ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอหนุ่ย (วัดไผ่ตัน) คุยกับสมาชิก
  • หมอคับวันที่19มี.ค.หมออยู่ทีคลีนิคเปล่าจะพาน้องหมาไปตัดหูคับimage
    ไฟล์แนบ
    หมุกดำ.jpg 119K
  • เรียนสมาชิก

19/3/54 อยู่ที่คลีนิคครับ 9.00-17.00น.
    หมอหนุ่ย
    ปัจจุบันมีลูกสุนัขนิยมการตัดหูมาก เพราะเจ้าของนิยมกัน แต่ต้องดูแล เอาใจใส่หลังผ่าตัดเป็นพิเศษ
    หน่อยนะครับ บางครั้งปล่อยให้คนเลี้ยงดูแลตลอด แผลอาจอักเสบได้ สงสารน้องหมาเหมือนกัน
    กินยา ทาแผล และตัดไหมภายใน 1 สัปดาห์ครับ ถ้าทำได้จะไม่มีปัญหาเลยครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
    เรื่องดามหู
    1 ปกติหลังผ่าตัดผมจะดามหูให้เลย
    2 หลังตัดไหม (ตัดไหมหลังผ่าตัด 1 สัปดาห์) ถ้าแผลหายดีผมจะดามต่อไปเลย
    แต่ถ้าแผลยังไม่แห้ง หรือยังไม่ดีพอหลังตัดไหมจะไม่ดามหูเพราะสุนัขจะรำคาญที่ดาม
    เกาที่ดาม ไปถูกแผลได้ หลังตัดไหมไม่เกิน 1 สัปดาห์แผลจะแห้ง
    3 แผลแห้งแล้วดามหูได้แน่น ทน และสุนัขไม่รำคาญ
    4 หูต้องดามนะครับ ไม่ตั้งเอง ถ้าปล่อยไว้นานจะดามยากขี้น
    อดทนดามสักระยะหนึ่ง สวย ถูกใจทุกตัวครับ
    หมอหนุ่ย
    ผมจะเดินทางไปราชการที่เมืองจีน (ปักกิ่ง เซี่ยงไฮ้) วันที่ 6-10 มี.ค. 2554
    หมอหนุ่ย
    ขอแก้ไขวันที่ครับ
    ไปราชการที่เมืองจีน วันที่ 6-10 เม.ย. 2554
    หมอหนุ่ย
  • ถ้าสองเดือนครึ่งแต่ตัวมันเล็กละครับหมอ
    คือขอถามว่าต้องหนักกี่กิโลถึงจะตัดได้ครับ
  • หมอครับ น้องหมาในตาเป็น ฟ่าขาวครับเป็นเพราะอะไรครับ

แต่การมองเห็นยังปกติอยู่ครับ น้องหมาเป็น พันธุ์โกลเด้นครับ

อายุประมาณ ๒ เดือนครึ่งก็ตัดได้ดีครับ น้ำหนักเท่าไรก็ได้
    ปกติอยู่ประมาณ ๕-๘ กก.
    สุนัขตาเป็นฝ่าขาวอาจมีหลายสาเหตุ เป็นทั้ง ๒ ข้างพร้อมๆกัน ก็อาจเกิดจากโรคได้
    แต่ถ้าเป็นข้างเดียวอาจจะเกิดจากอุบัติเหตุ
    หมอหนุ่ย
  • เรียนคุณหมอครับ

ลูกสาว นะวันนี้ อายุ สี่ เดือน ครึ่ง ครับ

อยากทราบว่า ข้อเสีย ของการไม่ตัดหู

ขอบคุณครับ
  • อยากถามหมอครับว่าสงกรานต์หมอหยุดรึป่าวครับ
    พอดีจะได้ลูกชายประมาณวันที่8-11เมษาน่ะคับ

ที่เคยโทรไปถามหมอไงครับ ว่าโดโก้กี่เดือนถึงจะเหมาะ
    จิงๆวันนี้ก็2เดือนกับ4วันแล้วครับ

แล้วหมอพอมีความเห็นเกี่ยวกับทรงหูที่จะตัดมั้ยครับ สำหรับโดโก้
    ขอบคุณหมอล่วงหน้านะครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    IMG_9390.JPG 97K
  • หมอหนุ่ยครับ หมาผม 1 เดือน 21 วัน ตัดได้รึยังครับ
  • ราคาประมานเท่าไหร่อะคัฟ!!
  • วันเสาร์กะจะไปตัดหูกับหมอจาตุรนต์ ใครตัดกับหมอบ้างครับ
    ๑. ผมมาราชการที่ปั่กกิ่งและเซี้ยงไฮ้ กลับไปคลีนิควันที่ ๑๒ เมย.ครับ
    ช่วงสงกรานต์หยุดครับ ๑๓ -๑๗ เม.ย.
    ๒. สุนัขอายุที่เหมาะสมสำหรับตัดหูประมาณ ๒ เดือนครึ่งครับ (๗๕ วัน)
    ราคาประมาณ ๑ พันบาทครับ
    ๓. คุณหมอจาตุรนต์ก็ตัดได้เหมือนผมครับ
    ๔. สุนัขถ้าไม่ตัดหูก็จะไม่เจ็บ แต่ใบหูที่ใหญ่ๆเมื่อโตขึ้นอาจก่อให้เกิดการบวมที่ใบหู
    (ear heamatoma) ได้ครับ ต้องผ่าตัดเอาก้อนเลือดออก สาเหตุมีหลายอย่าง
    ๕. โดโก้ก็ตัดเหมือนพิทบูลแต่ส่วนใหญ่ทรงหูจะยาวกว่า
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • วันเสาร์ไปตัดครับ ไม่ทราบว่าคิวเต็มรึยังโทรไปที่เบอร์ 02-2793219 ไม่มีคนรับสายครับ
    ๑.วันเสาร์นี้ตัดได้ครับ อดอาหารและน้ำ ๘ ชั่วโมง
    ๒.เบอร์มือถือ ๐๘๑ ๖๒๗๐๖๐๙ ทุกเวลา
    เบอร์ร้าน ๐๒ ๒๗๙๓๒๑๙ จันทร์-ศุกร์ ๑๗.๐๐- ๒๐.๐๐ น.
    เสาร์-อาทิตย์ ๐๙.๓๐- ๑๗.๓๐ น.
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • เรียนคุณหมอครับ

เดี๋ยวผมจะเอาโดโก้ไปให้หมอตัดหลังสงกรานต์นะครับ
    18เมษาหมอเปิดคลีนิคแล้วใช่มั้ยครับ

ยังไงก่อนไปผมจะโทรไปนัดหมออีกทีนะครับ
  • สอบถามหน่อยครับหมอ หมาผมป่วยเป็นไข้หัด ตอนนี้กลับมากินยาที่บ้านมีอาการไอนานๆครั้ง อาการดีขึ้นมาก ไม่ทราบว่ารอยฉีดยาที่เป็นก้อนๆนั้นมันจะค่อยๆหายไปเองใช่รึเปล่าครับหรือว่าจะยังคงเป็นอยู่แบบนั้นตลอดไปครับ แล้วไม่ทราบว่าการตัดหูจะตัดได้ไปจนถึงอายูเท่าไหร่ครับ ตอนนี้หมาผมอายุ3เดือนกว่าแล้วแต่ยังไม่แข็งแรงเต็มที่ครับ แล้วไม่ทราบว่าควรทำวัคซีนก่อนกี่เข็มครับ หมาของผมเคยทำวัคซีนมาแล้ว1เข็มแต่โดนไข้หัดเล่นงานเสียก่อน เลยคิดว่าเมื่อหายดีแล้วจะเริ่มทำวัคซีนใหม่เลยไม่ทราบว่าควรทำซักกี่เข็มก่อนแล้วค่อยไปตัดหูครับ ขอบคุณครับ
  • เรียนสมาชิกครับ
    ๑. เริ่มเปิด ๑๙ เม.ย. ครับ
    ๒. อายุตัดหูดีที่สุด ๒ เดือน ๑๕ วัน
    แต่ตัดได้ทุกขนาดอายุสำหรับพิทบูล เพราะตัดไม่ยาวมาก
    ๓. เป็นไข้ต้องรักษาให้หายก่อน
    ๔.สุนัขเป็นหัดถ้าเริ่มรักษาตั้งแต่แรก หายเป็นปกติทุกตัว อย่าปล่อยไว้นาน
    ๕.วัคซีนบางชนิดฉีดแล้วอาจเป็นก้อนที่ผิวหนังได้ ทำให้ดูน่าเกลียดสำหรับสุนัขขนสั้น
    แต่การนวดและการประคบด้วยน้ำร้อนช่วยได้มาก
    ดีที่สุดคือเลี่ยงไปฉีดเข้ากล้าม บางครั้งก็ต้องใช้ประสบการณ์ครับในเรื่องเหล่านี้
    หมอหนุ่ย
  • วันนี้พาหมาไปตัดหูมา ไม่ได้ถามชื่อคุณหมอแต่น่าจะเป็นคุณหมอจาตุรนต์ คุณหมอดีมาก ให้คำปรึกษาทุกอย่าง ตัดหูสวย ขอบคุณคุณหมอมากครับ
    ผมไปราชการที่เมืองจีน 6-10 เม.ย.
    คุณหมอจาตุรนต์ทำแทนผมครับในวันนั้น
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • นี่ตัดที่อุบลคับหมอแนะนำหน่อยคับ
    ตอนแรกกะจะพาไปให้หมอตัดให้แต่กลัวมันเหนื่อยเดินทางคับ
    image
  • หมอครับ ระหว่างทำวัคซีน เข็มแรก สามารถตัดหูได้หรือเปล่าครับ
    ตัดได้ครับ รอทำวัคซีนครบลูกสุนัขโตมากครับ
    นำสุนัขไปตัดหูถ้าเอากรงไปเองก็จะดีครับ จะได้ไม่ไปยุ่งกับตัวอื่น
    หมอหนุ่ย
  • หมอครับ...หมออยู่ที่ไหนครับ
    ผมอยู่ที่คลืนิคเกือบทุกวัน เลขที่ 1/2 ซอยวัดไผ่ตัน (พหลโยธิน 15 )
    (พหลโยธินขาออกระหว่างสี่แยกสะพานควายกับสวนจตุจักร) แขวงสามเสนใน
    เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
    เวลาทำงาน
    จ-ศ 17.00-20.00 น.
    ส-อา 09.30-17.30 น.
    วันหยุดราชการหรือวันนักขัตฤกษ์ ถ้า จ-ศ ก็เปิดเหมือนวันปกติ
    เบอร์คลินิค 02 2793219 จะมีคนประจำเฉพาะเวลาทำงาน
    มือถือตลอดเวลา 081-6270609 ถ้าผมติดประชุมผมจะโทร.กลับมา
    ติดต่อทาง pitbullzone ก็ได้ครับ
    นัดหมายมาก่อนก็สะดวกทั้ง 2 ฝ่าย
    นัดแล้วถ้ามาไม่ได้ โทร.มาบอกก็ดีครับ ผมจะได้นัดผู้อื่นได้ เพราะมาพร้อมกันหลายตัวผมทำไม่ไหวครับ
    หมอหนุ่ย
  • ช่วงนี้อากาศร้อนหมาผมเป็นตุ่มแดงๆบริเวณใต้คอ อยากทราบสาเหตุ..ใช้ยาฉีดหรือทาดีครับ..ขอบคุณครับ
    การที่ผิวหนังอักเสบในสุนัขมีสาเหตุหลายอย่าง
    การรักษาต้องหาสาเหตุก่อนเสมอ เมื่อได้สาเหตุแล้วค่อยเริ่มรักษา
    1 อาบน้ำ เปลี่ยนแชมพู
    2 ใช้ยาทา
    3 ใช้ยากิน
    4 ใช้ยาฉีด
    5 เปลี่ยนอาหาร
    6 เปลี่ยนสิ่งแวดล้อม เช่นที่นอน พื้น
    อาจต้องใช้หลายวิธีร่วมกัน สำหรับยาฉีดนั้นไม่แนะนำให้ใช้ในสุนัขเล็ก โดยเฉพาะอายุต่ำกว่า 3 เดือน
    ยาฉีดจะเป็นอ้นตรายต่อตับ
    การใช้ติดต่อกันนานๆจะมีผลเสียมากกว่าดี
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณครับเดี๋ยวผมจะลองเปลี่ยนแชมพู..อาหารใช้f1ครับผม ^:)^
    ระยะนี้มีลูกสุนัขมาก ตัดหูก็มากด้วย โปรดโทร.มานัดก่อนนะครับ โทร 0816270609, 022793219
    นัดแล้วถ้ามาไม่ได้ก็โทร.มาบอกด้วยนะครับ เพราะผมจะได้นัดคนอื่นๆได้
    ผมไม่กล้ารับนัดหลายตัวเพราะทำไม่ไหวเหมือนกัน ทำจำนวนพอดีๆต่อวัน ไม่เครียด งานมีคุณภาพดีครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ผลงาน ที่คลีนิควัดไผ่ตันจ้าพึ่งตัดมาเบอร์3 อาทิตย์ที่แล้วคุณหมอใจดีมากๆ อิอิ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    249242_164082680320553_100001564656161_397845_2429465_n.jpg 108K
    249242_164082670320554_100001564656161_397842_7314278_n.jpg 80K
    249242_164082676987220_100001564656161_397844_3609268_n.jpg 263K
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • วันเสาร์ ช่วงเช้าตัดไหม และดามหู+ ฉีดวักซีนรวม ราคาเท่าไรครับ จะเตรียมเงินไป

ขอบคุณครับ :o045:
  • ตัดไหม ดามหู ไม่เกิน 200 บาท
    วัคซีนรวม 280 บาท
    หมอหนุ่ย
  • กลับมาแล้วครับไปมาช่วงเช้า อิอิ
  • ครับ
    ขอบคุณ
  • การตัดหูช่วยแนะนำหน่อยฮะว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรกับสุนัข(chal-pilbullพระสมุทร)
  • พี่หมอลูกผมแกะแผลแล้วแต่หูมันผับเข้าหากันตัวแล้วมันจะตั้งมั้ยอะครับ
    ข้อดี
    1 ป้องกันการเกิดใบหูบวมเนื่องจากการแตกของเส้นเลือดฝอย(ear Haematoma)
    เกิดได้บ่อยในสุนัขตัวโตๆ ใบหูใหญ่ สายพันธุ์นี้พบบ่อยๆ เป็นแล้วจะเป็นสองข้างเสมอๆ
    รักษาโดยการผ่าตัดเอาก้อนเลือดออก และใบหูหงิกงอหลังผ่าตัด
    2 ดูสวยงาม น่าเกรงขาม สง่า ถ้าตัดให้เหมาะสมกับรูปหน้า(ของน้องหมานะครับ)
    3 เจ้าของชอบ
    4 อื่นๆ
    ข้อเสีย
    1 เสียเงิน(ให้หมอ)
    2 สุนัขเจ็บ ยิ่งอายุมากยิ่งเจ็บ เพราะกระดูกแข็ง รักษาแผลยาก
    3 หลังผ่าตัดต้องดูแลแผลสุนัขเป็นอย่างดี 1 สัปดาห์เป็นอย่างน้อย
    4 บางคนบอกว่าทำให้สิ่งแปลกปลอมเข้าหูสุนัขได้ง่าย แต่ผมคิดว่าไม่จริงเพราะใบหูไม่ได้ถูกตัดหมด
    ส่วนที่เหลือก็ปิดได้อย่างดี

สำหรับสุนัขที่ตัดหู ตัดไหมแล้วถ้าหูตั้งไม่ดี ไม่สวย ต้องรีบดามใหม่นะครับ เพราะต้องดาม หูไม่ได้ตั้งเองตามธรรมชาตินะครับ ส่วนใหญ่หูตก ต้องรีบดาม เหมือนกับเราไปดัดให้ได้รูปร่างที่ต้องการ ถ้าทิ้งไว้นานๆจะดามยากขึ้นครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณฮะรอตัวเล็กโตก่อนแล้วจะไปตัด(chal-pilbullพระสมุทร)
  • เรียนสมาชิกครับ
    ระยะนี้มีลูกสุนัขตัดหูมาก มีคำถามบ่อยๆ
    1. การตัดไหม ต้องตัดภายใน 1 สัปดาห์นะครับ บางตัวแผลอาจยังไม่แห้งสนิท
    แต่ต้องตัดครับ ปล่อยทิ้งไว้ไหมจะบาดแผลและอักเสบเพิ่มขึ้น
    หลังตัดไหมออกแผลจะแห้งและหายเร็วครับ
    2. หลังตัดไหมแล้ว ถ้าที่ดามหูหลุด และหูยังตั้งไม่สวย หรือยังไม่ถูกใจ ให้รีบนำมาดามใหม่ครับ
    ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆ จะดามยากขึ้นตามลำดับ
    3. ระยะเวลาในการดามหูนาน เร็ว ในแต่ละพันธุ์และแต่ละตัวไม่เท่ากัน บางตัวนาน บางตัวตั้งเร็ว
    แต่อย่างไรก็ต้องอดทนดามให้ตั้งให้ได้ เพราะลงทุนลงแรงตัดแล้ว น้องหมาก็เจ็บตัวแล้วครับ
    หมอหนุ่ย
    ระยะนี้น้องหมาเป็นหวัด มีน้ำมูกกันมาก บางตัวมาที่คนินิคแล้วผมยังไม่ตัดหูให้ถ้ามีน้ำมูกมาก
    ควรทำวัคซีนให้เต็มที่นะครับ โดยเฉพาะวัคซีนหัด อย่าให้โดนฝนมาก
    สุนัขพิทบูลแข็งแรง ไม่ค่อยแสดงอาการให้เห็น เมื่อมีอาการอ่อนเพลีย แสดงว่าเขาป่วยมากแล้ว
    หมอหนุ่ย
  • 19 มิถุนายน ไม่ทราบหมอว่างมั้ย แล้วหมอหนุ่ยตัดเองหรื่อปล่าว
    ถ้าวัคซีนไม่ครบตัดได้มั้ย หมา2 เดือน
    หูอ่อนมากแล้วมันจะตั้งมั้ย หรือหูแข็งๆตัดแล้วจะสวยกว่า
    ค่าตัดเท่าไร ขอบคุณมากครับ
    ผมตอบช้าไปหน่อยหนึ่งครับ
    วันที่ 19 มิ.ย ผมตัดไปหลายตัวเหมือนกัน
    หมอที่ตัดก็มีผม(หมอหนุ่ย) และคุณหมอจาตุรนต์ คุณหมอก็ตัดเหมือนกับผมครับ
    เราช่วยกันตัดมานานแล้วครับ ผมตัดคนเดียวไม่ไหวเหมือนกัน บางครั้งก็ไปแอบพักผ่อนบ้าง
    - ผมตัดเองเป็นส่วนใหญ่ เพราะหมอเขาบางครั้งก็ไม่ว่างเหมือนกัน
    - ลูกสุนัข 2เดือนตัดหูดีมากครับ ดูแลง่าย แผลหายเร็ว ฉีดวัคซีนมาสักครั้งก็ดีครับ
    - ตัดเมื่ออายุน้อยๆ ไม่ว่าหูอ่อนหรือแข็งก็ตั้งครับ แต่ทุกตัวต้องดามครับจึงตั้ง และสวย
    ค่าตัดประมาณ 1000 บาท เป็นพื้น ถ้าโตก็เพิ่มเล็กน้อย
    หมอหนุ่ย
  • ไม่ทราบว่าวันอาทิตย์ที่3 กค. (วันเลือกตั้ง) คลีนิคเปิดหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิด เปิดกี่โมงครัับ เลือกตั้งเสร็จ จะพาลูกชายไปตัดหูครับ