ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Weight Pull in ThaiLand dog show 30 June 2012
  • กติกาทั่วไป*
    การแบ่งรุ่นน้ำหนัก ในการแข่งขัน มี 6 รุ่น ดังนี้.-
    รุ่น: 20.1-25.0 กิโลกรัม
    รุ่น: 25.1-30.0 กิโลกรัม
    รุ่น: 30.1-35.0 กิโลกรัม
    รุ่น: 35.1-40.0 กิโลกรัม
    รุ่น: มากกว่า 40.1 กิโลกรัมขึ้นไป
    น้ำหนักตัวสุนัข
    1. ทำการชั่งน้ำหนัก หน้างานเท่านั้น
    คุณสมบัติสุนัขที่จะลงแข่งขัน
    1.สุนัขที่เข้าแข่งขันทุกตัว ต้องมีอายุไม่น้อยกว่า 9 เดือน
    2. สุนัขที่ลงแข่งขันทุกตัวต้องทำวัคซีนครบ
    3. ห้ามสุนัขตัวเมียที่เป็นฮีท เข้ามาภายในบริเวณงานลากน้ำหนัก
    4. ห้ามสุนัขที่ท้อง หรือกำลังจะตั้งครรภ์ ลงแข่งขัน
    รางวัลการแข่งขัน
    ในแต่ละสนามจะมอบรางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ของสุนัขแต่ละรุ่น
    รางวัลชนะเลิศ สำหรับสุนัขที่ทำน้ำหนักได้สูงสุดเมื่อเทียบกับน้ำหนักตัว (Best in Show)
    รางวัลชนะเลิศ สำหรับสุนัขที่ทำน้ำหนักได้สูงสุดของการแข่งขัน (Maximum Weight)
    การตัดสิน
    1. ในการแข่งขันแต่ละรุ่น --สุนัขที่ลากน้ำหนักได้มากที่สุดในรุ่นนั้น ๆ จะเป็นผู้ชนะ ....
    แต่หากมีสุนัขลากน้ำหนักได้เท่ากัน มากกว่า ๑ ตัว ให้ดูที่น้ำหนักตัวของสุนัขว่าตัวไหน
    มีน้ำหนักน้อยกว่าจะเป็นผู้ชนะ...แต่หากมีน้ำหนักตัวเท่ากันอีก ก็ให้ดูที่เวลา ตัวที่ทำเวลา
    ได้ดีที่สุด(น้อยที่สุด) จะเป็นผู้ชนะ...
    2. หากมีประเด็นหรือข้อสงสัยเกี่ยวกับการแข่งขัน ให้นักกีฬา หรือผู้ควบคุม
    สามารถสอบถามต่อคณะกรรมการ ก่อนที่จะมีมติในการตัดสินผลการแข่งขัน
    3. ขอสงวนสิทธิ์ในการพิจารณาและตัดสินของคณะกรรมการ “ให้ถือเป็นที่สิ้นสุด”
  • หมายเหตุ
    รางวัลสำหรับสุนัขที่ชนะเลิศการแข่งขัน
    1. ชนะเลิศอันดับที่ 1 ในแต่ละรุ่น
    1.2 ในกรณีของรุ่นเล็กสุด หากมีสุนัขลงทำการแข่งขัน ไม่ถึง ๓ ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้
    ไปเทียบกับของรุ่น ถัดไป ซึ่งจะต้องมากกว่าหรือเท่ากับ จึงจะนับว่าได้อันดับที่ 1 ของรุ่น

1.3 ในกรณีของรุ่นใหญ่ หากมีสุนัขลงทำการแข่งขัน ไม่ถึง ๓ ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้
    ไปเทียบกับที่ 1 ของรุ่นที่เล็กกว่า ซึ่งจะต้องลากได้มากกว่าเท่านั้น จึงจะนับว่าได้ อันดับที่ 1 ของรุ่น

*บริเวณรอ*
    1. สุนัขทีเข้าร่วมแข่งขันในแต่ละรุ่น ต้องไปอยู่ในบริเวณรอที่กำหนดในขณะทำการแข่งขัน
    ถ้าลากไม่ผ่านต้องมารอบริเวณที่จัดให้ จนกว่าจะจบการแข่งขัน
    2. ห้ามไม่ให้สุนัขรุ่นอื่นหรือตัวอื่น ที่ยังไม่มีโปรแกรมแข่งขันเข้ามารอในบริเวณที่กำหนด
    3. ห้ามสุนัขที่ไม่เกี่ยวข้อง เข้ามาในสนามแข่งขันโดยเด็ดขาด
    น้ำหนักที่ใช้โหลด*
    น้ำหนักที่ใช้ในการโหลดแต่ละก้อน ต้องมีน้ำหนักเท่ากัน และคณะกรรมการต้องตรวจสอบ
    ก่อนให้เรียบร้อยก่อนที่จะทำการแข่งขัน และคณะกรรมการมีสิทธิในการยกเลิกการใช้
    น้ำหนัก
    *อุปกรณ์สำหรับสุนัขที่ใช้เข้าร่วมการแข่งขัน*
    สายจูง
    1. สุนัขทุกตัวต้องอยู่ในสายจูงตลอดเวลา
    2. สามารถเอาออกได้ เมื่อเริ่มทำการแข่งขันเท่านั้น
    หมายเหตุ
    เพื่อความปลอดภัยในการควบคุมสุนัขต้องมีปลอกคอหรือโซ่กระตุกในการควบคุมสุนัข

