ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอหนุ่ย (วัดไผ่ตัน) คุยกับสมาชิก
  • ขอเรียนให้ทราบว่า พี่หมอหนุ่ย กลับมาประจำที่คลีนิคตามเดิมแล้วครับ
    ใครที่ต้องการจะตัดหูกับพี่หมอ เชิญได้เลยครับ
  • สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับพี่หมอ

ขอให้พี่หมอสุขภาพดีและแข็งแรงตลอดไปนะครับ
    ว่างๆก็แวะมาให้ความรู้แก่น้องๆ บ้าง มีหลายท่านบ่นคิดถึงครับ
    ขออนุญาติสวัสดีล่วงหน้า เพราะอาจจะหยุดยาวช่วงปีใหม่ประมาณสิบวันครับ

ด้วยความเคารพ
    มาร์ค
  • สวัสดีปีใหม่ สมาชิกที่รักทุกคน
    หมอหนุ่ย
  • ต้องอดข้าวอดน้มั้ยครับถ้าตัดใช้เวลานานหรือเปล่าครับ
  • สวัสดีปีใหม่พี่หมอ และ พี่มาร์ค ด้วยครับ
    ผมเคยเลี้ยงพิทมาก่อน แต่ปัจจุบันเลี้ยงเกรทเดนอยู่
    อยู่กลุ่มเดียวกับ เฮียฮั่ง น่ะครับ
    อยากทราบว่าพี่หมอเคยตัดหูเกรทเดนมาก่อนหรือเปล่าครับ?
    และถ้าพี่หมอจะมีคำแนะนำเรื่องการดูแล การดามหู เกรทเดน
    หลังจากตัดเป็นพิเศษจะดีมากเลยครับ(เกรทเดนดามหูให้ตั้งสวยยากครับ)
  • :033::033:จากใจกลุ่มลพบุรี:033::033:
    ไฟล์แนบ
    05518.gif 25K
  • สวัสดีปีใหม่ครับทุกคน ใครเล่นหวยขอให้ถูกรางวัลใหญ่
    ใครป่วยไข้ขอให้หมดไปกับปีเก่า และมีสุขภาพดีตลอดไปในปีใหม่ที่จะใกล้เข้ามา
    ใครคิดใครหวังสิ่งใดขอให้สมหวังนะครับ และขอให้ประเทศไทยมีแต่ความสุขความเจริญ
    ร่ำรวยความสุขร่ำรวยเงินทองกันถ้วนหน้านะครับ
  • เรียนสมาชิก
    ขอโทษที่ตอบช้า ไปเที่ยวดูรถติดบนภูเขาที่วังน้ำเขียวกับเขาด้วย หนาวเอาการ แต่สนุกดีครับ
    1.ตัดหูควรงดน้ำและอาหาร 8-10 ชั่วโมง จะปลอดภัยดี เพราะต้องวางยาสลบ
    2.ใช้เวลาตัด 1 ชั่วโมง กลับบ้านได้เลย
    3.เกรทเดน ผมตัดบ่อยเหมือนกัน อายุที่เหมาะ 2เดิอนครึ่งครับ ตั้งไม่ยาก ถ้าอายุยิ่งมาก โตมาก ดามยากขึ้น
    ที่ตัดมาตั้งทุกตัว
    หมอหนุ่ย
  • การผ่าตัดหูสุนัข กระทำเพียงแค่ครั้งเดียว แต่จะอยู่ไปตลอดชีวิตของเขา

ผมจึงอยากให้เจ้าของสุนัขใส่ใจ และพิถีพิถันเลือกคุณหมอที่มีความเชี่ยวชาญเอาไว้ก่อน
    อย่าเอาง่ายหรือเอาสะดวกตนเองเข้าว่า เพราะเห็นมาหลายคนแล้วที่ต้องมาเสียใจไปตลอดช่วงอายุของหมา
    สำหรับผมมั่นใจในประสบการณ์ของพี่หมอหนุ่ยครับ เพราะตัดมานานหลายปีมากแล้ว
    พิตบูลยุคแรกๆ จนกระทั่งปัจจุบันนี้ ล้วนฝีมือพี่หมอแทบทั้งนั้นครับ

ขอบคุณพี่หมอที่แวะเวียนมาช่วยตอบปัญหาให้น้องๆนะครับ
    1.เวลาทำงาน จันทร์-ศุกร์ 17.00-20.30 น. เสาร์-อาทิตย์ 09.30-17.30 น.
    2.โทร.มานัดหมายก่อนก็ดีครับ มือถือ 081-6270609 หรือ 02-2793219
    3.ควรงดอาหารและน้ำสุนัขก่อนผ่าตัด 8-10 ชม.
    4.อายุสุนัขที่เหมาะสมที่สุด 2 เดือนครึ่ง
    ขอบคุณครับ
    ธนบดี
    ถ้ามีเวลาช่วยส่งรูปน้องหมาที่ตัดหูแล้วมาดูบ้างครับ
    ด้านข้าง ด้านหน้า และด้านหลัง
    เพื่อนำมาดู และพิจารณา
    ขอบคุณครับ
    ธนบดี
  • สวัสดีค่ะ
    ทำไมถึงต้องตัดหูพิทบูลด้วยค่ะ เมื่อตัดแล้วเวลาอาบน้ำกลัวว่าน้ำจะเข้าหู
    ไม่ตัดหูจะดูน่ารักกว่านะคะ (ความเห็นส่วนตัว) และสงสารไม่อยากให้หมาเจ็บด้วยค่ะ
    และมีเรื่องขอคำแนะนำค่ะ
    น้องหมาพิทบูลที่เลี้ยงอยู่ชื่อ ตี๋เล็ก อายุประมาณ 3 ปี เพศผู้
    เค้ามีอาการเป็นตุ่มเม็ดๆ ใต้ผิวหนังเต็มทั่วตัว มีอาการคัน และมีรังแค (ผิวแห้ง)
    รวมทั้งจะเจ็บใต้ฝ่าเท้า และ ร่องง่ามนิ้ว ทำให้ตี๋เล็กมักจะเลียบ่อย
    เคยพาไปหาหมอ กินยาก็ดีขึ้นพอหมดยาก็เป็นอีก จะให้กินยาบ่อยๆ ก็กลัวมีผลกับตับ
    มีวิธีรักษาไม๊ค่ะ
    รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
  • หมอคับ ลูกสาวผม5เดือนแล้วฉีดวัคซีนรวมมา2เข็มแล้วต้องฉีดอะไรเพิ่มมั้ยคับหรือว่าต้องไปฉีดกระตุ้นคับ แล้วควรฉีดกันพยาธิหัวใจมั้ยคับ
  • ถามหมอหน่อยนะคับ:002:
    เมื่อเช้าหมาที่บ้านเกิดอาการคอบวมคับด้านขวาตรงใต้กรามเป็นก้อนแข็งๆคับใหญ่กว่าลูกกอล์ฟนิดเดียวคับไม่มีแผลใดๆ
    อาจเป็นต่อมน้ำเหลืองบวมมั้ยคับหรือว่าเป็นอย่างอื่นคับตอนนี้กังวลมากคับ:024:
    ้ไปหาหมอมาแล้วได้ยาแก้แพ้มากินคับตอนนี้ไม่ยังไม่ลดเลยคับ.... เป็นไปได้มั้ยว่าอาจเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองคับ
    ช่วยดูให้หน่อยนะคับ

ขอบคุณมากคับ
  • คุณหมอค่ะ ดิฉันอยากจะถามว่าหมาที่บ้านตัวเมียอายุ 8เดือนฉีดวัคซีนแล้ว แต่จะมีอาการชักบ่อยมาก ชักตั้งแต่อายุ 6เดือนกว่า แต่จะเว้นช่วงชักประมาณ 2 -3 อาทิตย์ ช่วงอายุ 6เดือนจะชักเบาๆไม่หนักเหมือน 2อาทิตย์ก่อน ดิฉันพาไปหาหมอทุกครั้ง ชักครั้งแรกพาไปหมอบอกว่าตัวไรในหูกัดเส้นประสาทได้ยาหยอดหู+ฉีดยา+ยากิน มา เดือนต่อมาชักอีกคุณหมอบอกว่าไรกัดเหมือนเดิม ทว่าเวลาที่ดิฉันอาบน้ำสุนัขจะเช็ดหูด้วยโลชั่นเช็ดหูทุกครั้งนะค่ะ ถ้าไม่ได้อาบก็จะเช็ดตัวแล้วก็หูด้วย พออายุ7 เดือนกว่า(ประมาณ2อาทิตย์ก่อน) ชักอีกชักหนักเลยค่ะทีนี้ น้ำลายฟูมปากตาค้างขาเกร็ง จะชักประมาณ1-2 นาทีค่ะ พาไปหาคุณหมอท่านบอกว่าสมองบวมแล้วอาจเป็นเพราะได้รับเชื้อไวรัส ดิฉันก็เลยลองไปหาหมออีกคนท่านบอกว่าหมาอาจจะเป็นไข้หัด แต่หมาไม่มีตุ่มตามท้องหรือตามตัว ตาไม่แฉะไม่มีขี้ตา กินข้าวปกติ ออกกำลังกายเป็นบางครั้ง หลังจากชักครั้งก่อนเขาจะมีอาการเบลอๆไม่รู้เรื่องตอนแรกๆเหมือนจะจำเจ้าของไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่เราก็ค่อยๆประคองเขามาเรื่อยๆจนดีขึ้นมากๆเหมือนจะเป็นปกติแล้ว แต่ตอนนี้เขากลับมาชักอีกค่ะเมื่อวานนี้(17-01-11)เขาก็ชักอีกแล้ว กินยาที่หมอให้มาก็ไม่หาย ดิฉันสงสารเขามาก นอนแทบไม่หลับ ต้องนอนกับเขาเพราะกลางคืนเขาก็จะชัก เราจึงต้องคอยจับตัว+หัวเขาไม่ให้กระทบมากไปกว่านี้แต้พอเขาชักเสร็จก็จะมีอาการเหมือนหมาปกตินะค่ะเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อารมณ์ดีปกติ ดิฉันต้องทำยังไงดีค่ะคุณหมอ สงสารเขา ถ้าเราตรวจเลือดจะรู้ผลไหมคะ แล้วก็อยากถามด้วยค่ะว่ามีใครรู้จักคลีนิคสัตว์ที่ตรวจสุขภาพสัตว์ที่สารคามมั้ยค่ะ โรงพยาบาลสัตว์ที่ม.เก่าปิดปรับปรุงอะคะ
    ขอโทษที่ตอบช้าครับ เพราะผมต้องเตรียมเดินทางไปประชุมที่อเมริกา 22-26 ม.ค นี้
    1การตัดหูก็เป็นลักษณะพันธ์ของเขา
    ผลดีก็มีมากครับเช่นป้องกันการเกิดใบหูบวมเนื่องจากเส้นเลือดฝอยที่ใบหูแตก (hematoma)
    โรคผิวหนังต้องหาหมอนะครับ รักษาต่อเนื่องจะดี มีสาเหตุมากมายที่เกิดโรคผิวหนังได้ครับ
    2. วัคซีนฉีดตามกำหนดที่ระบุไว้ในใบวัคซีนครับ
    พยาธิ์หัวใจเกิดจากยุงเป็นพาหะนำมา ถ้ายุงไม่กัดก็ไม่เป็น ต้องป้องกันยุง ถ้าป้องกันไม่ได้ก็ต้องใช้ยาป้องกัน ฉีด กิน หรือหยอดผิวหนัง
    3.อาการบวมที่คอ ใต้คาง ถ้าเป็นขึ้นมาอย่างกระทันหัน ส่วนมากเป็นอุบัตัเหตุ ฝืซึ่งกลัดหนองขึ้นมา แมลงต่อย หรือไปกัดคางคก
    ถ้าเป็นเนื้องอกหรือเนื้อร้ายจะค่อยๆโต
    4.อาการชักมีหลายสาเหตุ ส่วนมากที่พบบ่อยเกิดจากเป็นหัดเรื้อรัง ลมชักก็พบได้บ้าง อย่างไรก็ตามการเป็นหัดไม่จำเป็นต้องมีตุ่มหนองทุกตัวครับ
    ขอบคุณครับ
    ธนบดี
  • Dear mamber,
    Now I have a meeting in Atlanta USA. I will come back Bangkok on 2 /2/ 2011
    Thank you,
    Thanabadee
  • คุณหมอค่ะ ดิฉันจะนำสุนัขมาตัดหูที่ร้านของคุณหมอนะค่ะ
    ถ้าดิฉันนั่งรถไฟเพื่อที่จะมาลงกรุงเทพ ดิฉันต้องลงสถานีไหนค่ะ ถึงจะใกล้กับคลินิกไผ่ตันค่ะ แล้วเดินทางหรือนั่งรถอะไรต่อค่ะ ช่วยบอกเส้นทางด้วยนะค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ
    มารถไฟให้ลงที่สถานีบางซื่อ หรือสามเสน แล้วนั่งแท็กซี่หรือตุ๊กตุ๊กได้ ราคาไม่เกิน 100 บาท
    บอกรถรับจ้างเขาจะทราบวัดไผ่ตัน สะพานควาย หรือสถานีรถไฟฟ้าสะพานควายครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย

• ตัดมาจากร้านหมอหนุ่ย ซอยวัดไผ่ต้น
    คำชี้แจ้งอาการในวีดีโอไปฟังจากปากหมอหนุ่ยดีกว่าขออนุญาติไม่กล่าวถึง
    ขอบคุณครับที่ส่งรูปมา ผู้ช่วยผมในร้านเป็นผู้อธิบายรูปครับ
    1.ยาสลบที่ผมใช้คือ ZOLETIL เป็นยาสลบสำหรับสัตว์ที่ปลอดภัยที่สุดในปัจจุบันและราคาแพงที่สุดด้วยครับ
    ที่สำคัญบริษัทขึ้นราคาแทบทุก6 เดือน
    2.สุนัขจะปลอดัยมากโดยเฉพาะลูกสุนัข เรียกได้ว่าปลอดภัย 100 %
    3.ลูกสุนัขจะตื่นเร็ว ประมาณ 30 นาที ก็เดินได้แล้ว ยาตัวอื่นราคาถูกกว่าหลาย 10 เท่า และหลับหลายชั่วโมง
    4.ไม่มีอาการเมาเหมือนยาทั่วไป ตื่นแล้วจะลุกเดินได้เลย
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
    คาดว่าขณะนี้มีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบของwebsite เข้าสู่ระบบอาจจะไม่เหมือนเดิมบ้างครับ
    ขอทำความเข้าใจเพิ่มเติมหน่อยครับ
    1 ก่อนนำสุนัขมาตัดหูช่วยโทร.นัดกันก่อนนะครับ
    โทร 02-2793219
    มือถือ 081-6270609 โทร.ได้ตลอดเวลา
    เวลาทำการ จ-ศ 17.00-20.00 น. ส-อา 09.00-17.00 น.
    2 ก่อนผ่าตัดควรงด น้ำและอาหารประมาณ 10 ชั่วโมง
    3 อายุลูกสุนัขที่เหมาะที่สุด 2.5-3.5 เดือน
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ดีครับคุณหมอ ไม่ทราบว่าน้ำหนักประมาณเกือบ 20 กิโลยังตัดได้ไหมครับ อายุนาจะประมาณไม่เกิน 4 เดือน

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยครับถ้าตัดได้จะโทรไปนัดคุณหมอนะครับ

images by free.in.th
  • วันเสาร์ที่ 5 เดือนมีนาคม หมออยู่ป่ะ
    จะพาตัวเล็กที่บ้านไปตัดหูซะ 3 ตัว
    1 วันที่5 มีค อยู่ที่คลืนิคครับ
    2 20 กก ตัดได้ครับ
    หมอหนุ่ย
  • อ้าว หมอหนุ่ยเป็นน้าผีซะงั้น
  • หมาบ็อกเซอร์(อยากเลี้ยงพิทแต่กลัวมีเวลาให้มันไม่พอ ที่บ้านไม่อนุมัติด้วย)ของผมจะอายุ 60 วัน วันที่ 5 มีนานี้ครับ
    จะพาไปฉีดวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้าวันที่ 28 นี้
    ถ้าจะพาไปตัดหูควรจะนัดคุณหมอวันไหนดีครับ
    ผมเข้าเว็บไม่ค่อยถูกเพราะคุณมาร์คมีอะไรๆใหม่ๆเสมอ ผมอาจจะมีทักษะด้านไอที.ไม่ค่อยมาก
    ค่อยๆเดาๆไป ก็เลยออกมาแบบนี้ ขออภัยด้วยครับ
    สุนัขบอกเซอร์ตัดหูที่ 2.5 เดือนดีที่สุด ประมาณ 20 มีค. ก็ดีครับ โทร.นัดกันนะครับ
    หมอหนุ่ย
  • แล้วจะโทรไปนัดล่วงหน้าครับคุณหมอ
  • ตัดที่นี่เลยครับ ผมมั่นใจ

พี่หมอเดี๋ยวผมให้แอดมินเช็คให้ครับ
    ผมงงอยู่หลายวัน สอบถามคุณมาร์กแล้วก็ OK พอเข้าใจ IT พอควร
    ผมต้องเดินทางไปราชการที่เมืองจีน 28 กพ-4 มีค 2554 กลับมาทำงานวันเสาร์ที่ 5เป็นต้นไปครับ
    1.ระหว่างที่ผมไม่อยู่ก็โทร.นัดตัดหูได้ 081-6270609 ตลอดเวลา เพราะโทรศัพท์มือถืออยู่เมืองไทย
    หรือคุยผ่านทาง pitbullzone ได้ครับ โลกไม่กว้างอย่างที่คิด หรือ คลีนิค 02-2793219
    เวลาเปิด จ-ศ 17.30-20.00 น.และ ส-อา 09.00-17.00 น.
    2.ระหว่างที่ผมไม่อยู่เมืองไทยในช่วงนี้ คุณหมอจาตุรนต์ ก็ตัดแทนผมครับ
    3.สุนัขอายุเหมาะสมที่สุด 2.5 เดือน
    4.ควรเคร่งครัดในการอดอาหารและน้ำ 10 ชม.ก่อนผ่าตัดนะครับ ถ้าไม่อดอาหารแล้วยุ่งยากมากครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอผมนัดไว้วันที่ 5 มีนานี้
    9โมงเช้า ตัด6หู 3 ตัว ครับ
  • เชื่อผมเถอะครับ ฝีมือพี่หมอระดับเทพ จริงๆ
    ๑. ครับ วันเสาร์ที่ ๕ มีค.นี้ผมกลับจากเมืองจีนแล้ว
    ๒. สุนัขที่ไม่อดอาหารมา เมื่อสลบอาหารและน้ำจะไหลออกมาทางปาก หมอต้องเอาอาหารออกจากปากให้หมดก่อนจึงจะผ่าตัดได้ ไม่เช่นนั้นอาหารหรือน้ำจะเข้าหลอดลม สำลักและติดคอ เป็นอันตรายได้ครับ
    ๓. การรักษาแผลหลังผ่าตัดเป็นเรื่องที่สำคัญ เจ้าของต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษนะครับ บางครั้งให้คนงานดู ให้เด็กทำงานบ้านดู ให้ใครดูก็ได้แต่ต้องอธิบายวิธีดูแลให้เขาเข้าใจ ใช้เวลาดูแล ๑ สัปดาห์
    -ต้องทายาที่แผล
    -ต้องให้กินยาตามที่หมอให้มา
    -ตัดไหมภายใน ๑ สัปดาห์ แม้ว่าแผลยังหายไม่ปกติก็ต้องตัด แล้วค่อยรักษาแผลต่อ
    -ต้องดามหูจนกว่าหูจะตั้งจนสวยงามตามที่เจ้าของต้องการ หูสุนัขไม่ตั้งเองครับ ต้องดาม ถ้าปล่อยไว้อายุมากขึ้นก็จะดามให้ตั้งยากขึ้น
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
    ผมอยู่ที่ปักกิ่งครับ อากาศหนาวมาก -4 ถึง 6 องศา ประชุมเสร็จก็เข้าที่พักทันที ไม่อยากไปไหน
    หนาวจริงๆ ผมกลับมาคลีนิค วันที่ 5 มีค ครับ
    -มีผู้ถามมาตลอดว่า สุนัขอายุมากแล้ว เช่น 6-7 เดือน ตัดหูได้หรือไม่ ได้ครับ แต่มีข้อสังเกตคือ
    1-ตัดยาก กระดูกหูแข็ง
    2-ดามยาก และเลือกแบบไม่ค่อยได้ หูตั้งยาก
    3-รักษาแผลยาก สุนัขจะเกาแผลแรงมาก
    4- สุนัขจะเจ็บมาก
    5-ราคาค่าตัดแพงขึ้น
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
    มีผีเข้ามาอย่างนี้ งงๆๆๆเหมือนกัน
    หมอหนุ่ย
  • ตกลงวันนี้ผมพาหมาไปตัดหูนะครับ
    9โมงเช้า 6 หู 3 ตัว
    ทุกน้องหมาที่นัดวันนี้ตัดได้ครบทุกตัวครับ
    1.พยายามแยกออกจากตัวอื่นสัก 1 สัปดาห์ เพราะจะเล่นกัน กัดกัน ทำให้แผลแตกได้
    2.ทายา
    3.กินยา
    4.ให้อาหารตามปกติทุกอย่าง
    5.ตัดไหมใน 1 สัปดาห์
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณครับหมอหนุ่ย ตัด 3 ตัว
    แผลแตก 1 ตัว มัีนเอาขาหน้าเกา
    สงสัยต้องใส่จานให้มันซะหน่อย :-((
  • วันที่ 18/3/2011 คุณหมออยู่หรือเปล่าครับ จะเอาไปตัดหูครับ 17:00
  • วันที่ 18 /3/54 อยู่ที่คลีนิคครับ
    งดอาหารและน้ำด้วยครับ
    หมอหนุ่ย
  • เรียนคุณหมอหนุ่ยค่ะ ขอถามนอกประเด็นหมาหน่อยนะคะ คือว่าเลี้ยงแมวไว้ตัวนึงค่ะ ตัวเมีย พาไปฉีดยาคุมทุก 3เดือนที่ครบกำหนด หมอคนฉีดบอกว่าเป็นยาคุมที่ไม่มีผลกระทบเรื่อง มดลูก ล่าสุดฉีดเมื่อประมาณต้นเดือนมกราคมค่ะ ยังไม่ถึงกำหนดฉีดใหม่ แต่ว่าเมื่อวันก่อนได้ยินเสียงแมวร้องเหมือนหาคู่ เจ้าตัวนี้ก็ร้องๆตามอยู่พักนึงเลยระแวงค่ะกลัวว่าจะไปติดกะเค้า มีโอกาสที่จะเป็นไปได้ไหมคะหมอ กลัวค่ะไม่อยากเลี้ยงฝูงเหมียวน้อยอะค่ะ :028:
  • ถ้าน้องแมวร้องหาเพื่อนก็ต้องระวัง ไม่แนใจก็ขังไว้ก่อนครับ
    ปกติก็ฉีดยาคุมในแมวทุก ๔ เดือน ครับ ยาทุกตัวมีผลข้างเคียงต่อสัตว์ไม่มากก็น้อย
    ผลข้างเคียงก็ขึ้นกับสัตว์แต่ละชนิดและขึ้นกับตัวสัตว์แต่ละตัวด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • อย่างนี้แสดงว่าฤทธิ์ยาคุมเสื่อม หรือ ขาดประสิทธิภาพได้ไหมคะหมอ โอ้วววคงขังไม่ทันแล้วค่ะ ตื่นเช้ามาก็ขึ้นหลังคาไม่เจอกันแล้ว หิวเมื่อไหร่ค่อยลงมากินอะค่ะ T_T

อีกอย่างที่กลัวก็คือ เผื่อยาคุมขาดประสิทธิภาพ แล้วแมวเกิดไปทับติดลูกขึ้นมา แล้วเราไม่รู้ว่าแมวท้องพาไปฉีดยาคุมขึ้นมาก็แย่อะค่ะ เดือนหน้าวันที่ 5ครบกำหนดฉีดอีกแล้วค่ะ จะมีวิธีสังเกตุไหมคะว่าแมวท้องอะค่ะ จะได้ไม่พาไปฉีดค่ะหมอ

ขอบคุณค่ะ
  • 18/3/2011 17:00 ok ครับผมขอนัดเลยครับ ผมชื่อเอ็กซ์ 081442189 ขอบคุณครับ
  • ลืม log in กลายเป็นน้าผีเลย
  • เรียนสมาชิกครับ
    1-ส่วนมากยาตุมจะมีอายุการใช้นานครับ ก่อนใช้ก็ต้องดูวันหมดอายุ
    -ถ้าท้องแล้วไปฉีดยาคุมก็อันตรายครับ
    -ดูยากครับว่าท้องหรือไม่ในระยะแรก
    -ไม่แน่ใจก็ยังไม่ต้องฉีด รอไป 2เดือนหลังจากร้องหาตัวผู้ ถ้าไม่มีลูกก็ฉีดได้เลย ปลอดภัยที่สุด
    2-วันที่18 /3/54 ว่างอยู่ครับ
    ขอโทษครับที่ตอบช้า เพราะไปเป็นวิทยากรที่สงขลา 3 วัน
    หมอหนุ่ย
  • ขอถามหน่อยครับคุณหมอพอดีแผลที่ตัดหูไปอะครับไปตัดไหมมาแล้วแต่มีอยู่ข้างหนึ่งแผลมันที่เย็บไว้มันไม่ติดกันอะครับเห็นกระดูกอ่อนเลยและมีเลือดซึมออกมาเรื่อยๆอะครับจะทำไงดีครับรักษาแผลไปเรื่อยๆจนกว่าจะหายหรือป่าวครับหรือมีวิธีอื่นๆครับตอนนี้ค่อนข้างกังวลครับ ขอบคุณครับ
    ตัดไหมแล้วถ้าแผลยังไม่ติดสนิทให้ใส่ยาที่แผล เป็นยาผงใส่แผล ยาน้ำใส่แผล
    หรือครีมใส่แผลก็ได้ กินยาแก้อักเสบถ้ายังอักเสบบวม ไม่เกิน 1 สัปดาห์ก็หายสนิท
    หายแล้วถ้าหูตั้งไม่สวยต้องดามใหม่นะครับ อย่าปล่อยทิ้งไว้นานจะตั้งยากขึ้น
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย