ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอหนุ่ย (วัดไผ่ตัน) คุยกับสมาชิก
  • สวัสดีครับ สมาชิกพิดบูลโซนที่น่ารักทุกท่าน
    ขอขอบคุณสำหรับน้องๆ และเพื่อนๆทุกคน
    ที่แนะนำให้เพื่อนสมาชิกนำสุนัขมาตัดหูที่คลีนิคของผมด้วยดีเสมอมา

ขอโทษด้วยที่ไม่ได้เปิดเข้ามาดูในเว็บนี้บ่อยนัก
    ต่อไปสัญญาว่า ถ้ามีเวลาจะเข้ามาคุยกับเพื่อนๆ น้องๆ สมาชิก

พี่หมอได้เปลี่ยนชื่อจากชื่อ ธวัชชัย รอดสม เป็น ธนบดี รอดสม
    มาเป็นเวลาปีกว่าแล้ว ทำให้หลายๆท่านสงสัยว่าทำไมไม่ใช้ชื่อเดิม
    ทั้งนี้เป็นเรื่องเกี่ยวกับดวงชะตาตามที่มีผู้รู้แนะนำ เพื่อความเป็นสิริมงคล
    และชื่อเล่นของผม หลายท่านอาจสงสัยว่าชื่ออะไรแน่
    ให้เรียกผมว่า หมอหนุ่ย นะครับ

ขอแนะนำในการนำสุนัขมาตัดหู
    ตามที่หลายๆท่านได้หวังดี และช่วยแนะนำไปแล้ว
    ก็ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง
    1 อายุลูกสุนัข ดีที่สุด ระหว่าง 2 เดือนครึ่ง - 3 เดือนครึ่ง แต่มากกว่านี้ก็สามารถตัดได้
    2 ควรอดน้ำและอาหารสุนัข ก่อนผ่าตัด 10-12 ชม. เพื่อป้องกันอาหารไหลย้อนเข้าหลอดลมสุนัข ระหว่างสลบ
    3 เวลาเปิดคลีนิค จันทร์-ศุกร์ 17.30-20.30น เสาร์-อาทิตย์ 9.30-17.30น
    4 อยากให้โทรนัดล่วงหน้า 1-2 วัน ที่เบอร์ 081-627-0609 เพราะบางครั้งผมติดราชการ ต้องไปต่างจังหวัด หรือต่างประเทศ
    5 หลังผ่าตัดให้กินยาตามที่หมอสั่ง และทาแผลด้วยยาทาแผล เช่นเบตาดีน เป็นเวลา 1 สัปดาห์ ตัดไหม 1 สัปดาห์หลังผ่าตัด ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้จะทำให้สุนัขคันแผล และอักเสบมากขึ้น

ผมจะไปราชการต่างประเทศวันที่ 17-23 ม.ค. 2553
    แต่คลีนิคมีหมอจาตุรนต์ทำการอยู่
    ซึ่งหมอก็ตัดหูสุนัขได้ดีเหมือนกับผม
    ถ้าไม่ยึดติดว่าต้องให้ผมตัดเท่านั้น ก้ให้หมอจาตุรนต์ตัดให้ก็ได้นะครับ
  • ตัวนี้ ก็ตัดที่ หมด หนุ่ยนะครับ

ในภาพพึ่งหาย สนิท
    ไฟล์แนบ
    ลงเน็ต1.jpg 52K
  • มีแผนที่ไหม อ่า คุณหมอหนุ่ย
  • ดีเลยคับพี่หมอหนุ่ย ..... บ้านเราบางครั้งต้องการผู้ทรงคุณวุฒิมาตอบคำถามเกี่ยวกับสุขภาพสุนัขบ่อยคับ ...ยังไงก็ฝากพี่หมอหนุ่ย:062:ด้วยนะคับ ..:062::062:

น่าปักหมุดไว้คับกระทู้นี้ .... ฝากพี่มาร์คได้เลยนะคับ ...
  • สวัสดีครับหมอหนุ่ย หวังว่าวันนึงคงได้ใช้บริการหมอครับ ฝากตัวด้วยคร้าบบบ
  • หมอครับจำไอ้หมาอ้วนชีโตสได้เปล่าครับ ที่จำผิดกันเรื่องจ่ายตังอะครับหมอ มันโตเป็นหนุ่มแล้วน่ะครับขอบคุณหมอด้วยน่ะครับที่มาให้คำปรึกษากับพวกเราชาวพิทบูลโซนครับ
    ไฟล์แนบ
    yye.jpg 74K
  • สวัสดีปีใหม่ครับพี่หมอ

รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกที่เห็นพี่หมอแวะเข้ามาเยี่ยมบอร์ดแห่งนี้ เพราะทราบว่าพี่หมองานประจำก็ยุ่งมากๆ และลูกค้าที่คลินิคก็เยอะ
    และยิ่งดีใจมากขึ้นไปอีกที่พี่หมอจะเข้ามาคอยให้คำแนะนำในเว็บบอร์ดแห่งนี้ เดี๋ยวผมปักหมุดกระทู้นี้ไว้ให้นะครับ

และปีใหม่ปีนี้ขออวยพรให้พี่หมอมีความสุขมากๆ และมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะครับ

ด้วยความเคารพ
    มาร์ค
  • แผนที่คลินิคครับ

ใครไปร้านพี่หมอ หากที่จอดรถหน้าร้านไม่มี ให้เข้าไปจอดในวัดไผ่ตันนะครับ
    ไฟล์แนบ
    twatchai.jpg 81K
  • ตัวนี้ก็ตัดที่ นี่เหมือนกันครับ ..........ของเค้าดีจริงๆๆ
    ไฟล์แนบ
    fps-sa-53.jpg 75K
    re-1ปี4เดือน.jpg 118K
  • ผมอยู่พิจืตรก็ตัตที่ไผ่ตันครับ
    ไฟล์แนบ
    20091224174449_DSC03938.jpg 91K
  • ขอบคุณครับพี่หมอหนุ่ย เร็ว ๆ นี้ก็จะพาหมาไปตัดหูเหมือนกัน น่าจะเป็นช่วงไม่เกินสิ้นเดือนนี้หล่ะครับ
    ตอนแรกว่าจะไปเร็วหน่อย แต่มันเพิ่งหายป่วย รอหายดีแล้ว แข็งแรงกว่านี้นิดนึง ไปแน่ครับ
  • สุดหล่อตัวนี้ก็ฝีมือ พี่หมอครับ เชียร์ๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0311.jpg 96K
  • เชียงใหม่ตัดหูแพงกว่าที่อื่นมากคับ - -*
  • กระบี่ก็แพง 1500-2000
  • ตัวนี้ก็ฝีมือพี่หมอค๊าบ....
    ไฟล์แนบ
    untitled2.jpg 30K
    Nm9LNH208734-01.jpg 3K
  • :m001:อีกหนึ่งตัวครับฝีมือพี่หมอ:m102:
    ไฟล์แนบ
    20081019193611_20070910192332_zabb1[1][1].jpg 53K
  • คุณหมอจำได้หรือเปล่าครับ ตัดตัดใหม หมอบอกถ้าหมามันไม่กลัวคุณจะลำบากตอนมันโต(ตอนนี้เป็นพี่ใหญ่ในบ้านแล้วครับ )
    รูปตอน 6 เดือน
    ไฟล์แนบ
    DSC05722.JPG 65K
  • ตอนปัจจุบันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC06509 ok2.jpg 71K
  • หมอหนุ่ยค่ะเมื่อไหรจะกลับเหรอค่ะอยากจะตัดกับพี่หมอหนุ่ยอ่ะ
  • ครบ 2 เดือนครึ่งแล้วจะพา ลูกชายไปตัดครับ ^^"
    ไฟล์แนบ
    107.jpg 59K
  • ขอขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาคุยด้วยและอวยพร
    ขอให้สมาชิกทุกคนมีความสุขมากๆครับ
    มีอะไรก็แนะนำเพิ่มเติมได้เสมอครับ
    การดูแลแผลหลังผ่าตัดเป็นเรื่องสำคัญมาก
    ต้องทายา อย่าให้สุนัขตัวอื่นมาเล่น อย่าให้โดนน้ำ เป็นต้น
    และที่สำคัญต้องกินยาที่ให้ไปด้วย
    ต้องตัดไหมภายใน 1 สัปดาห์ ถ้าเกินจากนี้สุนัขจะคันแผล และเกาแผล
    หลังจากแผลหายแล้ว ถ้าหูตั้งไม่สวย หรือไม่ได้รูปทรงตามที่ต้องการ
    ก็ต้องรีบดามหูใหม่ เพราะว่าเราไปฝืนธรรมชาติของหูสุนัข ซึ่งทุกพันธุ์ที่ผมตัด
    เช่น พิธบูล โดเบอร์แมน สเนาเซอร์ หรือบ๊อกเซอร์
    หูปกติจะตกเป็นส่วนใหญ่ ต้องอดทนในการดามหู หูถึงจะสวย
    แต่บางรายโชคดีที่หูตั้งเลยหลังตัดไหมครับ

ผมไปยุโรป 17-23 ม.ค. 53 สวัสดีครับ แล้วจะกลับมาคุยใหม่ หมอหนุ่ย:)
  • ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

ถ่ายรูปมาลงให้ชมด้วยนะพี่หมอ
  • :m046:
    สวัสดีคะหมอหนุ่ย ดีใจจังมีคลินิค ส่วนตัวสำหรับพิทบูลด้วย
    ฝากคำถามไว้ ถ้าคุณหมอกลับมามีเวลารบกวนตอบด้วยนะคะ
    คือว่าน้องหมา ไปตัดหูมาวันเสาร์ที่ 16-01-10 คะ ประมาณวันพุธมันก็มีหนองข้างซ้าย
    เลยพาไปหาหมอแถวบ้าน ฉีดยาแก้อักเสบกับยาฆ่าเชื้อคะ คุณหมอบอกว่าต้องฉีดย่าแก้อักเสบ
    3 วันติดเลย กลัวว่ามันจะเจ็บกล้ามเนื้อคะ มีวิธีดูแลมันยังงัยบ้างคะกลัวว่าจะเป็นมากคะ
    ตอนนี้ทาเบตาดีน ให้มันแล้วก็คอยดูไม่ให้มันเกาคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
  • ลูกชาย ผม ก็หมอหนุ่ย ครับบบ
    ไฟล์แนบ
    IMG_02662.JPG 48K
  • เพิ่งจะเห็นห้องนี้ มีประโยชน์อย่างยิ่ง
  • หวัดดีค่ะพี่หมอหนุ่ย วันที่ 17 เพิ่งพาลูกชายไปตัดหูกับหมอจาตุรนต์มา ตอนนี้ตัดไหมเรียบร้อยแล้วเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา แผลสวยขนาดอายุเยอะแล้วนะเนี่ย ก็ตัดสินใจนานไปหน่อยตั้ง 5 เดือนถึงจะทำใจได้ พี่หมอก็ยังกังวลว่าแผลจะไม่สวย แต่ดูแลยังกับไข่ในหิน แผลเลยสวยนะ ฝากขอบคุณพี่หมอจาตุรนต์มากๆ เลยค่ะ ไว้แผลหายจะส่งรูปเจ้าโชคดีมาให้ดูนะค่ะ
  • ข่าวดี พี่หมอบอกว่าจะพยายามเข้ามาตอบคำถามให้พวกเราบ่อยๆ ครับ
  • คุณหมอ คะ ป้าพรนอนไม่หลับเลยค่า เรื่องมีอยู่ว่า

อีโกลเด้น ฮีทมาวันที่ 1 มกราคม และโดนหมาไทยผสม วันที่ 17 มกราคม จะมีโอกาสติดลูกมั้ยค๊า

ได้สอบถามสัตวแพทย์ที่รักษาอีโกลเด้นเป็นประจำเค้าบอกว่า สามารถฉีดฮอร์โมนให้ได้ โดยไม่มีผลกระทบ แต่ฮีทจะมาอีกรอบหนึ่งค่ะ

คุณหมอกรุณาตอบในนี้ด้วยนะคะเพื่อเป็นวิทยาทานค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง
  • เรียน สมาชิกที่รักทุกท่าน
    ก่อนอื่นขอขอบคุณที่อวยพรการเดินทางไปต่างประเทศของผม ผมกลับเมืองไทยโดยสวัสดิภาพครับ
    ข้อแนะนำสำหรับการดูแลแผลสุนัขหลังผ่าตัดหู
    1. ดูแลเหมือนแผลทั่วไป เพราะถึงแม้ว่าเป็นแผลผ่าตัดแต่ไม่ได้ปิดแผล จึงต้องทายาที่แผลเป็นประจำ เบต้าดีนไม่ทำให้แสบเหมือนทิงเจอร์ แต่สุนัขบางตัวไม่ยอมให้ใช้ยาที่เป็นน้ำทาแผล บางรายจะใช้ยาทาแผลที่เป็นครีมทาแผลแทน
    2. ไม่ให้สุนัขตัวอื่นเลียแผล หรือเล่นกัน จะทำให้แผลบวมมากขึ้น เมื่อแผลบวมมากๆสุนัขจะรำคาญจะเกาหรือถูแผล
    3. การทำความสะอาดแผลทุกวัน อาจจะทำให้สุนัขบางตัวกลัวและรำคาญ และที่สำคัญค่าล้างแผลและฉีดยาหลายๆวันอาจจะแพงกว่าค่าตัดหูเสียอีก
    4.แผลถ้ามีหนอง โดยเฉพาะที่รอยไหมเย็บก็มีได้บ้าง อาจใช้มือบีบเบาๆแล้วใช้สำลีเช็ดออก แล้วทายา
    5. กินยาให้ได้ตามเวลา
    6. ตัดไหมเมื่อครบ 1 สัปดาห์ เพราะถ้านานกว่านี้สุนัขจะคันไหมและเกาแผลทันที
    7.ที่สำคัญถ้าหูตั้งไม่สวยหรือรูปทรงไม่ดีต้องดามหูใหม่นะครับ เพราะหูสุนัขไม่ได้ตั้งเองเราต้องช่วยเสริม เหมือนการทำศัลยกรรมเสริมความงาม มีหลายรายที่ให้ผมช่วยแก้ไขเมื่อโตแล้วจะยุ่งยากมากกว่าตอนอายุน้อยๆ
    หวังว่าคงดูแลแผลกันได้นะครับ
    สำหรับสุนัขที่ผสมพันธ์แล้วไม่อยากให้ติดลูก ต้องฉีดยาภายใน 24 ชั่วโมงหลังผสม แต่สำหรับผมไม่อยากฉีดให้เพราะมีผลข้างเคียงมาก จะฉีดเมื่อมีความจำเป็นจริง เช่นตัวเมียพิการ ทำให้คลอดไม่ได้ และการที่สุนัขติดสัดครั้งเดียวก็ไม่ใช่ว่าจะติดลูก 100 %
    ขอบคุณและสวัสดีครับ
    หมอหนุ่ย
  • :m028:
    ขอบคุณมากคะคุณหมอสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ตัดไหมแล้วคะ แต่ว่าแผลยังบวมนิดหน่อย คอยทายาและให้กินยา
    ตามเวลา
    ขอบคุณหมอหนุ่ยอีกครั้งคะ
  • ขอขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะสำหรับคำแนะนำเรื่องการติดสัดของสุนัข

ตอนนี้ก็ได้แต่ขอให้อีโกลเด้น อย่าได้ติดลูกเล๊ย เฮ้อ หรือถ้าจะติดก้อขอลูกโทนละกัน
  • ดูเอาเองก็แล้วกันนะพี่น้อง กับความมักง่ายของคน ไม่อยากเชื่อว่าจะเกิดกับคนใกล้ๆตัว
    ว่าจะไม่พูดแล้วนะ ยังเอามาโพ๊สให้แสลงใจอีก คนรณรงค์ก็รณงค์แทบตาย แต่คนมักง่ายมันก็แก้ปัญหากันแบบง่ายๆ

เห็นในหลายกระทู้ บอกว่าสังคมพิตบูลให้อะไรแก่ตัวเองเยอะ แต่สิ่งที่ป้ากำลังจะตอบแทนสังคมแห่งนี้คือการ ผลิตพิตบูลพันธ์ผสมออกมาอย่างน้อย 5-10 ตัว
    ดังนั้น อย่ามาพูดให้ผมได้ยินอีกนะว่า เลี้ยงพิตเพราะรัก เลี้ยงพิตอย่างมีความรับผิดชอบ และอย่าสร้างภาพว่ารักหมาแบบนั้นแบบนี้ให้ผมเห็นอีก

รู้ก็รู้ล่วงหน้าไม่ใช่ไม่รู้ แต่แทนที่จะป้องกันปัญหาแต่กลับตามแก้ ก็ขอให้แรงภาวนาเป็นจริงเถอะ สงสารลูกหมาที่กำลังจะเกิดมา
    ตัวเดียวยังเลี้ยงได้ไมดี อีกสิบตัวที่จะเกิดขึ้น คงขยายไปอีกเป็นร้อยในอนาคต เรื่องหมาจะออกมาลูกโทน คงเป็นไปไม่ได้ ถ้าติดก็เกินสิบอยู่แล้ว

สิ่งที่อีโกลเด้นทฺทำให้ป้า กับสิ่งที่ป้าทำให้อีโกลเด้นท์ มันช่างแตกต่างกันเหลือเกิน ผมจะพูดกับป้าเรื่องหมาเป็นครั้งสุดท้ายในกระทู้นี้
    และต่อไปเราจะไม่เรื่องหมากันอีก และผมคิดว่าป้ายังไม่เหมาะกับหมาพิตบูลเลยแม้แต่น้อย

ขอให้โชคดีครับ
  • หมอคับหมาที่บ้านขาหลังตึงทำไงดีคับ
  • ขอตอบแทนพี่หมอก่อนนะครับ ขาหลังตึงเป็นกรรมพันธ์ คงแก้ไม่ได้ครับ
  • หมอครับ.....หมอที่ตัดหูที่ปราณบุรีเขาใช้ไหมละลายเป็นอะไรเปล่าครับ
    พอดีตอนนี้จะเอาไอ้ตัวน้อยไปตัดนะครับ
  • การเย็บแผลที่ผิวหนังในทางปฏิบัติและทฤษฎีก็ควรใช้ไหม (Silk) เพราะ
    1 มีความแข็งแรง
    2 รอยผูกไม่หลุดง่าย
    ไหมละลาย ส่วนใหญ่จะใช้เย็บภานในเนื้อเยื่อ เพราะถ้าถูกอากาศจะแห้ง จากประสบการณ์ที่พบคือ
    1 รอยผูกหลุดง่าย
    2 ขาด เนื่องจากส่วนที่อยู่ใต้ผิวหนังจะเปียก บวมแต่ส่วนที่ถูกอากาศจะแห้ง เมื่อสุนัขเกาจะขาด ตรงรอยต่อของ 2 ส่วนนี้ได้ง่าย
    3 สุนัขพันธ์นี้เกาแผลแรง ทำให้ขาดง่าย
    อย่างไรก็ตามการใช้อยู่กับความถนัดแต่ละคน
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอหนุ่ยคัฟ.ผมพาหมาปัยตัดหูมา..แต่พอมาถึงมันเดินมั้ยได้คัฟ..

เหมือนจะเป็นเปี้ย..ไม่ยอมเดิน.ยืนก็ค่อยมั้ยไหว.เหมือนขาหลังไม่มีแรง...เปง ห่วง มากๆ คัฟ..

ไม่รู้ จะทำยังไง.โทไปถามเคค้า(หมอ)ก็บอกอีก2วันเดินได้แน่.....อีกตัวที่ไปด้วยกันก็ไม่เป็นไร.....ผมเครียดเลยคํฟ

ช่วยตอบผมหน่อยคับ..............................

ขอบคุณมากคัฟ...................

..คนสุโขทัย..
  • หลังผ่าตัดจะฟื้นใน 30 นาที เดินได้ใน 2 ชั่วโมง ทานอาหารและน้ำได้ใน 3-4 ชม.
    แต่อาหารมื้อแรกควรให้ครึ่งหนึ่งของปกติ เพราะอาจมีผลจากยาสลบ ทำให้อาเจียนได้ถ้ากินมากๆ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ...tatdy ก็หมอหนุ่ยค่ะ...
    ไฟล์แนบ
    DSC03488.JPG 108K
  • ผ่านมีดหมอมาทั้งนั้นครับ :)
    ไฟล์แนบ
    P1095025-00.jpg 81K
    tazz vs t-too.jpg 50K
    P2035189-002.jpg 74K
    DSC03733-00.jpg 58K
  • เรียน เพื่อนสมาชิก
    ขอบคุณที่ส่งรูปน้องหมามาให้ดู
    อยากเห็นรูปหลังจากที่น้องหมาโตแล้ว รูปด้านหน้าและด้านข้าง นะครับ
    ถ้ามีเวลาช่วยส่งมาดูกันบ้างนะครับ
    หมอหนุ่ย
  • ฝีมือหมอครับ ส่งให้ดู
    ไฟล์แนบ
    S5000385.JPG 66K
    S5000359.JPG 18K
  • :หมอครับ ผมไม่ได้ไปตัดไหมกับหมอแล้วน่ะครับ ขอโทษด้วยจริงๆ:o030:

เพราะไม่มีรถไปครับ:o004: แต่ก้อเอาไปตัดที่โรงบาลแล้วน่ะครับ

แผลเริ่มแห้งจะหายแล้ว

ขอบคุณคุณหมอมากครับที่ช่วยตัดให้:o030:
  • :006:
    ไฟล์แนบ
    a-62.jpg 71K
  • นี่ก็มือหมอ หนุ่ยครับ
    ไฟล์แนบ
    ya5.jpg 68K
  • เรียนสมาชิกที่รัก
    ข้อแนะนำการดามหูสุนัข
    1. ควรดามหูตั้งแต่วันผ่าตัดเลยทันที เพราะว่าระหว่างที่แผลหาย บางครั้งทำให้หนังหรือแผลหดย่นได้ การดามไว้จะทำให้ใบหูตึงตลอดเวลา
    2. ถ้าแผลยังไม่หาย แต่จำเป็นต้องเอาไม้ดามออก ก็ต้องรีบดามหลังแผลหายแล้วทันที
    3. หลังจากถอดไม้ดามออกแล้ว หูอาจจะตั้งเอียงไปข้างละทาง ข้างหนึ่งเอียงออก ข้างหนึ่งเอียงเข้า หรืออาจจะเอียงออกหรือเข้าไม่เท่ากัน ทำให้มองดูเหมือนหูไม่เท่ากัน
    4. ถ้าเอียงไม่เท่ากัน ต้องดามใหม่ทันที และดามไว้จนกว่าหูจะตั้งเอียงเท่ากัน ทำให้ดูหูตั้งเท่ากัน เพราะว่าหูสุนัขส่วนใหญ่จะไม่ตั้งตามธรรมชาติ การดามหูสุนัขให้ตั้งเป็นการฝืนธรรมชาติอย่างหนึง ต้องทำด้วยตวามอดทน ตัวไหนที่ตั้งได้เองและสวยงามได้เร็วก็ถือว่าโชคดีทั้งสุนัขและเจ้าของ
    5. สุนัขที่ตัดหูแล้วทุกตัว หมอก็อยากให้หูตั้งสวยๆ เพราะสุนัขก็เจ็บตัวแล้ว
    ยินดีรับฟังข้อแนะนำทุกคน
    หมอหนุ่ย
  • เเบบนี้ต้องดามต่อไหมอะหมอ

รึว่าพอเเล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    z082.jpg 101K
  • ไปตรวจเลือดมา แต่ ไม่เข้าใจ อยากรู้ว่าคืออะไรบ้าง พี่อธิบายให้หน่อยได้ป่าวครับ ขอบคุณครับ

BUN 16 mg%
    Creatinine 1.0 mg%
    SGPT 38 U/L
    Alkaline Phosphatase 30 U/L

Hb 19.6 gm%
    Hct 59 %
    Wbc 11,050 Cells/mm.3
    Platelet Count 228,000 Cells/mm.3

PMN (Neutrophil) 50 %
    Band Form 14 %
    Eosinophil 2 %
    Lymphocyte 25 %
    Monocyte 2 %
    Atypical Lymp 7 %

พอดีอยากพาเค้าออกกำลังกายเยอะ ๆ แต่ไม่รู้ว่า สุขภาพเค้าok หรือป่าว
  • นี่ก็ฝีมือหมอคับ ไม่ได้ชมนะคับแต่ถูกใจจริงๆ
    ไฟล์แนบ
    DSC011282.JPG 63K
    SDC10464.JPG 55K
    20090709101937_jp.jpg 29K
  • หมอคับ หมอจำไอ้ตัวดำสามสีได้ไหมครับไอ้ตัวที่เห่าไม่หยุดอ่ะครับ ที่ไปตัดตอนวันที่30อ่ะครับ
    มันแอบไปเล่นกับตัวอื่นหลังตัดไหม จนเห็นกระดูกขาวๆข้างใน แต่ตอนนี้เริ่มแห้งแล้ว มันจะหายเป็นปกติไหมครับ
    คือมันหาูมันหายแล้ว1ข้าง เหลืออีก1ข้าง
    ขอบคุณครัีบ
  • 1 ค่าเลือดน้องหมาตัวนี้ดีมากครับ ส่วนรายละเอียดค่าของเลือดสุนัขปกติ ผมจะนำข้อมูลมาแนบให้ทราบในครั้งต่อไป
    2 ลักษณะหูแบบนี้ควรจะดามอีก เพื่อให้ตั้งตรงกว่านี้ อยู่ที่ความพอใจของเจ้าของด้วย ถ้าพอใจแล้วก็โอเค
    3 หลังสุนัขตัดไหมแล้ว แผลยังติดไม่สนิท หรือไม่แข็งแรงพอ ถ้าโดนสุนัขอื่นกัดหรือดึง ทำให้แผลแตกได้ ก็ต้องรักษาแบบแผลเปิด ทำให้หายได้

ข้อระวังคือ แผลที่ติดใหม่อาจจะรั้งผิวหนัง บริเวณนั้นของใบหู ทำให้ใบหูหงิกงอได้
    เพราะฉะนั้นหลังผ่าตัด หรือหลังตัดไหม ควรดูแลเป็นพิเศษสักระยะหนึ่งครับ
    ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย