ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงคุณมาเฟียร์
  • กาลามสูตร 10 ประการ ก็กำลังเรียนเพิ่มอยู่เลยค่ะ
    ออกแนวศาสนาและปรัชญา
  • ยินดีครับ
    ว่าแล้วต้องมีพี่ๆน้องๆ จากที่เดียวกันมาช่วยอธิบาย ที่จริงผมก็แค่อยากอ่านบอร์ดเป็นส่วนใหญ่ แต่เห็นแล้วมันอดไม่ได้ แต่ก็ ชักลืมๆ ว่าพิษมันเป็นอะไรบ้าง
    ของผม รุ่น 64 ครับผม พอดีต้องไปต่างจังหวัดแล้ว หากมีโอกาสคงได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
  • ในบอร์ดเรา เต็มไปด้วยผู้ทรงคุณวุฒิ ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันนะครับ
  • พี่เป็นรุ่น 64 เหรอคะ ชื่อไรอ้ะคะ
    หนูชื่อ น้ำทิพย์นะคะ รุ่น 68 ค่ะ
    ไม่คิดเลยว่าเจอพี่ในนี้
    ดีใจมากเลยค่ะ
    น้ำทำงานที่ สบอ. 2 (ศรีราชา) ค่ะ
    มีพี่ๆ วน ที่นี่ หลายคน
    เอ่ออออ ม่ายรุว่า...เราเคยได้เจอกันที่ศูนย์อบรมที่ชะอำรึเปล่า
  • เออ เออ แบบว่า ผมมีคำถามครับ แต่อายมากไม่รู้จะเริ่มต้นยังงัยดี
    >
    >
    >
    >
    >
    >
    <<br />>
    <<br />พิษรักนี่มันทำถึงถึงแก่ชีวิตได้เป่าคับ ฮ่าๆๆๆ
    แซวเล่นขำๆนะครับเห็นรุ่นพี่รุ่นน้องได้มาเจอกันเพราะบอร์ดนี้ก็อดดีใจไม่ได้ครับ
  • เฮ้อ ชั่งหัวตะขาบมันเุถอะ สำหรับผม หมาผมโดนอะไรกัดก็ตาม แล้วอาการไม่ดีผมก็พาไปหาหมอ จะเอาชีวิตมันมาเสี่ยงทำไม
  • เห็นด้วย...พอแล้วเนอะเรื่องตะขาบ

@Mafia
    คุณมาร์ค...ขอบคุณพื้นที่ดีๆแห่งนี้ค่ะ
    น้ำเข้ามาดูที่เว็บคุณบ่อยมากค่ะ แต่มิบังอาจนับญาติหรือเรียกนามคุณว่าอย่างอื่น
    เพราะไม่รุว่า การที่รู้จักคุณฝ่ายเดียว มันจะเหมาะสมมากพอหรือเปล่าที่จะไปเรียกว่า
    ป๋าบ้าง อาบ้าง น้าบ้าง พี่บ้าง อันนี้เป็นเหตุผลส่วนตัวนะคะ ไม่ได้พาดพิงผู้ใด
    ขออภัยด้วย ถ้าผู้อ่านบางท่านไม่ชอบใจนัก
    ...รู้สึกดีและมีความสุขค่ะ...ที่ได้แชร์หลายเรื่องและรับเอาแต่สิ่งดีๆหลายเรื่องจากที่นี่
    ขอบคุณค่ะ

แต่ยังงัยน้ำก็ชอบเว็บหน้าเดิม และยังคิดถึงมันตลอดอ้ะ
    ชอบบันทึกไดอารี่ ที่คุณเขียนถึง ไทเกอร์ ..มันเป็นไอเดียให้น้ำเลี้ยงลูกสาวแบบทุกวันนี้
    แม้ว่าจะไม่เหมือนหมดเป๊ะ...แต่ก็ทำดีที่สุดแล้ว...
    กลับบ้านแล้ว...ได้เวลาไปฟัดกะหมาแล้ว

ส่วนที่แซว..เรื่องพิษรัก เอ่อ...ไม่ทราบค่ะว่าถึงตายป่าว
    แต่หนูตายด้านอ้ะ...(^_^)
    :002:
  • ตามสบายครับ สะดวกจะเรียกอย่างไรก็ไม่มีปัญหา เพราะที่นี่เราไม่มีหัวโขนครับ
    เรามารวมกัน เพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกัน พิตบูลครับ
  • พิษรักคงต้องทรามานมากกว่าจะตายยยยยยยยยยยยย
  • เป็นกำลังใจให้ค่ะพี่มาร์ค การเดินทางไกล ย่อมต้องเจออุปสรรคบ้าง ทางขรุขระ ฝนตกฟ้าร้อง หรือแม้กระทั่ง

หมาไล่เห่า สู้ๆค่ะ

• จ้า..คืนนี้ฝันดีนะคะ
    Good Night.

image
    เมื่อหนูยังเล็กๆ
    image
    ใครๆก็ว่าหนูเหมือนนางฟ้าตัวน้อย
    image
    ตอนนี้โตแล้วนะ เก้าเดือนละ ตัวนิดนึง
    image
    ปาป๊าหนู หล่อมั้ย
    image
    มามี้หนู ขี้เหร่
    image
    หนูค่อนข้างซุกซน มามี้ว่าเป็นปีศาจ
    image
    นั่น นั่น อะไรอ่าา
    image
    ของเล่นเค้า เอามา ของเค้า
    image
    เอามา เกือบได้แล้ว
    image
    เอามานะ พี่ตูบ เอามาซ้าดีๆ
    image
    เย้!!!! แปรงขัดส้วมของหนู บ้านไหนม่ายรุ แต่หนูชอบมากเลยละ
    image
    นี่ก็บอลเค้า อย่าแย่ง
    image
    ไปไกลๆ ของเค้าคนเดียว
    image
    ชักง่วงละนะ
    image
    พี่ช้างของหนู แต่ตอนนี้รุสึกว่าตัวเล็กลงยังงัยก็ม่ายรุ ....ฝันดีนะค้าาาา
    หนูต้องนอนตอนหนึ่งทุ่ม...ง่วงเจง เจง
    ไฟล์แนบ
    1.When I was puppy.JPG 41K
    2.I look like a little angle.JPG 51K
    3. Now I'm a girl dog..JPG 44K
    4.My Papa.JPG 30K
    5.My Mama.JPG 37K
    6.I'm a naughty girl.JPG 31K
    7.Looking at something.JPG 31K
    8.Hey!!It'z mine..JPG 31K
    9.Send it now!!.JPG 28K
    10.Send Now!!.JPG 30K
    11.Yeah!! My brush.JPG 35K
    12.My Ball.JPG 29K
    13.No No, Go away.JPG 26K
    14.Feel sleepy.jpg 31K
    15.My Pink Elephant..Sweet dream !!!!.JPG 31K
  • ขอบคุณ คุณอา yangnadang2009 อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณ พี่น้ำมากๆสำหรับข้อมูล
    วนศาสตร์ หญิงส่วนใหญ่ที่เป็นทอมถึงเรียนกัน ใช่ไหมค่ะ

ต้องขออภัยจริงๆที่จะบอกตามตรงๆว่า หนูถูกสอนมาให้รู้ว่าข้อมูลของคุณอา และพี่น้ำให้มาทั้งหมดไม่เพียงพอต่อการตัดสินข้อเท็จจริงค่ะ
    เพราะข้อมูลที่ให้มา เป็นการอ้างอิงรายงานของต่างชาติ(ตะวันตก) ตะขาบมีถึง 8,000 ชนิด +<10% หมายถึงต่ำกว่า10 % ซึ่งมันไม่ได้หมายถึงจำเพาะกับความหมายสถิติของผู้ป่วยอย่างเดียว แต่มันยังมีความหมายถึง น้อยกว่า10%ของพันธ์ตะขาบ ซึ่งคือ น้อยกว่า 800 สายพันธ์ที่มีพิษที่ทำให้มีผลขั้นนั้น และยังไม่มีข้อสรุปรายงานอ้างอิงว่าตะขาบไทยอยู่ในข่ายสายพันธ์เหล่านั้น<br />

เรื่องตะขาบกัดคนตาย กัดหมาตาย มีคำล่ำลือมากมาย
    ตะขาบ หากินในตอนกลางคืน จับสัตว์เล็กกินเป็นอาหาร โอกาสคน หรือ สัตว์ที่ใหญ่กว่ามันมากๆจะถูกกัด คือไปเหยียบมันเข้าเท่านั้นในเวลากลางคืน ซึ่งผู้ถูกกัดอาจไม่มีโอกาสรู้ด้วยซ้ำว่าถูกอะไรกัด และข้อมูลที่สำคัญคือ มีการพบตะขาบซ่อนตัวอยู่ตามตัวศพคน และสัตว์ที่ตายแล้วให้ได้เห็นเสมอ ตัวหนูเองก็เคยเห็นเป็นเช่นนั้นบ่อยๆ
    ข่าวลือตะขาบกัดคน หรือสัตว์ตาย เพราะพยานเห็นตะขาบอยู่กับศพ จึงน่าสงสัยว่าทำไมไม่มีข้อสรุปทางการแพทย์ว่าตายเพราะพิษตะขาบ

ข้อมูลที่หนูคิดว่าน่าเชื่อถือที่สุดในตอนนี้จึงเป็น ข้อมูลที่ตรงกับกรณีที่สุด คือ
    ข้อมูลรายงานสรุปของวารสารทางการแพทย์ และคำปรึกษาของคลินิกสัตว์เลี้ยงที่เชื่อถือได้
    ซึ่งสรุปโดยรวมว่า
    ตะขาบมักไม่มีพิษร้ายแรง นอกจากทำให้บริเวณที่ถูกกัด มีอาการบวมแดงและปวดเล็กน้อย
    ในประเทศไทยยังไม่มีรายงานว่ามีคนถูกตะขาบกัดตาย
    และ หมาถูกตะขาบกัดแล้วแพ้ตายเลยนั้นยาก เพราะพิษตะขาบไม่ได้รุนแรงอะไร
    ที่สำคัญ ตัวผู้ยืนยันเองอย่างหนู เคยถูกกัดมาแล้วกับสัตว์ทุกชนิดที่พี่น้ำยกตัวอย่างมาทั้งหมด
    ฉีดเซรุ่มกันพิษสุนัขบ้าที่สถานเสาวภาก็เคยโดนมาแล้ว
    ในบอร์ดนี้ใครมีประสบการณ์ในเรื่องนี้มากกว่าหนูบ้าง
  • ความรู้ ประสบการณ์ ความน่าเชื่อถือ และข้อเท็จจริง อายุไม่ใช่เงื่อนไขที่นำมาใช้ในการตัดสิน

