ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอหนุ่ย (วัดไผ่ตัน) คุยกับสมาชิก
  • ขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่หมอ ^:)^
  • สวัสดีค่ะคุณหมอหนุ่ย เดี๋ยววันศุกร์นี้ 5 โมงเย็นจะพาเจ้าลาเต้ไปตัดหูนะคะ (อายุ 11 สัปดาห์) ให้แฟนโทรไปจองคิวไว้แล้วค่ะ ตื่นเต้นมากเลยค่ะ กลัวแทนเจ้าหมาน้อยด้วย เพราะการพาไปลาเต้ไปตัดหูครั้งนี้มีแต่เพื่อนๆคัดค้านบอกไม่ให้ตัด (พอดีมีเหตุด้วยหน่ะค่ะ พี่ชายเจ้าลาเต้ที่เกิดวันเดียวกัน เจ้าของเขาพาไปตัดหูที่โรงพยาบาลสัตว์แห่งหนึ่งในจันทบุรีเมื่อวันที่ 24 กันยาที่ผ่านมา ปรากฏว่าหมอเย็บหูเสร็จก็อุ้มศพเจ้าหมาน้อยมาให้เจ้าของ พร้อมคืนเงินมัดจำค่าตัดหูให้ เจ้าของหมาร้องไห้ใหญ่เลย นำศพหมากลับไปฝังที่บ้าน) ทราบข่าวแล้วสะเทือนใจมาก สงสารทั้งหมาน้อย สงสารทั้งเจ้าของ หมากำลังน่ารักเลยค่ะ พวกเราเลยตัดสินใจยอมขับรถจากตราดเข้ากรุงเทพไปให้คุณหมอหนุ่ยดูแลให้ดีกว่า เพราะพี่มาร์คและสมาชิกหลายๆท่านก็การันตี แล้วพบกันค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    LatTe 5.JPG 100K
  • เรียนสมาชิก
    1.ผมขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของเพื่อนเจ้า latte ด้วยครับ
    2.เจ้า latte กำลังน่ารัก รูปหล่อนะ
    3.เหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดได้ครับ แต่ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ทั้งหมอทุกคนและเจ้าของก็เสียใจ
    ผมตัดหูน้องหมาตั้งแต่ปี 2535 เป็นต้นมา รวมแล้วคงหลายพันตัว มิเนียเจอร์ พินเชอร์,โดเบอร์แมน พินเชอร์,
    บอกเซอร์, เกรทเดน, นโปเลียน, มิเนียเจอร์ สเนาเซอร์, โดโก อาร์เจนติโน, กิฟฟอน, และ อเมริกัน พิทบูล เป็นต้น แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้ ในระยะแรกมีการใช้ยาสลบชนิดหนึ่งที่ลูกสุนัขจะสลบนานมากครับ ประมาณ 1-2 ชั่วโมง ค่อนข้างอันตราย แต่ปัจจุบันยาสลบที่ใช้ราคาแพงกว่าเมื่อก่อนมากกว่า 10 เท่า แต่ปลอดภัยมากครับ ลูกสุนัขจะฟื้นทันทีหลังผ่าตัด สำหรับการวางยาสลบแบบใช้แก๊ซ ก็ปลอดภัยมาก แต่ต้องใส่ท่อในทางเดินหายใจตลอดเวลา ไม่ค่อยเหมาะกับการผ่าตัดแบบนี้ อย่างก็ดีถ้าคลินิคไหนยังใช้ยาสลบแบบเก่าที่สลบนานๆก็ต้องระมัดระวังให้มากกับการใช้ยาสลบแบบนี้ในลูกสุนัข เพราะการขับยาออกจากร่างกายช้ากว่าสุนัขโต
    ผมย้ำเสมอเรื่องการเตรียมตัวลูกสุนัขก่อนผ่าตัด บางคนไม่ได้เตรียมตัวสุนัขมาก่อนผ่าตัด เช่นไม่อดอาหาร น้ำ พอหมอไม่สามารถทำให้ได้โกรธหมอก็มี การเตรียมตัวก่อนผ่าตัดสำคัญครับ
    ก.ควรจะนัดหมายกับหมอก่อนครับ เพราะหมอจะได้บอกย้ำว่าควรทำอะไร หมอว่างหรือเปล่า เพราะอาจมีนัดมาก เต็มกำลังแล้ว ทำมากก็ไม่มีสมาธิ ตัดหูครั้งเดียวในชีวิตสุนัข ไม่อยากแก้ไขเพราะเจ็บตัวอีก
    ข.อดอาหารและน้ำมาอย่างน้อย 8 ชั่วโมง เพราะเมื่อสุนัขสลบ ถ้ามีอาหารและน้ำในกระเพาะ
    จะไหลย้อนออกมาไปอุดทางเดินหายใจได้
    ค.ก่อนผ่าตัดให้ทานอาหารน้อยๆ เพราะไม่ต้องการให้มีอาหารตกค้างในกระเพาะแม้ว่าจะอดอาหารมาแล้วอย่างน้อย 8 ชั่วโมง บางท่านเข้าใจผิดคิดว่าเมื่อจะต้องอดอาหารนานเลยก่อนอดอาหารกลัวลูกหมาหิว จึงให้กินเต็มที่ก่อนอด ปรากฎว่าถ้าเป็นอย่างนี้ อดมา มากกว่า 15 ชั่วโมงก็ไม่หมดกระเพาะ
    ง.บางรายไม่ได้เลี้ยงเอง คนเลี้ยงเป็นคนไทยก็มี เป็นต่างด้าวก็มี ฟังไม่ค่อยเข้าใจ เจ้าของคิดว่าคนเลี้ยงทำตามที่ตัวเองบอก คนเลี้ยงแอบให้อาหารเพราะกลัวลูกหมาหิว บางรายลืมอด แต่บอกเจ้าของว่าอดแล้ว อย่างนี้หมอลำบากน่าดู บางตัวอาหารไหลออกมาระหว่างผ่าตัด หมอต้องวางมีดผ่าตัดไปช่วยกันล้วงเอาอาหารออกจากปาก อาหารออกหมด หมาปลอดภัย แต่หมดฤทธิ์ยาสลบ ต้องเพิ่มยาสลบ อันตรายเพิ่มขึ้นจากยาสลบ แต่ต้องทำเพราะลูกหมาตื่นแล้ว
    จ.มาตามที่นัด ถ้ามาไม่ได้โทร.มาบอกด้วยครับ เพราะจะได้เลื่อนนัดคนอื่นขึ้นมา
    ว่างๆจะแนะนำหลังผ่าตัดทำอย่างไร
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย

• ขอบคุณค่ะคุณหมอสำหรับการตอบอย่างรวดเร็ว จะทำตามที่คุณหมอแนะนำทุกอย่างเลยค่ะ เจ้าลาเต้ไปแน่นอนค่ะ จะเข้ากรุงเทพเย็นนี้ พรุ่งนี้เจอกันค่ะ

อ้อ! น้องหมาที่ตายไปชื่อเจ้าเฮงค่ะ วันนี้หนูได้รับจดหมายระบายความเสียใจจากเจ้าของหมาด้วย อ่านแล้วน้ำตาซึมเลย เจ้าของเขาเสียใจมากที่เขาพาลูกเขาไปตาย เดี๋ยวจะนำไปให้หมออ่านด้วยค่ะ
  • ไปตัดมาเรียบร้อยแล้วค่ะ หมอหนุ่ยตัดสวยค่ะ ลาเต้ฟื้นเร็วมาก กลับมาถึงบ้าน ทานอาหารได้ ยังวิ่งเล่นได้จนต้องบังคับให้ไปนอนเพราะกลัวแผลเขาจะอักเสบ ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ
  • พี่หมอหนุ่ยตัดหูสวยมากจริงๆครับ ทานยาและทำตามพี่หมอแนะนำรับรองเจ้าน้องหมาหล่อเท่มาก แล้วนำภาพน้องหมามาโชบางนะครับ
  • ค่ะคุณ ekthailand จะทำตามคำแนะนำทุกอย่างเลยค่ะ เอารูปที่ถ่ายเมื่อวานก่อนตัดหูกับรูปที่ถ่ายเมื่อตอนหัวค่ำวันนี้หลังจากเพิ่งตัดหูเสร็จใหม่ๆมาให้ดู น้องหมาหน้าเปลี่ยนไปเลยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    latte ตัดหูรูปเล็ก.jpg 126K
    ขอบคุณครับ
    ผมขออธิบายเพิ่มเติมเรื่องการอดอาหารและน้ำก่อนผ่าตัดในสัตว์
    1.การวางยาสลบนั้น ก่อนให้ยาสลบ ต้องให้ยานำสลบก่อนเสมอ เหตุผลที่ให้เพื่อต้องการลดการอาเจียน ลดการหลั่งน้ำลายของสุนัข เพราะยาสลบเกือบทุกชนิดมีผลทำให้สุนัขน้ำลายไหลออกมามาก แต่ผลข้างเคียงของยานำสลบคือทำให้ทางเดินอาหาร กระเพาะ ลำไส้ทำงานลดลง มีการเคลื่อนไหวลดลง เพราะฉนั้นถ้ามีอาหารและน้ำในกระเพาะอาหาร นอกจากเป็นอันตรายจากการไหลย้อนออกมาทางปากแล้ว อาหารและน้ำก็จะไม่ค่อยเคลื่อนไหว สุนัขจะแน่นท้อง อึดอัด ไม่สบายตัว คล้ายอาหารไม่ย่อย และอาหารจะค้างอยู่นาน
    2.หลังผ่าตัดเมื่อกลับไปบ้านก็ไม่ควรให้อาหารมากทันที เพราะยาสลบและยานำสลบยังมีฤทธิ์อยู่ ค่อยๆให้กิน เช่น มื้อแรกควรให้อาหารอ่อนสักหนึ่งในสามของอาหารมื้อปกติ พอหายหิว แต่ส่วนใหญ่จะให้กันเต็มที่ และลูกสุนัขก็กินเต็มที่เพราะหิวมาหลายชั่วโมง การให้กินเต็มที่ในมื้อที่สองจะดีกว่าครับ
    3.ทายา กินยา
    4.ไม่ให้แผลถูกน้ำ อาบน้ำได้ถ้าน้ำไม้ถูกแผล
    5.อย่าให้เล่นกับตัวอื่นๆ เพราะจะเลียแผล ดึงแผลกัน
    6.ถ้าดื้อ และเกามาก อาจใส่ที่ครอบหัว แต่ที่ครอบก็จะกดแผลเหมือนกัน
    7.ตัดไหมเมื่อครบ 7 วัน
    8.ดามหูต่อหลังตัดไหม ดามจนตั้งสวยนะครับ
    หมอหนุ่ย

ที่บอกว่าหู 2 ข้างไม่เท่ากัน ไม่เห็นเอามาให้ดู ผมจะได้ดามให้ใหม่
    อย่าทิ้งไว้จนโตนะครับ ดามลำบากถ้าอายุมากขึ้นเรื่อยๆ หรือว่าเท่ากันแล้วช่วยบอกด้วยครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอครับ รบกวนด้วยครับ ผมไปตัดหูมา วันที่24กันยายน ครับ ช่วยดูหน่อยครับว่า อันนี้หูเบอร์อะไรอ่ะครับ
    เพราะผม บอกที่ร้านว่าเบอร์ 2 ครับ ตามความคิดผมผมคิดว่า มันยาวเท่ากับเบอร์ 3 เลย ครับ มีวิธีต้องทำยังไงบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ แล้วแบบนี้ต้องดามต่อหรือไม่ครับ image หมอคิดว่ามันยาวเหมือนที่ผมคิดไหมครับ ผมว่ามันยาวมากเลย
    ไฟล์แนบ
    DSC03362.JPG 97K
    -เรื่องขนาดความยาวของหูน้องหมานี้ก็มีความคิดเห็นต่างๆกันของแต่ละคน
    -ขนาดที่ตัดกันมี เบอร์ 1 2 3 4 ตามที่เห็นกันในรูปทั่วไป
    ขนาดในรูปตามที่เห็นนะครับ ไม่เห็นตัวจริง ผมว่าก็ประมาณระหว่าง 2 กับ 3 แต่บางที่เมื่อหมอตัดหมอจะเผื่อว่าเมื่อโตขึ้น หัวใหญ่ขึ้น ปากใหญ่ขึ้น ใบหูจะดูเล็กลงมากเลยครับ จากประสบการณ์ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้น เพราะว่าการโตของใบหู กับหัวจะต่างกันมาก
    -เมื่อเจ้าของบอกว่าจะเอา เบอร์ 2 หรือ 3 หมอจะอธิบายให้ฟังเสมอว่า เบอร์ 2 ตอนโตใช่หรือไม่ เพราะตอนตัดไปเมื่อเล็กๆจะดูยาว เมื่อเทียบกับหัวตอนเล็ก แต่โตขึ้นส่วนใหญ่นะครับจะดูสั้นลงมากทีเดียว จากประสบการณ์ของผมนะครับ
    -การวาดขนาดของหูว่าสุนัขตัวนี้โตขึ้น ลักษณะของหน้าตาจะเป็นอย่างไร ผมจะสอบถามเจ้าของว่าชอบ แบบสั้นๆ หรือยาว ผมจะสอบถามว่า พ่อ แม่พันธุ์ เป็นอย่างไร ตัวสูงหรือไม่ ตัวโตหรือไม่ เพื่อจะคาดเดาว่าหัวจะโตสักแค่ไหน ประมาณจากประสบการณ์ บางตัวตอนเล็กๆก็ดูดี โตขึ้นหัวใหญ่ หน้าใหญ่ หูดูเล็กเกินไปก็มี แต่บางตัวดูแล้วน่าจะหัวโตเมื่อโตขึ้น แต่ไม่โตอย่างที่คิดเมื่อโตขึ้น ใบหูดูยาวก็มีเหมือนกัน ตัวนี้ลองเอามาดามหูแล้วหมอดูอีกครั้งนะครับ
    -ตัวนี้ยังต้องดามต่อครับ น่าจะตั้งได้สวยกว่านี้อีกครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณครับ หมอหนุ่ย แต่ผมก็คิดไว้แล้วว่าหมอจะตัดเผื่อหัวมันใหญ่ขึ้น แต่ตอนเลือกผมก็คิดไว้ในใจแล้วว่า เบอร์2 เนี่ยเผื่อโตแล้วครับ คุยกับแฟนอยู่เหมือนกันว่า จะบอกหมอ 1.5 ได้ไหม แฟนบอกเดี๋ยวหมอเค้าก็ตัดให้เบอร์2เองแหละผมก็เลยบอกเบอร์2ไป แต่พอตัดไหม ยัง งง กับแฟนอยู่ว่าทำไมเบอร์2ครั้งนี้ยาวกว่าตัวที่แล้วที่เคยตัด

ปล.ขอบคุณหมอมากครับ
    -ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อคิดเห็นต่างๆ ผมและหมอจาตุรนต์ก็จะได้หารือกันในเรื่องที่สมาชิกให้ข้อคิดเห็นต่างๆมานะครับ
    -ผมจะต้องเดินทางไปราชการที่ประเทศสเปนระหว่างวันที่ 9-17 ตุลาคม 2554 จะกลับมาทำงานวันที่
    17 ต.ค. 2554 ในระหว่างนี้หมอจาตุรนต์เป็นหมอที่ทำหน้าที่แทนผม ในระหว่างที่ผมไปราชการต่างประเทศหมอจาตุรนต์จะตัดหูสุนัขให้เฉพาะวันอาทิตย์ที่ 9 ตุลาคมและวันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม เวลา 9.00-17.00 น. วันอื่นๆหมอเขาไม่ว่างนะครับ ผมไปต่างประเทศบ่อยในระยะนี้ ขออภัยมาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอคับ..คือผมไปตัดมาเมื่อวาน..อยากถามว่า..ถ้าเราไม่ทาเบตาดีน..แผลมันจะเป็นไรไหมคับ..

คือว่าผมทาแต่มันไม่ทั่วจริงๆๆ..มันดิ้นอ่ะคับ..ส่วนยาเม็ด บางทีก้กลืนไปเลย..แล้วถ้ามันเคี้ยวจะเปนไรไหมคับ
  • เรียนสมาชิกครับ
    หลังผ่าตัด
    -กินยา กลืนเลยหรือเคี้ยวก็ได้ครับ
    -ทายา ถ้าทายาน้ำไม่ได้ลองใช้ยาทาแผลที่เป็นครีม แก้ติดเชื้อ ค่อยๆทาครับ ถ้าไม่ทายาก็มีเชื้อเข้าแผลได้
    -ดูแลแผลอย่าให้สกปรก ถูกน้ำ ยาให้ตัวอื่นๆเลียแผล
    -ตัดไหม ใน1สัปดาห์
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอ ผมนัดวันอังคารที่ 11 ตุลาคมนี้นะครับ
    ไปถึุงหมอประมาณ 10โมงเช้าสะดวกมัย

-ผมจะต้องเดินทางไปราชการที่ประเทศสเปนระหว่างวันที่ 9-17 ตุลาคม 2554 จะกลับมาทำงานวันที่
    17 ต.ค. 2554 ในระหว่างนี้หมอจาตุรนต์เป็นหมอที่ทำหน้าที่แทนผม ในระหว่างที่ผมไปราชการต่างประเทศหมอจาตุรนต์จะตัดหูสุนัขให้เฉพาะวันอาทิตย์ที่ 9 ตุลาคมและวันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม เวลา 9.00-17.00 น. วันอื่นๆหมอเขาไม่ว่างนะครับ ผมไปต่างประเทศบ่อยในระยะนี้ ขออภัยมาด้วยครับ
    -วันเสาร์ที่ 8 ตุลาคม 54 ผมอยู่ที่คลินิค ทั้งวันครับ 8.30-17.30 น. และผมจะกลับมาทำงานที่คลินิคอีกครั้งตั้งแต่วันที่ 17 ตุลาคม เป็นต้นไป 17.30-20.30 น. ในระหว่างที่ผมไปต่างประเทศ หมอจาตุรนต์ จะตัดหูสุนัข ในวันอาทิตย์ที่ 9 ตุลาคม และวันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม สำหรับวันอื่นมีหมอประจำแต่หมอไม่รับตัดหูครับ
    -วันทำงานของคลินิค จันทร์ -ศุกร์ 17.30 - 20.30 น.
    เบอร์โทร. 02-2793219 เสาร์-อาทิตย์ 09.30 - 17.03 น.
    มือถือ 081-6270609
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • งั้นผมเลื่อนเป็นคิววันที่ 18 นะครับ
  • ผมของจองวันที่ 19 น่ะครับ เฟิร์สครับ ยังไงจะโทรไปจองคิวอีกทีน่ะครับ
  • Dear members,
    I am in Paris now.
    I will come back 17 Oct.
    See you.
    Thank you,
    Dr Nui
  • หมอหนุ่ยคะ หนูเอาไม้ดามหูลาเต้ออกแล้ว แล้วส่งรูปหลายๆมุมมาให้หมอดู อย่างนี้โอเคแล้วยังคะ หนูยังดามหูเขาต่อไหมคะimage
    ไฟล์แนบ
    ลาเต้ 10-1.jpg 62K
    ผมว่าดีแล้วครับ
    ปลายหูต้องใช้มือค่อยๆดึงเบาๆ
    ถ้าดามอีกก็เฉพาะส่วนปลายเล็กน้อย
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณค่ะคุณหมอ จะทำตามหมอแนะนำค่ะ ^:)^
  • ของผม ตัดตั้งแต่เกิด 2 วัน คับ
    แล้วมันจะงอกอีกไมคับimageimage
    ไฟล์แนบ
    PA202546.JPG 164K
    PA202556.JPG 161K
  • หมอครับที่ผมนัดจะเข้าไปเสาร์นี้เก้าโมงเช้าผมขอยกเลิกนะครับ
    พอดีลืมไปว่าผมมีเดินทางไปภูเก็ต ขอประทานโทษด้วยครับ
  • อยากถามหมอว่าถ้าจะตัดหูและตัดหางน้องหมาพร้อมกัน
    จะเป็นอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ
  • สวัสดีครับหมอไม่ทราบว่าที่คลีนิคน้ำท่วมรึเปร่าครับผมจะเอาลูกหมาสุด love ไปตัดหูครับ :-D :o065: imageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2405.JPG 157K
    ภาพ002.jpg 32K
  • ถ้าหมาอายุ9เดือน
    เป็นสัตครั้งที่2
    จะผมสได้ไม
    ถ้าผสมได้
    จะมีปัญหาอะไรตามมาไมคับ
    รบกวนด้วยคับ
    1.คลินิคเปิดได้ตามปกติครับ
    2.ตัดหูตั้งแต่เล็กๆก็มีขนาดใบหูตามตัวครับ จากภาพก็ดีแล้วครับ
    3.ผมคิดว่าถ้าผสมอายุมากกว่าปีครึ่งขึ้นไปน่าจะดีที่สุดครับ
    4.จะมาโทร.มานัดนะครับ 081-6270609
    ช่วงนี้ผมยุ่งๆนิดหนึ่ง น้ำท่วมครั้งนี้คนก็พอไหวแต่สัตว์เลี้ยงส่วนใหญ่แย่ครับ
    ผมได้รับทราบจากเจ้าของสุนัขมากรายเลยครับ น่าเห็นใจ แต่ก็ต้องช่วยตัวเองก่อน แล้วค่อยช่วยคนอื่น
    หมอหนุ่ย
    1.มีผู้ที่น้ำท่วมหรือคาดว่าน้ำจะท่วมขอฝากสุนัขและแมวไว้กับผม ผมไม่สามารถรับได้จริงๆครับ
    เห็นใจทุกคน แต่ปกติที่ร้านก็ไม่ได้รับพักสัตว์อยู่แล้ว เพราะไม่มีคนดู ผมก็ไม่ได้พักที่ร้าน
    2.ที่ทำงานของผมคือกรมปศุสัตว์ ถนนพญาไท เขตราชเทวี รับสัตว์ที่น้ำท่วมและนำไปไว้ที่ที่ปลอดภัย มีการลงทะเบียนเรียบร้อยว่าเป็นของใครบ้าง ติดต่อรายละเอียดที่เบอร์กรมปศุสัตว์ 02 6534444 ต่อ 3381-3385 ติดต่ออาจจะยากเล็กน้อยเพราะมีผู้เดือดร้อนสอบถามรายละเอียดมากครับ ใจเย็นๆนะครับ
    3.คนินิคเปิดตามปกติครับ โทร.มานัดกันก่อนนะครับ 081-6270609
    หมอหนุ่ย
  • ขอโทดน่ะครับ ผมเฟิร์สครับ คนที่ไปตัดหูมาเมื่อวันพฤหัส พอดีวันนี้ตอนเช้าตื่นลงไปครับ สังเกตุเห็นเลือดไหลออกมาเยอะมากครับ แล้วที่ผิดแผลเปิดออกมาอ่ะครับ (เหมือนไหมหลุดด้วยครับ) ทำยังไงได้บ้างครับ เอาที่ปิดแผลปิดได้มั้ยครับ หรือเอาอะไรปิดได้บ้างอ่ะครับแล้วพักนี้ทานข้าวน้อยลงด้วยครับ ขอบคุณครับ
  • ถ้าไหมหลุดผมว่ารีบใส่ยา แล้วเอาไปให้หมอดูดีกว่านะครับ
    - ผมได้ทำแผลให้แล้วครับ ไม่น่ากังวลอะไร แผลคงหายเป็นปกติตามเวลาที่กำหนดคือ 1 สัปดาห์ หรืออาจจะหายช้าไปสักวันสองวัน เนื่องจากสุนัขตัวนี้มีปัญหาผิวหนังอักเสบที่ใบหู โดยเฉพาะที่โคนหู แต่เจ้าของรักษาเกือบหายเป็นปกติแล้ว ก็ต้องรักษาแบบแผลเปิดครับ
    - คลินิคยังเปิดทำการทุกวันครับ จันทร์-ศุกร์ เปิดตอนเย็น
    เสาร์-อาทิตย์ เปิดทั้งวัน
    เนื่องจากน้ำท่วมใกล้เข้ามาทุกวัน ก่อนจะมา โทร.มาก่อนนะครับ 081-6270609
    หมอหนุ่ย
  • พี่หมอครับ พี่หมอตัดหูเท่าไหร่อ่ะครับ หมาอายุ2เดือนแต่น้ำหนักไม่ถึง10กิโล

ผมหานครสวรรค์ไม่ได้แล้วครับ หมอที่ร้านก้อไม่ยอมตัดให้เพราะอะไรไม่ยอมบอกเค้าคิดราคา 2100 กว่าๆครับ
    1.ราคาที่ 1000 บาท เมื่อ น้ำหนักไม่เกิน 8 กก. ถ้าน้ำหนักมากกว่านี้ก็เพิ่มขึ้นเล็กน้อยครับ
    2.ผมยังเปิดบริการได้ทุกวัน แต่เข้ามาได้เฉพาะด้านสะพานควายนะครับ ด้าน อตก. (สวนจตุจักร)น้ำท่วมสูง
    3.โทร.มาก่อนนะครับ 081-6270609
    4.อย่าลืมงดน้ำ-อาหารมา 8-10 ชม.
    หมอหนุ่ย
  • แต่อยากตัดที่นครสวรรค์มากกว่าอ่ะครับ ผมอยู่นครสวรรค์
  • หมอหนุ่ยครับแล้วถ้าสุนัขผมเพิ่งฉีดวัคซีนเข็มที่ 2 ต้องรอหลังจากฉีดวัคซีนนานแค่ไหนครับ.............
    -ตัดที่ไหนก็ได้ครับ
    -รอหลังฉีดวัคซีนหรือทำเลยก็ไม่มีอะไรต่างกันครับ
    ผมตัดหูและฉีดวัคซีนซ้ำเลยก็มีครับ
    -มีคนถามผมมาตลอดว่าคลีนิคน้ำท่วมหรือเปล่า น้ำไม่ท่วมครับ ในซอยไม่มีน้ำครับ
    ท่วมแถวสวนจตุจักร แต่ตอนนี้สวนจตุจักรน้ำแห้งแล้ว ไปท่วมตรงห้าแยกลาดพร้าว
    เข้ามาคลีนิคได้ทางอนุสาวรียชัย ทางถนนสุทธิสาร ทางถนนปฎิพัทธ์(โดยต้องผ่านแยกสะพานควาย)
    -ผมยังเปิดคลีนิคปกติทุกวันครับ
    หมอหนุ่ย
  • อยากไปตัดกับหมอจัง แต่คงเดินทางไปไกลไม่ไ้ด้อ่ะครับ

เอาไว้ได้โอกาสเข้ากรุงเทพแล้วจะแวะไปนะครับ
  • สวัสดีครับหมอหนุ่ย พี่หมอทำงานที่เดียวกับคุณแม่ผมเลยครับกรมปศุสัตว์วันเสาร์นี้คิวพี่หมอว่างไหมครับจะพาเจ้าตัวเล็กเข้าตัดหูครับ แล้วเวลาไปสามารถจอดรถได้ที่ไหนครับ............
  • สวัสดีครับพี่หมอพอดีมีปัญหารบกวนถามครับ พอดีตอนนี้สุนัขผมมีตุ่มเล็กๆขึ้นใต้ผิวผนังครับประมาณ
    3-4 ก้อนเล็กๆครับสังเกตุจากขนมันนูนขึ้นมาครับลองลูบดูเป็นตุ่มนูนขึ้นมาครับไม่ทราบเกิดจากอะไร
    และสามารถรักษาได้ไหมครับรบกวนพี่หมอด้วยครับ อยู่ใต้ผิวหนังครับลืมบอกไปตอนนี้สุนัขจะ 3 เดือน
    วันที่ 3/12/2554 ครับเม็ดขนาดประมาณเมล็ดถั่วเขียวครับ
    1.ผมได้รับเชิญจากนายกสมาคมผู้ผลิตอาหารสัตว์ของญิ่ปุ่นให้ไปพูดเรื่องการควบคุมคุณภาพอาหารสัตว์ของไทยให้สมาชิกสมาคมผู้ผลิตอาหารสัตว์ญิ่ปุ่นและผู้ที่เกี่ยวข้องฟัง เมื่อวันที่ 24-25 พ.ย. ที่ผ่านมา
    เดินทางไป 22-27 พ.ย. เพิ่งกลับมาวันนี้ครับ ต้องขออภัยเพราะไม่ได้เอาคอมฯติดตัวไปด้วย เลยตอบช้าไปหน่อยครับ
    2.กลับมาทำงานตามปกติตั้งแต่ 28 พ.ย. เป็นต้นไป
    3.เรืองตุ่มที่ผิวหนัง ถ้าไม่มีอาการคันมากๆก็ไม่ต้องกังวลครับ แต่ถ้าเป็นมากขึ้น มีอาการคัน เกามากๆจนเป็นแผล ก็ต้องหาสาเหตุเพื่อดูแลใกล้ชิดต่อไป
    หมอหนุ่ย
  • หมอหนุ่ยใช่หมอคนเดียวกับที่รักษาอาการของน้องดักแด้ใช่ไหมครับ ที่ว่าเส้นเลือดแตกแล้วบวมอ่าครับ

ไปเจอในพันทิปมา^^ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11387119/J11387119.html

ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะค๊าบบบ
  • ไม่ใช่ครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอคับ นอกจากตัดหูแล้ว จะสามารถเจาะหูต่อเลยได้ไม๊คับ แบบใส่ตุ้มหูได้อะคับ จะมีผลเสียต่อสุนัขรึป่าวคับ
  • คุณหมอค่ะ วันที่14 ธ.ค. ว่างไหมค่ะจะพามะขามไปตัดหูอ่ะค่ะ
    1.ยังไม่เคยเจาะหูครับ
    2.ว่างครับ
    จันทร์-ศุกร์ เปิด 17.30-20.30 น.
    เสาร์-อาทิตย์ 09.30-17.30 น.
    3.มีสมาชิกหลายคนโทร.มาถามผมว่างน้ำท่วมหรือไม่ ที่คลินิคน้ำไม่ท่วมครับ แต่หลายคนคงเดินทางมายาก
    เพราะน้ำท่วมหลายแห่งเหลือเกิน การคมนาคมไม่สะดวก ขณะนี้ก็ดีขึ้นมากเกือบทุกที่แล้ว
    ขอให้กำลังใจกับทุกคนที่ต้องปรับปรุง แก้ไขบ้านหรือสถานที่ต่างๆหลังน้ำท่วม ทุกอย่างจะดีขึ้นครับด้วยตัวของเราเองครับ
    หมอหนุ่ย
  • พี่หมอครับ ผมจะพาสุนัขไปตัดหู วันที่ 16 ที่จะถึงนี้ครับ ไม่ทราบว่าคุณหมอว่างเปล่าครับ
    สนัขผม 54 วันครับ ตัดได้มั้ยครับ และยังไม่ได้ทำวัคซินเลยครับ ทำวัคซินกับพี่หมอพร้อมกันเลยได้มั้ยครับ
    1.ได้ครับว่างอยู่ ตามเวลาข้างต้นนะครับ
    2.ตัดหูและทำวัคซีนไปเลยครับ
    หมอหนุ่ย
    1.ระยะนี้มีข่าวเกี่ยวกับสุนัขพิทบูล เป็นที่สนใจของสังคม คุณมาร์คให้สัมภาษณ์ทางทีวีดีแล้วครับ
    มีคนสนใจข่าวนี้มากสอบถามผมบ่อยเหมือนกัน ก็พยายามให้ข้อมูลไปครับ แต่มีคนเลี้ยงมากขึ้นนะครับ
    ดูได้จากจำนวนลูกสุนัขที่ตัดหูมีมากขึ้น คนเลี้ยงใหม่ๆมากขึ้น คนเลี้ยงเดิมๆก็ยังเลี้ยง
    ยังเพาะลูกหมาป้อนตลาดเหมือนเดิมเป็นส่วนใหญ่
    2.ลูกสุนัขที่ตัดหูผมย้ำเสมอครับว่าหลังตัดหู แผลหายดีแล้วถ้าตั้งไม่สวยต้องดามใหม่ครับ
    อย่าทิ้งไว้นานจะดามยากมากขึ้นครับ
    3.จะมาเมื่อไรโทร.นัดกันหน่อยนะครับ 081-6270609 จะได้แนะนำวิธีปฏิบัติ
    หรืออ่านที่ผมแนะนำก่อนหน้านี้ก็ทราบครับ
    หมอหนุ่ย