ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• มีคนฟอร์เวิร์ดเมล์มาให้ อ่านกี่ครั้งก็ยังสยอง เอามาลงไว้อ่านทบทวนเตือนตัวเองตรงนี้อีกครั้งดีกว่า

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อยากจะเตือนเพื่อนๆ เข้าห้องน้ำมอเตอร์เวย์ ตอนกลางคืนให้ระวัง!!!!!!!!!!!!!!!!!

จุดพักรถมอเตอร์เวย์ต้องระวัง แม้กระทั่งผู้ชาย

เคยเจอแบบนี้ไหมครับ จุดพักรถมอเตอร์เวย์ ตอนตีสอง
    ผมกำลังขับรถกลับบ้านคนเดียว ปวดขี้สุดๆ เลยแวะเข้าห้องน้ำ ปิดประตูปัง !!!!
    สักพักมีคนเดินมาเข้าห้องน้ำ ห้องข้างๆผม แล้วมีเสียงลอดออกมา

ชายนิรนาม : 'สวัสดี เป็นไงบ้าง สบายดีไหม'
    ผม : นึกในใจ อืม อะไรของมันว่ะ แต่ทำใจดีสู้เสือ เอาไงเอากันว่ะ เลยตอบกลับไป ' เอ่อ สวัสดีครับ สบายดีครับ'

ชายนิรนามถามต่อ : ' แล้วทำอะไรอยู่ล่ะ'
    ผม : นึกในใจ มึงจะให้กูทำ อะไร ฟะ นั่งอยู่ในส้วม ' เอ่อ คือ ขี้อยู่อะครับ'

ชายนิรนามถามอีก : 'นอนดึกนะเนี่ย ป่านนี้ ยังไม่หลับไม่นอน จะไปไหนเนี่ย'
    ผม : อืม แปลกดีวุ้ย มีคนชวนคุย คงกำลังหาเพื่อนคุย ' เออ กลับบ้านที่จันทน์ ครับ ต้องไปงานแต่งตอนเช้า'

สำหรับประโยคสุดท้ายของชายนิรนาม ที่ทำให้ผมขนลุก

ชายนิรนาม : ' เฮ้ยๆ กูวางหูแค่นี้ก่อนนะ ห้องข้างๆ มันเป็นเหี้ยอะไรไม่รู้ พูดแทรกกูตลอดเลยว่ะ '
    ผม : ????????????????????????

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ฮ่าๆๆๆ กร๊ากกกกๆๆๆ อ่านกี่ครั้งก็ยังขำ ฝันดีนะทุกคน คืนนี้ขอนอนแล้วครับ :030:
  • ทำไมไม่มีรูปน้าผีง๊าบๆ
  • ผีหายไป
    ไฟล์แนบ
    Skeleton8.gif 6K
  • วันนี้ล็อบบี้ เงียบ

สงสัยแปลงเป็นม่านรูดไปละ เข้าห้องเลย 555
  • บ่ายแก่ๆ ง่วงอิบอ๋าย กาแฟสักแก้วไหมพี่น้อง
  • ห้องทำไมเงียบเหงาจังเว๊ยยยยยย

ยามเย็นหลังเลิกงาน แวะมานั่งห้องนี้ วันนี้เหนื่อยโคตรๆ อยากเปิดไวน์กินสักแก้ว
    หรืออีกใจก็อยากได้ไฮเนเก้นเย็นๆสักกระป๋อง เพื่อความกระชุ่มกระชวยหลังเลิกงาน
    แต่ไม่กล้าเสี่ยง เพราะรู้สึกครั่นเนื้อครั่นตัวเหมือนไข้จะขึ้น เป็นห่าอะไรอีกวะกรู เซ็งงงงงง

เมื่อคืนก็อาหารเป็นพิษ นอนไข้ขึ้นทั้งคืน แต่ขนาดไข้ขึ้นก็ยังอดมาเล่นกระทู้ไม่ได้เพราะนอนไม่หลับ

วันนี้ไปค้นคลังสมบัติเก่า เจอเสื้อพิตบูลเพียบ ตั้งแต่รุ่นแรกยันรุ่นปัจจุบัน ไม่น่าเชื่อเราทำเสื้อมาเป็นร้อยรุ่นแล้วนี่หว่า
    วันหลังจะถ่ายรูปเป็นคอลเลคชั่นมาให้ดู วันไหนมีโอกาสเปิดร้านจะเอาเสื้อพวกนี้ไปโชว์ คงจะเข้าท่าวะ

ไปดีกว่า บ่นเสร็จแล้ว ไปป่วนที่ห้องอื่นต่อ :030:
  • โถ...ๆๆๆ ปัง..ปัง..เปี้ยงๆๆๆๆ..เอาให้ดังครับท่านคิดถึงทุกคนจัง...ตะโกนดังๆแล้วนะเนี้ยได้ยินไหมครับ
    ไม่ได้เข้ามาซะหลายวัน...หมาที่บ้านกิน..จิ๊บๆ...จิ๊บๆๆผู้น่าสงสาร
  • โอ้ววววว มาแล้วแขกรายแรกของเราในวันนี้
    บ่นไรท่าน งง หมาไม่กินก็ดีครับ ประหยัด ฮ่าๆๆ
  • เครียดไปเป่ามาเฟียยยยยยยย ถึงกะไข่ เอ๊ย ไข้ขึ้น ฮ่าฮ่าฮ่า
  • ป้ามีงานผ้าม่าน อพาร์ตเม้นต์ 100 ห้อง ว่างวันไหนจะให้ไปนำเสนอ แบบและราคา
  • เดี๋ยวจะใหเซลล์โทรไปนัด อาจจะพรุ่งนี้
  • รับทราบ ก๊าบบบบบบ
  • เครียดว้อยยยยยยย

เล่นซะป้าแป้วเลยว่ะ เฮ้อ
  • ป้าเป็นเพื่อน เป็นคนใกล้ตัวผม มีอะไรป้าก็คุยกับผม ปรึกษาผมตลอด ผมเตือน ผมบอก แต่ป้าก็ทำสวนทางตลอด และครั้งนี้ป้าลองคิดดูดีๆ กับสิ่งที่ป้าทำ
    มันไม่ใช่เหตุสุดวิสัย และมันสามารถป้องกันได้ ป้าคบคนมักง่าย ก็อย่ามักง่ายตามเขา สิ่งที่เขาแนะนำป้า ผมไม่อยากเชื่อว่าคนแบบนี้มันเลี้ยงพิตบูล
    สังคมพิตบูลมันมักง่ายไม่ได้ มันต้องการคนตรง เพราะมีคนแบบนั้นเยอะ สังคมมันถึงได้เละ ป้าจงดีใจที่ผมยังคุยกับป้า ถ้าผมไม่คุยด้วยแล้วป้าค่อยเครียด

ผมไม่ชอบฟัง แต่ผมชอบเห็น ชีวิตผมสิบกว่าปีมานี้ ผมฟังมาจนเบื่อ หลายคนเข้ามาตี้ซี้เพื่ออะไร สุดท้ายเป็นอย่างไร ทำไมผมจะมองไม่ออก
    ผมเบื่อคำพูดหวานๆ ผมชอบคนพูดไม่เพราะแต่จริงใจ มันดีกว่ากันเยอะ ไม่พอใจก็ด่ามาตรงๆเลย จะได้ไม่ต้องคอยมาระวังว่ามันจะเสียบหลังเอาเมื่อไรด้วย
    ชีวิตผม หมาพิตบูลมันให้มาเยอะแล้ว วันนี้ผมจะทำอะไรตอบแทนแก่มันบ้าง พิตบูลมันเหมือนหมาโดนสาป ใครเอาเปรียบหมาพันธ์นี้มีจุดจบไม่สวยสักคน

คนปากหวานพูดดึในบอร์ดนี้หลายคน แต่การปฏิบัติตรงข้าม ไม่ใช่ผมมองไม่ออก บางคนผมก็ไม่คบ ถือเป็นแค่คนรู้จัก และผมก็ไม่ให้ความสนิทสนมป้าก็เห็นๆอยู่
    นิสัยผมเป็นแบบนี้ละ ไม่พอใจจะพูดตรงๆ ไม่มีแอบด่า ไม่จำเป็นต้องเป็นผี รับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน แต่ผมจะไม่ยอมเปลี่ยนตัวผมเองเพื่อเอาใจใครแน่นอน

แทนที่จะมานั่งสวดมนต์ภาวนา พามันไปฉีดยาแต่ที่แรกมันก็สิ้นเรื่องแล้ว ลำบากตอนนั้นแต่มันจบ
    นี่ต้องมานั่งรอลุ้น วางแผนกับลูกหมาที่จะเกิดมา ผมไม่เชื่อว่าป้าจะดูแลลูกหมาเหล่านั้นได้ และพวกมันก็จะอยู่ไปอีกอย่างน้อยสิบปี
    ป้าไม่มีทางเลี้ยงไว้เองได้หมด ไม่มีทางติดตามดูได้ครบทุกตัว ซึ่งมันยากกว่ากันเยอะ

ผมบอกตั้งแต่แรกที่รับรู้ป้าก็ไม่ฟัง ตอนนี้ป้าก็ต้องรับผลที่เกิดขึ้นเอง ผมจะไม่ยุ่งไม่คุยกับป้าเรื่องหมาอีกแล้ว
    สิ่งที่ป้าโทรคุยกับที่ป้าเอามาโพ๊ส มันแตกต่างกัน และสรุปป้าก็รอลุ้นว่าท้องหรือไม่ท้อง เพื่อแก้ปัญหาที่ปลายเหตุอยู่ดี

ผมเชื่อว่าทุกคนในกลุ่มผม หากเขารู้เรื่อง รู้ความเป็นมาตั้งแต่ต้น ว่ามีความเป็นมาอย่างไร ผมเชื่อว่าไม่มีใครคุยดีกับป้าแน่