อื่น ๆ
    ห้ามใช้ของล่อใด ๆ ในการแข่งขัน ห้ามทำเสียงเลียนแบบสัตว์ หรือกระซิบ ห้ามเอาอะไรก็ตาม
    มาวางบน ทางลาก เพื่อเป็นการล่อสุนัขโดยเด็ดขาด
    ผู้ควบคุมสุนัข
    1. เจ้าของสุนัขต้องคุมสุนัขตลอดเวลาที่ลงแข่งขัน
    2. เจ้าของสุนัขต้องเป็นคนทำความสะอาดสนาม หลังจากสุนัขลากเสร็จแล้ว (กรณีการฉี่
    ถ่ายอุจจาระ หรืออาเจียน)

• สุนัขก้าวร้าว
    1. สุนัขที่ไม่ได้ทดสอบความก้าวร้าว เมื่อลงแข่งจะกัดสุนัขตัวอื่น หรือกัดคน จะได้รับการ
    เตือนครั้งแรก ถ้าเจ้าของไม่สามารถควบคุมได้ จะถูกปรับแพ้
    2. ถ้าสุนัขที่ลงแข่งเข้าทำร้ายสุนัขอื่น โดยที่เจ้าของไม่ได้บอกเจ้าของสุนัขอื่นล่วงหน้า จะ
    ถูกตัดสิทธิ์การแข่งขัน และไม่คืนเงินค่าสมัคร
    3. สุนัขตัวใดที่มีอาการดุร้าย กัดคน หรือพยายามจะกัดคน จะถูกปรับแพ้ทันที
    4. ห้ามใช้สิ่งมีชีวิตหรือ ส่วนใด ส่วนหนึ่งของสิ่งมีชีวิต วัสดุ หรืออุปกรณ์อื่นใด เพื่อล่อ
    สุนัขให้ลากน้ำหนักด้วยอารมณ์ก้าวร้าว
    5. ผู้แข่งขันมีสิทธิที่จะขอให้ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้อง ออกจากบริเวณลาก หรือสามารถขอให้กำจัด
    อุปสรรคอื่น ๆ ที่มีผลต่อการลากน้ำหนักของสุนัขตัวเองได้ (คน สัตว์ สิ่งของ ฯลฯ)

PULL PROCEDURES
    1. เจ้าของสุนัข เป็นคนเรียกน้ำหนักให้กับสุนัขของตัวเอง ถ้าสุนัขไม่ลาก หรือลากไม่ผ่าน
    หรือเกิดการทำฟาล์ว จะอนุญาตให้ทำการลากใหม่ ได้อีก 1 ครั้ง โดยการวนกลับมา
    ลากใหม่ที่น้ำหนักเดิม
    2. สุนัขที่เจ็บป่วย หรือมีอาการบาดเจ็บ กรรมการมีสิทธิสั่งห้าม ไม่ให้ลงทำการแข่งขัน

PULL RULES การลาก
    1. อนุญาตให้กระตุ้นสุนัขได้ แต่ห้ามแตะต้องตัวสุนัข ถ้าหากสุนัขบังเอิญกระโดด หรือ
    กระโจนโดนเจ้าของสุนัข ให้ถือว่าฟาล์วทันที
    2. เมื่อเกี่ยวชุดลากกับรถแล้วให้ถอดสายจูงส่งให้กรรมการคุมรถเป็นผู้เก็บไว้ นักกีฬามีเวลา
    เตรียมตัวไม่เกิน 30 วินาที เจ้าของต้องให้สัญญานพร้อมต่อกรรมการและสั่งให้สุนัข
    ลากเมื่อกรรมการให้สัญญานเริ่ม
    3. ในขณะเดียวกัน กรรมการสามารถสั่งเริ่ม และจับเวลาได้ ถ้าหากเห็นว่าสุนัขและเจ้าของ
    พร้อมแล้วหรือใช้เวลาครบ 30 วินาที
    4. สุนัขต้องลากระยะทาง 5 ม. ภายในเวลา 60 วินาที
    5. กรรมการแต่ละสนามจะเป็นผู้กำหนดให้นักกีฬาสามารถผ่านน้ำหนักได้ 1 หรือ 2
    รอบ โดยเจ้าของต้องแจ้งน้ำหนักแรกที่จะลงลากต่อกรรมการก่อนการแข่งขันและต้อง
    แจ้งน้ำหนักที่จะลงลากครั้งต่อไปต่อกรรมการหลังจากลากจบในแต่ละรอบ
    6. ระหว่างทำการลากถ้ามีการสัมผัสอุปกรณ์ หรือตัวสุนัข ถือว่าเป็นการฟาล์ว
    7. การกำหนดน้ำหนักเริ่มต้นการลากและการเพิ่มน้ำหนัก จะประชุมและแจ้งให้นักกีฬา
    ทราบก่อนการแข่งขัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพของสนามแข่ง และสภาพของรถลาก โดย
    ให้อยู่ในดุลพินิจของคณะกรรมการฯ
  • 8. สุนัขออกนอกรางไม่ถือว่าเป็นการฟาวส์เจ้าของต้องเรียกสุนัขกลับขึ้นมาลากโดยไม่มีการหยุดเวลา

9. อนุญาตให้เจ้าของสุนัข/ผู้ฝึกสอน ลงไปเรียกสุนัขภายในสนามแข่ง ได้คนเดียว
    10. การตัดสินหรือวินิจฉัยของกรรมการใหญ่ประจำสนามถือเป็นข้อสิ้นสุด

การเก็บคะแนนสะสม
    1. ที่1 ของรุ่นได้ 20 คะแนน
    ที่ 2 ของรุ่นได้ 10 คะแนน
    ที่ 3 ของรุ่นได้ 5 คะแนน
    Best in show ได้ 50 คะแนน
    Max wight ได้ 50 คะแนน
    • บวกด้วยจำนวณสุนัขในรุ่นที่ชนะอีกตัวละ 5 คะแนน
    • ตัวอย่าง เช่น สุนัขมี 10 ตัว ในรุ่น ชนะเลิศที่ 1 ได้ 20 บวก ตัวที่ชนะอีก 9 ตัว เท่ากับ 9 * 5 เท่ากับ 45 คะแนน รวม 20 + 45 = 65
    • กรณีได้ Best in show ได้ 50 คะแนน เท่ากับ 20+45+50=115
    • การจัดลำดับสุนัขยอดเยี่ยมประจำปีจะใช้คะแนนสะสม 3 ปีล่าสุด มาคำนวน
  • แจ๋วเลยครับ น่าเสียดายของผมอายุยังไม่ถึงเกน อยากส่งตัวนักกีฬาบ้าง 5555+
  • ในงานไม่ต้องใส่ที่ครอบปากหรอคับ ในงานหน้าจะมีหมามาเยอะนะคับ
  • รับทราบครับ Nudee_Youngturk
    image
    ไฟล์แนบ
    03.jpg 166K
  • กติกานี้นิ่งหรือยังครับ!!!!

มีคำถามนิดหน่อย

1.2 ในกรณีของรุ่นเล็กสุด หากมีสุนัขลงทำการแข่งขัน ไม่ถึง ๓ ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้
    ไปเทียบกับของรุ่น ถัดไป ซึ่งจะต้องมากกว่าหรือเท่ากับ จึงจะนับว่าได้อันดับที่ 1 ของรุ่น

คำถาม: เทียบกับตัวไหนในรุ่นถัดไปครับ

2. เจ้าของสุนัขต้องเป็นคนทำความสะอาดสนาม หลังจากสุนัขลากเสร็จแล้ว (กรณีการฉี่
    ถ่ายอุจจาระ หรืออาเจียน)

คำถาม: ที่งานไม่มีแม่บ้านทำความสะอาดให้เหรอ
  • Captain John พร้อมนำลูกทีมสู้ศึกแล้ว :020:

image
    ไฟล์แนบ
    duke5ab_resize.jpg 204K
  • กติกา เป็นสิ่งสำคัญที่สุดที่ใช้ในการตัดสินการแข่งขัน ดังนั้นผมอยากให้เรามาร่วมสร้าง กติกา ให้เป็นที่ยอมรับของเหล่านักกีฬาที่จะเข้าร่วมการแข่งขันในครั้งต่อๆ ไปด้วยกันนะครับ เพื่ออนาคตของรุ่นต่อๆไป555:-D image
    ไฟล์แนบ
    160420122178.jpg 142K
  • ขอตอบนะคับการทำความสะอาดคือความรับผิดชอบของเจ้าของสุนัขต้องทำ ไม่ว่าจะเป็นการตามแม่บ้านหรือ วิธีใดก็ได้ที่มันจะไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนคับ. ส่วนอีกข้อรอคนอื่นตอบคับ
  • เชิญคับมีข้อสงสัย หรือมีความเห็นตรงไหนเชิญครับ
  • งานนี้ขอนั่งดูนะครับ ไม่อยากก้าวก่าย อยากเห็นฝีมือน้องๆทีมยังเติร์ก ในการนำเสนอ ตัดสินใจ เพื่อที่จะเดินต่อไปอย่างมั่นคงในอนาคต

เมื่อวานผมก็นั่งอยู่ในงานตอนน้องๆเขาประชุมกันเรื่องกติกา ได้ยินมาบ้าง แต่พยายามไม่เข้าไปก้าวก่าย ถ้าเขาถามถึงจะให้คำปรึกษา แต่ไม่ได้เสนออะไร อยากให้เป็นผลงานของคนรุ่นใหม่เขามากกว่า และขออยู่ในฐานะที่ปรึกษานั่งดื่มเบียร์เย็นๆอยู่ขอบสนาม มากกว่าลงมาเป็นแกนนำ :-D
  • อันนี้ขอตอบตามความรู้สึกส่วนตัว เรื่องแม่บ้าน ปกติงานใหญ่ๆเขาก็มีมาให้อยู่แล้ว แต่เท่าไรก็คงไม่พอ หากสมาชิกที่ไปงานไม่ช่วยกันแบ่งเบาครับ ผมเห็นมากับตาหลายๆงาน เจ้าของหมา รู้ว่าหมาจะขี้จะเยี่ยว แทนที่จะรีบพาออกไปจัดการนอกสนามให้เรียบร้อย แต่กลับปล่อยให้มันทำกลางสนามซะอย่างนั้น :064:
  • กิจกรรมดีๆอย่างนี้น่าสนใจมากๆครับผม ไว้ถ้าคุยกับที่บ้านลงตัว คงได้มีโอกาสพาเด็กๆไปร่วมสนุกที่กรุงเทพบ้างครับผม :-D :063: image
    ไฟล์แนบ
    SDC19811.JPG 214K
  • สำหรับกิจกรรมเพื่อส่วนรวมทุกประเภท หากอะไรที่จะช่วยแบ่งเบาภาระของเจ้าภาพได้ ผมว่าช่วยๆกันจะดีกว่า อย่าปล่อยให้เป็นหน้าที่ของใครคนใดคนหนึ่งเพียงลำพังครับ :-D
  • ตอบพี่มุนะครับ
    ****หากสุนัขรุ่น 20-25 มี 1 ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้ไปเทียบกับ สุนัขในรุ่นถัดไป (25.1-30) ตัวที่ลากได้น้อยที่สุด
    ****กรณีสุนัขในรุ่น (25.1-30) มี 1 ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้ไปเทียบกับ สุนัขในรุ่นที่เล็กกว่า (20-25) ที่ ลากได้อันดับที่ 1
    กรณีเรื่องการขับถ่ายของสุนัขที่ผมดูมาเค้าจะมีการจัดสถานที่ให้นำสุนัขไปขับถ่ายทุกครั้ง หากสุนัขถ่ายไม่เป็นที่เป็นทางเจ้าของสุนัขก็ควรจะมีกระดาษหนังสือพิมพ์หรือกระดาษทิชชูไว้เพื่อทำความสะอาดเบื้องต้นและเรียกแม่บ้านมาทำความสะอาดซ้ำอีกครั้ง จริงๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องปกติธรรมดาของเจ้าของสุนัขอยู่แล้วที่เมื่อนำสุนัขไปเข้าสังคมหรือออกงานแข่งขันต้องมีอุปกรณ์ทำความสะอาดเบื้องต้นพกติดตัวอยู่แล้วครับ
  • พื้นที่ให้หมาขี้-เหยี่ยว อยู่ในสนามแข่งหรืออยู่นอกสนามแข่ง คิดหนักจริงๆๆ ถ้าจะนำหมาร่วมแข่ง ปล.อีกเรื่องตอนให้น้ำหมา (เช็ดตัว) อันนี้ยิ่งเลอะนะครับ ผมให้ความสำคัญจุดน้อยๆๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
  • และพื้นที่ยืดเส้นยืดสาย วอร์มเครื่องเป็นพรมหรือพื้นลื่นๆๆ ครับ ขอบคุณครับ
  • เรื่องพื้นที่ขี้เยี่ยวมันจะมีที่ของมัน ส่วนหมาที่ควบคุมไม่ได้ก็ขออย่าให้มันสร้างความเดือดร้อยให้คนอื่นแค่นั้นเองคับ. ส่วนเรื่องเช็ดตัวก็คงต้องช่วยตัวเองคับ เพราะจะรอให้แม่บ้านเช็ด 10 คนก็คงไม่พอ
  • งานที่จัดที่อิมแพคใช่ไหมค่ะ กำหนดการเป็นยังไงบ้าง
  • งานนี้เป็นงานของพิทบูลจริงๆ น่าไปมากๆครับ ถ้าไม่ติดธุระอะไรไปร่วมชมงานแน่นอนครับ :062: สู้ๆครับ งานมันส์ๆอย่างนี้ สำคัญกำหนดการก็ขอให้ชัดเจน
  • ผมดูท่าแล้ว มันคงยุ่งยากพอสมควรสำหรับบางท่านในการนำสุนัขมาร่วมในการแข่งขัน ผมแนะนำว่าถ้ามันลำบากมากขนาดนั้นก็อย่ามาเลยครับ รู้สึกเกรงใจจริงๆ กลัวจะให้การต้อนรับได้ไม่เต็มที่ และแทนที่จะมาแล้วสนุกกลายเป็นมาแล้วลำบาก ไม่ได้รับความประทับใจกลับไป เจ้าภาพเองก็คงไม่สบายใจเช่นกัน

ก็ขอเรียนให้ทราบว่างานเราจัดแข่งกันใน convention hall ในอิมแพกเมืองทองธานี มันเป็นสถานที่ขนาดใหญ่ติดแอร์เย็นสบาย สถานที่ค่อนข้างหรูหราพอสมควร และอีกอย่างงานนี้เราต้องการจัดเพื่อสร้างภาพพจน์ที่ดีของพวกเราต่อสังคมภายนอก หากสมาชิกเรามาแล้วปล่อยหมาขี้เยี่ยวเรี่ยราดไม่เป็นที่เป็นทาง มันคงจะเป็นภาพที่น่าอายมากกว่าน่าโชว์ครับ และอีกอย่างเนื้อที่ทุกตารางเมตรมันก็มีราคาสูงพอสมควร ค่าใช้จ่ายอะไรที่เราประหยัดได้เราก็จำเป็นต้องประหยัดบ้าง ดังนั้นเราคงไม่สามารถจัดสิ่งอำนวยความสะดวกให้ท่านได้ทุกอย่างตามที่ท่านขอมาแน่นอนครับ

ขอบคุณสำหรับน้ำใจและต้องขออภัยแทนน้องๆที่เป็นกรรมการจัดงานด้วยครับ ^:)^
  • ขอนอกเรื่องนิดส์นึง
    พี่ มาร์ค..........พี่ว่าตัวนี้คุ้นๆมั๊ยครับ??? ;-) image
    ไฟล์แนบ
    576756_383609015024135_100001251199828_1187220_107191251_n.jpg 81K
  • น่าจะเป็นรูปแทงค์ครับ แต่ไม่ชัวร์นะ
  • ผมก็ว่าใช่นะพี่ ผมไม่เคยเห็นรูปนี้มาก่อนเลยครับ เซฟมาฝากพี่และสาวก แท้งค์ แอ่น ไทเกอร์ :)
  • ที่โพสถามมิใช่อะไรนะ "รู้เขารู้เรา ปลอดภัย" เพื่อจะได้ปรับพฤติกรรมนักกีฬาในการขี้เหยี่ยวก็แค่นั้น ไม่ได้เรื่องมากอะไร...ขอบคุณครับ!! สิงห์ลำพอง
  • ขาด
    - รูปแบบสนาม ? ครับ SLOPE UP ?
    - นน . เริ่มที่เท่าไหร่ / การข้ามข้ามอย่างไร หรือบังคับที่เท่าไหร่ (ไม่อยากให้ดึกมากครับ เพราะจะได้ใช้เป็นมาตราฐานของ abcและสะดวกต่อการเดินทางของคน ตวจ. )

ส่วนเรื่องที่ อึ ฉี่ เข้าใจว่าด้านข้างสนามน่าจะมีสนามทรายอยู่แล้ว (ถ้าแข่งตำแหน่งเิดิม) ผู้เข้าแข่งขันควรจะพาจูงก่อน ลงสนามแข่งอยู่แล้ว ทั้งนี้ ข้อดีทั้ง 2 เรื่องคือ ทำให้สุนัขสบายตัวและลดปัญหาการขับถ่ายภายในสนาม

• เรียนทุกท่านเพื่อทราบ

ขอทำความเข้าใจอะไรสักเล็กน้อยนะครับ งานนี้ผมเป็นคนประสานงานเรื่องสถานที่ในการจัดงานมาให้ แต่เรื่องการจัดงานผมอยากให้ทุกคนร่วมกันเป็นเจ้าภาพ และก็ถือโอกาสผลักดันให้น้องๆคนรุ่นใหม่ๆ ในนามกลุ่มยังเติร์ก ให้เข้ามามีบทบาทมากขึ้นเพื่อที่จะสืบทอดกิจกรรมนี้ให้ดำเนินต่อไป ก่อนที่ผมจะถอนตัวล้างมือจากกิจกรรมทั้งหลายเสียที ผมไม่อยากเป็นแกนนำในการจัดกิจกรรมอะไรอีกแล้ว บอกตามตรงว่าผมเริ่มอิ่มตัวกับวงการ ผมเบื่อหน่าย การชิงดีชิงเด่น อิจฉาริษยา โกรธแค้นชิงชังและทำลายกันเองของคนในสังคมนี้ ไม่รู้จะอะไรกันหนักหนา ผมอยากให้ลองมองย้อนกลับมาดูตัวเราเองนะครับ บางคนบอกเลี้ยงหมาหาเพื่อนแต่ไม่รู้ว่าเพื่อนเพิ่มขึ้นหรือน้อยลง จากมีเพื่อนอยู่ทุกภาคกลายเป็นแบ่งภาคแข่งกันเองทะเลาะกันเอง ผมเข้าใจว่าการกระทบกระทั่งกันในอดีตมันเป็นแผลในใจ ไอ้ที่เคลียร์กันได้แล้วก็ดีไป จะได้หันหน้ามาช่วยกัน แต่เมื่อปากบอกจบแต่ใจไม่จบมันก็ป่วยการ ผมจึงรู้สึกเหนื่อยหน่ายและเบื่อมากๆเลย วันนี้เสียงหัวเราะการกระเซ้าเย้าแหย่ระหว่างกันมันหายไปไหนหมดครับ ทำไมบรรยากาศที่มันควรจะเฮฮาขำๆ มันถึงได้ตึงเครียดกันเหลือเกิน สาระของการจัดการแข่งขันจริงๆมันคืออะไรครับ มันอยุ่ที่ผลการแข่ง การแพ้ชนะ หรือว่ามิตรภาพครับ ทำไมไม่มาช่วยๆกันสร้างบรรยากาศทำให้งานมันออกเรียบง่ายราบรื่น สนุกสนานครับ ผมรู้สึกว่าขอให้มีช่องสักนิดก็จะมีคนเอามาขยายให้เป็นประเด็นขึ้นมาให้ได้ คำถามบางคำถามที่ท่านถามกันมา ขอถามหน่อยมันสำคัญมากขนาดไหนครับ ????

น้องๆเขากำลังเริ่มต้น เขากำลังหัดทำงานด้วยตัวเองเป็นครั้งแรก เขาอยากได้พวกท่านเข้ามาช่วยมากกว่ามากดดันครับ และขณะนี้เขากำลังนำเสนอกติกาที่จะใช้ในการแข่ง ส่วนเรื่องสถานที่ เรื่องสนาม เรื่องวิธีการแข่ง จะข้ามได้กี่ครั้ง สตาร์ทกี่กิโล พวกเขายังคงตอบไม่ได้หรอกครับ เรายังไม่รู้จำนวนคน จำนวนหมาที่จะลงแข่งเลยครับ สถานที่ก็ยังไม่มีอะไรที่ชัดเจน รู้แค่ว่าจัดที่เดิมที่เมืองทองฯ ดังนั้นโปรดอย่ากดดันทีมงานเลยนะครับ

ผมอยากเห็นพวกท่านๆ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ เข้ามาช่วยกันประคับประคองให้พวกเขาเติบโตต่อไปมากกว่าจะมาบั่นทอนกำลังใจกัน หากมันยุ่งยากมาก หรือว่าผู้จะเข้าร่วมมุ่งที่ผลการแพ้ชนะกันมากขนาดนี้ ผมเริ่มเห็นเค้าลางของความน่ากลัวของความขัดแย้งที่อาจจะเกิดขึ้นข้างหน้า ผมก็อาจจะต้องขอยุติบทบาทเร็วกว่าที่คิดแล้วก็ได้ครับ ^:)^

วงการนี้มันเป็นของพวกเราทุกคน ไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่งครับ จะขอบคุณมากๆหากอ่านแล้วเก็บไปคิดกันสักนิด :001:
  • อีกอย่างที่อยากเห็น คนที่อยู่ในพื้นที่กรุงเทพฯ ยกตัวอย่าง คุณมุกับคุณยุทธ เข้ามาช่วยเสนอแนะ เข้ามาร่วมกันเป็นเจ้าภาพ มากกว่ามาตั้งคำถามครับ ^:)^
  • พี่ครับ การตั้งคำถามที่ถามไป ผมว่าผมถามไปเพราะว่ายังเห็นขาดในส่วนนั้นอยู่ ผมว่ามันเป็นสาระสำคัญอย่างยิ่ง

ดั้งนั้นการที่ทีมงานผู้จัดนั้น ยังไม่ไห้คำตอบ หรืออยู่ในระหว่างการรอจำนวนนักกีฬาอะไรก็แล้วแต่ ก็ไม่ได้คิดว่าจะมีปัญหาอะไร แต่ผมอยากให้คิดสักนิดว่าที่นี่คือการเสนอในส่วนที่ยัง ขาด มากกว่าการ กดดัน น่ะครับ

• อยากให้ดูกลุ่มพิทบูลนอร์ทเป็นตัวอย่างนะครับ พวกเขาร่วมกันเป็นเจ้าภาพ งานจึงออกมาดี
    แต่ถ้ากลุ่มคนเลี้ยงกรุงเทพฯ ยังตั้งแง่แบ่งพวก คิดว่าธุระไม่ใช่ ไม่มาช่วยกัน งานครั้งนี้ก็น่าหนักใจ
    หรือหากใครคิดเพียงแค่มาแข่งเพื่อการเอาชนะ ผมก็ไม่รู้ว่าจัดงานแล้วจะได้ชื่อหรือว่าเสียชื่อกันแน่
    สังคมพิตบูลมันเป็นของพวกเราทุกคน ผมจึงอยากเห็นทุกคน มาช่วยกันทำ มาช่วยกันสร้างครับ

ด้วยความปราถนาดี :036:
  • ผมไม่เห็นว่าที่ยุทธได้ตั้งคำถามนั้นเป็นการกดดันทีมงานที่ถามเพราะเป็นปัจจัยหลักในการเข้าร่วมการแข่งขัน
    ส่วนจุดประสงค์ในการเข้าร่วมก็คือ การแข่งขัน เพราะฉะนั้น กติกาที่ชัดเจนทำให้ไม่มีปัญหาทีหลัง
    ส่วนจะตอบช้าหรือเร็วก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งไม่น่าจะมองว่าไปกดดันทีมงานในการทำงาน
  • ครับ ก็ถ้าเจตนาไม่ได้ต้องการกดดันก็ ขออภัยครับ

ผมไม่อยากให้น้องๆทีมยังเติร์กเขาถอดใจ หรือรู้สึกว่ากำลังโดนทอดทิ้งครับ สำหรับตัวผมเอง บอกไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าอยากช่วยแค่ประสานงานเรื่องพื้นที่ และสนับสนุนงบประมาณเล็กๆน้อยๆให้เท่านั้น แต่ถ้าไม่จำเป็นจะไม่เข้ามาก้าวก่ายในรายละเอียด ผมเองก็มีปัญหาส่วนตัวที่ยังค้างคาอีกเยอะ ผมไม่อยากให้ใครต้องอึดอัดหรือลำบากใจ อีกอย่าง วันนี้กำลังคนผมก็มีไม่พอ เวลาก็จำกัด แต่งานนี้ยังมีอะไรอีกหลายๆอย่างที่ต้องการความช่วยเหลือจากทุกคน ทั้งการเตรียมงาน สถานที่ อุปกรณ์ กรรมการจับเวลา กรรมการโหลดน้ำหนัก ฯลฯ แต่เวลามันเหลือไม่มากแล้ว

ผมขอร้องนะครับ ถ้าอยากให้งานออกมาดี พวกเราทุกคนต้องยื่นมือเข้ามาช่วยกันครับ :039:
  • อยากให้เพื่อนๆนำหมามาร่วมกิจกรรมกันเยอะๆ ครับ(คนทั่วไปจะได้รู้ว่าพิทบูลเราเจ๋งจิงๆ)
    อยากร่วมเป็นเจ้าภาพที่ดี สมัครไว้เลย1ตำแหน่งนะคับ ( เพื่อนๆyoungturk)
    ไว้เคลียร์ธุระส่วนตัวเสร็จหลังวันที่20อาจแวะเข้าไปd1ครับมีอะไรให้ช่วย แบ่งไว้ได้เลยครับ
    แต่ถ้าไม่มีจิงๆก็ไม่เป็นไรครับ เล็งไว้แล้ว1ตำแหน่ง เก็บขี้หมาก็ยังดีเฟอะ อิอิ :-)) :-)) :-))
  • ขออกตัวหน่อย ส่วนตัวไม่เคยคิดจะทำลายวงการ
    และถ้าสนับสนุนหรือพอจะช่วยอะไรได้ก็จะช่วยตลอด
    แม้ว่าจะเป็นเสียงกระซิปที่หลายคนอาจจะไม่ได้ยิน
    หรือไม่ให้ความสำคัญก็ตาม

แต่คำถามที่ผมถามนั้น ผมเห็นผมประสบผมสงสัย
    ผมก็ถามอาจจะมีสาระบ้างหรือไม่มีสาระบ้างก็ผสมปนเป
    กันไปเพื่อไม่ให้ซีเรียสกันเกินไป

ที่มาของคำถามข้อแรก ที่เชียงใหม่มีหมาตัวหนึ่งในรุ่นมีอยู่มีเพียง
    ตัวเดียวในวันนั้น ถ้าในความคิดผม หมาตัวนี้จะต้องเอาน้ำหนักที่
    ตัวเองลากได้มาเทียบกับน้ำหนักที่หมาตัวที่ลากได้เป็นที่สามของรุ่น
    ใหญ่กว่าหนึ่งรุ่น ถ้าน้อยกว่าถือว่าไม่ได้ ต้องมากกว่าหรือเท่ากับเท่านั้น
    แต่วันนั้นมีคนบอกผมว่าให้เทียบกับที่หนึ่งของรุ่นที่น้ำหนักหน่อยกว่า
    หนึ่งรุ่น ถ้าลากได้มากกว่าก็ชนะไป ผมก็เลยเกิดคำถามตามที่ถามไว้

ส่วนคำถามในข้อที่สอง ผมก็ถามเพื่อเบรดความซีเรียสแต่มันดันทำ
    ให้กลายเป็นประเด็นซะเนี่ย ต่อไปคงไม่กล้าตั้งคำถามหรือแสดงความ
    คิดเห็นใดๆ

• อันใหนขาดก็ช่วยเติมเต็ม....ถึงจะเยี่ยมคร้าบ :063:
  • กัปตัน รบกวนเป็นพี่เลี้ยงให้น้องๆด้วยคร๊าบบบบบ เรื่องกฏกติกา อยากให้พวกเราทุกคนช่วยกันครับ เอาที่ทุกคนที่ส่งหมาลงแข่งสบายใจ พี่ไม่อยากออกความเห็นขอเป็นฝ่ายสนับสนุนดีกว่า :-D
  • 1.2 ในกรณีของรุ่นเล็กสุด หากมีสุนัขลงทำการแข่งขัน ไม่ถึง ๓ ตัว ให้นำน้ำหนักที่ลากได้

คำถาม: เทียบกับตัวไหนในรุ่นถัดไปครับ..ตอบ เทียบกับตัวที่ได้ที่สามคร้าบ

- รูปแบบสนาม ? ครับ ? ...สนานแข่งขันเป็นราง SLOPE UP 5เซนติเมตร
    - นน . เริ่มที่เท่าไหร่ / การข้ามข้ามอย่างไร หรือบังคับที่เท่าไหร่ น้ำหนักเริ่มที่ 700 โล ข้ามได้สองน้ำหนัก

แบบนี้โอเคมั้ยจ๊ะ สุภาพบุรุษทั้งหลาย
  • ขอบคุณครับ งานนี้เหนื่อยอีกสักครั้งนะกัปตัน ห้ามบ่น ห้ามหนี อยากให้น้องๆยังเติร์กมีกำลังใจ ว่าพวกเขาไม่สู้กันตามลำพัง ยังมีพี่ๆชาวล้านนาคอยให้การสนับสนุนอยู่ ช่วงนี้พี่ขอไปเคลียร์ปัญหาส่วนตัวให้จบก่อน อิอิ

และยังไม่ได้หนีไปไหนนะครับ ยังติดตามเป็นกำลังใจ และให้การสนับสนุนเต็มที่เหมือนเดิมครับ แต่ไม่สะดวกจะถือธงเดินนำหน้า. ขอหิ้วถังเบียร์เดิมตามหลังดีกว่า ฮา............
  • ขอพกแก้วเปล่าจากยโสไปกินเบียร์กรุงเทพฯ ด้วยได้ไหม!!
  • ด้วยความยินดีครับ เบียร์ถังนี้ไม่ใช่เบียร์เชลย แต่ตั้งใจเตรียมไว้รองรับผู้มาเยือนจากต่างเมืองโดยเฉพาะอยู่แล้ว :061:
  • ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจ ขอเคลียๆงานก่อน ครับ ถ้าว่างไม่ติดอะไร คงได้ไปสนุกกับพี่ๆๆทุกท่านนะครับ สู้สู้
    image
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 67K
  • อยากได้กำลังใจจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนครับ
    เห็นความทุ่มเทของน้องๆกลุ่มยังเติร์กแล้ว อยากให้พี่ๆช่วยสนับสนุนจริงๆครับ

มาช่วยกันสร้างรอยยิ้มและเสียงหัวเราะกันเถอะครับ ทุกวันนี้มีแต่เรื่องเครียดๆ อากาศก็ร้อน
  • ขอขอบคุน ยกย่องและเป็นกำลังใจให้ทีมงาน ยังเติ้ร์ก และทุกท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย นะครับ.
    ได้ครับพี่ รอยยิ้มและเสียงหัวเราะงั้นจัดก่อนเลย
    พี่ เล็ก ยโสฯ เจอร์เจ้น มาเต็มมั๊ยพี่ เอาดีๆนะ ไม่งั้นเสร็จ หมาแดงด้ามขวาน นา ขอเตือน.... แบบว่าไม่อยากกลืนโดยที่ไม่ต้องเคี้ยว :-))
  • อย่าอ่านกินผมมากพี่ตี๋ "ผมหมู....พี่อย่าเผลอเป็นรำอ่อนละกัน" เสร็จหมูอู๊ด อู๊ดๆๆๆ
  • 55-ขี้เดอะดุ๊กเหม็นจนจำฝังใจ ยังเตริก์มากขนาดเลยรึนี้ เอิ๊กกกกกกกก
    ท่านจัดงานอย่างไร เราชาวล้านนาก็จะไปแข่งเยี้ยงนั้น (เหนื่อยนะครับจัดงานสู้โว้ยๆๆๆ)
  • ดึกดื่นไม่หลับไม่นอน สงสัยเพิ่งกลับจาก วอม ป่าวคราบบบ