ดี หลานก็อย่ามาหลงรักอาก็แล้วกันนะ
    กวนๆแบบนี้เสน่ห์แรงนะจ๊ะ หญิงตรึมเลย ฮ่าๆๆๆ
  • ดูท่าเข้าตำรานี้แหงม.....หยอกเด็ก เด็กด่า หยอกหมา หมาขบ.....เป็นสำนวณใต้ครับ ฝากพี่น้องคนใต้แปลละกันครับ ไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่เตือนสติ และเผยแพร่คำโบราณครับ
  • เย้ยยยยย เด็กด่าก่อนว๊อยยยย แล้วยังเถียงคำไม่ตกฟาก เลยเปลี่ยนแผน ฮ่าๆๆๆ
  • หมาขบ=หมากัด เด็กใต้รักจิง จิงใจ ไม่อ้อร้อ :-D
  • เออ เข้าใจ หยอกเด็กแล้วเด็กด่าเอา หยอกหมาแล้วหมากัดเอา คนก็คงสมน้ำหน้าใช่ไหม

• คร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    พอดีไม่ได้ติดตามอ่านผลงานของทั้งคู่
    ข้าน้อยขออภัย
  • ขอบคุณ น้อง mario อย่างแรง ที่แปลให้ครับ
  • ฮาย ไม่เป็นไรนิ เด็กบ้านเดียวกัน หรอยเหมือนกันเพ
  • แปลกันตอนไหนว้าเนี่ย ตูตามไม่ทัน
  • เมาไวน์ ให้ลูกสาวพาไปนอนเหอะ
  • 555 เป็นห่วงอะดิ กร๊ากกๆๆๆ
  • ความจริงหลานก็เป็นเด็กน่ารักนะ สวยสดใส น่ารักสมวัย อายืนยันครับ
    ถ้าลดความดื้อลงสักนิด รับรองหลานจะเป็นคนมีเสน่ห์มากที่สุดเลย :-D
  • อื้มมมหื้มมม อันนี้ก้อชมมากไป :0& 555555555555
  • อ้าวววววว มีคนหึงแระเห็นไหม
  • มีผีขอสอนการร่วมเพศกับน้องเค้า

น้องเค้าก็เลยตอบว่า "ไปสอนแม่มึงไป"

ถ้าเป็นน้องสาวพี่สาวของคุณโดนถามแบบนี้ คุณจะให้เค้าตอบว่าอย่างไร
  • ขอบพระคุณน้าผีอย่างสูง ที่กรุณาชี้แจงเรื่องนี้แทนให้แก่หนูค่ะ

ขอบคุณ พี่yangnadang2009 สำหรับข้อมูลเรื่องตะขาบ สนุกมากค่ะ
    แล้วมีข้อมูลเรื่องพิษตะขาบทำให้เกิดภาวะไตวายเฉียบพลัน ที่มีคนเอามาโม้เป็นตุเป็นตะ มีรายงานสรุปที่เป็นที่ยอมรับอย่างเป็นทางการให้ศึกษาได้ที่ไหนบ้างไหมค่ะ
  • อ้าวยังไม่จบอีก

อาไม่เคยอวดอ้างเรื่องคุณธรรม อาก็คือมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่ง ยังหลบไม่พ้น กิเลส มีดี มีเลว รัก โลภ โกรธ หลง ยังมีครบครับ แต่สิ่งหนึ่งที่อาพยายามฝึกก็คือ สติ เพื่อใช้ข่มกิเลสของตัวเอง ให้อยู่ในลิมิต ไม่ไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของใคร หลายเรื่องอาชนะ หลายเรื่องอาก็แพ้ ครับ

อาเชื่อว่า การป้องป้องสิทธิของตนเอง ไม่ไปละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของคนอื่น จะช่วยลดปัญหาทางสังคมได้เยอะ อาไม่ต้องการให้ทุกคนเป็นคนดี อาไม่ต้องการคนเสียสละ เพราะคนดี 100% ไม่มีอยู่ในโลก อาขอแค่ช่วยรักษาสิทธิของตัวเอง และไม่ละเมิดสิทธิของคนอื่นก็เพียงพอแล้ว

การรักษาสิทธิของคนเอง ก็คือการไม่ยอมก้มหัวให้กับสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ทั้งของตนเองและของสาธารณะ
    การไม่ละเมิดสิทธิของคนอื่นก็คือ หากเขาไม่ก่อความเดือดร้อนรำคาญใจ ถึงเขาไม่มีน้ำใจ ไม่เสียสละ ก็ไม่ควรไปยุ่งกับเขา ตราบใดที่เขาทำตัวเป็นพลเมืองดี ปฏิบัติตามกฏหมาย ไม่ต้องมีนำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ก็ได้ แต่ก็ต้องไม่กอบโกยเอาของๆคนอื่น

อารักและหลงใหลในสุนัขพิตบูล อามีชื่อเสียง มีเกียรติยศ ได้รับการยอมรับนับถือ และยังมีธุรกิจก็เพราะหมาพิตบูล อาจึงพยายามทำทุกอย่างเพื่อปกป้องหมาพันธ์นี้ แต่แนวทางของอาอาจจะไปเหยียบหัวแม่โป้งเท้าใคร อาก็ไม่รู้จะทำอย่างไร แต่อามั่นใจว่าสิ่งที่อาทำ มันเพื่อหมา ไม่ใช่เพื่อคน

อาไม่รู้จะอธิบายให้หลานเข้าใจได้อย่างไร อย่าคาดหวังว่าอาจะต้องเป็นคนดี อาทำได้ดีที่สุดแค่นี้ละครับหลาน อาก็อยากมีโลกส่วนตัว ได้ทำอะไรตามอุดมการณ์ ได้สนุกสนานกับเพื่อนฝูง หรือแม้กระทั่งใช้ซีวิตเป็นเพลบอยบ้างตามแต่ละโอกาส อาไม่ชอบเสแสร้งแกล้งเป็นคนดี รักษาภาพพจน์ตลอดเวลา อาว่าคนแบบนี้มันทุเรศ จอมปลอม อันตรายและน่ากลัว ยิ่งกว่าคนที่ตรงๆ พูดอะไรโผงผางตรงไปตรงมาครับ
  • อาเถียงกับหลาน อายืนยันว่าไม่เคยโกรธ ไม่ได้เถียงด้วยอารมณ์ และหลายครั้งที่มีคนหยาบคายกับหลาน อาก็รู้สึกไม่สบายใจ

นิสัยอาหาก รังเกียจใคร จะไม่เสียเวลาด้วย อาก็คงทำได้ดีที่สุดแค่นี้ หลานอย่าคาดหวังอะไรจากอามากกว่านี้เลยครับ หลานจะผิดหวังเปล่าๆ อามีนิสัยไม่ดีเยอะแยะไปหมด หลายเรื่องทำตนไม่เหมาะสมด้วย เดินถือกระป๋องเบียร์เดินร่อนทั่วงานก็ทำมาแล้ว โดนคนด่าอาก็ไม่เถียงเพราะมันเป็นเรื่องจริงครับ
  • เอ้า อยากรู้พี่ เอ้ย แทนตัวเองว่าอาได้แล้วแหละ
    เอ้าอาหาให้ image
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ1.jpg 70K
  • เอ้า คำแปลแบบบ้านๆ ก็คือ เขาหาสาเหตุคนไตวายเฉียบพลัน ที่เกิดจากพิษสัตว์ มาจากชนิดใดบ้าง ที่บวกเยอะ เช่น งูสาเหตุหลักเลย ตามรูปจ้า
    renal failure = ไตวายเฉียบพลัน
    snake bite = งูกัด
    Scorpion sting = แมงป่องต่อย
    Insect stings แมลงต่อย
    Jelly fish sting แมงกระพรุนไฟต่อย
    Spider bite แมงมุมกัด
    Centipede bite ตะขาบกัด
    Raw carp bile ไม่รู้ตัวอะไร แต่ไม่ใช่ปลาคาล์ฟ
    ปล. เห็นว่าจะเอนทรานส์ หากสนใจ ไปเรียนคณะวนศาสตร์นะ น่าจะสนุกสำหรับเรา

• พระพุทธองค์จึงทรงแสดงกาลามสูตร ว่าด้วย วิธีปฏิบัติต่อสิ่งที่ตนสงสัย
    หรือหลักความเชื่อ 10 ประการ เป็นหลักตัดสิน คือ

1. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามๆ กันมา
    2. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสืบๆ กันมา
    3. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ
    4. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำราหรือคัมภีร์
    5. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก
    6. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะการอนุมาน
    7. อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล
    8. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้ากันได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว
    9. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้
    10. อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้ เป็นครูของเรา

ดี แล้วที่น้องไม่เชื่ออะไรง่ายๆ แต่ต้องพิสูจน์ให้ชัดแจ้งซะก่อนนะ
    หากรู้ว่าผิดก็ขออภัยพี่เขาซะ พี่ๆ อาๆ ไม่ว่าไรหรอก
  • ชอบพี่มาร์คตอบมากๆเลยครับ =D> ไม่เคยเปลี่ยน :063:
  • ขอบพระคุณ คุณอา yangnadang2009 อย่างสูงคะ
    เข้าใจว่าข้อมูลบอกว่ามีโอกาสน้อยกว่า 10%.ใช่ไหมคะ
    และมันเป็นข้อมูลที่เมืองไทยยอมรับหรือเปล่าว่า พันธ์ตะขาบไทยทั่วไปสามารถทำให้มีโอกาสเกิดภาวะดังกล่าวได้ มีเคสตัวอย่างยืนยันยอมรับในวงการแพทย์เมืองไทยไหมค่ะ หรือยังเป็นแค่ความเชื่ออยู่
    เรื่อง ตะขาบหนูยังไม่ปักใจเชื่อว่าหนูผิด
    แต่ถ้าเรื่องนี้ทำให้คุณอา คุณน้า และพี่ๆทุกท่านรู้สึกว่าหนูก้าวล่วง หนูขอกล่าวคำขอโทษทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

หนูเคยเข้า Marine camp ค่ายวิทยาศาสตร์ทางทะเล คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    สนุกมาก
    พ่ออยากให้เข้าจุฬาฯคณะอะไรก็ได้ แต่หนูไม่เก่งเลข คงติดยาก
    ถ้าให้เข้าม.เกษตรฯ อยากเรียนเศรษฐศาสตร์คะ
    แต่หนูอยากเข้า Siitธรรมศาสตร์ตามพี่สาว
    ตอนนี้ถูกโรงเรียนบังคับเรียนซัมเมอร์ และกำลังถูกที่บ้านคุมจำกัดเวลาการเข้าเน็ต ต้องแอบเล่นตอนดึกๆ
    เมื่อคืน หมาหนูหายไปตัวหนึ่งตั้งแต่ตอนหัวค่ำ ตามหาจนถึงเที่ยงคืน ไม่พบ ฝนก็ตก หนาวก็หนาว นอนกังวลไม่หลับทั้งคืน เศร้ามาก
    วันนี้ตามเจอแล้วค่ะ อยู่กับเพื่อนบ้านคนหนึ่งข้ามคูน้ำห่างออกไปหลายร้อยเมตร เขาชอบหมาหนูมาก เอาไปเลี้ยงบนบ้าน นี่เป็นครั้งที่สองแล้วที่มันหายไปอยู่กับน้าเขา เขาบอกว่าครั้งต่อไปเขาไม่ให้คืนแล้วนะ หายเศร้าเลยค่ะ
    ขอบพระคุณ คุณอา คุณน้า และพี่ๆทุกท่านที่ให้ความกรุณาเอ็นดูหนูค่ะ
  • ฮ่าๆๆๆๆ โคตรดื้อเลยว่ะ เรื่องบักพันขานี่

สรุป คือต้องหาหลักฐานเอกสารทางการแพทย์ มายืนยันถึงจะเชื่อ โอ๊ยกรูจะบ้าตาย
    ขนาดผมบอกว่าหมาที่ผมจองไว้ให้เพื่อน โดนตะขาบกัดตายไปแล้วก็ยังไม่เชื่อ

ตอนนี้ถ้าผมบอกน้องให้ระวังอาหารที่มาจากญี่ปุ่นเพราะอาจจะปนเปื้อนกัมมันตภาพรังสี ถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยง ไม่รู้น้องเขาจะเชื่อไหมหนอ เพราะไม่รู้จะหาหลักฐานมาจากไหน ผมก็แค่ติดตามข่าว เขาบอกว่ามีคนไทยนำผักจากญี่ปุ่นติดตัวกลับมาไทย แล้วโดนตรวจพบว่ามีการปนเปื้อน ผมจึงเหมารวมไว้ก่อนว่าตอนนี้ของมาจากญี่ปุ่นอันตราย ให้ระวัง พูดแบบนี้ผิดหรือเปล่าเนี่ย จะโดนว่ามั่วนิ่มอีกหรือเปล่าเนี่ย

ในทางการแพทย์ แม้จะมีเปอร์เซ็นต์ความเสี่ยงแค่ 10% เขาก็ต้องถือว่าอันตราย ต้องมีการความคุมและมีคำเตือนแล้วครับ ไม่จำเป็นว่าจะต้อง 100% ครับ
  • ในคำเตือนเรื่องอาหารที่เป็นอันตรายสำหรับสุนัข ถ้าจำไม่ผิด มีช๊อคโกแล๊ต มียาพารา มีหัวหอม มีลูกเกด ฯลฯ

หมาผมเคยกิน ไมโล ไอติมช๊อคโกแล๊ต เค๊กช๊อคโกแล๊ต ขนมปังลูกเกด เพราะลูกชอบแอบเอาอาหารให้หมากิน แต่ว่ามันไม่เป็นอะไร สรุป แต่ผมก็ยังต้องระมัดระวัง ถ้าเลี่ยงได้ก็ต้องเลี่ยง สิ่งเขาเตือนมา ก็เพื่อให้ระมัดระวัง ก็เพราะว่ามันเคยมีเคส ไม่รู้จะไปโต้แย้งให้ได้อะไรขึ้นมา

อ่านขำๆ ฮาๆ ยามเช้านะครับ
  • 555 ตื่นเช้าจังนะค๊ะ
    สวัสดีตอนเช้าค่ะ :013:
  • สวัสดีครับ คนสูงอายุก็แบบนี้ละครับ ตื่นเช้าเป็นปกติ ฮ่าๆๆ :-D
  • ต้องไปศึกษา เองแล้วจ้า พี่เชื่อแบบเอาตัวรอดจ้า คือ ประมาณว่าพี่ไม่อยากรู้ลึก เพราะพี่ว่ามันรกสมอง รกสมองอย่างไรหรือ คือ พี่ทำงานเฉพาะด้าน พี่รู้ลึกเฉพาะด้าน ส่วนใอ้พิษวิทยาก็อีกด้านนึง แค่เขาบอกมีพิษแค่ปวดบวม หรือ อะไร พี่ก็จะไม่ยุ่งกับมันแล้ว ไม่อยากเสี่ยง ส่วนแพทย์บ้านเรารับไม่รับก็ไม่แน่ใจครับ เพราะศาสตร์ความรู้ส่วนใหญ่มาจากตะวันตก หากต้องการความรู้ ต้องไปถามแพทย์เฉพาะทางครับ แพทย์ทั่วไปรักษาไม่ถูกหรอก ....สรุปโลกนี้เขามีแบ่งศาตร์ความรู้เป็นพันศาสตร์ จงลึกศาสตร์ที่ตัวเองจบ หรือ สนใจ อันอื่นๆ แค่ฟังผู้รู้แล้วใช้ปัญญาตัดสิน แต่อันไหนเกี่ยวกับ การเจ็บตายก็อย่าเสี่ยง
    แค่นี้จ้า
  • 10 เปอร์เซนต์ก็อย่าวางใจนะ 100 คนตายตั้ง 10 คน ต่อให้ 1 เปอร์เซนต์ ก็ไม่ได้ คือ ตายตั้ง 1 คน ที่ดีคือ ไม่ตายเลย จ้า
    กรณีแค่ทุบรถฮอนดา ศูนย์บอก แต่ 0.1 เปอร์เซนต์ ก็คือ 1000 คัน เพี้ยนซักคัน น้องจะเสี่ยงไหม พอได้คันนั้นจริงคงพล่านเหมือนคนทุบแหละ เอาใจเขาใส่ใจเราจ้า
  • ก็ผมบอกว่าพิตบูล ดุ โหดร้าย น้องก็จะพยายามบอกว่าไม่โหดร้ายให้ได้ ยกตัวอย่างช้างให้ฟังก็แล้ว จนปัญญาจริงๆ ฮ่าๆๆๆ
  • เป็นแค่เด็กจริงๆเหรอ ไม่อยากเชื่อ...
    นักเรียนระดับ ม ปลาย หรือ มหา"ลัย
    ถือว่าเป็นผู้ใหญ่ในระดับนึงแล้วนะ
    ต้องไม่ใช่แบบนี้ละจ้ะ...
  • @yangnadang2009
    น้ำก็เรียนจบ วนศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน มานะคะ
    เลยขอโอกาสอธิบายอีกนิดนึงนะคะเกี่ยวกับเรื่องที่เป็นประเด็นอยู่
    หรือตอนนี้จบไปแล้วก็ไม่รู้ พอดีไม่ได้เข้ามาดูบอร์ดสองสามวัน

เรื่องพิษของกลุ่มสัตว์หรือแมลงที่มีผลต่อชีวิตมนุษย์เนี่ย..
    ตอนนั้น เรียนมาแค่นิดหน่อยเพราะมันไม่ใช่สาขาหลัก ก็พอมีความรู้เท่าหางอึ่งมาแบ่งปันนะคะ

แมลงที่พิษร้ายอันดับต้นๆ ได้แก่ ต่อ ผึ้งหลวง(ตัวใหญ่กว่าผึ้งทัวไป) ตะขาบ ส่วนงูเนี่ย รู้ๆกัน
    ตัวต่อ หรือผึ้งที่โดนต่อย พิษแรงมาก ถึงขั้นเสียชีวิตได้ในรายคนที่แพ้มากหรือไม่ได้รับการรักษาพยาบาลทันเวลา หรือแม้แต่คนที่โดนผึ้งตัวเล็กๆต่อย บ่อยครั้ง ก็เกิดการสะสมพิษ แล้วก็ไตวายตามหลังได้ ตัวแตนพิษน้อยแต่ก็ควรระวัง ตะขาบก็ต้องตัวใหญ่พอสมควร ทำให้คนตายได้..
    แม้แต่พิษยางพวกคางคก ก็อันตรายเช่นกัน
    แมงป่องตัวเล็กๆ อันตารายไม่มาก แต่ถ้าแมงป่องช้าง ไม่ต้องพูดถึง
    ไปหาหมอไม่ทัน อาจจะได้ไปหาท่านยมแทน
    แต่ทั้งนี้ต้องดูด้วยว่า ตำแหน่ง ที่ถูกพิษเข้าร่างกาย เป็นบริเวณใด ถ้าเป็นจุดเปราะบางของร่างกาย
    หรือใกล้เส้นเลือดเข้าหัวใจ ก็มีสิทธิ์เสียชีวิตเร็วขึ้น
    และขึ้นกับขนาดของเจ้าสัตว์ตัวนั้นๆด้วย ตัวใหญ่มาก พิษก็มากตาม
    แม้แต่วัวควายที่ตัวใหญ่กว่า ก็ล้มได้
    ส่วนสุนัข ทั้งขนาดร่างกาย และระบบภูมิคุ้มกันต่างๆแตกต่างจากคน
    ก็มีสิทธิ์ตายได้ง่ายกว่าคน
    สรุปว่า หาทางป้องกันไว้ดีกว่า... แต่ถ้าเกิดเหตุขึ้นแล้ว
    ปฐมพยาบาลเบื้องต้น แล้วนำส่งเพื่อพบแพทย์เป็นวิธีที่ดีที่สุด
    พวกผึ้ง/ตัวต่อ ต่อยเสร็จแล้ว บินต่อไปไหนไม่ได้ มันก็ดิ้นแด่วๆอยู่แถวนั้น เก็บไปให้หมอดูด้วย
    แต่ถ้าตัวอื่นๆ ต่อยหรือถูกพิษถ้าสามารถเก็บหลักฐานได้ เก็บไปเถอะค่ะ
    มันช่วยวินิจฉัยอาการได้มาก แล้วก็หายาหรือเซรุ่มป้องกันได้ดีกว่าเยอะ

ส่วนหลักฐานอื่นใดทั้งหลายทั้งปวง ไม่มีมายืนยันหรอกค่ะ
    มีความรู้ติดตัวมาแค่นี้...แค่พอใช้ได้ในชีวิตประจำวัน
    ส่วนเรื่องทางวิชาการหรือสถิติต่างๆ คงไม่มีใครทดลองหรอกค่ะ
    เค้าน่าจะเก็บมาจาก สถิติการเสียชีวิตนะคะ..ส่วนเรื่องการวัดระดับพิษ คงเป็นเรื่องในห้องแล็บ
    มันก็ยากนะที่คนทั่วๆไป จะรู้เรื่องส่วนประกอบที่เป็นชื่อทางเคมี
    เอาเป็นว่า... เท่านี้ละกันค่ะ

อ้อ คุณหมอก็ให้คำแนะนำไว้ตอนต้นๆแล้วนินา
    หมอน่ารักจริงๆ ...