ขอโทษที่ทำให้เครียด
  • พิตบูลแท้ๆ ยังยาก นี่ลูกผสม จะมีใครเอา คงไม่พ้นไล่แจก เวรกรรมจริงๆ

วันก่อนก็ข่าวลูกผสมร๊อตไวเล่อร์กัดคน ดูจากสภาพคนเลี้ยงแล้ว
    ก็สมควรหรอกที่มันจะกัดคน ไม่มีความพร้อมด้วยประการท้งปวง
    อีกหน่อยไม่รู้จะมีข่าวอะไรออกมาอีก รอลุ้นกันต่อไป
    อนาคตพิตบูลจะเป็นอย่างไร ฝากพวกเราด้วยก็แล้วกัน เหนื่อยวะ
  • มีปัญหานิดหน่อยโทรปรึกษาพี่มาร์คได้บ่...ผมไม่รู้จะทำไงจริงๆๆ
    หมาดุ
  • ปรึกษาได้ แต่ไม่รู้จะแก้ได้หรือเปล่านะ เพราะมันประกอบไปด้วยหลายปัจจัย
    อีกอย่างพิตบูลมันจัดอยู่ในกลุ่มหมาพันธุ์ดุอยู่แล้ว
  • ทำไมกลิ่นแปลกๆอะป๋า
  • กลิ่นไรท่าน ปกติทุกอย่าง คอนเฟิร์ม
  • ไม่มีอะไรหรอกท่านยุทธ มีอะไรอึดอัดในใจไม่มีทางออก ก็เอามาระบายที่นี่ละ
  • มันเป็นเช่นนี้ นี่เอง:024:.

ขอพระเจ้าจงอยู่ข้างเรา :022:
  • ป๋า ก๊าบบบบบบบ พรุ่งนี้เอาของไปให้แต่เช้านะ ก่อนตาโก้งไปทำงาน

อยู่กทม.ถึงวันศุกร์ เสาร์อาทิตย์ไปโรงปุ๋ยจ้า
  • ป้า สะดวกเมื่อไรก็เมื่อนั้นครับ

ผมไม่อยู่ก็ฝากบ้านตรงข้าม หรือไม่ก็โยนเข้ามาในรั้วเลยครับ
  • มีคนถามผมว่าโกรธอะไรป้าพร
    คำตอบ ผมไม่ได้โกรธ หรือเกลียดใคร แต่ผมไม่ต้องการให้คนใกล้ตัวผม ทำตัวเป็นปัญหาเสียเอง เหตุผลก็มีแค่นี้ครับ

ผมไม่สน ใครจะทำอะไรในวงการพิตบูล ใครใคร่ค้า ค้า ใครใครขาย ขาย ใคร่ใครเพาะ เพาะ ฯลฯ
    ก็ในเมื่อมันไม่มีกฏหมายข้อใด ห้ามไว้ ผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่าอะไรผิดอะไรถูก อะไรควร อะไรไม่ควร

สิ่งที่ผมขอความร่วมมือก็คือ กระทำอย่างถูกต้อง มีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบต่อสังคม
    บางเรื่องมันไม่ผิดกฏหมาย ไม่ถือว่าเป็นความผิด แต่มันสมควรหรือไม่ ก็ต้องคิดกันเอาเอง
    การทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดี มันไม่ใช่แค่การพูด แต่มันมาจากการปฏิบัติตนจริงๆ

อยากจะอยู่ในสังคมนี้อย่างมีเกียรติ หรือไร้เกียรติ ทุกคนคือผู้กำหนดเองครับ
  • ขอขยายความ คนที่จะมีเกียรติ ได้รับเกียรติ และได้รับการยอมรับในพื้นที่แห่งนี้

ไม่ใช่ คนที่มีหมาเยอะ
    ไม่ใช่ คนที่มีหมาสวย
    ไม่ใช่ คนที่ร่ำรวยเงินทอง
    ไม่ใช่ คนที่จัดมีทติ้งบ่อย
    และก็ไม่ใช่ คนที่โพ๊สกระทู้บ่อยด้วย

แต่มันอยู่ที่การวางตัวและความเสมอต้นเสมอปลายครับ

และแน่นอน การมีสุนัข ดีๆ สักตัว มันสามารถสร้างความโดดเด่นให้คนจับตามองท่านได้ง่ายขึ้น
    แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าท่านได้รับการยอมรับนับถือในสังคมแห่งนี้แล้วจริงๆ

บางท่าน ยังไม่มีหมาสักตัว หรือมีหมาแต่ก็เป็นหมาธรรมดาพื้นๆเท่านั้น
    ทำไมเขาจึงได้รับการยอมรับนับถือจากคนทั่วๆไปได้

ผมสังเกตุดู มีหลายท่านกำลังหลงประเด็นครับ :005:
  • สวัสดีครับแวะมาทักทายครับบบบบบ
  • สวัสดีท่านกำนัน คิดถึง เมื่อไรจะมาสังสรรค์กันอีกครับ

ท่านกำนันเป็นผู้เลี้ยงพิตบูล ที่พี่รู้จักรุ่นแรกๆเลยนะครับ
    ดีใจที่ยัง ยืนหยัดอยู่ได้จนทุกวันนี้ ฮ่าๆๆๆ

ขอชื่นชม ในความสม่ำเสมอครับ :063::063::063:
  • กำนันเสียอย่างเดียวกำนันชอบ กั๊ก อะดิ5555

คำนี้ใช้ได้เสมอ นะ ป๋า "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว":063:

ผิดพลาดไปย่อมมีทางแก้ และทางแก้ที่ดีคืออย่าให้เกิด:065:
  • เย็นๆ ทุกอย่างมีทางออก

ป๋าอาจเป็นคนพูดแรง แต่ใจดีเชื่อผมดิ

แล้วทุกอย่างก็จะผ่านพ้นไป

เจี่ยเเต๊ ดีกว่า อิอิ
  • ขอบคุณเฮียใหญ่ที่เข้าใจครับ

ทุกปัญหาป้องกันได้ เกิดปัญหาก็แก้ได้ ทุกอย่างมันอยู่ที่ความตั้งใจและการลงมือเท่านั้นเองครับ

ผมเอง หากเผลอเรอ หรือประมาทก็ยังพลาดได้ ดังนั้นอย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ
    ตอนนี้ก็กำลังตามแก้ปัญหาให้ตัวเองอีกหลายเรื่อง สาเหตุก็มาจากความประมาท และการเชื่อใจคนนี่ละครับ
  • เลี้ยงอย่างรับผิดชอบต่อสังคมมันต้องการจากกระทำไม่ใช่เกิดจากลมปากหรือการจากเอานิ้วจิ้มคีบอร์ด

ผมไม่เคยประกาศว่ารักหมาปานแหกแดกดม แต่ไม่เคยที่จะปล่อยให้หมาหลุดออกจากบ้านโดยไม่รู้แม้

แต่ครั้งเดียว แต่ถ้าเกิดว่าพลาดก็ยินดีจ่ายแค่บทเรียนราคาแพงไม่ว่าแรกด้วยเงินทองหรือบาปที่เราต้องทำ

คร่าวๆว่าหมา ป้าพร ไปไว้ต่างจังหวัดแล้วโดดนหมาไทยปี้ถ้าเป็นผม ฉีดยาให้แท้งเป็นวิธีที่ดี และ ง่ายที่สุดครับ
  • เรื่องแบบนี้ ผมก็เข้าใจว่าไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น

ในความคิดส่วนตัวผมนะ เมื่อเกิดขึ้นแล้ว แบบไม่ตั้งใจ อย่างนี้โอกาศติดค่อนข้างสูง

ทุกอย่างมีทางแก้ แต่ถ้าเป็นผม.... ผมคิดแบบเดียวกับเฮียเหลียงครับ

สิ่งนั่นคือความรับผิดชอบต่อสังคม และ สิ่งที่จะตามกันมา

สิ่งที่พลาดเพียงครั้งเดียวอาจส่งผลต่ออนาคต ของลูกหมา และ ในรุ่นต่อๆไป

เราต้องไม่ลืมว่ามันคือ พิทบูลครับ

กินชาต่อครับ เดี๋ยวทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยดี เอาสิ่งถูกเข้าว่า

อย่างเอาอารมณ์และความรู้สึก ส่วนตัวเป็นที่ตั้ง ทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดี ครับ
  • ดูเอาเองก็แล้วกันนะพี่น้อง กับความมักง่ายของคน ไม่อยากเชื่อว่าจะเกิดกับคนใกล้ๆตัว
    ว่าจะไม่พูดแล้วนะ ยังเอามาโพ๊สให้แสลงใจอีก คนรณรงค์ก็รณงค์แทบตาย แต่คนมักง่ายมันก็แก้ปัญหากันแบบง่ายๆ

เห็นในหลายกระทู้ บอกว่าสังคมพิตบูลให้อะไรแก่ตัวเองเยอะ แต่สิ่งที่ป้ากำลังจะตอบแทนสังคมแห่งนี้คือการ ผลิตพิตบูลพันธ์ผสมออกมาอย่างน้อย 5-10 ตัว
    ดังนั้น อย่ามาพูดให้ผมได้ยินอีกนะว่า เลี้ยงพิตเพราะรัก เลี้ยงพิตอย่างมีความรับผิดชอบ และอย่าสร้างภาพว่ารักหมาแบบนั้นแบบนี้ให้ผมเห็นอีก

รู้ก็รู้ล่วงหน้าไม่ใช่ไม่รู้ แต่แทนที่จะป้องกันปัญหาแต่กลับตามแก้ ก็ขอให้แรงภาวนาเป็นจริงเถอะ สงสารลูกหมาที่กำลังจะเกิดมา
    ตัวเดียวยังเลี้ยงได้ไมดี อีกสิบตัวที่จะเกิดขึ้น คงขยายไปอีกเป็นร้อยในอนาคต เรื่องหมาจะออกมาลูกโทน คงเป็นไปไม่ได้ ถ้าติดก็เกินสิบอยู่แล้ว

สิ่งที่อีโกลเด้นทฺทำให้ป้า กับสิ่งที่ป้าทำให้อีโกลเด้นท์ มันช่างแตกต่างกันเหลือเกิน ผมจะพูดกับป้าเรื่องหมาเป็นครั้งสุดท้ายในกระทู้นี้
    และต่อไปเราจะไม่เรื่องหมากันอีก และผมคิดว่าป้ายังไม่เหมาะกับหมาพิตบูลเลยแม้แต่น้อย

ขอให้โชคดีครับ

อืม ป๋า แรงไปเป่า น่าจะรู้นิสัยป้าพรนะ ป้าพรดูเหมือนดื้อ ไม่เชื่อ ไม่ทำตาม

แต่ในฟามเป็นจริง คิด และพิจารณาถึงผลได้ผลเสีย ก่อนลงมือกระทำทุกๆ เรื่อง

ถ้าป้าพรทำอะไรตามคำแนะนำของคนอื่น โดยไม่ไต่ตรองในทุกครั้ง คงโพสโจมตีคนที่ทำร้ายป้าพร

ในเรื่องที่ป๋าเองก้อรู้ ไปนานแล้ว แต่ป้าพรนิ่ง เพราะเชื่อว่า "ไม่มีใครอยากเป็นคนเลว"

ป้าพรให้เกียรติ "คน" เสมอ ปากอาจจะร้าย ปากไว แต่ขอยืนยันว่า ไม่เคยคิดร้ายกับใคร

ที่ยังนิ่งเรื่องอีโกลเด้น เหตุมันมีค่ะ ป๋าขา ฮีทอีโกลเด้นมาวันที่ 1 มกราคม โดนหมาไทยปี้วันที่ 17 มกราคม

รอบการเป็นสัดของสุนัขแบ่งออกได้ 4 ระยะคือ

A. ระยะก่อนการเป็นสัด หรือ Proestrus ระยะนี้กินเวลา 5-7 วัน อวัยวะเพศพบการเปลี่ยนแปลง โดยพบสิ่งคัดหลั่งใสๆ

และต่อมาจะเหนียวข้นและขาวขุ่นขึ้น แต่สุนัขยังไม่ยอมรับการผสมจากตัวผู้

B. ระยะเป็นสัดหรือ Estrus ระยะนี้กินเวลาประมาณ 8-10 วัน พบอวัยวะเพศมีการบวมขยายใหญ่

พบเลือดไหลออกจากช่องคลอด เซลล์เยื่อบุช่องคลอดเริ่มมีการเปลี่ยนแปลง จากเซลล์ที่มีรูปร่างเหลี่ยมมาเป็น

รูปร่างกลมและนิวเคลียสตรงกลางเซลล์จะหายไป สุนัขตัวเมียเริ่มยอมรับตัวผู้มากขึ้น เมื่อเข้าสู่ระยะนี้ในวันที่ 4-6

จะพบว่าฮอร์โมนที่ทำให้เกิดการตกไข่เริ่มทำงาน และไข่จะเริ่มทะยอยตก ซึ่งเป็นระยะที่เหมาะสมในการผสม

และเป็นระยะที่ตัวเมียยอมรับการผสมสูงสุด

C. ระยะหลังการเป็นสัดหรือ Metestrus กินระยะเวลาสั้นๆเพียง 3-5 วัน ระยะนี้อวัยวะเพศบวมน้อยลงและไม่พบการไหลของเลือด

ออกจากช่องคลอด ไม่ยอมรับตัวผู้

D. ระยะสัดเงียบหรือ Anestrus เป็นช่วงที่สุนัขไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆเกี่ยวกับระบบสืบพันธุ์ทั้งลักษณะภายนอกและภายใน

หมอ พิทบูล

ที่นิ่งเพราะรอดูว่ามันติดลูกจริงมั้ย ถ้าป้าพรไม่คิดหน้าคิดหลังคงโพสตั้งกระทู้ไปแล้ว นี่อุตส่าห์ไปโพสถามคุณหมอตั้มในกระทู้

แต่ป๋าตอบกลับแบบนั้น บอกตามตรง "เจ็บ" ว่ะ

ครอบครัวเราไม่จำเป็นต้องสร้างภาพ เพราะใช้ชีวิตแบบสมถะ ที่โพสเรื่องราวของอีโกลเด้นบ่อยๆ เพราะเลี้ยงมันแล้วทำให้เราได้รับอะไรจากมันมากมาย

มีทั้งสุข และ ทุกข์ แต่ป้าพรพูดเสมอ ปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้แบก ยืนยัน ฟันธง จะไม่มีลูกหลานอีโกลเด้นแน่อน

เวลาจะพิสูจน์ใจคนป๋าเอ๊ย ฉายา "พร รอบโลก" ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย มันมาจากการสร้างสมความดีมาตลอดชีวิต

ยืนยัน อีโกลเด้น ทำให้ครอบครัวเรามีความสุข เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับอีโกลเด้น มันอาจจะเป็นการทดสอบวุฒิภาวะทางด้านจิตใจของป้าพรก้อได้ จริงมั้ย

มีพิท มีเพื่อน เพื่อนที่ดี ต้องแบบป๋า คือผิดว่าตามผิด แต่เอามาโพสแบบนี้ มันเกินไปเป่าว๊า
  • ป้าขอโทษด้วยก็แล้วกัน ความจริงอีโกลเด้นท์มันก็หมาป้า ผมไม่ควรไปยุ่งตั้งแต่แรก ป้าจะทำอะไรกับมัน ก็เป็นสิทธิของป้า
    ผมเป็นคนนอก พูดมากไปก็เปลืองตัว เสียความรู้สึกต่อกัน และทำให้ป้าเกลียดผมเปล่าๆด้วย

แต่ที่ไปยุ่งก็เพราะป้าเป็นคนใกล้ตัว และเวลามีปัญหาเรื่องหมาป้าก็มักจะปรึกษาผมด้วย
    หลายครั้งที่ผมหงุดหงิดกับความคิดของป้า ที่ผมมองว่าไม่เข้าท่า ไม่ว่าจะเพาะลูกอีโกลเด้นท์แจกเพื่อน เพราะอยากให้เพื่อนเลี้ยงพิตบูล
    หรือการจะซื้อหมาตัวใหม่เข้าบ้าน เพียงเพราะอีโกลเด้นท์มันไม่สวย ไม่ใช่หมาที่อยู่ในกระแส
    ผมบอกผมเตือนด้วยความเป็นห่วง และจากประสบการณ์เป็นสิบปีที่ผ่านมา มันทำให้ผมคาดเดาอะไรไม่ค่อยผิด

เหตุผล ข้อแรกคือ เพาะหมาออกมาแจก มันไม่ได้ออกมาตัวเดียว และหากเพื่อนป้าอยากเลี้ยงหมาจริงๆ การจะลงทุนสองสามพันบาท หรือหมื่นบาทก็ไม่น่าจะเกินกำลัง
    มันดีกว่าการเพาะออกมาเป็นสิบ แต่ต้องการแค่สองสามตัว ส่วนที่เหลือจะเอาไปไหน ก็ไม่พ้นเอามาประกาศขาย แต่การซื้อเอา มันจะช่วยลดปริมาณหมาในท้องตลาดด้วย

เหตผลข้อที่สอง หากป้าต้องการหมาสวยเพื่อสร้างการยอมรับ ป้าคิดผิด คนบางคนนำเข้าหมาหมดเป็นล้านทุกวันนี้ ก็ยังไม่ได้รับการยอมรับ ไม่มีเพื่อนอยู่ดี เพราะการทำตัวเอง
    หากป้าต้องการจริงๆ ป้าจะเอาหมาตัวไหน แบบไหน ทำไมผมจะเอามาให้ป้าไม่ได้ แต่เหตุผลในการนำหมาตัวใหม่เข้าบ้านของป้า ผมฟังแล้วมันไม่ใช่ ผมจึงไม่ช่วย
    ขนาดเลี้ยงตัวเดียวยังดูแลลำบาก เลี้ยงสองตัว คงไม่ต้องพูดถึง ที่สำคัญ อีโกลเด้นท์มันหมาสายกัด 100% ถึงเวลามันสตาร์ท ก็ต้องโดนล่ามตลอดชวิต ขังกรงก็แหกกรง
    ปัญหาที่ตามมาคือ ต้องนอนตากยุงนอกบ้าน หรือล่ามอยู่ในบ้าน เพราะนอนกรงๆไม่ได้แล้ว หมากัดที่สตาร์ทแล้ว เห็นหมามันจะคลั่ง จึงต้องล่ามถึงจะเอาอยู่

ฮีดที่ผ่านมา ป้าก็เคยเครียด เพราะฝากเพื่อนดูแล และเขาปล่อยออกไปนอกบ้าน ไม่รู้ว่าโดนร๊อตข้างบ้านสอยหรือเปล่า ครั้งนั้นก็ลุ้นใจหายใจคว่ำ ไปครั้งหนึ่งแล้ว

ครั้งนี้ ฝากเอ๋แม่สายดูแล และก็พลาดโดนหมาไทยสอยอีก และหมามันผสมกันเอง เป็นการยอมไม่ได้มีการจับผสม
    ขนาดเจอกันครั้งแรกก็ยอมเอง ก็แสดงว่ามันพร้อม มันจึงอาจจะอยู่ในช่วงที่เหมาะสม คือ ช่วง 9-13 ที่เป็นช่วงที่โอกาสผสมติดสูงสุด

ทำไมผมจึงเดาว่าอยู่ในช่วงนั้น ผมเอาประสบการณ์ที่เคยบรีดหมามาก่อนมาพูดให้ฟังเลย
    ปกติสองสามวันแรก หากไม่สังเกตุจริงๆ จะไม่เห็น มันจะเป็นน้ำสีจางๆ และออกมายังไม่มาก ไม่เฝ้าจริงๆ ไม่มีทางเห็น
    ส่วนมากคนมักจะเห็นคือวันที่สาม คือวันที่เลือดมันเริ่มหยดแล้ว และคนก็จะนับว่าวันนี้เป็นวันที่หนึ่งเสียเป็นส่วนใหญ่
    ผมเคยแนะนำไปหลายคน หากคนไม่เคยสังเกตุหมาตัวเองมาก่อน หากอยู่ดีๆ เห็นเลือดหยดแล้ว ให้นับวันนั้นเป็นวันที่สามเลย
    และควรผสมในช่วงวันที่ 9 กับ 11 หรือ วันที่ 11 กับ 13 ผสมวันเว้นวัน โอกาสติดสูงสุด ไม่ต้องไปเสียเงินตรวจการตกไข่ด้วย

ผมไม่ใช่หมอ แต่ผมก็เชื่อว่าตำราเล่มแรกไม่มีในโลก ทุกอย่างมันก็ต้องอาศัยประสบการณ์เขียนเป็นตำรามาให้คนเรียน
    หมอหลายคนไม่รู้จักพิตบูล รักษาพิตบลตายไปแล้วหลายตัว เพราะวินิจฉัยโรคผิด และหลายเรื่อง ผมมั่นใจว่าผมเก่งกว่าหมอครับ

ต่อไป เราคบกันเรื่องอื่นก็แล้วกัน ส่วนเรื่องหมา ผมไม่ยุ่งกับป้าอีกแล้ว

ขอโทษอีกครั้งครับ
  • อีกอย่างทุกเรื่องเราคุยกันหมดแล้ว ป้าบอกผมหมดแล้วว่าได้ปรึกษาหมอประจำและหมอให้คำแนะนำอะไรมาแล้วบ้าง ป้าจึงไม่จำเป็นต้องไปโพ๊สถามใครอีก
    ผมยังงง ที่ป้าไปโพ๊สถามพี่หมอธวัชชัยอีก ก็เราคุยทุกอย่างจบไปแล้ว ได้ทางออก ได้ทางแก้หมดแล้ว ได้รู้ผลกระทบ ผลข้างเคียงอะไรบ้าง
    และก็เป็นวิธีการที่ปัญหาน้อยที่สุด ไม่ต้องมารอลุ้นให้เครียดเปล่าๆด้วย

ผมจึงไม่ได้มองว่าป้าโพ๊สถามเพื่อจะหาทางแก้ไข แต่มันเหมือนเป็นการออกตัวโยนหินถามทางหยั่งกระแสสังคม เนื่องจากป้าไม่ได้ทำตามที่หมอเขาแนะนำมากกว่า

หากผมเข้าใจผิด ก็ต้องขอโทษอีกครั้งครับ
  • อารายว่ะ กูไม่เกี่ยว กูเจี้ยวเล็ก ตีตั๋ว30 ยืนดูอย่างเดียว คริกๆ
  • ป้า ผมบอกป้าให้นะ

ที่ป๋าเค้าเตือนก็เพราะเค้ามีความรู้สึกดีกะป้า ถ้าเป็นคนอื่นผมบอกตรงๆ

ป๋าคงพูดในใจ ช่างแมร่ง ปล่อยให้คนอื่นเค้าด่ามันไป แล้วเรามานั่งดูกัน:058:

ผมไม่รู้นะ เวลาพวกผมผิดพลาดอะไรกัน ผมด่ากัน อัดกันแรงกว่านี้

แต่พอมานั่งคิด ที่เค้าด่าเรา ว่าเรา เตือนเรา เพราะเค้าห่วงเรานี่หว่า นี่หละผมถึงรักเพื่อนที่ได้จากที่นี่:019:
  • เคลียร์ อีโกลเด้นทำหมันแน่นอน

นอนดึกนะมาเฟีย เด๋วเงินหล่นทับร๊อก ฮ่าฮ่าฮ่า
  • ดีแล้วป้า พิตบูล ดูแลมันดีๆ มันก็ให้คุณ พิตบูล มันไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่คนทำร้ายมัน

วันนี้ ในบอร์ดนี้ไม่มีใครไม่รู้จักป้าพร กับ สารวัตรโก้ง ว่าที่เศรษฐีใหม่ เจ้าของโรงปุ๋ย
    มันเกิดขึ้นได้ก็เพราะพิตบูล แต่ด้วยวุฒิภาวะ เราควรทำตัวให้เด็กรุ่นหลังๆเขาเอาเป็นตัวอย่างเราในด้านดีๆ ดีกว่า

สารวัตรโก้ง หากแกยิ้มง่าย สนุกสนาน รับรองเพื่อนตรึม
    แต่แกเครียดไปหน่อย คุยด้วยแล้วอึดอัดวะ ไม่รู้อารมณ์ไหน คนจึงไม่ค่อยมีใครอยากนั่งร่วมวง
    เพราะอย่าลืม แกยศ พ.ต.ท. มันก็ไม่ใช่เล็กนะ พูดถูกหู ผิดหู เดี๋ยวงานเข้าอีก
    ยศขนาดนี้ รู้จักไว้ มันไม่เสียหายอยู่แล้ว แต่คนเดาอารมณ์ไม่ถูกจึงอยู่ห่างๆไว้ดีกว่า

หากเทียบกับผู้กองอ๊อด แกคุยสนุก ยิ้มง่ายถึงไหนถึงกัน ยามมีงานคนจึงโทรตามมากกว่าสารวัตร
    เมาขับโดนจับก็ยังอ้างได้ว่า กินเหล้ากับผู้กองมา ไอ้แหลม สวนหลวง นั่งอยู่ข้างๆ ลืมไปว่าแกเป็นตำหนวด ยังเผลอชวนดูด สมุนไพร ฮา..............

ที่กล้าพูดแบบนี้เพราะผมถือว่าป้ากับสารวัตรเป็นเพื่อน และในบอร์ดนี้ ผมเป็นมาเฟีย ผมเลยกล้าวิจารณ์ตำรวจวะ ฮ่าๆๆๆ
  • สุดยอดแล้วป้าพร ป้าทำแบบนี้ได้ใจผมมากเลย:063:

ผมเป็นคนนึงที่เลี้ยงสายกัดมาก่อน ที่จะเลี้ยงทั้งเร้ดโนส สายโชว์หรือบูลลี่

รวมๆมาก้หลายปีละนี่ ก็ตั้งแต่ผมอายุ13-14อะ ยอมรับเลยว่าสายกัดจริงๆพอมันสตาร์ทแล้วลำบาก

ป้าเลี้ยงมันแค่ตัวเดียว มันจะรักป้าที่สุด รักสารวัตรที่สุด เพราะมันจะมีปฏิสัมพันธ์แต่กับเจ้าของ

และมันจะเป็นสัตว์เลี้ยงที่ดีที่สุดของป้า วันนี้ผมบอกได้คำเดียว ว่า ป้าเป็นเจ้าของพิทที่มัคุณภาพแล้วครับ ยินดีด้วย :063:

ฝากสวัสดี พี่โก้ง สารวัตรหนุ่มพราวสเน่ห์ด้วยครับ:005:
  • ขอสั้นๆ ว่าเยี่ยมครับ
  • หวัดดีจ้า

ช่วยแก้หน่อยดิป๋า เวลาเปิดกระทู้ปักหมุดอ่ะ ขอให้อยู่ตรงหน้าสุดท้ายเลย
  • เอาขนาดนั้นเลยหรือวะ จะลองถามเขาให้
    แต่แค่นี้เว็บมาสเตอร์ก็ปวดหัวแย่แล้ว
  • นอนดึกจัง ป๋า รักษา สุขภาพ ด้วยเด้อ
  • สวัสดีวันใหม่ อาทิตย์ใหม่ ในเดือนใหม่ด้วยเด้อ...หยุดพักผ่อนมาแล้วขอให้มีแรงทำงานกันในวัน เดือนใหม่ด้วยนา
    พี่มาร์ค..ขอโทษด้วยนะครับที่ว่าจะโทรหาแล้วไม่ได้โทร พอดีผมลองนั่งคิดดูแล้วหาทางแก้ไขเองได้ จึงไม่อยากรบกวนพี่
    ที่วันๆ ก็ยุ่งอยู่แล้ว แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ ผมก็จะทำ..555 ขอบคุณมากครับ
  • สวัสดี ตอนเช้าในวันแรกของเดือนแห่งความรักครับทุกท่าน
  • :o068:สวัสดีตอนเที่ยงๆครับป๋า
    ทานไรยังคร้าบบ:m059:
    ยังไงก็:o013:ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยแล้วกันนะคร้าบบ:o040:
  • เฮ้ย ทำไมต้องฝากเนื่อฝากตัว โผมมม ไม่ใช่มาเฟีย แค่ใช้ชื่อมาเฟียเล่นบอร์ดเฉยๆ ฮ่าๆๆ
  • โอ่ :o012:เจอลูกนี้ไปแทบจุกเลยครับ :o028::o028::o028:
    ไม่ใช่แบบนั้นคร้าบบบ:o021:
    คือ...แบบๆๆๆว่าเผื่อมีเรื่องขอคำปรึกษาอ่ะครับ:o008:
    :o026:แหมมม...เล่นซะผมเกือบไปไม่เป็นเลยนะครับพี่:o013:
  • ผมกำลังคิดอยู่เลย ว่ามันควรจะเปิดมาหน้าล่าสุด :m075: