ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอหนุ่ย (วัดไผ่ตัน) คุยกับสมาชิก
  • ขอบคุณคับพี่หมอคับ
    ผมฉีดไปแล้ว คับ 2 ซ๊ซ๊
    เห็นข้างขวด มันเขียนว่า 15 กิโล ต่อ 1 ml ผมก็เลยฉีดไป 2ซ๊ซี คับ
    เพราะหมา หนัก 20กว่า กิโล คับ
    ผลที่ ตาม มา วันแรก มีอาการบวม ที่ลอยฉีดครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว
    และผลอีกอย่าง หมาที่บ้าน กินข้าวน้อยลง ครับ 2วันมาแล้วคับ แต่สุนัข ก็ไม่ได้ซึมอะไร นะคับเล่นดีอยู่
    อยากทราบว่า เป็นอันตรายหรือเปล่าคับ จากที่ผมเล่ามา หรือผลข้างเคียงเป็นแบบนี้คับ
    ขอบคุณมากคับ
  • ผมขอถามอีกอย่างคับ
    หมา 1ปี ดามหูได้อีกมั้ยคับ เพราะตอนเล็กๆ ตัดแต่ไม่ได้ดาม หู มันเลยตั้งไม่สวย มันจะพับหน่อยๆอ่ะ คับ
    มีทางแก้ ได้อ่ะเปล่าคับ (เป็นทรงสั้นคับ) ภาพนี้ตอน 8เดือนคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0370A.jpg 15K
  • หมอคับ

อยากทราบวิธีการดามหู

แบบทำเองได้คับ

ต้องทำยังไงคับ

ขอความกรุณาด้วยคับผม

ขอคุณคับ
  • เรียนท่านสมาชิก
    1. ผลข้างเคียงของยาตัวนี้ที่เห็นชัดที่สุดคือสุนัขจะเจ็บและแสบบริเวณที่ฉีดมาก อาจมีบวมบ้างในบางตัว ถ้าบวบมากๆก็ใช้ประคบน้ำร้อน(อุ่นๆ) ก็จะดีขึ้น
    2.ขนาดที่ฉีดก็เอาตามคำแนะนำการใช้ที่ฉลากยานะครับ เพราะแต่ละตำรับยาความเข็มข้นจะไม่เหมือนกัน
    3.ใช้ยาที่มีฉลากถูกต้อง ที่มีทะเบียนยาของ อย. จะปลอดภัย
    4. สุนัขที่อายุมากแล้วการดามคงไม่ได้ผล
    5. วิธีดามหูสุนัขนั้น พอบอกได้คร่าวๆ หรือจะไปดูผมดามที่ร้านก็ได้ครับ
    - เช็ดหูสุนัขให้สะอาด โกนขนด้านในของใบหูออก เพื่อให้พลาสเตอร์ติดได้ดี
    -ใช้พลาสติกหรือไม้เป็นตัวช่วยพยุง
    - ติดพลาสเตอร์ทับไปที่ใบหูด้านใน
    - โยงใบหูสองข้างเข้าหากันพอประมาณ เพื่อช่วยไม่ให้หลุดเมื่อสุนัขสะบัด
    หมอหนุ่ย
  • หายแล้วคับพี่หมอ..มาให้ชมตามคำขอคับผม
    ไฟล์แนบ
    k4.jpg 83K
  • ขอบคุณครับ
    หมอหนุ่ย
  • ถอดได้แล้วท่าน ตัดไหมแล้ว แผลหายแล้วก็ถอดเถอะสงสารมัน
  • :001:ขอถามหน่อยคับ ivermec เก็บว้ในตู้เย็นได้เปล่าคับ เถียง กับ เพื่อนอยู่ช่วยบอกหน่อย เพราะตอนนี้เก็บใส่กล้อง แล้วก็ใส่ตู้เย็น

ขอบคุณคับ
  • เรียนสมาชิก
    ขออภัย มีงานเยอะหลายวัน
    ivomec ไม่ต้องเก็บในตู้เย็นก็ได้ครับ ตั้งไว้ในห้องปกติ ไม่ให้ถูกแสงก็ดี
    พยายามปฏิบัติตามฉลากยานะครับ
    หมอหนุ่ย
    ผมต้องไปเป็นวิทยากรในการอบรมผู้ประกอบการอาหารสัตว์ที่เมืองพัทยาหลายวัน ฟังข่าวบ้านเมืองแล้วเศร้าใจแท้ ไม่ได้เปิดเมลเลย มีเรื่องคุยนิดหน่อย
    1. การตัดหูลูกสุนัขพิทบูลอายุ 2-3 เดือนดีที่สุด
    2. ควรมีการทำวัคซีนก่อนอย่างน้อยวัคซีนรวม 1 ครั้ง
    3. ต้องอดอาหารลูกสุนัขอย่างน้อย 8 ชม. น้ำให้บ้างนิดหน่อยแก้กระหายไม่ใช่ตั้งให้กินเลย เพราะต้องวางยาสลบ
    4. ต้องวางยาสลบในการผ่าตัด บางท่านถามผมว่าต้องวางยาสลบด้วยหรือ ต้องทำครับเพราะมันเจ็บ
    หมอหนุ่ย
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15361&page=1#Item_2

พี่หมอคับ ขวานฟ้า ฉบับสมบูรณ์ มาแล้วคับลองช่วยชมตามลิงค์หน่อยนะคับ
  • พี่หมอครับผมเพิ่งพาสุนัขไปตัดหูมาเค้าดื้อมากเลยใส่ที่คลอบไม่ได้ครับจะทำไงดีครับ
    เค้าซนมากๆเลยครับ:001:
  • แบบตัดหู มีคนถามหา
  • รบกวนถามอาหมอหน่อยครับหมาที่บ้านผมอายุ6เดือนกว่ายังตัดหูได้ไหมครับ ปกติทุกตัวที่บ้านที่เลี้ยงก็จะตัดหูตอน3เดือนทุกตัวแต่ว่าเจ้า2ตัวล่าสุดมีปํญหาเป็นโรคผิวหนัง แต่ปัจจุบันอาการหายเกือบเป็นปกติ ถ้ายังตัดได้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ตัวผู้น่าจะหนักสัก30โล ตัวเมียน่าจะ20โล ขอบคุณครับ
  • มินิเจอร์ ฉีด ivermec ได้เปล่าคับ อัตราส่วนเท่าใด

ขอบคุณคับ
  • เรียนสมาชิกที่คิดถึงทุกท่าน
    ก่อนอื่นต้องขออภัย ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน เพราะติดตามท่านอธิบดีไปตรวจโรงงานที่อเมริกา 1 สัปดาห์(1-8 มิย)
    1. อายุสุนัขที่ตัดหูดีที่สุด 2-3 เดือน แต่มากกว่านี้ก็ทำได้ โทร.มานัดกันก่อนนะครับ อายุมากอาจดูแลแผลยาก สุนัขจะเจ็บมากกว่าอายุน้อยๆ เพราะกระดูกแข้ง หมอตัดยากมากขึ้น
    2. ivomec ใช้ได้กับสุนัขทุกพันธุ์ ยกเว้น คอลลี่นะครับ ขนาดที่แนะนำ 25 กก.ต่อ ซีซี ดูความเข็มข้นของยาด้วยนะครับ และที่สำคัญพบว่ายานี้สุนัขบางตัวอาจแพ้ยาจนเป็นอันตรายได้
    3. สุนัขซนและดื้อก็ดีนะครับ ถ้าซึมเซื่องทั้งวันจะกลุ้มใจมากกว่า ถ้าใช้คอลลาร์ไม่ได้ก็พยามยามดูให้ใกล้ชิดมากขึ้น สัปดาห์เดียวแผลก็จะดีขึ้นแล้วครับ ใส่ยา ทายา ให้กินยาตามที่หมอแนะนำนะครับ ไม่น่ากังวลครับ
    4. ส่วนขวานฟ้าผมจะเข้าไปดูต่อไปนะครับ
    หมอหนุ่ย
  • หมอครับ หมาผม ตัดหู ตอน2เดือนครึ่ง ตอนนี้ จะ5เดือนแร้ว

แต่หูมันล้ม อ่ะครับ อยากทราบว่า ถ้าดามหูใหม่ ตอนนี้ ยังทันมั๊ย ครับ
  • หวัดดีค่ะ หมอหนุ่ย
    หมาไปฉีดยาคุย หลังผสมพันธุ์เมื่อประมาณปลายเดือนที่แล้ว
    ตอนนี้มีอาการ คือ หลังปัสสาวะจะมีน้ำสีออกครีมติดอยู่ที่อวัยวะเพศ
    ยังพอทานข้าวและน้ำได้ แต่ไม่ออกอาการคึกเหมือนปกติ
    จนเมื่อคืนนี้ น้องเขาขี้ที่ละก้อน แต่ขี้บ่้อยประมาณ 5-6 ครั้ง และปัสสาวะตลอด
    ที่นอนน้องเขาเปียก มีกลิ่นเหมือนน้ำคาวปลา
    อย่างนี้เป็นอาการ เริ่มต้นของมดลูกอักเสบใช่ไหมค่ะ
    คุณหมอช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควรทานยาแก้อักเสบ หรือผ่าตัดเอามดลูกออกดีค่ะ
  • ตัดแล้วคับ...

เมื่อวันที่13ที่ผ่านมานิเอง

ถ่ายที่ร้านเลย...
    ไฟล์แนบ
    130620104183.jpg 121K
    130620104194.jpg 84K
    130620104204.jpg 119K
    130620104216.jpg 91K
    1 หลังจากตัดไหมแล้ว เมื่อแผลหายสนิทจะต้องรีบดามหูทันที และต้องตามจนกว่าจะตั้ง หรือดามจนสวยเป็นที่พอใจจึงเลิกดามครับ ถ้าอายุมากก็จะดามยากมากขึ้น สุนัขตัวโตดามยาก ถ้าเขาเกาก็จะหลุดง่ายเพราะแรงมันมาก
    2 ฉีดยาคุมหลังสุนัขติดสัด ไม่ได้ผลเลยครับ ต้องฉีดก่อนติดสัด หรือหลังคลอดลูกประมาณ 2 เดือน แต่ตอนนี้ฉีดไปแล้ว
    ปกติหลังผสมพันธ์หมอจะไม่ฉีดยาคุมให้ ถ้าผสมไม่เกิน 48 ชม. หมอจะฉีดฮอร์โมนไม่ให้ติดลูก
    จากอาการที่บอกมานั้น สุนัขอาจจะท้องตามปกติในระยะแรกและต่อมาถ้ามีกลิ่นก็มีความผิดปกติแน่นอน หรืออาจเป็นมดลูกอักเสบ ต้องรีบนำไปโรงพยาบาลสัตว์เพื่อเอ็กซเรย์ตรวจตรวจให้แน่ชัด เพราะจะเป็นอันตรายได้
    3 ตัดหูแล้วดูแลแผลดีๆ อย่าให้เขาเล่นกันนะครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอบคุณค่ะ คุณหมอ
    ที่ฉีดเป็นฮอร์โมน ไม่ให้ตั้งท้อง ฉีดหลังผสมพันธุ์ประมาณ 5 ชั่วโมงค่ะ
    ผ่านมาประมาณ 3 สัปดาห์แล้วค่ะ น้องกิมจิถึงมีอาการ
    พรุ่งนี้เช้าจะพาไปเอ็กซเรย์ที่รพ.จุฬาค่ะ
  • ซาหวาดดีคับ คุนหมอคับคือ หามที่ผมมาตัดหูอะคับ

ตกกลางคืนไม่ด้ายดูมันแล้วมันเกาแผลเลือดออก

ผมเลยซื้อจานมาใส่กันมันเกา แต่แผลนี่ซิคับ มันเยิ้มแชะเลยคับ

ทำยังไงให้แผลมันแห้งดีคับ ต้องใส่ยาอะไรคับ

ลืมบอก พอใส่จานมันก็สะบัดหัวไปมา ทำให้จานโดนหูมัน แผลก็ไม่หายซักที
    ไฟล์แนบ
    130620104255.jpg 123K
  • ตัวนี้ไปตัดที่ร้านคุณหมอมาครับ แต่ตัวนี้ไม่ได้ตัดกับคุณหมอหนุ่ยนะครับ ตัดกับคุณหมออีกท่านครับตัดเบอร์ 2 ครึ่งครับ ตัดถูกใจผมมากเลยครับ จึงอยากบอกเพื่อนๆว่าตัดกับหมอท่านไดก็ได้ครับ สวยเหมือนกันครับ
    สุดท้ายฝากขอบคุณคุณหมออีกครั้งครับ
  • ก่อนตัดครับ หน้าไม่น่าคบเลย(โหดอะ)
    ไฟล์แนบ
    dog5.jpg 87K
  • ตัดเเล้ว
    ไฟล์แนบ
    dog3.jpg 94K
  • หลังตัด
    ไฟล์แนบ
    dog4.jpg 57K
  • เอาใหม่รูปเล็กเกิน
    ไฟล์แนบ
    dog6.jpg 88K
  • หมอหนุ่ยครับของยีนตัวเนี้ยถ้า 5 เดือนเเล้วเเต่หูตั้งไม่สวย

เอาไปให้พี่หมอดามอีกทีได้ไหมครับ ตัดมาตั้งเเต่ตอน 2 เดือนอะครับ

นึกว่ามันจะกลับมาตั้งสวยเองเเต่มันตั้งเเปลกๆอะ พอจะดามอีกทีได้ไหมครับ

ขอบคุนครับ
    ไฟล์แนบ
    713.jpg 67K
    ขอโทษที่ตอบช้าครับ
    1. ปกติถ้าเป็นแผลแตกอาจจะใส่ยาผงใส่แผลชนิดไหนก็ได้ครับ แผลไม่ต้องกังวลครับตัดไหมแล้วก็จะหาย
    มีบางตัวที่ซนมาก
    2 การใสที่ครอบ(ลำโพง)บางตัวเขาไม่ชอบ จะสบัดหัวตลอดเวลา ก็ต้องดูแลใกล้ชิด 1 สัปดาห์ครับ
    3 หลังตัดไหมต้องดามทันที หลังจากแผลแห้งสนิทจะดามได้แน่นมากขึ้น การทิ้งไว้นานๆจะดามยากขึ้น
    แต่ลองเอามาดามใหม่นะครับ
    4 ตัดหูแล้วต้องดามจนกว่าจะสวยจนพอใจครับ หูส่วนใหญ่ไม่ตั้งเองครับ ต้องดามเป็นส่วนใหญ่เลยครับ
    หมอหนุ่ย
  • หายดีแล้วคับ ...
    ไฟล์แนบ
    DSC020215.JPG 107K
    DSC020276.JPG 123K
  • เรียนคุณbobby
    น้องหมาน้อยต้องดามหูอีกหน่อยครับ จะได้แจ่มเพิ่มขึ้นอีก
    หมอหนุ่ย
  • จะใช้ยาสีฟันแบบใหนดีครับพี่หมอ?? ตอนนี้ใช้ของเด็กครับ :m010:ขอบคุณครับ
  • เดี๋ยวจะทยอยนำภาพมาลงให้นะครับ ตั้งแต่ก่อนตัดหู ไปจนตัดไหมในสัปดาห์หน้าเลยครับ อิอิ

ขอบคุณคุณหมอหนุ่ยมากครับ

ด้วยความเคารพ
    ElephantJoE (เกาะหลีเป๊ะ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2665_resize2.jpg 114K
    DSCF2636_resize2.jpg 104K
  • เข้ามาอ่านมาอัพเดธข้อมูลในกระทู้นี้บ่อยครับ ไม่น่าเกิน สิ้นเดือนหน้าคงได้พาไปอิอิ
  • หมอหนุ่ยค่ะ
    หมาที่บ้านข้างลำตัวด้านหลังมีเนื้อปูดขึ้นมา จับดูเป็นก้อนขนาดใหญ่กว่าเหรียญ 10
    อาการทุกอย่างปกติค่ะ แต่ถ่ายเหลว อาหารที่กินเป็นน่องไก่ค่ะ
  • เรียนสมาชิกที่รักทุกท่าน
    - ผมได้ขออนุญาตราชการเพื่อลาบวชเป็นเวลา 3 เดือน และได้รับอนุญาตเรียบร้อยแล้วเมื่อเร็วๆนี้เอง เมื่อได้รับอนุญาตแน่นอนแล้วจึงขออนุญาตสมาชิกที่รักและผู้ที่มีอุปการคุณทุกคนต่อไป
    - ผมลาบวช 115 วัน จะบวชวันที่ 26 กรกฎาคม 2553 ที่วัดสโมสรสันนิบาต (วัดนาแล) อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช และจำพรรษาที่วัดเป็นเวลา 1 พรรษา การบวชครั้งนี้เป็นการบำเพ็ญบุญครั้งสำคัญในชีวิตของผม เพื่อทำบุญและอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ผมได้ทารุณ ปองร้ายให้ได้รับบาดเจ็บ และอุทิศกุศลให้กับพ่อ แม่ ผู้มีพระคุณทั้งหลาย และทุกๆสิ่ง
    - กายกรรม 3 วจีกรรม 4 มโนกรรม 3 กรรมใดที่ผมได้ประมาท เลินเล่อ ล่วงเกินท่านสมาชิกผู้มีอุปการคุณทุกท่านทั้งต่อหน้าและลับหลังขอได้โปรดอโหสิกรรมให้ด้วยครับ เพื่อที่จะให้การบวชของผมในกาลนี้บริสุทธิ์ สมบูรณ์มากที่สุด
    - สำหรับคลินิกในระหว่างที่ผมบวช ยังคงเปิดตามปกติ โดยมีคุณหมอจาตุรนต์เป็นผู้ดำเนินการ เวลาทำการ จันทร์-ศุกร์ 17.30-20.00 น. เสาร์-อาทิตย์ 09.30-17.30 น. โทร. 02-2793219 มือถือ 081-6270609
    - สำหรับการตัดหูสุนัข ก็รับทำเหมือนเดิมโดยคุณหมอจาตุรนต์ ซึ่งหมอช่วยผมตัดหูสุนัขมามากกว่า 2 ปีแล้ว ตัดได้เหมือนกับผมทุกประการ สมาชิกหลายท่านก็เห็นฝีมือมาแล้ว
    - ก่อนไปผ่าตัด ควรโทร.ไปนัดหมายกันก่อนนะครับ ตามเบอร์ข้างต้น เหมือนที่เคยปฏิบัติกันมา เพราะต้องนัดวัน จะได้สะดวกกันทั้งหมอและสมาชิก
    ด้วยความเคารพรักและคิดถึงทุกคน
    หมอหนุ่ย
  • ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ พี่หมอ
  • ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยอีกคนครับคุณหมอ
  • เรืยนสมาชิกครับ
    1.ยาสีฟันผมไม่สามารถบอกได้ครับ เพราะไม่ค่อยทราบข้อมูลจริงๆ
    2.ตุ่มที่ข้างลำตัวอาจจะเป็นฝีหรืออาจจะถูกกระแทกแรงๆ หรืออาจจะเกิดจากการฉีดยาหรือวัคซีน ต้องรออีกสัก 2-3 วันก็จะรู้
    3.ผมคงเข้ามาดูเว็บได้บ้างบางครั้ง ซึ่งสมาชิกส่งความคิดถึงมาทางเว็บได้ครับ

หมอหนุ่ย
  • :004: พี่หมอเป็น คนนครฯ (สิชล) หรือครับ ยังไงขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยอีกคนครับ :004:
  • เรียนสมาชิกที่รัก
    ผมขอขอบคุณครับที่ร่วมอนุโมทนาบุญ
    1.ระยะนี้มีลูกสุนัขตัดหูจำนวนมาก บางตัวแผลไม่ค่อยสวย เพราะ
    - มีลูกสุนัขหลายตัว เล่นซนกัน ช่วยกันเลียแผล ทำให้แผลติดยาก
    -ไม่ได้กินยาหรือทายา
    -โดนน้ำ หรือแอบไปเล่นน้ำแล้วโดนแผล
    -เกาแผลมาก
    -เจ้าของไม่มีเวลาดู หรือให้คนงานดู
    ด้วยสาเหตุที่ยกตัวอย่างข้างต้น ทำให้แผลผ่าตัดที่ควรหายใน 1 สัปดาห์ อาจจะช้าออกไป แต่อย่างไรก็ตามเมื่อครบ 1 สัปดาร์ต้องตัดไหมนะครับ ถ้าปล่อยไว้เกินจากนี้สุนัขจะเกามาก เมื่อตัดไหมแล้วแผลหายง่ายครับ ไม่ต้องกังวลใจครับ
    2.สุนัขต้องงดน้ำและอาหารประมาณ 10 ชั่วโมงก่อนผ่าตัด เพราะไม่ต้องการให้มีเศษอาหารไหลย้อนมาลงหลอดลม เมื่อสุนัขกำลังสลบ
    3.หูสุนัขหลังตัดไหมแล้ว ถ้าตั้งไม่สวย หรือไม่เท่ากันต้องมาดามใหม่ทันทีนะครับ เพราะปล่อยทิ้งไว้จะไม่ตั้งเองครับ
    หมอหนุ่ย
  • ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ พึ่งเข้ามาเห็นนี่เอง

ตอนนี้ก็ต้องเรียกว่าหลวงพี่แล้วสิ . . .
  • ร่วม อนุโมทนา ด้วยครับ

พรุ่งนี้จะพาลูกชายไปตัดหู แล้วครับ
  • อาหมอรับตัดหูโดเบอร์แมนไหมครับ
  • ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ พึ่งเข้ามาเห็นครับ
  • ปรกติแล้วน้องหมาจะมีไข่ตอนอายุประมาณกี่เดือนคับ ของผมจะ5เดือนแล้วยังไม่ออกมาเลย แต่ใช้มือคลำดูก็เจอนะคับ 2ใบ แต่มันอยู่ข้างในอ่ะคับ
  • ไปตัดหูลูกสาวมาแล้วครับ วัดไผ่ตัน ขอขอบคุณ พี่ๆๆๆทุกคนทั้งคุณหมอและพี่ที่ร้านเป็นกันเองและแนะนำการดูแลรักษาดีมากครับไม่ผิดหวังจริงๆๆครับ หมอที่ร้านตัดดีจริงๆๆทุกท่านเลย
    ไฟล์แนบ
    P030910_21.40[03]2.JPG 33K
    P030910_23.49[01]2.JPG 35K
    P030910_21.40[02].JPG 31K
    P030910_23.49[02]2.JPG 34K
    P030910_13.112.JPG 32K
  • ร่วมอนุโมทนา ด้วยครับ
  • ขออนุโมทนา ครับ
  • ห้าเดือนตัดได้ไหมครับและค่าใช้จ่ายเท่าไร วันเสาร์เปิดกี่โมงปิดกี่โมงต้องโทรจองคิวไหมครับ