ขออย่ายกตนเรื่องความเป็นผู้ใหญ่มากดขี่ ความคิดเห็นของเด็กอีกเลย โดยเฉพาะคำว่าดื้อ ซึ่งจริงๆมันน่าจะใช้กับตัวผู้ใหญ่เองด้วย และในข้อเท็จจริงแล้ว คนที่ดื้อคนที่ไม่ดีในสังคมที่แท้จริงคือสังคมของผู้ใหญ่มากกว่าเด็กไม่ใช่หรือ ซึ่งแม้แต่ตัวคุณอาเองยังยอมรับเช่นนั้น

ตอนหนูอยู่ม.ต้น เพื่อนคนหนึ่งถูกครูทำโทษหักคะแนนเพราะไม่ส่งการบ้านคณิตศาสตร์ เขาแย้งครูว่า เขามาเรียนคณิตศาสตร์ ไม่ใช่มาฝึกทำการบ้าน ปีที่แล้วเข้าสอบได้ที่ 1 ประจำชั้น ได้รางวัลคณิตยอดเยี่ยมของชั้นเรียน แต่ครูก็ยังดื้อรั้นทำโทษเขา เทอมนั้นเขาสอบได้ที่1 อีก และท๊อบคณิตศาสตร์เต็มเหมือนเดิม เทอมต่อมาก็ไม่ส่งการบ้านอีก ครูก็ทำโทษอีก หนูจำสีหน้าครั้งสุดท้ายที่เขาจ้องหน้าครูคนนั้นตอนถูกทำโทษได้จนถึงทุกวันนี้ หลังจากนั้นครูต้องยอมยกเลิกกฎที่ต้องส่งการบ้านไป

อีกเรื่อง ครูขโมยทรัพย์สินของนักเรียน
    โรงเรียนหนูชื่อดังระดับประเทศ เด็กร้องเรียนทรัพย์สินหายบ่อยโดยเฉพาะโทรศัพท์มือถือราคาเรือนหมื่น ทางโรงเรียนไม่สามารถจัดการให้ได้ และแล้วแค่เด็กม.ต้นก็สามารถรวมกลุ่มกดดันจับครูโจรให้รับสารภาพได้ เพราะพลาดให้เด็กสามารถตามสัญญาณโทรศัพท์ไปพบในถังขยะของห้องน้ำครู

ยังมีตัวอย่างอีกเรื่อง เรื่องเด็กม.ปลาย รวมร้องเรียนวู๊ดดี้ รุมเฉ่ง ศาตราจารย์ ดร. อุทุมพร จามรมาร ผอ.สทศ.เกี่ยวกับการออกข้อสอบ O-Net กำกวม-ปัญญาอ่อน

นั่นคือ ตัวอย่างเล็กๆส่วนหนึ่งที่เป็นข้อคิดให้เด็กสมัยนี้ต้องรู้จักเฉลียวใจ เท่าทันในการตรวจสอบผู้ใหญ่

ขอปิดท้ายด้วยเรื่องรักๆ
    ส่วนประกอบหนึ่งของกระทู้นี้ ทำให้หนูนึกถึงละครรักไม่มีวันตาย ซึ่งเรทติ้งกำลังแรงมาก
    นึกถึงสาวกสาวไร้ค่าที่เป็นทาสรับใช้คอยเฝ้าติดตามผีดิบราม โดยเฉพาะสาวกสาว ทาสตัวล่าสุดที่เพิ่งโผล่ขึ้นมา
    (หนูสาบานว่า ไม่ได้หมายถึงพี่น้ำคะ)

• @uniteen
    สวัสดีค่ะ...ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ...
    ไม่รู้ว่าเรียนที่ไหนคะ โรงเรียนระดับประเทศที่ว่า
    ขออ้างอิงข้อความของน้องหน่อยนะคะ

ขอบคุณ พี่น้ำมากๆสำหรับข้อมูล
    วนศาสตร์ หญิงส่วนใหญ่ที่เป็นทอมถึงเรียนกัน ใช่ไหมค่ะ

ยืนยันเต็มขั้นนะคะว่าเพื่อนๆที่น่ารักของพี่ที่เป็นผู้หญิง
    ไม่ค่อยมีทอมหรอกค่ะ... น้อยมากที่จะพบในแต่ละรุ่น
    สาวๆที่น่ารักก็มีตั้งหลายคน
    พี่ๆน้องๆที่พี่น้ำรู้จัก เป็นดาราหน้ากล้องก็ตั้งหลายท่าน
    อันนี้คอมเฟิร์ม แต่ไม่มีวารสารทางสถิติยืนยันนะจ๊ะ ^o^

ตอนที่พี่สอบเข้ามหาลัย พี่ก็ติดคณะเศรษฐศาสตร์ แต่พี่เลือกเรียนวนศาสตร์
    เพราะชอบ...เท่านั้น สังคมที่นี่ ให้เกียรติกัน ช่วยเหลือ ดูแลซึ่งกัน
    พบกันที่ไหน ก็เป็นอย่างนี้ ทักทายกันได้ คุยกันได้
    เหมือนสังคมที่นี่...อบอุ่นดี
    และพี่คงไม่สวยเร้าใจ และรักใครได้มากเท่าในละครหรอกค่ะ
    อิอิ... และคงไม่มีใครอยากเป็นผีดิบด้วย
    ...
    ขอบคุณนะคะ สำหรับการวิเคราะห์ข้อมูลเฉพาะทางที่บอกมา
    แต่สำหรับตัวพี่..และหน้าที่การงานแล้ว..
    คนทั่วไป..ชาวบ้านๆ รวมทั้งพี่ บอกเลยค่ะ ไม่เข้าใจ ไม่น่าสนใจ และไม่มีประโยชน์เท่าไหร่
    แค่บอกว่า มันคืออะไร มีประโยชน์หรือโทษ ใช้ยังงัย แก้ปัญหาเบื้องต้นได้หรือไม่
    พี่ว่าก็น่าจะเพียงพอแล้ว....ตัวเลขหรือข้อมูลอื่นใด นักวิชาการควรต้องถอดความและแปลเป็นภาษาทั่วไปให้คนทั่วไปได้เข้าใจกัน ดีกว่านะจ๊ะ

ตั้งใจอ่านหนังสือและขอให้โชคดีค่ะ
    ได้เป็นลูกแม่โดม อย่างที่ตั้งใจ
  • อ้อ..ลืมบอกไปอีกอย่าง
    ที่ตั้งใจแสดงความเห็นความรู้อันน้อยนิดนั้น
    เป็นเพราะว่า เห็นข้อความ ก็เลยคาดคะเนเอาว่า คุณยางนาแดง(yangnadang2009)
    น่าจะเป็น วนศาสตร์ เท่านั้น
    มิได้จะไปหักล้างหรือคิดอื่นใดหรือจะไปทำให้น้องไม่พอใจนะคะ
    เพราะคนเราส่วนใหญ่ก็ไม่ชอบให้ใครมาตำหนิติเตียนเช่นกัน เพียงเพราะแค่คิดไม่เหมือนกัน
    เรามีวิธีประนีประนอมกันได้ตั้งหลายรูปแบบ
    จริงมั้ย...
  • บางข้อความ หรือความคิดที่น้องพิมพ์มา ทำให้พี่คิดว่าน้องไม่มีคุณสมบัติอะไรเลยที่จะมาถกเถียงกับพวกพี่ๆเค้า

ตำราหรือข้อความที่จะอ้างอิงใครก้อสามารถก๊อบปี้ได้ แค่อยากเอาชนะ แค่ข้อความที่ว่า เพราะอยากเอาใจเลย

ทำให้หมาตัวเองโดนหมาพันธ์ทางขี่เอา ตลกมากค่ะ ไปฉี่หรือไปขี้คะ น๊านนาน แล้วยังมีโดนปี้รอบสองอีก หมา

ตัวเองโดนปี้ ไปโทษชาวบ้าน ไม่ปัญญาอ่อนไปหน่อยเหรอคะ เก็บกดมาจากไหนหรือเปล่า เที่ยวลามปามคนอื่น

ไปทั่ว หรือว่าน้องหนูประสพเหตุด้วยตนเอง เลยโมโหแทนหมา
  • อ้อ! คนจะไร้ค่าหรือไม่ ให้คนอื่นเป็นคนตัดสิน ไม่ใช่ตนเองนะคะ คนเรามีปากจะพูดอะไรก็ได้เอาดีเข้าตัวเอง กุเก่งขนาดไหนก็ได้ แต่ให้คนอื่นตัดสินจะดีกว่านะคะ
  • เบื่อ แล้ว ตะขาบ กะน้อง UNI นี่
    เล่น กับหมา หมาเลียปาก เล่นกับสาก สากตีหัวครับ ไม่ใช่ก่งเก่งไรหรอก คนมันดื้อ ทิษฐิเยอะ
    เถียงดีอย่างนี้ ขอให้สอบติดนะจ๊ะ
  • ยายดื้อไม่ไป รพ. ตะขาบ กัดคอ สุดท้ายเสียชีวิตhttp://mornor.com/2009/forum/viewthread.php?tid=57409
    หญิงชราวัย 79 ปี นอนอยู่ในบ้านพักย่านพระโขนง ถูก "ตะขาบ" ไต่ขึ้นมากัดคอ หญิงชราวัย 79 ปี นอนอยู่ในบ้านพักย่านพระโขนง ถูก "ตะขาบ" ไต่ขึ้นมากัดคอ แต่ยังรั้นไม่ให้ลูกหลานพาไปหาหมอ อ้างเอายาหม่องทาเดี๋ยวก็หาย หลานชายมาพบเสียชีวิต บริเวณแผลที่ถูกตะขาบฝังเขี้ยวเป็นรอยบวมเป่ง
... เหตุตะขาบกัดหญิง ชราตายครั้งนี้ เปิดเผยขึ้นเมื่อเวลา 15.30 น. วันที่ 2 พ.ค. ร.ต.ต.อภิรุ่ง เทียนมงคล พนักงานสอบสวน (สบ 1) สน.พระโขนง รับแจ้งมีผู้ถูกตะขาบกัดเสียชีวิตภายในบ้านเลขที่ 309/22 ชุมชนริมคลองบางนางจีน ถนนอ่อนนุช แขวงและเขตสวนหลวง กทม.จึงรุดไปตรวจสอบพร้อมแพทย์นิติเวช โรงพยาบาลจุฬาฯ และหน่วยกู้ภัยมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง
 ที่เกิดเหตุเป็นบ้านไม้ 2 ชั้น ในห้องนอนชั้นล่าง พบศพนางขวัญดี นันทพล อายุ 79 ปี เจ้าของบ้าน นอนหงายอยู่บนเตียงนอน สวมเสื้อแขนกุดสีเขียวลายดำ นุ่งผ้าถุงสีแดงลายดอก ที่ลำคอด้านขวามีรอยเขี้ยวสัตว์มีพิษกัดจนบวมเป่ง สภาพห้องรกไปด้วยกองเสื้อผ้า และเครื่องใช้ แพทย์สันนิษฐานเสียชีวิตมาแล้วไม่เกิน 2 ชั่วโมง
 นายอนันต์ สุดาปัน อายุ 30 ปี หลานชายผู้ตายให้การว่า นางขวัญดีเป็นยายของตน ป่วยเป็นโรคเบาหวาน และความดันสูง เดินหรือลุกนั่งด้วยตัวเองไม่ได้มา 4 ปีแล้ว ก่อนเกิดเหตุประมาณเที่ยงเศษ ตนนั่งเล่นอยู่หน้าบ้าน ได้ยินเสียงยายร้องขอความช่วยเหลือ จึงรีบวิ่งเข้าไปในห้อง เห็นตะขาบ ตัวยาวประมาณ 4 นิ้ว กำลังวิ่งลงจากที่นอนมุดซอกไม้หนีลงใต้ถุนบ้านหนีไปได้ ตน และแม่คือนางสุมาลย์ พิศาลสิทธิ์ อายุ 52 ปี ได้พูดจาเกลี้ยกล่อมจะพาไปหาหมอ แต่เจ้าตัวไม่ยอมอ้างว่าเคยถูกตะขาบกัดมาแล้ว เดี๋ยวใช้ยาหม่องทาก็หาย ตนจึงเก็บกวาดห้องนอนให้เรียบร้อยขึ้นแล้วอุ้มยายขึ้นเตียงนอนพักผ่อน กระทั่งเวลาประมาณ 15.00 น. ตนออกไปซื้อข้าวมาป้อนให้ยายตามปกติ แต่พอกลับมาปรากฏว่ายายนอนนิ่งหมดลมหายใจไปแล้ว
 เบื้องต้นพนักงาน สอบสวนมอบศพนางขวัญดีให้ เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยนำส่งสถาบันนิติเวช โรงพยาบาลจุฬาฯ ผ่าชันสูตรเพื่อหาสาเหตุการตายอย่างละเอียดอีกครั้ง ก่อนดำเนินการออกเอกสารให้ญาติเดินทางไปรับศพกลับมาบำเพ็ญกุศลต่อไป. ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก http://www.thairath.co.th/content/region/80560
  • อะไรที่มันมากมายก็น่าเบื่อ เริ่มรู้สึกเสียเวลากับสิ่งไร้สาระมากเกินไปแล้ว

ผมพยายาม มองโลกในแง่ดี มองเฉพาะจุดดีของน้องเขา พยายามค้นหาเพื่อจะได้ไม่มองน้องเขาในแง่ลบ เช่นเป็นเด็กมีความมั่นใจในตนเองสูง มีไฟในการสร้างสรรค์ กล้าคิดกล้าตัดสินใจ การที่ผมบอกว่าเป็นเด็กดื้อ ก็เป็นคำพูดในเชิงหยอก เย้าแหย่ มากกว่าด่า ผมจึงใจเย็นคุยด้วย ปกติสไตล์การตอบกระทู้ของผมมันแรง ฮาร์ดคอร์ โดยเฉพาะเรื่องหมา แต่ยิ่งคุย ผมก็ยิ่งรู้สึกว่า เริ่มเสียเวลา เริ่มไร้สาระ และจะออกแนวปัญญาอ่อนไปแล้ว เพราะท้ายสุดแล้ว ผมได้ข้อสรุปว่าเด็กคนนี้มีปัญหาเรื่อง อีคิว เรื่องไอคิวผมคงไม่ห่วง แต่ผมห่วงก็คือ อีคิวครับ อีคิวคือวุฒิภาวะทางอารมณ์ มันจำเป็นมากสำหรับโลกสมัยใหม่

ผมมีลูกน้องจบเกรดนิยมจากธรรมศาสตร์ เรียนเก่งมาก IQ ดี แต่ไม่ประสบความสำเร็จในการทำงาน เพราะมีภาวะ EQ ต่ำ ไม่เข้าใจการทำงานเป็นทีม เป็นคนเห็นแก่ตัวมาก งก หวงวิชา ชอบทำอะไรเอาหน้า ชอบโชว์เหนือ จึงเข้ากับเพื่อนๆไม่ได้ น่าเสียดายจริงๆ ดังนั้นในสังคมสมัยนี้ IQ สูงใช่ว่าจะเอาตัวรอด แต่คนที่มี EQ สูงเอาตัวรอดได้แน่ๆ เพราะเป็นผู้มีความฉลาดทางอารมณ์

พระพุทธองค์ทรงสอนไว้เรื่องบัวสี่เหล่า ไปหาอ่านเอาเองนะครับ ว่าใครอยู่กันตรงไหน ท่านทรงเป็นศาสดาของโลก คำสั่งสอนของท่านมีมากว่า 2500 ปีแล้ว ก็หวังว่าคงไม่ต้องไปหาข้อมูลใดมาอ้างอิงหรือหักล้างอีกนะครับ

ผมเคยอยู่ในฐานะนักเรียน อยู่ในฐานะผู้รับ แต่วันนี้ผมอยู่ในฐานะผู้ถ่ายทอดไปแล้ว หลักสูตรหลายหลักสูตร ผมเป็นคนจัดทำขึ้นมาเอง ผมแต่งตำราสอนเองได้แล้ว และคนที่มีค่าตัวระดับผม คิดคงไม่โง่เง่าไร้สาระแน่ๆ ผมเคยไปยืนหน้าห้องบรรยายการตลาด ให้แก่นักธุรกิจหลายร้อยคนฟังมาแล้ว คยเดินสายบรรยายมาแล้วทั้งห้าภาคของประเทศไทย แต่วันนี้ไม่น่าเชื่อว่าผมมาเสียเวลากับเด็กไร้สาระคนหนึ่ง ไม่รู้เพื่ออะไร
  • กัดคอมันเรยพี่มาร์ค ตามกระแสละคร (รักไม่มีวันตาย ซึ่งเรทติ้งกำลังแรงมาก) :o028:
  • ไม่อยากเชื่อ แค่ตะขาบกัดคนตายหรือไม่ตาย มันจะยืดยาวได้ขนาดนี้ มันเป็นสาระสำคัญที่จะต้องค้นหาคำตอบขนาดนี้เลยหรือ ถึงมันกัดไม่ตาย แต่ก็คงไม่มีใครอยากให้มันกัด เพราะถึงไม่ตายแต่มันก็เจ็บ คงไม่มีใครอยากเจ็บตัวโดยไม่จำเป็น ดังนั้นแค่รู้ว่ามันอันตราย ก็พยายามเลี่ยงมันก็จบแล้ว จะมาเถียงเพื่อเอาชนะอะไรกันกับเรื่องแค่นี้
  • ไม่ยากค่ะเรื่องตะขาบนี่ น้องuniteenลองไปหามาสักตัวสิค่ะ แล้วเอามากัดหมาหนูนั่นแหละจะได้รู้ว่าตายรึไม่ตาย ถือว่าเป็นการทดลองทางวิทยาศาสตร์จะได้มีข้อพิสูจน์ว่าตะขาบกัดหมาตายจริงรึเปล่าหรือแค่เป็นการวิตกจริตเดามั่วของผู้ใหญ่มากประสบการณ์ และสัตวแพทย์ที่เรียนมาทางด้านนี่โดยตรง จะได้ไม่ต้องเที่ยวหาข้อมูลใดๆมาให้วุ่นวายเสียเวลาอ่านหนังสือเดี๋ยวจะสอบไม่ติด แล้วถ้ามันไม่ตายจริงไม่มีอาการใดๆเลยครั้งต่อไปที่หมาหนูป่วยก็รักษาเองได้เลยค่ะ เพราะแสดงว่าสัตวแพทย์ที่เรียนมาวินิจฉัยอาการมั่วเวลาที่หมาเป็นอะไรจะได้ไม่เที่ยวไปว่าใครเค้าเพราะเราทำเองทั้งนั้น แบบนี้โอเคกว่ามั้ยค่ะ??
  • น้อง uniteen ครับ ผมแนะนำอย่างนึงนะครับ เท่าที่ผมอ่านมาและศึกษาข้อความที่น้องโพสมา น้องเป็นคนหน้าตาน่ารักคนนึงนะครับ(ผมชมจากใจครับ) น้องหวังดีอยากให้ความช่วยเหลือกับคนอื่นในสิ่งที่ตัวเองรู้มาครับ อันนี้ผมชอบนะเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่บางครั้งน้องต้องลองฟังความคิดคนอื่นดูบ้างว่าตรงกับที่เรารู้มามั้ย จริงมั้ย แล้วเราก็เอามาพิจรณาครับ อย่างคนอื่นเสนอความคิดเห็นไรมาน้องก็สวนเค้าทันทีเลย(อย่างนี้ไม่ดีครับ) ค่อยๆฟัง ค่อยๆอ่านครับ ฟังและอ่านอย่างมีสมาธิครับน้อง แล้วพูดกับเค้าดีๆครับ ใครจะพูดไม่ดีกับน้องช่างเค้าครับ น้องตอบโต้ไปด้วยคำที่สุภาพก็พอ
    อย่างเรื่องน้าผี อันนี้ผมบอกตามตรงผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ น้าผีส่วนใหญ่คือคนที่มีความรู้ด้านนี้ครับ(เท่าที่ผมศึกษานะครับ) เวลาน้าผีพูดอะไรมา อันนี้น้องเอามาคิดได้เลย ความรู้ทั้งนั้นครับ ถึงบางครั้งน้าผีจะพูดไม่เพราะนั่นก็ความรู้อยู่ดีครับ แต่ถ้าบางครั้งน้าผีด่าแรงไปอันนี้เราต้องมาดูครับว่าเราตอบโต้น้าผีไปอย่างไร ผมพูดมาน้องอาจจะดูว่าผมเข้าข้างน้าผี ขอให้น้องรู้ครับว่าจริงๆผมไม่ได้เข้าข้างใครเลย ผมไม่ได้เก่งเรื่องนี้ ผมพึ่งเข้าวงการนี้มาไม่กี่เดือนเองครับ แต่ผมมีความรู้ส่วนใหญ่ก็จากน้าผีนี่แหละครับ(แต่ก็ยังรู้ไม่มากครับ)ศึกษาไปเรื่อยๆครับ ฝากน้อง uniteen เอาไปคิดดูนะครับ วันนึงน้องจะเป็นที่ยอมรับของคนพิทบูลและคนทั่วไปครับ
  • "ตะขาบกัดไข่หนุ่ม ดับอนาถ"

http://news.hunsa.com/detail.php?id=8300
  • ขอบคุณพี่ น้ำ สำหรับคำตอบที่อบอุ่น และคำอวยพรอย่างสูงค่ะ
    ครั้งแรกๆที่ได้อ่านคำตอบของคุณอา yangnadang2009 และพี่น้ำ ก่อนที่ยังไม่ทราบประวัติ หนูรับรู้ได้ถึงความรู้สึกแปลกประหลาดกับถ้อยคำที่แฝงด้วยความจริงใจ เมตตา และอุดมคติ พลอยเพ้อไปถึงเรื่องจิตสัมผัสที่ลุงมหาในเรื่องรักไม่มีวันตาย ดูลายมือให้พระเอกไตรภูมิว่า คนที่มีเส้นกากบาทตรงกลางฝ่ามือสองข้าง (หนูก็มีเหมือนกัน)สามารถสื่อสัมผัสกับจิตเร้นลับได้
    พอทราบว่าเป็นบัณฑิตคณะวนศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ หนูเข้าไปศึกษาในเวปของคณะจึงถึงบางอ้อ หนูชอบวีดีทัศน์ของคณะมาก สนุกและรู้สึกภูมิใจไปกับคุณอา และพี่น้ำ ประทับใจคำว่า “ทรัพยากรบุคคลที่ทรงคุณค่า ที่มีความรู้คู่คุณธรรม” และคำขวัญ “วนศาสตร์ ศาสตร์แห่งชีวิต และการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ”
    http://www.forest.ku.ac.th/forestry/th/faculty_tour.php
    เห็นภาพแค่ช่วงสั้นๆของลุงสืบ หนูถึงกับรู้สึกน้ำตาคลอเบ้าขึ้นมาเลย
    พี่ผู้หญิงที่สัมภาษณ์คณะบดีสวยมากๆอย่างที่พี่น้ำว่า

น่าเรียนจัง แต่หนูจะแกร่งพอไหม๊น้อ แม่คงไม่ยอมให้เรียนแน่เลย
    พี่น้ำสอบติดเศรษฐศาสตร์แล้วเปลี่ยนเป็นวนศาสตร์ได้ด้วยหรือ
    ทีแรกพี่สาวหนูถูกพ่อบังคับให้เรียนเศรษฐศาสตร์ตามที่เอ็นฯติดเหมือนกัน แต่สุดท้ายทนเห็นน้ำตาของพี่สาวหนูไม่ได้ เลยยอมให้ไปเรียน Siit

หนูจะจดจำคำแนะนำของคุณอา และพี่น้ำเป็นกำลังใจในการดูหนังสือค่ะ

ขอบคุณ พี่ เกรียงศักดิ์ สำหรับคำแนะนำค่ะ

• ขอบคุณ น้าผี สำหรับเรื่อง “ยายดื้อวัย 79 ปี ถูกตะขาบกัดตาย”
    และพี่oyo999 เรื่อง "ตะขาบกัดไข่หนุ่ม ดับอนาถ"

ทั้งสองเรื่อง เป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับเรื่องความสามารถทำความเข้าใจในการสรุปหาข้อเท็จจริงที่แตกต่างกันจากสื่อที่ได้รับ
    การพิสูจน์สาเหตุการตายที่แท้จริง คือการยอมรับตามรายงานการวินิจฉัยของแพทย์ ไม่ใช่เชื่อถือตามข่าวลือ

ประเด็น เรื่องพิษตะขาบ จริงๆแล้วยอมรับว่า มันไม่ใช่แป็นรื่องที่มีสาระสำคัญที่มีความหมายอะไรเลย นอกจากความต้องการเอาชนะอย่างที่เข้าใจกัน
    แต่ประเด็นแฝงที่แท้จริง คือความต้องการสื่อถึงการรู้จักยอมรับข้อโต้แย้งในการสรุปหาข้อเท็จจริงกันด้วยเหตุผล

“พิทบูลเป็นสุนัขดุ และอันตราย” เป็นการใช้ข้อเท็จจริงที่เป็นส่วนน้อยนำมาเป็นเหตุผลอ้างสรุปเป็นข้อเท็จจริงส่วนใหญ่
    แค่นิยามเริ่มต้น มันก็ไม่ถูกต้องแล้ว แล้วการอ้างแนวทางเพื่อการปกป้องพิทบูลจะถูกได้อย่างไร

ขอยกตัวอย่างข้อสอบ O-Net ของศาสตราจารย์ ดร.อุทุพร จามรมาร ที่นักเรียนม.6 โวยว่าไม่มีความสมเหตุสมเหตุในการตั้งคำถามประเภทล๊อคคำตอบ ที่ถามว่า “ถ้าเกิดตั้งท้องในวัยเรียน ควรทำอย่างไร”
    ซึ่งคำตอบถูกที่สุดอาจารย์เฉลยว่า "หยุดเรียนชั่วคราว เพื่อเลี้ยงลูก"
    แต่เชื่อแน่ว่า คำตอบที่มีให้เลือกว่า “ไปทำแท้ง เพื่อป้องกันเด็กที่ไม่มีคุณภาพเกิดมาเป็นภาระสร้างปัญหาให้แก่สังคม” ต้องมีคนเลือกคำตอบในข้อนี้

เมื่อไม่นานมานี้ เคยมีผู้นำคลิปเรื่องเด็กโยนลูกสุนัขทิ้งในลำธารน้ำมาเผยแพร่ เป็นคลิปที่มีการแสดงความคิดเห็นประณามการกระทำดังกล่าวกันทั่วโลก การกระทำดังกล่าวประเทศที่เจริญแล้วถือว่าเป็นเรื่องที่ผิดทั้งด้านกฎหมาย และศีลธรรม
  • เรียกผมเอ็กซ์ก็ได้ครับง่ายดี ถ้าผมและคนอื่นๆทั่วไปไม่เข้าใจอะไรน้อง uniteen นี่แหละครับ จะเป็นที่ปรึกษาที่ีดีเลย
  • อารู้สึกผิดหวังในความปลิ้นป้อนของหนู หนูพูดกลับไปกลับมา เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่นตลอด การเสวนากับหนูไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อันใดเลย หนูต้องการพูดเพียงเพื้อเอาชนะเท่านั้น สิ่งที่หนูยกมาอ้างต่างๆนา หนูจะยกเฉพาะข้อความที่เป็นประโยชน์ แต่สิ่งที่หนูผิดพลาดหนูไม่เคยกล่าวถึงอีกเลย อาคิดว่า ความเห็นของเราสวนทางกันตลอด ต่อไป อาขอร้องว่าหนูอย่ามายุ่งกับอาอีกเลย

เรื่องพิษของสัตว์ มีผลให้เกิดภาวะไตวาย มันเป็นความรู้พื้นๆ ที่ไม่ใช่เรื่องที่เพิ่งจะมีการค้นพบ และอาก็มีประสบการณ์จริงๆ ไม่ใช่การพูดแบบมั่วๆ แต่มันก็ไม่จำเป็นที่ทุกครั้งที่พูดถึงเรื่องนี้ อาต้องหาหลักฐานมาประกอบ เพราะมันไร้สาระปัญญาอ่อนครับ

และพอคนมีหลักฐานมาประกอบ หนูก็ปลิ้นไปว่ามันเป็นของต่างประเทศ หากอาจะเถียงกับหนูต่ออาก็เถียงได้ แต่มันจะไม่จบ อาจึงเลี่ยง เพียงแค่แวะเข้ามาดูไม่ให้ใครใช้คำหยาบคายกับหลานเท่านั้น ลองนึกถึงความจริงหน่อย ยาเกือบทุกชนิดที่ใช้รักษาโรคอยู่ในประเทศไทย มันก็มาจากต่างประเทศ คิดค้นวิจัยจากต่างประเทศ แต่ทำไมมันใช้รักษาโรคที่เกิดในเมืองไทยได้ ใช้รักษาโรคกับคนไทยได้ เลิกนิสัยแบบนี้ได้แล้วครับ มันจะทำลายตัวหนูเอง
  • ยินดีค่ะ พี่เอ็กซ์
  • สมองเด็กคนนี้ยังไม่พร้อมที่จะรับรู้อะไรเลย เค้าเติบโตมาแบบไหน สงสัยจิงๆ
    อยากให้คนอื่นเข้าใจ ก็หยุดตะแบง ฟังคนอื่นบ้าง มีแต่คนด่า ยังไม่รู้สึกตัวอีก น่าสมเพช
  • อาจะพยายามนะจ๊ะ รักนะเด็กโง่ ฮ่าๆๆๆ :-D
  • ไปบอกลูกสาวตัวเอง แล้วให้เค้าพาไปนอนเหอะ
  • จร้า รับทราบ และจะนำไปปฏิบัติ ฮิ้วๆๆๆ