ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การแข่งลากน้ำหนักสนาม 2 (30/6/2556) Impact
  • สวัสดีครับ ท่านปลัดตู่ ...... มาไงเนี้ย มาช่วยยกโหลดหน่อยนะท่าน ขาดคน ครับ

ว่ากันไปตามเจ้าภาพก็ไม่เสียหายอะไรครับ หากเพียงแต่การปรับเปลี่ยนอะไรเราควรมีเวลาให้นักกีฬาได้เตรียมตัวกันบ้าง

ตามสถานะการณ์ปัจจุบันนี้ ดูแล้วค่อนข้างเร่งรีบและขาด " การตรรกะ " ที่ดีครับ

นั่นคือเราอาจนำไปใช้ในสนามถัดไปก็ยังไม่สายครับ เพราะเวลาแค่ที่เหลือประมาณ เดือนเศษๆ มันน้อยไปครับ

หากเราทำนักกีฬาในน้ำหนักนั้นๆอยู่บางตัวอยู่ต้นรุ่นบางตัวอยู่ปลายรุ่น อันนี้มันน่าจะต้องเห็นใจในการปรับตัว

เพราะหากกำลังไม่ถึงหรือไม่อยู่ตัวเท่าที่เคยมันก็น่าเสียดายแทนครับ

ส่วนเรื่อง ตัดรุ่นเล็กที่มีน้ำหนักต่ำกว่า 20 กก. ออกไป แล้วเปลี่ยนมาเป็น รุ่น น้ำหนักตัวต่ำกว่า 25 กก.

มันดูแคลนนักกีฬาที่มีน้ำหนักตัวน้อยไปมั้ยครับ เพราะหากมีนักกีฬาที่มีน้ำหนักตัวต่ำกว่า 20 กก. มาลงหลายตัวทำไงดีครับ

อีกอย่างรุ่นเกินกว่า 40 กก. นิไม่น่าจะคิดยากอะไรเลยนะครับ เพราะ เห็นๆกันอยู่ครับ มีหลายตัวครับ

หากจะมองดูก็จะเห็นเพื่อนๆเราคนที่ตั้งใจทำนักกีฬามาล้ม บรูตัส กะ ยักษ์ อยู่นะครับ

อันนี้ผมมองว่าเป็นการท้าทายดีครับแถมยังมีเรื่องของความตั้งใจและมีวินัยสูงด้วยครับ ไม่งั้นล้มไม่ได้แน่ๆ

ฉะนั้นการแบ่งรุ่นเพิ่มหากจะแบ่งก็ควรให้ความเป็นกลางเท่าๆกันครับ

เช่นรุ่น 40.1 - 43 กก. , 43.1 - 46 กก. , 46.1 - 49 กก. เป็นต้น ( แบ่งห่างกันรุ่นละ 3 กก. ครับ )

ส่วนเรื่องถ้วย เราสามารถจัดการได้อย่างแน่นอนครับ เพราะรุ่นไหนไม่ได้ใช้ ก็ยังสามารถเก็บใว้ใช้ในสนามต่อๆไปได้ครับ

ไม่ไช่ว่าถ้วยทำทีละเยอะๆจะเป็นถ้วยโหลนะครับ หากแต่ยังเป็นแรงกระตุ้นว่าคนที่ต้องการครอบครองถ้วย

ให้ตั้งใจทำนักกีฬาให้มากๆเพราะเรามีถ้วยที่เป็น " อัตลักษณ์ " ของพวกเราที่ภูมิอย่างชัดเจนครับ

แนวคิดของผมครับ ขอบคุณครับ
  • สนามนี้ตั้งใจจะมีเงินรางวัลให้ด้วย เพราะเราไม่มีงานเลี้ยง แต่ถ้าเปิดรุ่นเยอะ แต่นักกีฬาน้อย มีเพียงสองหรือสามตัว มันก็ง่ายเกินไปหน่อย ถ้าเวิีาวสัลเท่าปีก่อน ค่าสมัครได้มาพันห้า แต่เงินรางวัลหกพัน หมาสิบตัวค่าสมัครนังได้เพียงห้าพันเองครับ
  • ได้โปรดอย่ามองเรื่องเงินรางวัลเป็นใหญ่เลยครับ เพราะแพงกว่านั้นพวกสิงห์นักลากก็ยังไปลากด้วยกันอยู่ดีครับ

แต่หากว่าถ้าเราจะจัดการเรื่องเงินรางวัลก็ให้มีตามสมควรครับเพราะ เราเน้นการเล่นกิจกรรมเพื่ออะำไรเรารู้กันดีครับ

และอีกอย่างหากเราจะมีเงินรางวัลเราก็ยังสามารถเฉลี่ยเงินค่าสมัครจากทุกๆรุ่นได้ครับ เพราะทุกวันนี้นักกีฬาเยอะครับ

หรือหากเราจะไม่ต้องมีเงินรางวัลก็ยังได้นะครับ ผมว่าดีซะอีกครับ ว่ากันที่ใจกันไปเลยครับ
  • ขออภัยเพิ่งเปิดเทอม วันนี้พาลูกไปทำธุระหลายอย่าง ไม่สะดวกเข้าบอร์ดครับ

เรื่องเงินรางวัล เพื่อเป็นแรงจูงใจเล็กๆน้อยๆสำหรับผู้ชนะ ผมขอตั้งเป็นตุ๊กตาไว้ก่อน เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก้แสดงความเห็นได้ครับ

ที่หนึ่ง 1,500
    ที่สอง 1,000
    ที่สาม 500

แต่ถ้ารุ่นไหนมีหมาเกิน 10 ตัว เงินรางวัล คูณสองก็แล้วกันครับ

อยากรีบสรุปจะได้รีบประกาศ ใครจะลดน้ำหนักหนี หรือใครจะขยับรุ่น ไปล่าเงินรางวัลที่มากขึ้น ก็แล้วแต่สะดวกครับ อีกอย่างคือผมจะต้องส่งรูปแบบและรายละเอียดการจัดงานให้ทาง อิมแพ๊คได้รับทราบคร่าวๆด้วยครับ

สำหรับผมความจริงแล้ว จะแบบไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ ขอเพียงจบงานทุกคนมีความสุขกลับบ้าน หลายท่านอาจจะมองแค่เฉพาะในกลุ่มเรา แต่ผมในฐานะคนกลาง อยากให้จบงานแล้วแฮปปี้ด้วยกันทุกฝ่าย ไม่ว่าจะเป็น เจ้าภาพ คณะกรรมการจัดงาน ผู้เข้าร่วมการแข่งขัน เจ้าของสถานที่ สปอนเซอร์ และคนดูครับ ^:)^
  • รับทราบและเข้าใจครับพี่มาร์ค แล้วแต่สะดวกเลยครับ ไม่มีอะไรน่าหนักใจ ลากฯ เหมือนเดิมครับ
  • @num_mk ผมชอบครับพี่ ปธ.หนุ่ม '' ว่ากันที่ใจ ''
  • ประธานหนุ่ม :063:
  • ขอบคุณ ทุกท่านที่เข้าใจ มันทำให้ผมทำงานง่ายขึ้นเยอะครับ

ที่ปรับโน่นเปลี่ยนนี่เพราะ ผมอยากให้ทุกฝ่ายแฮปปี้ครับ เราเป็นเพียงส่วนหนึ่งของงานไทยแลนด์ด๊อกโชว์ ที่ประกอบไปด้วยคนจากหลายฝ่าย งานมี 4วัน เจ้าของงานเขาอยากให้ โปรแกรมลงตัวตามกำหนดการ เราคือไฮไลท์ปิดท้ายงาน แต่เราก็โดนบีบด้วยเวลาที่ต้องกระชับ ไม่ยืดเยื้อเกินไป สปอนเซอร์ก็อยากให้งานช่วยสร้างภาพพจน์ที่ดีแกตัวสินค้าเขา เจ้าของสถานที่ก็อยากเคลียร์ให้จบก่อนเที่ยงคืน ฝ่ายรื้อถอนก็อยากเริ่มงานตอนหกโมง หลายอย่างเราจึงไม่อาจทำตามใจเราได้ทุกเรื่อง ครับ
  • จากการไปประชุมกับคณะกรรมการจัดงานมา ยังมีอักสองสามอย่างที่ต้องกลับมาขอความร่วมมือจากพวกเรา เช่น การควบคุมสุนัขเพื่อความปลอดภัย การรักษาความสะอาด การระมัดระวังความเสียหายจองสถานที่ ดูแลการขับถ่ายสุนัข การไม่โชว์ภาชนะบรรจุเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ เขาไม่ห้ามดื่มแต่ขอความร่วมมืออย่าโชว์ขวด เป็นต้น
  • สรุปรายชื่อนักกีฬา เฉพาะผู้ที่ให้ความร่วมมือลงชื่อแสดงตนไว้ครับ

:o027: :o027: :o027: :o027: :o027: :o027: :o027: :o027: :o027:

1. ทรอย 17 กก.
    2ใบหยก ตัวเมีย นน. 23 กก.อายุ 4 ปี 3 เดือน คับ
    3บัสดี้ 23 กก.
    4 โซดา 24 โล แฮนเลอร อ็อด
    5จากัวส์ 25-26 กก
    6ชีตาร์ 27-28 กก
    7Coco 27-28
    8. บิ๊กกั๊ป ตัวผู้ นน.27 กก. อายุ 2 ปี 9 เดือน
    9. เจ คอป รุ่นไม่แน่นอน 27-28 kg. แต่จะพยายามขึ้นไป รุ่น 28- 32 kg.ครับ :016
    10ไลแค่น อุ้ม 28-32 ครับ
    11บ็อบบี้ 28-32 กก.
    12Blu 28 kg ครับ
    13บาเลย์. 29-31
    14MoOdy ลงรุ่น 29 - 31 ครับ
    15. ฮะเก๋า 29 โล แฮนเลอร โจ
    16silvermonkey เปียกปูน 29 - 31 กิโล ครับ
    17เดอะกรามเทพ 30-32 ครับ
    18.ลูเคีย 30kg
    19.สวัสดี ตัวผู้ นน.30 กก.อายุ 2 ปีครึ่ง ตัวที่
    20. เรดโอชิ 31-32 โล ครับ
    21.เจ้าผม 31-32 กก
    22Vincent: 33-34 kg
    23บูลลี่ 1 ตัวค่ะ Baron: 33-34 kgs
    24.เชียเรอร์ 34kg
    25Ovantin 34-36
    26 บารมี รุ่น 34.01-37
    27. คีย์ล่า 37 กก.
    28พูม่า ลงรุ่นไม่เกิน 37 กก. ครับ
    29 จันทร์แดง รุ่น 37.01-40
    30 Red Robinhood รุ่น 37.01-40
    31Picasso: 38-42 kg.
    32จูเนี่ย. 38-40
    33Gio_ สต๊อป:38-39 kg....คับ
    34Aoeบลังก้า 39 โล ครับ
    35Aoe อีกหนึ่งตัวครับ คัดเตอร์ 39โล ครับ
    36. โกโก้ 40 กก.
    37 502 รุ่น มากกว่า 40.01
    38 ลูลู่ เพศเมีย รุ่น 40 kg.ขึ้นไป ( ลงไว้ก่อนแต่ถ้าฮีตมา ขอบายครับ )
    39.ซันซัส 45kg

มั่นใจว่าจำนวนรายชื่ที่ส่งมานี้
    ยังไม่ถึง 40% ของจำนวนสมาชิกทั้งหมดครับถ้าดูจากสถิติเก่าๆ
  • 40. เรดบิีก หนัก หนัก 41-43 กก.ครับผม
  • ลองทบทวน
    จากจำนวนสมาชิกทั้งหมดที่ส่งนักกีฬาเข้าแข่งทั้งหมด
    และนักกีฬามือใหม่อีกจำนวนหนึ่ง( ซึ่งคาดว่าน่าจะมีอยู่มากพอสมควร)

ดังนั้น ...การบริหารจัดการ จึงเป็นเรื่องที่สำคัญมากๆในเวลาที่จำกัด
    การเปลี่ยนแปลงบางอย่างเพื่อให้สิ่งที่ร่วมกันทำอยู่ดีขึ้นจึงเป็นสิ่งสำคัญเหนืออื่นใด
    และการจะปรับเปลี่ยนอย่างไรควรดูจากข้อมูล สถิติ และผลการบันทึกที่ผ่านมาเป็นหัวใจสำคัญครับ
  • สวัสดียามเช้าที่อากาศแสนเย็นสบาย ขอบคุณท่านสู้ที่ช่วยอับเดทรายชื่อนักกีฬาครับ

สนามนี้ เราจะแบ่งสนามออกเป็นสองโซน โซนแข่ง กับ โซนวอร์มร่างกายและทดสอบกำลังสุนัข เราจึงมีรางเตรียมไว้สำหรับการวอร์มอับ และมีรางสำหรับการแข่งจริง ผมมั่นใจว่ามันจะเป็นผลดีต่อสุนัข ที่ไม่ต้องลงลากในจำนวนรอบที่มากเกินไปครับ

สนามแข่งจริง จะเข้มข้นตั้งแต่วินาทีแรกที่นักกีฬาลงสนามครับ เราจะใช้เวลาทุกนาทีให้มีค่าที่สุด การก้าวขึ้นไปยืนบนรางแข่งทุกครั้งมันมีความหมาย เพราะมันคือสถิติที่มีผลต่อการแข่งขัน สนามนี้จึงอยากให้แฮนด์เล่อร์วางแผนการลากให้ดี และควรรู้กำลังของสุนัขตนเองว่าน้ำหนักไหนที่น่าจะผ่านแน่ๆ น้ำหนักไหนคือสถิติส่วนตัว และน้ำหนักไหนคือน้ำหนักที่มีลุ้น ผมคาดว่านักกีฬาแต่ละตัว ลงลากสูงสุดไม่น่าจะเกิน 7 ครั้งครับ

สมมุติว่า ตอนซ้อมเราทำได้ 1,500 นี่คือสถิติที่ดีที่สุด ตอนแข่งจริงอาจจะลงครั้งแรก 1,300 ครั้งที่สอง 1,400 ครั้งที่สาม 1,500 ครั้งที่สี่ 1,600 ถ้าไม่ผ่านก็จบเท่าที่ซ้อมมา แต่ถ้าผ่าน ต่อไปก็ต้องเป็นการวางแผนเรียกน้ำหนักแบบรอบต่อรอบกับคู่แข่งที่อยู่ในรุ่นเดียวกัน เราจะไม่เสียเวลาลงลากจริงที่ 500-1,200 เพราะน้ำหนักนี้เราไปทดสอบที่รางซ้อมได้ครับ

เราจะทำให้เห็นว่ากีฬาลากน้ำหนัก มันสนุกเร้าใจตั้งแต่เริ่มต้น ไม่ใช่รอลุ้นแค่เฉพาะรุ่นใหญ่ในตอนท้ายๆการแข่งขัน เหมือยหลายครั้งที่ผ่านมาครับ โดยช่วงเริ่มต้นการแข่งขัน จะเป็นการไล่บี้กันของนักกีฬารุ่นเล็กๆก่อน แล้วค่อยๆไล่ขึ้นไปจนถึงรุ่นใหญ่สุดครับ

ก็หวังว่าสนามเมืองทองนี้ มันจะเป็นการยกระดับกิจกรรมลากน้ำหนักของพวกเราให้มีมาตรฐานที่สูงขึ้นครับ ^:)^
  • ถ้าพิธีกร ทำทันนะ ดูตาราง การลาก ประกาศกันแบบรอบต่อรอบว่าถ้าตัวนี้ลากน้ำหนักนี้ผ่าน ได้ที่ 1 ในรุ่น ได้เบส ได้อะไรต่อมิอะไร คนดูน่าจะลุ้นไปด้วย น่าสนุกดีนะครับ
  • กรรมการจดบันทึกผลการแข่ง ต้องอับเดท คำนวนผลการแข่งส่งมาครับ

สนามนี้อยากให้คนดูเกาะขอบสนามโดยไม่หนีไปไหน
  • เกิดไม่เกิดก็สนามนี้ล่ะ สู้สุดชีวิตครับ :o055:
  • ขอบคุณครับท่านเก่งgsx750 ,ท่านyoyosonic ครับ เจอกันในสนามนะครับ
  • เห็นจำนวนนักกีฬาในเบื้องต้นแล้วน่าชื่นใจมากๆครับ ขนาดยังไม่ถึง 50 % นะครับเนี้ย =D>

ขอเน้นไปที่การเตรียมตัวลงแข่งให้ดีนะครับทุกท่าน ไม่ว่ามือใหม่หรือมือเก่าหรือมือเทพ ต้องรู้จักวางแผนให้รัดกุม

ทั้งทางด้านยุทธศาสตร์ ทั้งทางด้านระยะเวลา ทั้งทางด้านความปลอดภัย เพื่อไม่ให้เป็นภาระแก่ภาคส่วนรวมครับ

ข้อสังเกตุ

1.ให้เราวางแผนการเรียกน้ำหนักให้รัดกุมและกระชับเวลา แต่ ควรสังเกตุสุนัขของตัวให้ดีก่อนว่าน่าจะลงที่น้ำหนักเท่าไหร่ดี

2.ให้เราเตรียมนักกีฬาพร้อมใส่ชุดลากให้เรียบร้อย ลงวอร์มร่างกายก่อนถึง " คิว " ที่เราจะลงแข่งจริงแต่เนิ่นๆ

ไม่ไช่เหลือนักกีฬาอีก 2-3 ตัว ก่อนเราแล้วค่อยมาวอร์ม อันนี้ไม่เหมาะสมครับ

3.พยายามดูตารางการแข่งขันให้ดีว่าใกล้ถึง " คิว " ที่เราต้องลงแล้วหรือยัง หากใกล้แล้ว ( ประมาณ 2 ตัวก่อนถึง )

ให้นำนักกีฬาพร้อมใส่ชุดลากให้เรียบร้อยมารอบริเวณทางเข้าได้เลยครับ

( ตรงจุดนี้ให้เน้นระวังเรื่องความปลอดภัย เพราะสุนัขอาจเครื่องร้อนและอาจแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวต่อตัวอื่นได้ครับ )

4.ลงไปในสนามลากทันทีที่สังเกตุว่านักกีฬาตัวก่อนหน้าเรา " เดินออกจากสนามลากแล้ว "

( เจ้าภาพควรมีป้ายบอก " ทางเข้าและทางออก " ให้ชัดเจน และควรมีรั้วหรือเชือกกั้นบริเวณสนามแข่งเพื่อความสะดวก )

5.แข่งขันลากได้ทันทีที่นำสุนัขขึ้นบนสนามลาก ไม่ควร " บิ้วอารมณ์ " นานเกินไปเพราะเสียเวลา หรือให้ได้ไม่นานเกิน 15 วินาที

6.หลังจากแข่งลากเสร็จในแต่ละรอบ ให้เดินออกในทางออกที่เตรียมใว้อย่างรอบครอบเพราะบางทีคนดูอาจนำสุนัขติดมาด้วย

7.หากลากไม่ผ่านในน้ำหนักนั้นๆ ให้เลือกเอาครับว่าจะใช้สิทธิ์แก้ตัวเลยหรือไม่ ถ้าใช้ก็ลงแก้ตัวได้เลย

หากไม่ใช้ก็ให้รอเพื่อใช้สิทธิ์แก้ตัวในรอบน้ำหนักนั้นๆหลังจากที่หมดจำนวนนักกีฬาที่ลงแข่ขันจริงในรอบนั้นๆ

8.หลังจากลากเสร็จในแต่รอบที่ลากผ่านให้เราพยายามอยู่กับสุนัขของเราเพื่อสร้างความอบอุ่นให้สุนัขเราเอง

และได้เฝ้าดูอาการด้วยว่าสุนัขของเรามีอาการเหนื่อยมากขนาดไหน เพื่อที่จะได้พักและวอร์มร่างกายต่อไป

9.หากลากจบแล้วหมายถึงเราตกรอบไปแล้วควรเข้ามาสังเกตุดูนักกีฬาในสนามว่าแต่ละตัวลากเป็นอย่างไรบ้าง

เพื่อที่เราจะได้นำไปประยุกต์ใช้กับตัวเราเอง และเป็นการดีมากๆหากเราจะเข้ามาช่วยเหลือเจ้าภาพเพื่อแบ่งเบา

ภาระและจะได้ช่วยกระชับเวลาให้สั้นเข้ามากขึ้นตามลำดับ

• หมายเหตุ

ในการลงลากน้ำหนักให้เรารู้น้ำหนักของนักกีฬาตัวเองให้ดีและควรปฏิบัติตนเองไม่ให้เป็นภาระแก่ผู้อื่นเพื่อการกระชับเวลาครับ

เช่น สุนัขของเรามีน้ำหนักตัวอยู่ที่ 25.5 กก. ก็แสดงว่าเราต้องลงรุ่นน้ำหนักตัวที่ 25.1- 28.0 กก.

และมีสุนัขของเพื่อนๆเรามาลงอีกซึ่งมีน้ำหนักตัวที่ 25.2 กก. และอีกตัวมีน้ำหนักที่ 25.9 กก. และยังมีอีกซึ่งมีน้ำหนักที่ 27.0 กก.

เอาคร่าวๆแค่ 4 ตัวนี้ ลงแข่งในรุ่นเดียวกันก็จะสามารถจัดลำดับการลงแข่งขันได้ดังนี้

ตัวแรก 25.2 กก. ,ตัวที่สอง 25.5 กก. ,ตัวที่สาม 25.9 กก. ,ตัวที่สี่ 27 กก. ตามลำดับครับ

สาเหตุที่ให้ตัวแรกที่ลงลากเป็นตัวที่เบาสุดก็เพราะเราให้เกียรตินักกีฬาที่เล็กกว่าครับ

หากแฮนด์เล่อร์ทุกๆท่านคิดตามและปฏิบัติได้ตามนี้ผมว่าช่วยกระชับเวลาได้เยอะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเราเองหากพร้อมลงลากแล้วให้ลงได้เลยครับในรอบน้ำหนักที่เราเรียกที่จะลง

ไม่จำเป็นต้องลงตามลำดับเสมอไปครับ เพราะบางทีเพื่อนเราเค้าอาจกำลังเตรียมตัวอยู่ก็เป็นได้ครับ

เพื่อกระชับเวลาช่วยกันครับ

• ทางคณะกรรมการจะจัดซองเก็บตัวสำหรับนักกีฬาที่รอคิวเข้าไปลากครับ ขอเวลาอีกนิดว่าซองรอปล่อยตัวแบบแข่งม้าจะทำได้ทันหรือเปล่าครับ
  • ขอเห็นต่างจากทั่นประธานหนุ่มซะข้อนะครับ ในข้อที่ 7 ผมอยากจะให้
    ซ่อมเลย ถ้าไม่ผ่านก็คือไม่ผ่านครับ

ผมไม่ได้ตำหนิใครนะครับ แต่ผมอยากเห็นความโปร่งใส่ของเจ้าของนัก
    กีฬาครับ เพราะนักกีฬาเค้าไม่ทราบหรอก ว่าเจ้านายเค้ากำลังจะโกงหรือ
    เอาเปรียบเพื่อนๆอยู่ ประเภทที่ว่า "เนียน" อ่ะครับ ซ่อมไปแล้วแต่เนียน
    ทำว่าไม่เคยซ้อม

แต่ถ้าหากว่าไม่ผ่านและซ่อมเลย แสดงสปิริตแจ้งให้กรรมการบันทึกการซ่อม
    และประกาศให้ผู้ชมท่านอื่นๆหรือเจ้าของนักกีฬาท่านอื่นๆทราบว่า นักกีฬา
    ตัวนี้ได้ซ่อมมาแล้ว ไม่มีสิทธิซ่อมอีก หากน้ำหนักต่อไปลากไม่ผ่าน เจ้าหน้าที่
    ก็จะทำงานง่ายขึ้น และสามารถย่นระยะเวลาได้อีกซะหน่อยเพื่อส่วนร่วมผม
    ผมว่าคงไม่หนักหนาเกินไปเพราะทุกคนทุกตัวก็ยึดและปฏิบัติตามกติกานี้เช่นกัน

เกมนี้เป็นเกมของสปิริต กรรมการอาจจะไม่รู้ ผู้่ชมอาจจะไม่รู้ แต่ตัวเจ้าของรู้
    นักกีฬารู้ครับว่าตัวเองทำอะไรอยู่ ตุกติก โกง

• สวัสดีครับพี่ ปธ.หนุ่ม เจอกันที่สนามครับ
  • มันจะมีความเป็นมาตรฐานหรืพัฒนาได้ยังไงในเมื่อสนามหนึ่งก็เปลี่ยนกฏทีหนึ่งเพื่อตามใจผู้ร่วมแข่งหรือมาบัฟกันนอกรอบ
    เริ่มจากการสมัคร
    ระยะเวลาสมัครก่อนแข่งสองอาทิตย์พร้อมเงินโอนมาให้เรียบร้อย อีกสองอาทิตย์ที่เหลือคือการเจฝตรียมความพร้อมของงานทุกอย่าง
    สโลป
    มีปัญหาเรื่องเวลาแต่ก่อนหน้านี้ทุกสนาม 5 เซน ยังไม่ทัน
    3 เซนยิ่งไปกันใหญ่
    จะบอกว่าเป็นการช่วยหมาเล็กก็ไม่ใช่เพราะกำหนดขั้นต่ำสูง ถ้าเป็น 5 เซน 500-1000 เริ่มต้นก็ดีอยู่แล้ว แรกๆ ช้าหน่อยแต่พ้น 1000 ไปสโลปมันจัดการเอง
    เรื่องการเตรียมตัวลงแข่ง
    เรียงตามน้ำหนักไม่เอาแบบใครพร้อมลง น้ำหนักน้อยเบอร์ 1 เรียงไปเรื่อยๆ เวลาเรียกหมา เบอร์ 1 ทอง 1 2 3 ไม่มาผ่าน รอลงน้ำหนักต่อไป แบบเดิมมันมั่วประกาศไปหลายรอบยังไม่เดินมาเลย
    จะบอกเตรียมหมายังไม่เสร็จไม่ได้การแข่งเจ้าของต้องมีความพร้อม เจ้าของเตรียมหมาไม่ใช่หมาเตรียมตัวมันเอง
    เรื่องวอร์ม
    ทำสองรางยุ่งยากคนจัดงานเหนื่อย หากวอร์มตอนแข่งต้องรอใหคนวอร์มเรียกหมาวอร์มเสร็จแล้วค่อยเรียกแข่ง ?
    มัวแต่วอร์มไม่มาดูคิวแข่งตัวเอง
    ถ้าเรียกตีกันระหว่างวอร์มกับแข่งทุกคนแน่ใจไหมจะไม่นำมาอ้างหากหมาแพ้เพราะวอกแวกได้ยินเสียงรางวอร์มข้างหลัง
    เรื่องแบ่งรุ่น
    แบบเดิมก็ดีอยู่แล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรืออันใหม่ที่ตั้งขึ้นก็ได้แต่ขอให้จบเปลี่ยนทุกมีปัญหาทุกรอบน่าจะจบนานแล้วเรื่องรุ่นแข่ง
    พูดถึงรุ่นทองกับบูลตัสที่มีปันหาบอกเลยว่าทองอัพรุ่นแล้วอยู่รุ่นเดิมไม่มีหมาแข่งด้วยซ้ำยังต้องชนะที่สามรุ่นใหญ่กว่าอีกต่างกัน4-5 โล
    ส่วนรุ่นบูลตัสถ้าเข้าใจว่ารุ่น open ก็ไม่น่าจะมีอะไร หรือถ้าแบ่งสมควรว่าหมาควรมี 6 ตัวขึ้นไปไม่ใช่ 3 ตัว ไม่มัน
    หรือถ้าสปอนเซอร์กำลังทรัพย์ดีจะเปิดอีกก็ไม่ว่ากัน
    แต่ต้องลงสมัครพร้อมเงินโอนเพื่อแสดงเจตจำนงค์จริงนะ
    เรื่องการชั่งน้ำหนัก
    ชั่งหน้างานกำหนดเวลาชั่งน้ำหนักหากเกินเวลาถือว่าสละสิทธิ์ ชั่งเสร็จกรรมการประชุมกติกาการแข่งขัน แยกย้ายกันเตรียมหมา พร้อมเริ่มการแข่ง
    ขอย้ำเรื่องการสมัครอีกครั้ง
    สมัครในเวปสองอาทิตย์พร้อมเงินโอนไม่รับหน้างานเพื่อสองอาทิยต์สุดท้ายจะได้เตรียมพร้อมอย่างสมบูรณ์ที่สุดทางผู้จัดจะได้แบ่งหน้าที่กันอย่างเรียบร้อย
    ปล.จากคนจัดการแข่งขัน ขอบคุณครับ
  • ในฐานะคนที่แบกรับความกดดันสูงสุดตอนนี้

ถ้าเลือกได้ อยากจัดงานแบบ สะดวกที่สุด ใช้อุปกรณ์น้อยที่สุด รูปแบบงานซับซ้อนน้อยที่สุด กฏกติกาน้อยที่สุด วิธีการแข่งขันเรียบง่ายที่สุดครับ ใช้งบประมาณน้อยที่สุด เพราะคนที่เหนื่อยที่สุดมันคือ คนเตรียมงาน ส่วนคนส่งหมาแข่ง หน้าที่ก็มีเพียง ฟิตซ้อมหมาให้ดี ปฏิบัติตามกฏกติกา ถึงเวลาก็พาหมามาแข่ง และดูแลหมาไม่ให้สร้างปัญหาแก่คนอื่น เพียงเท่านี้เองครับ

ถ้าทุกคนเตรียมตัวมาดี จะเริ่มที่เท่าไร จะสโลปกี่เซนต์ จะแบ่งกี่รุ่นมันไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ แต่ปัญหาที่เกิดเพราะคนมุ่งที่ผลแพ้ชนะกันมากจนเกินไป คนเตรียมตัวมาไม่ดี ก็อยากได้นั่น อยากได้นี่ เพื่อเพิ่มโอกาสให้แก่ตนเอง ส่วนคนเตรียมตัวมาดี มักจะไม่ค่อยมีปัญหา แบบไหนก็ได้ เพราะทุกคนแข่งภายใต้สภาวะการณ์เดียวกัน

เมืองนอกแข่งแบบไม่มีสโลปสักเซนต์ บางงานให้ลากแค่คนละสามครั้งเท่านั้น เขาก็ยังแข่งกันได้ เพราะเขาเคารพกติกา เขาฟิตซ้อมหมามาเพื่อแข่งตามกติกา แต่บ้านเราไม่ใช่อย่างนั้น กติกาต้องตามหมากู อะไรที่ไม่ตรงใจกูไม่เอาทั้งนั้น คนมีหมาเล็กก็อยากได้สโลปน้อย คนมีหมาใหญ่ก็อยากได้สโลปเยอะๆ ....................

สิ่งที่ผมพยายามทำ ผมมีเพียงเจตนาเดียว คือ ทำให้จบงานทุกคนแฮปปี้ครับ ^:)^
  • ปัญหาของงานนี้คือ เรามีเวลาจำกัด สถานที่ก็จำกัด แต่ ข้อดีของงานนี้คือเป็นงานใหญ่ และมีคนเข้าชมสูงสุด

ที่ผมเลือกสโลป 3 เซนต์ เพื่อให้ หมาทุกขนาดได้แสดงสมรรถนะของตนเองได้อย่างเต็มที่ แต่เวลามันจำกัด จึงต้องกำหนดน้ำหนักขั้นต่ำที่ควรลากได้ เพื่อให้คนที่ต้องการลงแข่ง จะต้องมีการเตรียมตัวให้พร้อมให้มากที่สุด เพราะมันเป็นการแข่งเพื่อสะสมคะแนนชิแชมป์ประเทศไทย มันไม่ใช่การแข่งแบบขำๆ และถ้าเรารู้กำลังหมาตัวเอง จะน้ำหนักเริ่มเท่าไรก็ไม่มีปัญหา เพราะเรารู้อยู่แก่ใจว่า น้ำหนักแค่ไหนไหว แค่ไหนไม่ไหว

นี่คือเหตุผลว่า ทำไมจึงไม่อยากให้ใครมาแข่ง แบบรอลุ้นลูกฟลุ๊คเอาหน้างาน และมาอาศัยเวลาแข่งในการวอร์มหมา หรือพยายามลงลากบ่อยๆที่น้ำหนักน้อยๆเพื่อสร้างความคุ้นเคยกับราง แต่มันควรเตรียมตัวให้พร้อมมาจากบ้าน

อย่าลืม เราเป็นเพียงส่วนหนึ่งของงานไทยแลนด์ ด๊อกโชว์ ผู้จัดงานคือ บจก. อิมแพ๊กซ์เอซิบิชั้่น สปอนเซอร์ใหญ่คือ สมาร์ทฮาร์ท เขาแบ่งเวลาให้เราตามเท่าที่ทราบ เขาเตรียมพื้นที่ให้เราเท่าที่เห็น หลายอย่างเราจึงต้องทำตามที่เจ้าของงานเขากำหนด ไม่ใช่ทำตามใจเราเอง เมื่อเขาลงทุนเยอะ เขาก็อยากให้งานสนุกที่สุด มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยมากที่สุด เพื่อจะสร้างภาพพจน์ที่ดีให้แก่บรรดาสปอนเซอร์ และมันก็เป็นชื่อเสียงแก่องค์กรเขาด้วย

เขาอยากเริ่มและเลิกตรงเวลาเพราะมันเกี่ยวข้องกับ งบประมาณค่าใช้จ่าย ค่าเช่าสถานที่ ค้าติดตั้ง และการรื้อถอน เขาจึงต้องมีการบริหารเวลา นี่คือเหตุผลที่ผมต้องพยายามปรับเปลี่ยนในหลายสิ่งหลายอย่างครับ :001:
  • ผมอยากมีแค่รางเดียว เพราะ สะดวก ง่าย ต่อทั้งการจัดเตรียม และจัดเก็บ แต่ ก็มีเสียงท้วงว่า ไม่มีพื้นที่ในการวอร์ม กลัวหมาเครื่องไม่ร้อนบ้าง กลัวหมาตื่นสนามบ้าง ผมก็กัดฟันเพิ่มรางวอร์มให้ ทั้งที่รู้ว่ามันเพิ่งงานโดยไม่จำเป็น ...... เพราะหมาไม่พร้อม ต่อให้อำนวยความสะดวกให้ขนาดไหนมันก็ไม่มีโอกาสชนะ แต่ผมก็พยายามทำเพราะอยากให้ทุกคนที่ตั้งใจมางาน ได้มาสนุกร่วมกัน

แต่จะมีใครบ้างไหมที่คิดจะช่วย ลดความกดดัน ลดภาระ ลดปริมาณงานให้แก่ผมบ้าง ? :001:
  • ผมว่าหลายท่านอาจวางแผนการเรียกน้ำหนักไว้แล้วนะผมว่าเพื่อความง่าย ให้แจ้งน้ำหนักล่วงหน้าในน้ำหนักบังคับของการเรียกน้ำหนัก2ครั้งแรกและน้ำหนักที่3 ค่อยเดินมาแจ้งหลังจากเราลากครั้งที่2เสร็จ ผมว่าน่าจะเร็วขึ้น ในการจัดสุนัขลงสนาม ถ้ามาแจ้งกันทุกน้ำหนักของทุกตัวในครั้งแรกผมว่าคงวุ่นวายน่าดูและต้องคอยประกาศตามกันอีกเป็นแน่ และเดี๋ยวจะเปลี่ยนน้ำหนักกันอีกเดี๋ยวลงเดี๋ยวไม่ลง การบอกคิวล่วงหน้าทำให้การจัดการง่ายขึ้นและจะได้มีเวลาในการจัดการในรอบถัดๆมาได้ง่ายขึ้น แต่ถ้าบางท่านจะลากน้ำหนักในรอบบังแค่รอบเดียวก็ไม่มีปัญหาแต่ประการใดครับ
  • รางเดียวก็ยุ่งจะตายแล้วผมว่า 2รางนี่หมาคงเดินวุ่นวายกันน่าดู ต่อคิวซ้อมกันมั่ว เดี๋ยวยกขึ้นยกลง คนหมดแรงหมาหมดแรงก็โทษนั่นโทษนี่กันอีก และจะยิ่งจัดคิวยากกันเข้าไปใหญ่

การแข่งขันคือ
    ความพร้อม
    ผู้เรียก
    นักกีฬา
    การวางแผน
    ไม่มีการแข่งขันไหนไปซ้อมวันแข่งขันหรอกครับ การซ้อมลากในวันแข่งผมถือว่าเจ้าของขาดความมั่นใจ อยากจะวอร์มเอาเครื่องวิ่งไปตั้งยังจะง่ายสะกว่า
  • ตามความคิดเจมส์นะ ออกกติกามาเลย ตั้งเป็นกระทู้ไว้เลยครับ ยังไงทุกคนแข่งภายใต้กติกาเดียวกันอยู่แล้ว ถ้ากติกาออกมาเร็ว คนซ้อมก็ได้ซ้อมตามกติกาที่ตั้งเอาไว้ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา ส่วนเรื่องรางซ้อมถ้ามีที่ว่างจริงๆ มีก็สนุกดีครับ ใส่หินไว้สัก 500 ห้ามเพิ่ม ห้ามลด การมีรางซ้อมไว้ ข้อดีคือ คนที่อยากวอร์มก็ทำได้ แต่เจมส์ว่า นักกีฬาตัวจริงทั้งหลายไม่มีใครได้ใช้หรอก การวอร์มก็คือการลาก การลากต้องใช้กำลัง จะไปหมดในรางวอร์มซะเปล่าๆ แต่สำหรับคนที่เพิ่งลงแข่งครั้งแรก คนที่พาสุนัขมาเที่ยว คนที่เข้าสนใจ รางเป็นไง 500 หนักหรือเปล่า เขาจะได้ลองดู หรือบางครั้งอาจถ่ายรูปลอกแบบไปทำใช้ที่บ้าน มันก็มีประโยชน์ เพราะรางแข่งจริง จะมีใครกล้า เข้าไปก้มๆเงยๆดูการทำการประกอบ แต่ถ้าที่ไม่พอ รางเดียวก็พอครับ ที่เจมส์เคยบอกว่าไม่มีที่วอร์ม คือการเริ่มน้ำหนักบังคับ ที่1500 มันมากไป ไม่ได้ตั้งใจอยากได้รางวอร์มนะครับ
  • การเรียกมันก็ง่ายๆ นะครับ
    เช่น ทอง ลากที่น้ำหนัก 500 กก. เสร็จ รอบต่อไปอยากลากที่ 1000 กก. ต้องแจ้งน้ำหนักก่อนหมาตัวแรกในรอบ 1000 กก. จะลาก ถ้าแจ้งหลังหมาตัวแรกลากไปแล้วถือว่ารอบนั้นผ่าน กรรมการจะไม่ลงตารางลากรอบ 1000 กก. ให้และจะไม่ประกาศเรียกครับ
    แบบนี้เข้าใจง่ายนะครับประหยัดเวลาและสื่อถึงความพร้อมของทุกท่านด้วย
  • จัดไป อะไรก็ได้ ตามนั้น ลากคือกั๋นละน้อเจ้า....
  • 5555 พี่สมพงษ์ปรากฏกายแล้วเงียบจังนะช่วงนี้
  • สโลป 3 เซนต์ และน้ำหนักบังคับขั้นต่ำ เรื่องง่ายๆ ที่ไม่น่าจะกลายเป็นปัญหา !!

ยกตัวอย่างง่วิธีการเตรียมตัวแบบง่ายๆให้ดูนะครับ หมาผมน้ำหนักตัวปัจจุบัน 31.5 กก (วันแข่งน้ำหนักเท่าไรก็เท่านั้นครับ) ผมก็ฟิตซ้อมออกกำลังกายตามปกติ แต่ทุกวันเสาร์ มีเวลาผมจะพาไปดีวัน เพื่อไปทดสอบการลากบนราง
    สมมุติว่าผมรู้แล้วว่าหมาผม ทำได้ที่ 1,500 กิโลกรัมแน่ๆ วันงานผมก็คาดหวังว่ามันน่าจะต้องทำได้ใกล้เคียงกันนี้

สมมุติว่า น้ำหนักบังคับในรุ่นนี้ 1,000 กิโลกรัม แต่ผมรู้แล้วว่าหมาผมลากได้ 1,500 ผมก็ไม่จำเป็นต้องลงที่ 1,000 อาจจะไปเริ่มต้นที่ 1,300 เลยเพื่อเป็นการเซฟหมา และถ้าตอนแข่งจริง 1,300 เกิดลากไม่ผ่าน ผมก็ยินดียอมรับสภาพ ถือเสียว่าเราเตรียมตัวมายังไม่ดีพอ แต่ถ้าลาก 1,300 ผ่าน รอบต่อไป ผมลงที่ 1,500 แน่นอนครับ ถ้าผ่านอีก ที่เหลือ ก็เป็นการลากเพื่อทำสถิติสำหรับตัวเอง วิธีการเตรียมลงแข่งมันก็แค่นี้เองครับ

หมาผมอาจจะได้ลงสนามแค่ครั้งเดียวจบ หรือ อาจจะทำได้ตามแผน แต่ที่แน่ๆหมาผมไม่ต้องลงลากเกิน 5 ครั้งแน่นอน แต่บางคนยอมให้หมาลากเป็นสิบๆรอบ ลงแทบจะทุกน้ำหนหัก ผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาคิดจะเซฟหมาเขาบ้างหรือเปล่า หรือเห็นมันเป็นเพียงของเล่นเพื่อความสะใจ บางคนหมาลากไม่ได้โดนตบอีกต่างหาก ...... ก็ไม่รู้ว่าเขารักหมาหรือรักตัวเองกันแน่ ?

ความสุขของคนอื่นอยู่ที่ตรงไหนผมไม่รู้ แต่ความสุขของผมคือการได้มีโอกาสทำกิจกรรมร่วมกับหมาผม แพ้ชนะมันก็แค่สีสันของการแข่งขัน แพ้ก็ไม่เสียใจ ชนะก็ถือเป็นของแถม แต่ผมจะไม่ทรมานหมาผมเด็ดขาดครับ

ก็ขอฝากไว้ให้คิดกันเล่นๆนะครับ :-D
  • เสารนี้จัดมาเต็มๆ ละกันครับ จะได้ทำงานกันง่ายๆ รอบเดียวจบ
  • ถึงผมจะใหม่ แต่ยังไงก็ลากนะคร้าบบบบ ^^Y
  • ****ผมขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงคับ****

ผมเห็นด้วยกับพี่เจมส์คับออกกติกามาเลย แล้วตั้งกระทู้ไว้เลยเพื่อจะได้เตรียมตัวได้ถูกต้อนนี้ผมงงแล้วว่าสโลบเท่าไรกันแน่ น้ำหนักบักคับอยู่ที่เท่าไรของแต่ละรุ่น กฎกติกาเป็นอย่าไรเพราะสุดท้ายแล้วทุกคนก็ลากภายใต้กฎและกติกาเดียวกัน

(***มือใหม่อย่างผมจะได้เตรียมความพร้อมและเข้าใจสำหรับกฎกติกาและข้อบังคับเพื่อจะไม่เกิดปัญหาต่างๆที่ตามมาได้***) 8-> :!!
  • เดี๋ยวจะมาเขียนกติกาโดยสรุป และจะตั้งเป็นกระทู้ใหม่ให้ครับ
  • ขอบคุณคับพี่ :065:
  • กฎกติกาผมว่าขึ้นอยู่กับฝ่ายจัดการแข่งขันจะดีกว่า จากประสบการณ์สนามที่ผ่านมาการจัดงานต้องอาศัยความร่วมมือจากหลายฝ่ายมาก ทั้งจากผู้เข้าร่วมการแข่งขันและพี่น้องฝ่ายเจ้าภาพ ผมบอกได้ว่าเหนื่อยแต่ก็ดีใจที่ทำให้พี่น้องชาวพิตที่มาร่วมงานมีความสุข ส่วนการจัดงานครั้งนี้ผมเป็นห่วงเรื่องเดียวคือเวลาในการแข่งขันเพราะคาดว่านักกีฬาที่เข้าร่วมการแข่งขันจะต้องมากกว่าที่เชียงใหม่แน่นอน
  • จะยังไงก็ตามงานนี่เรามาเพื่อลากๆๆๆๆๆลากเท่านั้น.......พี่มาร์คเอาชนะไลแค่นหลานผมให้ได้ก่อนนะพี่ฮ่าๆๆๆๆๆ
  • จะพยายามนะท่าน ]ลงสนามไปแล้วต้องเต็มที่ครับ
    แต่ถ้ากรามล๊อคมันชนะไลแค่นได้ วันนั้นคงโลกถล่ม 55
  • วันนั้นเหรอวันนั้นอีสานทีมคงโดนถล่มฮ่าๆๆๆแต่ยังไงซะวันพระก็ไม่ได้มีหนเดียวหรอกฮ่าๆๆๆและตอนนี้ตัวตายตัวแทน ไลแค่น ก็มาอีกตัวแล้วคับ พี่มาร์คน่าจะเห็นแววมาแล้วนะฮ่าๆๆๆอีสานทีมมีตังเต็งเด็ดๆเสมอคับฮ่าๆๆๆ
  • เห็นนักรบอีสานแต่ละตัวแล้วเหนื่อยจริงๆ ไม่มีหมูให้เคี้ยวบางเลย มาแต่ละตัวนอกจากเคี้ยวยากแล้วฟันยังหักอีกตะหาก 55
  • งั่นไปเคี้ยวหมูเหนือ เ้จ้าอ้ายสม พี่สันต์ เตรียมน้ำจิ่มมาด้วย
  • จะเคี้ยว จะเคี้ยวๆๆ ระวังโดนเคี้ยวแบบไม่รู้ตัวนะฮะๆ ฮิ้วๆๆ
  • ติดรถไปกินด้วยคนนะพี่ไพทูลย์ หิว ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :-D :-)) image
    ไฟล์แนบ
    Panorama 132.JPG 227K
  • กัดกันรถพังแน่
  • สวัสดีคับ นานๆจะมีโอกาศเล่นคอมซักที(เปิดคอมทีไรลูกชายไม่มาแย่งเล่นก็มากวนคับ55)
    มานั่งๆอ่านๆ คอมเม้นของแต่ละท่านต่างคนก็ต่างเหตุผลกันไปตามเจตนา หากผมเอามาคิดตามทุกอันก็ปวดหัวเปล่าๆ เห็นใจทีมงานเจ้าภาพคับ คงทำได้แค่ส่งกำลังใจไปให้นะคับ

ส่วนตัวแล้วผมอยากเน้นเรื่องสปิริตนักกีฬา และ การเคารพกติกา เท่าที่สังเกตุการแข่งที่ผ่านๆมา ผมว่ามันจะฟาวส์กันหลายครั้งแล้ว และความไม่ชัดเจนในการเริ่มจับเวลา เพราะกรรมการต้องหาจังหวะเอา ผมจึงอยากขอแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ว่า เมื่อแฮนด์เล่อนำหมาขึ้นรางแล้วเกี่ยวตะขอกับรถลากแล้ว และ " พร้อมที่ลากแล้วนั้น ตัว "แฮนด์เล่อกับหมาต้องไม่มีส่วนใดๆสัมผัสกันอีกแล้ว" จึงแจ้งกรรมการจับเวลาว่าพร้อม จึงเริ่มจับเวลา แต่หากแฮนด์เล่อยังสัมผัสกับตัวหมาอยู่แล้วแจ้งกรรมการ จังหวะนี้อยากให้กรรมการช่วยเตือนแฮนด์เล่อด้วย เป็นไปได้ผมอยากให้แฮนด์เล่อโชว์สปิริตชูมือขึ้นทั้งสองข้าง แล้วค่อยแจ้งกรรมการคับ" หากหมาเตรียมตัวมาไม่ดี หนังสือไม่แน่น ลากคอยังไงมันก็ไม่เดินให้หรอกคับ ผมขอฝากเรื่องนี้ไปปวดหัวอีกซักเรื่องนะคับแฮ่ๆๆๆ

ผมเองก็เคยทำหมามาลากก็หลายตัวแต่ไม่ได้เรื่องซักที ทำๆเล่นๆไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่ แต่อยากให้หมาเก่ง มันก็เท่านั้นคงเป็นไปไม่ได้
    แต่พอได้เริ่มมาตั้งใจจริงใส่ใจจริงจัง ฝึกฝนฝึกซ้อมออกกำลัง และ ไปดูหมาของคนอื่นๆที่ลากเป็นลากดีๆ แล้วก็มาปรับเปลี่ยนใช้กับหมาเราเอง เปิดใจให้กว้างแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ทุกๆอย่าก้เริ่มดีขึ้นจนแข่งได้จนทุกวันนี้ สังเกตุดูกันนะคับหมาเรายังด้อยจุดไหนก็แก้กันจุดนั้น ทำไปทีละอย่างสักวันมันจะสมบูรณ์แบบทั้งคนทั้งหมาคับ

ส่วนผมกติกาจะแบบไหน หรือ หมาผมจะไปอยู่รุ่นไหน แพ้หรือชนะ สำหรับผมแล้วขอแค่ได้ทำกิจกรรมร่วมกับหมาตัวเองได้เจอเพื่อนพ้องน้องพี่ สนุกสนานกัน ก็พอใจแล้วคับ

แล้วพบกันที่ บางกอก คับนักลากที่เคารพทุกๆท่าน
  • โห่ พี่เล็ก จะเปลี่ยนตัวประกบเจ็ทโด้หรือไงครับ555555555555 เจ็ทโด้ เขานิ่งแล้วครับ ไม่เกเร หรอก