ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ร่างกติกา หมากล้าม
  • ปีนี้ พวกหาอะไรทำกันสนุกๆๆ และสร้างสีสัน และ พัฒนา สุนัขใน เชิงคุณภาพกันดีกว่า
    ว่าด้วยการประกวด หมากล้าม
    หมากล้าม เคยมีการประกวด กันไปแล้ว ก่อนหน้า นี้ ใน รุปแบบสนามการ ประกวด แต่น่าเสียดาย
    การประกวดสุนัข มีน้อยเกิน อาจเป็นเพราะ เจ้าของสุนัข อยุ่ไกล มาก กับสนามประกวดแข่งขันกัน
    จนวันนี้ผมเห็นสุนัข สวยๆๆกล้ามเยอะแยะไปหมดแต่ ไม่เคยได้ เข้าประกวด เพราะด้วยเหตุเดิม
    คืออยุ่ไกลกัน ผมเลยอยากเสนอ กติกา การประกวด หมากล้าม แบบ "รูปถ่าย" ส่งเข้ามาประกวดกัน
    ในเว็บ พิทบูลโซนกันนี้แหละ เพื่อ ค้นหา สุนัข ที่รุปร่างงาม ที่สุด ของประเทศไทย
    และ เสริมสร้างกิจกรรมและความคึกคักแก่ผุ้เลี้ยง พิทบุล ทุกๆๆท่าน ได้มีอารมณ์
    กลับมาคึกกันอีกครั้ง ......................

" ต่อไปนี้ เรา จะไม่ได้ เลี้ยงและนั่งดู เพียงแค่ คนเดียว "
    ถึงเวลาที่เจ้าของหมาตัวสวยๆเอาออกมาโชว์ให้เพื่อนๆชมกันได้แล้ว......

ร่างกติกาหมากล้าม (ถ้าตรงไหนไม่เห็นด้วยเสนอได้เลยครับ)

1. สุนัขแยกการประกวด มี 2 สไตล์

1.1 อเมริกันพิทบูลสายกิจกรรม ลักษณะที่เข้าประกวด แนวนี้
    เช่น เรดโนสโครงสร้างกิจกรรม พิทบุลสายโชว์โครงสร้างกิจกรรม สายกัดหรือสายใช้งาน
    ลักษณะโครงสร้าง แนวนี้ คือ สุนัขจะมีสมส่วน ไม่เตี้ย พูดๆง่าย หุ่นนักกิจกรรม
    (ภาพรวมของสุนัขกลุ่มนี้ พูดง่ายๆ คือ สุนัข สมส่วนสุงและกลางไม่อ้วนหนาจนเกินไป)
    รูปร่างโครงสร้างหมากลุ่มนี้
    image

image

image
    1.2 อเมริกันพิทบูลสายโชว์หรือบิ๊กบูลลี่และบูลลี่ ลักษณะที่เข้าประกวด แนวนี้
    เช่น เรดโนสร่างแนวตันๆหนาๆ พิทบุลสายโชว์ตันๆตัวหนาๆ บิ็กบุลลี่ ตันๆหนาๆ บุลลี่ที่คิดว่าแน่ฟิตๆ
    (ภาพรวมของสุนัขกลุ่มนี้ พูดง่ายๆๆ คือสุนัข หนาๆๆ ตันๆๆ )
    รูปร่างโครงสร้างหมากลุ่มนี้
    image

image

image

..........หมายเหตุ ที่ผม ต้องการแยก ออกแบบ นี้ เพราะ สุนัข ที่ผมกล่าวมานี้สวยคนล่ะแบบ
    1.1 จะออกแนวคมๆชัดๆรุปร่างไม่หนาเกินไป พอประชันความงามกันได้
    1.2 ก็เช่นเดียว กัน สุนัขหนาๆ จะประชัน ความงาม กับ สุนัขแนว รุปร่างเดียวของตัวเอง

2. รูปถ่าย ที่ส่งประกวด ขอ 3 รูป
    รูปที่1 ยืนข้างในท่าสุนัขแนวประกวดจัดท่าทางให้สวยงาม (สุนัขห้ามอยุ่ในท่าลากหรือสายจุง)
    image

รูปที2 ยืนสองขา ถ่ายโชว์ช่วงหลังตั้งแต่หัวจรดหางและขาหลัง
    image

รูปที่3 รุปโพสเกร็งๆลาก แนวที่คิดว่า สุนัขคุณดูดีที่สุดแล้ว
    image
    image
    image
    ................หมายเหตุรุปถ่ายที่ส่ง
    -บรรยากาศฉากขอเป็นสนามหญ่าที่ฉากหลังดูไม่วุ่นวาย
    -ห้ามแต่งเอฟเฟคภาพเป็นอันขาด (ขอให้ตั้งใจถ่ายภาพออกมาก็ดีอยุ่แล้ว)
    -ห้ามแต่งเติมหรือพิมพ์อะไรไปในรูป เช่นชื่อกลุ่ม หรือชื่อสุนัข
    ไฟล์แนบ
    Jack30[1].jpg 108K
    dogsport[1].jpg 106K
    244193[1].jpg 61K
    american-pit-bull-terrier[1].jpg 26K
    3776254008_9bdc4040c7[1].jpg 37K
    pitbull[1].jpg 58K
    205866_266146620078343_126564324036574_1162390_431649_n[2].jpg 115K
    62796_130275813688035_129612480421035_159525_7333542_n[1].jpg 112K
    990383DD-D0F1-FD53-035DA9D418DBB05C[1].jpg 22K
    choche[1].jpg 69K
    TireDay023[1] - Copy.jpg 79K
    APR162011048-1[1].jpg 81K
  • อยากให้มีค่า สมัคร เล็กๆ น้อย ด้วย เพื่อทุกคนที่ลงแข่งจะได้ ดุสมจริงสมจัง
    อาจเก็บคนล่ะ 200-300 มีเสื้อเป็นที่ระลึก สำหรับผุ้ลงแข่ง เกมนี้

• เพื่อนๆคิดว่ายังไงดี ลองเสนอมาครับ
  • สุดยอด มะหมากล้ามในเมืองไทยออกมาโชวร์กันหน่อยครับ
    ขอเป็นกำลังใจกับคณะกรรมการด้วยครับ
  • อิอิ ยากก็ตอนโพสท่าถ่ายรูปนี่แหละ คุณภาพกล้องจะมีส่วนได้เปรียบเสียเปรียบมั้ยค่ะ มีรุ่นเล็กมั้ยเนี่ยน้องหมาฝนยังเด็กแต่จะเริ่มฟิตแล้วเท่าที่ลูกสาวเต็มใจทำเห็นพี่มาร์คว่าในเมกา 3เดือนก็เริ่มแล้ว อิอิ สมัครด้วยคนนะค่ะรางวัลที่ได้ถือว่าสุขภาพลูกสาวที่ดีขึ้นก็ OK แล้ว สู้โว้ยยยยย :-))
  • ขอเสนอความคิดเห็นนิดส์นึง เสื้อที่ระลึกขอสกรีนรูปน้องหมาที่ชนะการประกวดนะค่ะ
  • คุณฝน รบกวนอัพรูปน้องหมาที่ซ้อไปจากน้องบูมหน่อยได้ไมครับ
    อยากเห็นพัฒนาการอะครับ รบกวนด้วยครับ :024:
  • k.paxza เป็นเจ้าของทองคำใช่มั้ยค่ะยินดีที่ได้รู้จักน้องหมาครอกเดียวกัน รูปญาญีกะว่าจะโชว์ก็ต่อเมื่อมีดีใหโชว์นะเนี่ย เพิ่งไปรับมาได้4-5วันเอง แต่ไม่ขัดใจไว้ช่วงค่ำอัพให้ชม แต่ในกระทู้น้องบูมแล้วกันจะเหมาะกว่า แล้วน้องตัวอื่นๆคอกเดียวกันไม่รู้เป็นงัยบ้าง คิดถึงเจ้าชบาเหมือนกันตอนเล็กๆอย่างงามไว้อัพคุยแลกเปลี่ยนกันในกระทู้น้องบูมแล้วกันหน่ะ
  • ไอ้ตัวสุดท้าย ล่างสุด.. มันใหญ่และสวยจริงๆแฮะ หมา WWE
  • เห็นด้วย.....แต่ขอเวลาบ่มกล้ามหน่อยครับ
  • Very Goooood...
  • แยก ผู้ เมีย ด้วยมั้ยครับ
    เพราะดูเหมือนหมาตัวเมีย ยังไงก็กล้ามน้อยกว่าตัวผู้
  • เห็นด้วยที่แยกเพศ และอีกข้อที่อยากเพิ่มก็คือ หมากล้ามผิวหนังต้องบาง ไม่มีชั้นไขมันมันนะครับ ไม่อย่างนั้นไม่เห็นเส้นเลือด และป้องกันคนเอาหมาอ้วนมาประกวดครับ
  • กำหนดวันประกวดเลยดีกว่าครับแบบนี้ ต้องลุยแล้ว :-D
  • เรื่องวันตัดสิน อันนี้ต้องแล้วแต่คณะกรรมการครับ ถ้าหมามีจำนวนมากพอ เวลาจัดงานโปรแกรมหมากล้ามนี้อาจจะได้รับการบรรจุลงไปด้วยแน่ๆ ข่าวว่างานใหญ่ที่เชียงใหม่ โปรแกรมนี้อาจจะเป็นไฮไลท์ครับ
  • วิดวี้ววววว ตี๊ เตรียมชิบิงดีๆนะน้อง พี่เชียร์อยู่ และขอเตือนว่าอย่าประมาทเพราะมีซุ่มครับ :-D
  • ครับแยกเพศก็ดีครับ
    ส่วนคณะกรรมการ ให้ผุ้ใหญ่สัก 3 ท่านตัดสิน ให้คะแนน ไป และ ไปบวกกับคะแนนโหวต
    ของเพื่อนๆๆในเว็ป
    (โดยไม่มีคำว่า fc ใครๆๆๆทั้งสิ้น ขอให้เป็นกลางที่สุดเพื่อวันข้างหน้าจะได้สนุกกว่าเดิม)
    แต่เรื่องคณะกรรมการและจัดการงานนี้ ผม อยากให้พี่มาร์ค เป็นผุ้จัดงานในงานนี้ ...........
    @พี่มาร์ค ขึ้นอยุ่กับพี่ เลยครับว่า จะจัดแข่งวันไหน และตัดสินวันไหน ............
    ตอนนเราปรึกษาหาลือกัน ว่ายังไง จะทำเสือดีมั๊ย แล้วให้ ใครจัดทำเสื้อ .....
    ใครเป็นคณะกรรมการ
  • ส่วนผมขอเป็นนักกีฬาครับ แต่ช่วยออกไอเดียให้...........
  • พี่อยากอยู่เบื่องหลังบ้าง อยากเห็นคนรุ่นใหม่ๆ มาสานต่อ กิจกรรมนี้จะได้กระจายไปในหลายๆพื้น และที่ผ่านมาพี่ออกหน้ามาเยอะแล้ว วันนี้ถึงเวลาของคนรุ่นใหม่เข้ามาสานต่อ ถ้าให้พี่ทำมันก็จะย่ำอยู่ที่จุดเดิมคือทุกอย่างขึ้นอยู่กับพี่คนเดียว แต่ถ้าพี่ถอยออกมาแล้วสนับสนุนให้คนอื่นทำ โดยพี่คอยสนับสนุน เราจะเกิดนักกิจกรรมรุ่นใหม่ๆเป็นจำนวนมากครับ

พวกเราโหวตวันตัดสินมาเลย พี่ช่วยตัดสินให้ก็ได้ แต่อยากเห็นพวกเรา กล้าออกความคิดกันมากกว่านี้ครับ :-D
  • @พี่มาร์ค พี่บอกว่าจะเป็นสปอนเซอร์ใช่ป่าวครับ.............
    ผมเลยคิดว่า ถ้าเราทำเสื้อ ขึ้นมา ด้วยก็ดี สำหรับผุ้ลงสมัคร และเงินส่วนค่าเสื้อ บางส่วน เอามา
    เพิ่มเป็นรางวัล ไป
    ส่วนท่านใดที่ไม่ได้รางวัล อะไร อย่างน้อยๆๆ ก็ได้ เสื้อ ภาคเฉพาะกิจนี้ไป ผมว่าอย่างน้อยก็ภูมิใจล่ะ
    ไม่เสียป่าว ถึงไม่ได้รางวัล............

แต่ทั้งนี้ถ้าผมเป็นผู้จัด ผมคิดว่า ผม เองไม่น่าผ่าน อยากให้พี่มากกว่า เป็นสื่อกลาง ของงานนี้
    และเรื่องเสื้อพี่ น่าจะมี พลัง มากกว่า และอีกหลายๆอย่าง
  • เรื่องทำเสื้อ ถ้าทำน้อยก็แพง ทำมากก็เหลือ
    พี่ทำเสื้อมาหลายรุ่นแล้ว เข้าใจปัญหานี้ดีครับ

เรื่องการสนับสนุน พี่ยินดีให้การสนับสนุนอยู่แล้วครับ
  • อืมพี่คิดว่าไงดีครับ ..........
    ถ้าสมัครแบบป่าวๆๆ ผมเกรงว่าจะดู งานประชันครั้งนี้ดูไม่จริงจังเท่าไร ครับ
  • ส่วนเรื่องกติกาพี่ว่ายังไง ครับ เห็นด้วยหรือป่าว
  • กติกาเห็นด้วยครับ พี่ถึงอยากฟังความเห็นจากท่านอื่นๆบ้าง เดี๋ยวจะกลายเป็นเราคิดเอง เออเอง
  • ครับ งั้นรอ ท่านอื่นๆๆ ตอบรับมาก่อนแล้วกัน .............
    เพราะทำแล้ว ก็อยากให้ดูเหมาะสมที่สุด
  • น่าจะมีภาพถ่ายหมากับเจ้าของด้วยนะคับ ป้องกันมั่วนิ่มคับ
  • เออผมว่าท่าแบบพวกหมาเฟร้นแบบนี้อยู่ในกลุ่มบูลลี่ด้วยได้ไหมครับ ผมมีแต่เฟรนยังไม่เลี้ยงพิทครับหรือว่ารับแต่ บูลลี่กับพิทครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    gizmo_banner_jan-10.jpg 39K
    gizmo_2-13_side.jpg 54K
  • จะได้เริ่ม Fit Zeus บ้าง ภาพ Before แล้วค่อยมาดู After 555image
    ไฟล์แนบ
    Before.jpg 135K
  • รับแต่พิทบูลครับไม่ว่าสไตล์ไหน ถ้าคิดว่ามีกล้ามเนื้อก็เอามา
    โชว์ให้ สังคม ผู้เลี้ยงชมกันหน่อยครับ
    ว่าสุนัข คุณ สมควร ที่ ได้รับตำแหน่ง สุนัข งามที่สุดในปี 2012 นี้ ..............
    ถึงเราไม่ได้ไปแข่งกันที่สนามแต่รุปถ่าย ผมถือว่าเป็นเกณ์ คาดการณ์ ตามกติกาที่ว่าไปคร่าวๆ

แต่ตอนนนี้อยากเห็น ผุ้เห็นด้วย ก่อนว่ามี มากแค่ไหน เห็นด้วยมั๊ยกับกติกาแบบนี้............

ส่วนเรื่องเสื้อผมอยากให้มีและมีค่าสมัครเผื่อได้เห็นผู้ตั้งใจจะลงแข่งเกมนี้กันจริงๆๆ
    ถ้าไม่มีค่าสมัคร ผมเกรงว่าจะไม่พ้น เราจะไปไม่ถึงปลายทางกันหมด.......
    เสื้อก็คือของแถมจากค่าสมัคร ผุ้สมัครจะไม่รุ้ว่าเอาเงินมากทิ้งป่าว ถึงไม่ได้รางวัลในครั้งนี้
    (นี้เจตนาของผมในเรื่องเสื้อและค่าสมัคร)
  • รอฟังเสียงตอบรับอยุ่นะครับ ว่า ทุกๆๆท่าน เอาด้วยหรือป่าว ............

จะเอา หรือไม่เอา เอาหรือไม่เอา กับเกมนี้ ............ฮ่าๆๆๆ

image
    ไฟล์แนบ
    re[1].jpg 41K
  • สวยๆทั้งนั้น เลย ครับท่าน แต่รูปด้านบน มันจะเป็นอะไร ครับ
  • เอาด้วยครับ............เด็กหาดใหญ่สู้ไม่ถอยอยู่แล้วimage
    ไฟล์แนบ
    tonto.3.jpg 104K
  • เอาต้วยตน ได้เวลาฟิตแล้วนังหมูแดงimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    redmuscle7.jpg 116K
    redmuscle.jpg 102K
    redmuscle32.jpg 155K
    redmuscle47.jpg 86K
    redmuscle47.jpg 86K
  • ครับพี่เพื่อนๆทุกๆท่าน ตอนนี้ รอ เพื่อนๆๆ ลงน้ำหนักเสียงกันก่อนนะครับ

ว่ามีผุ้ที่ จะเข้าร่มเกมนี้มากน้อยแค่ไหน และกติกาที่กล่าวมาข้างต้นนี้เห็นด้วยหรือไม่

เกมนี้ไม่ได้เล่นแค่วันสองวันแต่เป็นระยะยาวเป็นเดือนๆๆ เลยทีเดียว

เพื่อ ตัดสิน พิทบุล ที่สวยที่สุด
  • รอชมครัย หมาโตเมื่อไหร่ จัดแน่นอน
  • พี่มาร์ค ขออนุญาติ ปักหมุด กะทุ้นี้ สักหนึ่งอาทิตย์
    ถ้า ไม่มีท่านใดสนใจ ก็ถือว่าเกมนี้ ยกเลิก.......

"เราค่อยมาร่วมสนุก ตอนทุกๆๆท่านพร้อมที่ จะร่วมสนุกกันจริงๆๆ" :013:

ใจจริงผม และหมาผมไม่หวังอะไรในเกมนี้ เลย แต่อยากให้ บอร์ดสนุก เฮฮา แซวไป แซวมา
    เกย์ทับไป สร้างสีสัน ให้คึกคัก ............. แต่เห็งเงียบกันจัง

ผมก็หมดใจล่ะ เห็นตอนโพสเชิงวิชาการ หมาเทพๆเพียบ :001:
  • เห็นด้วยอย่างมากครับกับกิจกรรมดีๆแบบนี้ แต่ผมว่าน่าจะมีลงคลิปการเคลื่อนไหวของตังจริงด้วยน่าจะดีนะครับ เพราะอย่างน้อย การถ่ายภาพนิ่งมาโชว์ ก็สามารถใช้โปรแกรมช่วยได้ และกล้องที่ราคาแพงๆก็ย่อมถ่ายออกมาได้ดูดีกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้ามีคลิปด้วย เราจะได้ชมของจริงและหมาที่มีกล้ามจริงๆ และรางวัลที่ได้มาน่าจะดูน่าภูมิใจมากกว่าครับ :-D image
    ไฟล์แนบ
    SDC14287.JPG 117K
  • เเจ่มเลย...
    image
    ใครมีไรเสนอบอกเลยครับ..จะได้ช่วยๆกันคิด เอาเเบบที่ดีที่สุดเเฟร์ที่สุด
    ผมขอเพิ่มนิดครับ...
    เรื่องรูปถ่าย....อยากให้เพิ่มถ่ายด้านหน้าไปด้วย คืออยากดูหน้าอกกะหัวไหล่ ขา เเละการยืนครับ

สรุปคือ มีด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง เเละ รูปตอนกำลังลากหรือดึงครับ เพื่อการวิเคราะห์ของกรรมการจะได้ง่ายขึ้น
    ส่วนรูปที่เบลอๆ ไม่เอาครับ ไปถ่ายมาใหม่ให้ชัดที่สุด.... ห้ามเเต่งถาพใดๆทั้งสิ้น
    ใครเห็นว่าไง มาช่วยๆออกความคิดเห็นหน่อยครับ..
    ไฟล์แนบ
    PIC_0906_resize.JPG 174K
  • ขอโทษนะครับ ประมาณวันที่อะไร เดือนไหนอ่ะครับ
  • วิดีโอด้วยก็ดีครับ ลองตกลงกันดู ผมเกรงว่าบางท่านจะเอาลงยุทุปไม่ถุก ........
    วันที่เรายังไม่ตกลงกัน เพราะเกม นี้ เรา แข่งเป็นระยะเวลา นาน กว่าตัดสิน ให้สุนัข ไปฟูมฟัก กล้ามมาให้สวยๆๆ

จะลงข้อสรุปเรื่องกติกา และคณะกรรมการ ของราวัล รายชื่อผุ้เข้าแข่งขัน พร้อมกันเมื่อเราลง มติ เห็นภาพกัน
    หลายๆๆนี้ก่อนครับ:001:

image
    ไฟล์แนบ
    imagesCAUBXDPL.jpg 27K
  • จัดไป :063:
  • การแยกกลุ่มประกวดผม ขอยกตัวอย่างนะครับเพื่อให้เห็นภาพ กัน

กลุ่มที่1 อเมริกันพิทบูลสายกิจกรรม
    เช่น มานี่ของน้องหิน นังหมุแดงของพี่mj1964 เรดโนสขาวแดงของcpeerayu ชิบิงหมาผม เป็นต้น

กลุ่มที่2 อเมริกันพิทบูลสายโชว์หรือบิ๊กบูลลี่และบูลลี่
    เช่น ซีอุสของพี่โดม ซีอุสของพี่รัตน์ เรดโนสของคุณ98765432189 เป็นต้น
  • พี่มุลงแข่งด้วยจิพี่
  • เจ้าตัวนี้เข้ากลุ่ม 2 ป่าวimageimage
    ไฟล์แนบ
    2012-01-24 12.39.50.jpg 69K
    REAR.jpg 78K
  • พี่ตี้อย่าพึ่งถอดใจนะครับเป็นกำลังใจให้
  • เอาเลยครับผมว่าเสื้อทำมาขายด้วยก็ดีนะครับเกิดคนที่ไม่มึหมาจะอยากได้บาง
  • ทำเสื้อให้คนสมัครมันทำได้อยู่แล้ว แต่เป็นเสื้อพิตบูลโซนนะครับ :-D
    แต่ถ้าใครออกแบบมาโดนๆ ก็จะจัดทำมาให้ได้อีกเช่นกันไม่ยากครับ

อยากเห็นพวกเราตื่นตัวกันเยอะๆครับ ที่ผ่านมาผมพยายามปลุกกระแสหมาพิตบูลแนวนี้มารอบหนึ่งแล้ว มีคนเชียร์เยอะจริง คนเห็นด้วยก็เยอะ แต่คนที่ตอบรับด้วยการนำหมามาร่วมมันเบาบางเหลือเกิน ตอนนี้ก็เลยให้พวกเราออกหน้าลุยกันเอง ผมขออยู่กองหลังบ้าง เล่นกองหน้าแล้วยิ่งไม่เข้าเดี๋ยวโดนโห่ อิอิ :p
  • สงอยู่แล้ว แพ้ชนะไม่สำคัญ
    ได้ออกกำลังทั้งคนทั้งหมา
    ก็คุ้มแล้ว